จะรู้ได้ยังไงว่าไฟชำระมีจริง

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ พ.ค. 02, 2010 10:50 pm

สงสัยมากว่า ถ้าหากไฟชำระมีอยู่จริง ทำไมความเชื่อนี้ปักหลักอยู่แค่คาทอลิก ทำไมโปรแตสแตนท์ไม่เชื่อ

คุณ Holy เคยอธิบายเรื่องการตีความพระคัมภีร์ให้ฟังก็จริง แต่ก็อดสงสัยไม่ได้ว่า ถ้างั้นทำไมพระเยซูเจ้าถึงไม่ยอมตรัสบอกตรง ๆ ไม่ว่าเรื่องแม่พระ นักบุญ ไฟชำระ อะไรพวกนี้เลยล่ะ

ทั้งที่ถ้าไขแสดงให้เห็นจะ ๆ กันถ้วนหน้าก็น่าจะจบความขัดแ้ย้งกันได้แล้วแท้ ๆ
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ พ.ค. 02, 2010 11:21 pm

คำว่า พระตรีเอกภาพ ก็ไม่มีในพระคัมภีร์นะ แต่โปรฯก็เชื่อ และโปรฯสายไหนที่ไม่เชื่อ(เพราะเขาไม่เจอในพระคัมภีร์) ก็โดนโปรสายหลักจัดเป็นกลุ่มเทียมเท็จ

ถ้าเอาแบบรวบรัด

มาร์ตินลูเธอร์ต่อต้านเรื่องไฟชำระ เพราะเกี่ยวพันกับเรื่องอำนาจในการยกบาปของพระศาสนจักร และเพราะการทำบุญ หรือ ขอมิซซา เป็นเรื่องที่มาร์ติน ลูเธอร์ มองว่าเป็นเรื่องแนวเดียวกับใบไถ่บาป ที่บริจาคเงินแล้วช่วยชำระบาปได้ไปสวรรค์ จึงต่อต้านและไม่ยอมรับเรื่องนี้
ข้า-พระ-เจ้า

อาทิตย์ พ.ค. 02, 2010 11:38 pm

Valkyrie Zero Number เขียน:สงสัยมากว่า ถ้าหากไฟชำระมีอยู่จริง ทำไมความเชื่อนี้ปักหลักอยู่แค่คาทอลิก ทำไมโปรแตสแตนท์ไม่เชื่อ

คุณ Holy เคยอธิบายเรื่องการตีความพระคัมภีร์ให้ฟังก็จริง แต่ก็อดสงสัยไม่ได้ว่า ถ้างั้นทำไมพระเยซูเจ้าถึงไม่ยอมตรัสบอกตรง ๆ ไม่ว่าเรื่องแม่พระ นักบุญ ไฟชำระ อะไรพวกนี้เลยล่ะ

ทั้งที่ถ้าไขแสดงให้เห็นจะ ๆ กันถ้วนหน้าก็น่าจะจบความขัดแ้ย้งกันได้แล้วแท้ ๆ
ผมว่าถ้าไม่ให้ขัดแย้งกันเลยต้องถามว่าทำไม่พระเจ้าไม่ปรากฏต่อหน้ามนุษย์ทุกคนเลยละทุกคนจะได้เชื่อไงครับ ไม่ต้องขัดแย้งระหว่างศาสนาด้วย ไม่ใช่แค่นิกาย

สติปัญญาเราได้มาจากพระองค์ พระองค์ให้เราแค่ไหนผมก็พอใจเท่านั้นละครับ

แรกๆผมสงสัยเยอะมากแต่ตอนนี้ถ้าไม่เข้าใจแล้วหาคำอธิบายไม่ได้ ผมจะคิดเสมอว่าผมในฐานะคริสตชนสมควรที่จะรู้เรื่องของพระองค์ก็จริง แต่ที่สำคัญยิ่งกว่านั้นคือผมต้องปฏิบัติตัวให้เป็นมนุษย์ที่ดีในสายพระเนตรพระองค์นั้นเอง

2000 กว่าปีก่อนชาวยิวก็ไม่เข้าใจหลายอย่าง สาวกก็ไม่เข้าใจ แต่ปัจจุบันเราเข้าใจมากกว่าคนสมัยนั้นมากมายนัก

เมื่อถึงเวลาพระองค์จะไขแสดงเอง อยู่ที่ว่าคุณและผมจะเชื่อไหมก็เท่านั้น
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ พ.ค. 02, 2010 11:50 pm

ข้า-พระ-เจ้า เขียน: เมื่อถึงเวลาพระองค์จะไขแสดงเอง อยู่ที่ว่าคุณและผมจะเชื่อไหมก็เท่านั้น
อยากรู้ว่าเมื่อไหร่จะมาถึง

รอจนแทบจะเลิกรอไปหลายหนแล้วนา
Holy

อาทิตย์ พ.ค. 02, 2010 11:58 pm

Valkyrie Zero Number เขียน:
ข้า-พระ-เจ้า เขียน: เมื่อถึงเวลาพระองค์จะไขแสดงเอง อยู่ที่ว่าคุณและผมจะเชื่อไหมก็เท่านั้น

http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic. ... 29&start=0

http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic. ... 28&start=0

http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic. ... 27&start=0
ข้า-พระ-เจ้า

จันทร์ พ.ค. 03, 2010 12:15 am

เอาน่า

แต่สำหรับผม ผมว่าผมได้รับการไขแสดงแล้วนะ ผ่านคนมากมาย ที่สำคัญที่สุดผ่านพระศาสนจักรคาทอลิก

"ข้าพเจ้าเชื่อมั่นในความจริงทุกข้อที่พระองค์ไขแสดงและที่พระศาสนจักรสั่งสอน"
Holy

จันทร์ พ.ค. 03, 2010 12:35 am

กระทู้แนะนำ

http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic. ... 16&start=0
dark-kanita

พุธ พ.ค. 05, 2010 4:06 pm

อิอิ ตายไปเดี๋ยวก้รู้คะว่ามีหรือไม่มี

ไครรู้แล้วก็มายืนยันนะคะ

เฮ้ย..... !!! แต่อย่ามาหาเจ้นะคะ เผ่นคะ
ตอบกลับโพส