ล้างบาป

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ot@
~@

จันทร์ พ.ค. 30, 2005 7:02 pm

อยู่แถวๆนั้นน่าจะมีคนพาได้ไปได้นะครับพี่ปอ :D
meMyself

จันทร์ พ.ค. 30, 2005 7:12 pm

เพิ่งจะเริ่มเรียนที่โบสถ์อัสสัมอ่ะค่ะ
เห็นว่าหลาย ๆ คนก็เดินทางมาไกล ๆ เหมือนกัน
เค้าบอกว่า เค้าไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหน เลยมาเริ่มที่ โบสถ์อัสสัม

เดี๋ยวจะเอาข้อมูลของโบสถ์ กับเวลาที่เรียนมาบอกนะคะ
พอดีไปหยิบ brochure มาจากโบสถ์ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วอะค่ะ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 30, 2005 9:05 pm

pang เขียน: สนใจอยากเป็นคาทอลิค ต้องทำยังไงบ้างค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
บ้านอยู่แถวราษฎร์บูรณะ โบสถ์ใกล้สุดอยู่แถวไหนค่ะ
ไม่ทราบว่าต้องเริ่มต้นอย่างไรบ้าง ไม่รู้เรื่องเลยค่ะแต่สนใจมากๆ

โบสถ์อยู่ในซอยสุขสวัสดิ์ 39 คะ
เข้าไปสุดซอยก็จะเจอโบสถ์เลย :D
St.Gerard
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 08, 2005 10:16 pm

ผมก็อยากเป็นคริตส์เหมือนกันครับ

อยากล้างจังเลย
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 12:53 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 12:02 pm

racket เขียน: ผมก็อยากเป็นคริตส์เหมือนกันครับ

แล้วทำไมไม่ล้างบาปหล่ะครับ
KikuAnonae

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 1:13 pm

ขอเอาใจช่วยนะ เจ้าของกระทู้
ชื่อนักบุญเราเลยนะนั่น อิอิ มิคาแอล
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 11, 2005 1:20 pm

micha-micael เขียน: ดีค่ะ คือเราอยากจะเปลี่ยนเป็นคริสค่ะ เราจะเรียนคำสอนแต่โบสถ์แถวบ้านที่ใกล้ที่สุดเป็นโปรค่ะ ไม่ทราบว่าจะไปขอเรียนได้รึเปล่าค่ะ แล้วก็ ถ้าเป็นโบสถ์คาทอลิกก็ไกลมากเราไปไมไหว เราก็เลยอยากให้ช่วยแนะนำว่ามีวิธีอื่นรึเปล่าค่ะ ขอบคุณค่ะ
* * * พระองค์ทรงรักแม้กระทั่งลูกแกะตัวที่ดื้อที่สุด * * *
ถ้าเรียนที่โบสถ์โปรฯ แล้วมาล้างบาปที่โบสถ์คาทอลิกเลยหลังเรียนจบคงไม่ได้มั้งครับ ตามหลักมารยาทก็ไม่ควรทำ แล้วหลักคำสอนก็จะมีบางเรื่องที่สอนต่างกันครับ ยังไงถ้าอยากเป็นคาทอลิกก็ต้องพยายามเพิ่มขึ้นสักนิดครับ
St.Gerard
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 11, 2005 10:12 pm

สู้ต่อไปนะครับ *no1
St.Gerard
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 13, 2005 9:30 pm

Batholomew เขียน:
racket เขียน: ผมก็อยากเป็นคริตส์เหมือนกันครับ

คือพ่อกะแม่ยังไม่อนุญาตอะครับ
Jeab Agape
~@

จันทร์ มิ.ย. 13, 2005 9:55 pm

racket เขียน:
Batholomew เขียน:

คือพ่อกะแม่ยังไม่อนุญาตอะครับ
ให้อธิษภาวนา อดทน แล้วไม่นาน พระเจ้าจะทรงเปิดทางให้ นะคร้าบบบ 8)
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 14, 2005 8:29 am

