พิธีศพของคาทอลิกหรือโปรเตสแตนท์ต่างกันยังไงเหรอครับ ?

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Jeab Agape
~@

พุธ ก.ย. 26, 2007 4:49 pm

Zaliaus เขียน: ขอขอบคุรพี่ลูกไก่มากนะครับ

ปล.เพลง "หลับไปในพระเยซูมีพร" เมื่อร้องพร้อมกับหย่อนโลงลงในหลุมอย่างช้าๆแล้ว น่าเศร้ามากเลยครับ ขอบอก
แม้ไปร่วมศพที่ไม่ใช่ญาติ ยังอยากจะร้องไห้ตามเลย
ปล2.ผทแปลกใจมากที่คอทอลิกมี ธูปด้วย หมายความว่าไงอ่า พี่น้อง
แหมๆเรียก พี่ลูกไก่ (เขิล ) จริงๆ แล้ว St.Jeab ประจำวัด St.Seacon 5555 :cry:

ศพของคริสต์ ก็ ถือว่า เราจากกันชั่วคราว เดี๋ยวก็เจอกันอีก :embarrassed:
ภาพประจำตัวสมาชิก
yuki

ศุกร์ ก.ย. 28, 2007 10:35 pm

Zaliaus เขียน:
Y u K i เขียน: เมื่อวันศุกร์ที่ 21 กันยายน ที่ผ่านมามีโอกาสได้เข้าไปในสุสานคริสเตียนซึ่งขอแบ่งพื่นที่ป่าช้ามาจากวัดพุทธ ตอนนั้นเข้าไปกับเพื่อนๆหลายคนค่ะ ประมาณเที่ยงคืน เราก็กลัวผีแต่เราเองกลับไม่เห็นหรือได้ยินอะไร แตเพื่อนหลายคนในกลุ่มพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าได้ยินเสียงคนเป็นร้อยๆกำลังทำพิธีอะไรซักอย่างอยู่แล้วก็มีเสียงนึงใหญ่ๆคล้ายเป็นเสียงคนนำ หนูฟังแล้วก็.....ไม่รู้สิค่ะ  ทำไมวิญญาณเค้ายังไม่ได้ไปไหนอีกก็ไม่รู้
คุณยูกิ ชอบลองของหรือครับ อิอิ เข้าไปทำไม่อ่ะ
ตอนนั้นก้ได้ข่าวว่าไปดูดวงมาใช่ป่ะ
ไม่ได้ชอบลองน่ะแต่เพื่อนมันชวนไปค่ะ...เม้าท์
แล้วคาทอลิกใช้ธูปหรอค่ะมีด้วยหรอ....งง
mm

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 10:32 pm

Marie Antoinette เขียน:
Holy เขียน:
TheOffspring เขียน: มอร์มอนเป็นลัทธิสอนผิดนะครับ เป็นลัทธิเทียมเท็จ
ไม่ถือว่าเป็นโปรเตสแตนท์  :azn:
อ้าว คุณไม่กลัวมอร์มอนมาอ่านเขาจะเสียความรู้สึกเลยเหรอเนี่ย
ไม่เสียใจหรอกค่ะ เพราะพี่ที่เคยเข้ามอร์มอน ก่อนที่จะเป็นโปรฯ บอกว่าพวกมอร์มอนเชื่อว่าพระนางมารีย์กับนักบุญโจเซฟมีสัมพันธ์กันทางกายจึงเกิดพระเยซูจ้ะ เกลียดมันๆ
ผมเป็นมอร์มอนครับ มีความสุขมาก เอาความรู้เรื่องนี้มาจากไหน ไม่มีนะครับเรื่องที่ว่ามาเรื่องแมรี่ กับโจเซฟ 55  
Jeab Agape
~@

อังคาร ก.ค. 07, 2009 10:12 am

พี่ 2 m หรือ พี่ P ช่วยแถลงเรื่อง พระแม่มารีย์ และโยเซฟ บิดาบุญธรรมของพระเยซูเจ้า มอรมอน คิดอย่างไรคร้าบ
Nano Lamp

อังคาร ก.ค. 07, 2009 10:26 am

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน:
Invy เขียน: แวบมาขอบคุณไว้ก่อนเลยครับ  :cheesy: เซฟเก็บไว้อ่านก่อนเลย  :smiley:
ไ้ว้รอของคาทอลิกต่อ  :angel:
http://www.catholic.or.th/document/soul/
อ่านแล้วเพิ่งรู้ว่า
ไม่ให้ใช้ธงชาติคลุมศพในวัด
ทำไมล่ะครับ ไม่รู้เมืองนอกเขาห้ามด้วยไหม
สงสัยครับ
Nano Lamp

อังคาร ก.ค. 07, 2009 10:43 am

Batholomew เขียน:
แบกะดิน เขียน: แล้วตกลงมอร์มอน  คืออะไร ?
คุณ P แนะนำคร่าว ๆ นะครับ :wink:
http://www.newmana.com/yabb/index.php?t ... n#msg95609
เปิดดูแล้ว เขาบอกว่า