ทุกนิกายต้องเรียนคำสอนก่อนใช่มั๊ยคะ
แล้วเรียนนานมั๊ยคะ กว่าจะได้รับอนุญาตให้ล้างบาป

แล้วถ้าไม่บอกที่บ้านได้ป่าวคะ
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 14, 2005 10:39 am

แล้วแต่คะ

แต่สำหรับส่วนใหญ่แล้ว คาทอลิกจะประมาณ 1 ปี

ส่วนเรื่องไม่บอกที่บ้าน ถ้าเกิน 20 แล้ว
บรรลุนิติภาวะแล้ว ตัดสินใจล้างเองได้เลยคะ
mew

จันทร์ ต.ค. 19, 2009 11:36 pm

ถ้ามิวอยากเป็นคาทอลิก มิวต้องเรียนคำสอนใช่ป่าวคับ

ถ้าไม่อยากไปเรียนที่วัด ให้บาทหลวงมาสอนที่บ้านได้ป่าวคับ
Ministry Of Men

จันทร์ ต.ค. 19, 2009 11:43 pm

mew เขียน: ถ้ามิวอยากเป็นคาทอลิก มิวต้องเรียนคำสอนใช่ป่าวคับ

ถ้าไม่อยากไปเรียนที่วัด ให้บาทหลวงมาสอนที่บ้านได้ป่าวคับ
: xemo016 : : xemo016 : : xemo016 :
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 19, 2009 11:53 pm

mew เขียน: ถ้ามิวอยากเป็นคาทอลิก มิวต้องเรียนคำสอนใช่ป่าวคับ

ใช่ค่ะ ต้องมาเรียนคำสอน  เเต่เเนะนำว่าให้ไปเรียนที่วัดนะคะ เพราะว่า

- ไปเรียนที่วัดคุณจะได้รู้จักกับชุมชนเขตวัด ได้เห็นพิธีกรรมต่างๆของพระศาสนจักร ได้ร่วมกิจกรรมกับวัด ซึ่งทั้งหมดนี้
จะเป็นเเรงผลักดัน ให้คุณไปวัดอย่างสม่ำเสมอ

- เรื่องการให้บาทหลวงมาสอนที่บ้าน ก็เป็นไปได้ค่ะ เเต่จากสาเหตุข้างบน + จำนวณของบาทหลวง
(ซึ่งเเต่ละองค์มีภาระหนักอยู่เเล้ว) จะดีกว่าถ้าเราเดินทางไปเรียนที่วัด ร่วมกับพี่น้องคนอื่นๆค่ะ
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 20, 2009 12:06 am

จะให้มาสอนที่บ้าน  มีแต่คนป่วยหนัก กับเป็นง่อยค่ะ  : emo102 :

เพราะถ้าไปเรียนที่วัด หลังมิสซายังไปไม่ได้
แปลว่า หลังจากเป็นคริสต์แล้ว ก็คงจะไม่ไปวัด
และคงจะไม่ได้เข้าคริสต์หรอกค่ะ  ถ้าเป็นแบบนั้น

อย่าคิดว่าจะให้บาทหลวงมาทำมิสซาที่บ้านให้ด้วยนะคะ
เพราะจะเข้าอิหรอบบรรทัดแรก 

::024::
mew

พุธ ต.ค. 21, 2009 12:00 am

ถ้าล้างบาปแล้ว เป็นคริสต์ได้เลยหรอป่าวครับ หรือว่าต้องมีพิธีอื่นอีก

เพื่อนมิวที่เป็นคาทอลิก มีชื่อว่า ยอแซฟ นำหน้าก่อนชื่อจริง  ยอแซฟนี้คือไรครับ
MODDIE

พุธ ต.ค. 21, 2009 1:17 am

ตอนล้างบาปนี่ พอบาทหลวงเทน้ำลงบนศรีษะ นี่ เท แบบเปียกโชก เลยหรือว่า พอเปนพิธีครับ ?

อ้อ ผมเคยถามพี่ ยศ นะครับ พี่ยศ บอกว่าเมืองไทยนิยม แค่เจิม หน้า

ตกลงว่า ยังไงครับ ? หรือว่า แล้วแต่วัด ?
~~~พระเจ้าทรงคุ้มครอง~~~

พุธ ต.ค. 21, 2009 1:33 am

mew เขียน: ถ้าล้างบาปแล้ว เป็นคริสต์ได้เลยหรอป่าวครับ หรือว่าต้องมีพิธีอื่นอีก

เพื่อนมิวที่เป็นคาทอลิก มีชื่อว่า ยอแซฟ นำหน้าก่อนชื่อจริง   ยอแซฟนี้คือไรครับ

ยอแซฟ คือชื่อนักบุญท่านหนึ่งคับ ชื่อท่านนักบุญ ยอแซฟ หรือ โจเซฟ แล้วแต่สำเนียง

แถวบ้านผมมีโบถส์ท่านนักบุญยอแซฟอยู่ แล้วตอนนี้ คุณมิว อยู่ที่ไหนล่ะคับ    ส่วนเรื่องพิธีที่จะทำต่อจากล้างบาปแล้วก็น่าจะเป็น รับศีลเหมือนกับ
พวกพี่ๆข้างบนพูดกันน่ะคับ ^^
  : xemo026 :
กรอกสมบูรณ์

พุธ ต.ค. 21, 2009 10:14 am

mew เขียน: ถ้าล้างบาปแล้ว เป็นคริสต์ได้เลยหรอป่าวครับ หรือว่าต้องมีพิธีอื่นอีก

เพื่อนมิวที่เป็นคาทอลิก มีชื่อว่า ยอแซฟ นำหน้าก่อนชื่อจริง   ยอแซฟนี้คือไรครับ
ประวัติ นักบุญ ยอแซฟ

องค์อุปถัมภ์พระศาสนจักสากล บิดา ช่างไม้ กรรมกร คนที่จวนจะสิ้นใจ และความเสมอภาคในสังคม
ฉลองวันที่ 19 มีนาคมและ 1 พฤษภาคม

Joseph ทุกสิ่งที่เราทราบเกี่ยวกับพระภัสดาของพระนางมารีอา และพระบิดาเลี้ยงของพระเยซูเจ้ามาจากพระคัมภีร์ เรารู้ท่านเป็นช่างไม้และกรรมกร ชาวนาซาเรทที่ไม่เลื่อมใสพูดถึงพระเยซูเจ้า : "นี่ไม่ใช่ลูกช่างไม้หรือ?" (มธ. 13:55) ท่านไม่ร่ำรวย เพราะเมื่อท่านพาพระเยซูเจ้าไปพระวิหาร เพื่อรับศีลตัดและพระนางมารีอาไปทำพิธีชำระให้สะอาดบริสุทธิ์ ท่านถวายเครื่องบูชาแด่พระเป็นเจ้าเป็นนกพิราบสองตัว อนุญาตสำหรับคนจนที่ไม่มีเงินซื้อลูกแกะ (ลก. 2:24)

ถึงแม้งานของท่านต้องใช้แรงกายและรายได้พอประทังชีวิตวันต่อวัน นักบุญยอเซฟมีเชื้อสายของดาวิดกษัตริย์ของอิสราเอล (มธ 1:1-16 และ ลก 3:23-38) เมื่อเทวดามาบอกท่านถึงพระเยซูเจ้าและทักทายท่านว่า : "บุตรของดาวิด" ซึ่งเป็นพระนามที่ใช้เรียกพระเยซูเจ้าด้วย