หัวข้อที่คุณต้องการค้นหาได้หายไป หรือคุณไม่ได้รับอนุญาต

อดอ่านเลย
thanachard

พุธ ก.ค. 08, 2009 2:15 pm

Marie Antoinette เขียน:
Holy เขียน:
TheOffspring เขียน: มอร์มอนเป็นลัทธิสอนผิดนะครับ เป็นลัทธิเทียมเท็จ
ไม่ถือว่าเป็นโปรเตสแตนท์  :azn:
อ้าว คุณไม่กลัวมอร์มอนมาอ่านเขาจะเสียความรู้สึกเลยเหรอเนี่ย
ไม่เสียใจหรอกค่ะ เพราะพี่ที่เคยเข้ามอร์มอน ก่อนที่จะเป็นโปรฯ บอกว่าพวกมอร์มอนเชื่อว่าพระนางมารีย์กับนักบุญโจเซฟมีสัมพันธ์กันทางกายจึงเกิดพระเยซูจ้ะ เกลียดมันๆ
งงอะ ที่บอกว่ามอรมอนเชื่อว่าพระนางมารีย์กับนักบุญโจเซฟมีสัมพันธ์ทางกายนั้นมาจากไหนอะ
เพราะที่ผมเรียนในสถาบันศาสนาภาคไบเบิลใหม่นั้น ไม่มีเลยนะครับ

ผมสงสัยว่า พี่ที่เคยเข้ามอรมอนมาก่อนนั้น เข้าจริงหรือเปล่า หรือไปอ่านที่มีการต่อต้านมาครับ
เพราะข้อมูลที่มีการต่อต้านนั้น ข้อมูลบางอันมั่วมาก็มีนะครับ
6th

พุธ เม.ย. 21, 2010 2:54 pm

เห็นด้วยกะพี่ชาติ + 6 คะแนน ครับ  : emo056 :  ::031:: 

saroonram

พฤหัสฯ. เม.ย. 29, 2010 1:10 pm

สงสัยข้อหนึ่งหลังจากที่ศพชาวคริสต์ถูกฝังแล้วทำไมต้องมีการล้างป่าช้าด้วยพิธีพุทธขุดมาแล้วเผาส่งวิญญาณอีกละ
อันตน
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 29, 2010 1:47 pm

saroonram เขียน:สงสัยข้อหนึ่งหลังจากที่ศพชาวคริสต์ถูกฝังแล้วทำไมต้องมีการล้างป่าช้าด้วยพิธีพุทธขุดมาแล้วเผาส่งวิญญาณอีกละ
อันนั้นเขาไปฝังรวมกับป่าช้าจีนทั่วไปหรือเปล่าครับ ถ้าฝังในป่าช้าคริสต์โดยตรงไม่น่าจะมีอย่างนั้นนะ
ข้า-พระ-เจ้า

พฤหัสฯ. เม.ย. 29, 2010 10:41 pm

Zaliaus เขียน: ปล2.ผทแปลกใจมากที่คอทอลิกมี ธูปด้วย หมายความว่าไงอ่า พี่น้อง
มีด้วยเลอครับ ผมไม่เห็นรู้เลย เห็นมีแต่กำยานนะครับ
saroonram

ศุกร์ เม.ย. 30, 2010 7:58 am

ที่วัดนักบุญเทเรซ่าโนนเก้วไงเชิญทีมงานจากมูลนิธิฮุกมาทำพิธีล้างป่าช้าคริสตังสวดส่งวิญญาญให้ไปผุดไปเกิดไงดูรูปได้ในGOOGLพิธีล้างป่าช้าวัดโนนแก้ว
อันตน
~@

ศุกร์ เม.ย. 30, 2010 11:03 am

saroonram เขียน:ที่วัดนักบุญเทเรซ่าโนนเก้วไงเชิญทีมงานจากมูลนิธิฮุกมาทำพิธีล้างป่าช้าคริสตังสวดส่งวิญญาญให้ไปผุดไปเกิดไงดูรูปได้ในGOOGLพิธีล้างป่าช้าวัดโนนแก้ว
งั้นต้องถามคุณพ่อเจ้าวัดแล้วครับ ::010::
saroonram

ศุกร์ เม.ย. 30, 2010 1:42 pm

ก็จะได้ได้ทราบความเป็นมาในการล้างที่ชัดเจนมากขึ้น
saroonram

พุธ พ.ค. 12, 2010 12:09 pm

เอ๋.....เงียบเลยอะสรุปผลเป็นไงบ้างรอฟังนะ.........
Jeab Agape
~@

พุธ พ.ค. 12, 2010 7:50 pm

saroonram เขียน:สงสัยข้อหนึ่งหลังจากที่ศพชาวคริสต์ถูกฝังแล้วทำไมต้องมีการล้างป่าช้าด้วยพิธีพุทธขุดมาแล้วเผาส่งวิญญาณอีกละ
คำว่าล้างป่าช้า ของคุณ น่าจะหมายถึงทำพื้นพี่ให้ว่าง หลังจากพื้นที่เดิมเต็ม

ตามที่ St.เจี๊ยบ ทราบ ในแวดวง คริสเตียน ดังนี้ โบสถ์ที่เก่าแก่ในต่างประเทศ เป็นคริสต์กันมาหลายร้อยปี
พื้นที่ป่าช้ามีจำกัด ดังนั้น ทุกๆ 20-50 ปี ก็จะมีการล้างป่าช้า คือขุดหลุ่มเก่าๆ เก็บกระดูก ใส่คอนโด เล็กๆ

พื้นที่เดิมนั้น ไว้ฝังคนใหม่ ครับ

อย่างในสิงคโปร์ พื้นที่เขาน้อยมาก ขนาดจังหวัดภูเก็ต คนคริสต์ตาย ก็เผาครับ แล้วค่อยเก็บกระดูก ฮะ

ตอนนี้ในแวดวงของ โปรฯ ก็คุยเรื่องทำเตาเผา ของคริสตชนครับ เพราะพื้นที่ สุสานน้อยลง และแพง
คริสต์จำนวนมากขึ้น เผา แล้วเก็บกระดูกไว้ที่คอนโด : xemo026 :
ตอบกลับโพส