เรารู้นักบุญยอเซฟเป็นคนที่มีใจเมตตากรุณาและห่วงใยความทุกข์สุขของผู้อื่น เมื่อท่านพบว่าพระนางมารีอาตั้งครรภ์หลังจากทั้งสองได้หมั้นกัน ท่านรู้แก่ใจเด็กในท้องไม่ใช่ลูกของท่าน ในเวลานั้นท่านยังไม่ทราบเลยว่าพระนางมารีอาอุ้มท้องพระบุตรของพระเป็นเจ้า ท่านได้วางแผนหย่าขาดกับพระนางตามกฎหมายอย่างเงียบๆ แต่ท่านเป็นห่วงถึงความทุกข์ยากและความปลอดภัยของพระนาง ท่านได้รู้ว่าหญิงที่ถูกกล่าวหามีชู้โทษประหารชีวิตโดยการทุ่มด้วยก้อนหิน ดังนั้นท่านได้ตัดสินใจหย่ากับพระนางอย่างเงียบๆ เพราะท่านไม่ต้องการทำให้พระนางอับอายขายหน้าหรือได้รับการทารุณกรรมที่โหดร้าย (มธ 1:19-25)

เรารู้นักบุญยอเซฟเป็นคนที่มีความเชื่อมั่นคงและนบนอบพระเป็นเจ้า ไม่ว่าอะไรก็ตามที่พระองค์ทรงขอร้องให้ท่านทำ โดยไม่รู้ว่าผลที่ออกมาจะเป็นอย่างไร เมื่อเทวดามาหานักบุญยอเซฟในความฝัน และบอกท่านความจริงถึงเด็กที่อยู่ในท้องของพระนางมารีอา ทันทีโดยไม่มีข้อสงสัยหรือกลัวคนนินทานักบุญยอเซฟรับพระนางมารีอาเป็นภรรยา

เมื่อเทวดามาหาท่านอีกครั้งเพื่อบอกว่า ครอบครัวของท่านตกอยู่ในอันตราย ทันทีท่านทิ้งทุกสิ่งที่ท่านเป็นเจ้าของ ญาติพี่น้องและเพื่อนฝูง และหลบหนีไปอยู่ต่างแดนพร้อมด้วยภรรยาและลูก ท่านรออยู่ที่อียิปต์ โดยไม่มีคำถาม จนกระทั่งเทวดามาบอกท่านว่าปลอดภัยแล้วกลับบ้านได้ (มธ 2:13-23)

เรารู้นักบุญยอเซฟรักพระเยซูเจ้า ท่านห่วงใยความปลอดภัยของพระองค์ ผู้ซึ่งอยู่ในความดูแลของท่าน ท่านไม่เพียงทิ้งบ้านเพื่อพิทักษ์รักษาพระเยซูเจ้า แต่ท่านกลับมาตั้งหลักแหล่งในเมืองนาซาเรธที่ซึ่งไม่ค่อยมีคนรู้จัก เพราะกลัวพระองค์ถูกปลงพระชนม์ เมื่อพระเยซูเจ้าอยู่ในพระวิหาร นักบุญยอเซฟกับพระนางมารีอาได้ค้นหาพระองค์ด้วยความวิตกกังวลอย่างใหญ่หลวง เป็นเวลาสามวัน (ลก 2:48) เรารู้ด้วยว่านักบุญยอเซฟรักพระเยซูเจ้าเหมือนลูกของตัวเอง เพราะชาวนาซาเรธพูดถึงพระเยซูเจ้าซ้ำไปซ้ำมาว่า "นี่ไม่ใช่ลูกยอเซฟหรือ?" (ลก 4:22)

เรารู้นักบุญยอเซฟเคารพรักพระเป็นเจ้า ท่านนบนอบพระบัญญัติของพระองค์ในการแก้ไขสถานการณ์ของพระนางมารีอา และในการไปกรุงเยรูซาเลม เพื่อพระเยซูเจ้าจะได้รับศีลตัด และพระนางมารีอาจะได้รับการชำระให้สะอาดบริสุทธิ์หลังคลอดบุตร เราทราบว่าท่านได้พาครอบครัวไปกรุงเยรูซาเลมทุกปีเพื่อฉลองปัสกา ไม่ใช่เป็นสิ่งที่ทำได้ง่ายๆ สำหรับคนที่ต้องทำงานตลอดเวลา

เนื่องจากนักบุญยอเซฟไม่เคยปรากฏตัว ให้เห็นในชีวิตแพร่ธรรมของพระเยซูเจ้า การสิ้นพระชนม์ของพระองค์ หรือการกลับเป็นขึ้นมาของพระองค์ นักประวัติศาสตร์หลายคนเห็นพ้องกันว่านักบุญยอเซฟได้สิ้นใจก่อนที่พระเยซูเจ้าออกเทศนา

นักบุญยอเซฟเป็นองค์อุปถัมภ์คนที่จวนจะสิ้นใจ สมมุติท่านหมดลมหายใจก่อนพระเยซูเจ้าออกเทศนา ท่านต้องสิ้นใจในอ้อมแขนของพระเยซูเจ้าและของพระนางมารีอาอย่างแน่นอนที่สุด ซึ่งเป็นความปรารถนาของเราทุกคนเมื่อลาจากโลกนี้

นักบุญยอเซฟ อุปถัมภ์พระศาสนจักสากล บิดา ช่างไม้ กรรมกร คนที่จวนจะสิ้นใจ และความเสมอภาคในสังคม

เราฉลองนักบุญยอเซฟปีละสองครั้ง วันที่ ๑๙ มีนาคมฉลองนักบุญยอเซฟ พระภัสดาของพระนางพรหมจารีมารีอา และวันที่ ๑ พฤษภาคมฉลองนักบุญยอเซฟ กรรมกร

มีหลายสิ่งหลายอย่างที่เราอยากรู้ เกี่ยวกับนักบุญยอเซฟ ท่านเกิดที่ไหน เมื่อไหร่ และใช้ชีวิตอย่างไร ท่านตายเมื่อไหร่และอย่างไร แต่พระคัมภีร์ได้ให้เราความรู้อันหนึ่งที่สำคัญมาก : "ท่านคือผู้ทรงธรรม" (มธ 1:18)

ให้เราภาวนา นักบุญยอเซฟ ผู้ทรงธรรมและองค์อุปถัมภ์พระศาสนจักรสากล โปรดเฝ้าพิทักษ์พระศาสนจักรของเรา เหมือนอย่างที่ท่านเฝ้าพิทักษ์พระเยซูคริสตเจ้า กรุณาช่วยปกป้อง คุ้มครอง รักษา และชี้ทางให้พระศาสนจักร เหมือนอย่างที่ท่านเอาใจใส่ทนุถนอมลูกเลี้ยงของท่าน อาแมน

บทสวดขอนักบุญยอเซฟให้ตายในศีลในพระพรของพระเป็นเจ้า

นักบุญยอเซฟ ผู้เปี่ยมด้วยพระสิริมงคล ข้าพเจ้าอ้อนวอนท่านเป็นองค์อุปถัมภ์พิเศษของข้าพเจ้าในชีวิตนี้และในเวลา ใกล้ตาย กรุณาขอพระเป็นเจ้าประทานแก่ข้าพเจ้าจิตภาวนาที่ร้อนรน ข้าพเจ้าจะได้รับใช้พระองค์อย่างศรัทธา กรุณาช่วยข้าพเจ้าละทิ้งบาปทุกชนิด ข้าพเจ้าจะได้ดำรงชีวิตอย่างศักดิ์สิทธิ์ กรุณาขอพระเป็นเจ้าอย่าให้ข้าพเจ้าสิ้นใจโดยไม่รู้ตัว

http://www.issara.com/holy/st/joseph.html
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ต.ค. 21, 2009 10:32 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส