ท้อใจ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
peramail

เสาร์ ต.ค. 30, 2010 7:41 pm

ผมไม่เคยได้ยินที่พระองค์ตรัสกับผมเลย พยายามภาวนา สวดสายประคำ ก็ยังไม่ได้ยิน.... หรือผมยังรักพระองค์ไม่มากพอ หรือผมผิดอะไร (ผมเป็นผู้เชื่อใหม่)....ทำไงดี ...ท้อใจจัง....เหมือนพระองค์ไม่รักผมเลย....ผมทำอะไรก็ไม่ประสบผลสำเร็จเลย..... เลี้ยงดูแม่คนเดียวยังทำไม่ได้....สอบรับราชการก็หลายครั้ง(ดูหนังสือไม่เคยตรงเลย)ก็สอบไม่ได้ผลคือ ตกงานมานาน....เซ็งสุด...ทำให้แม่เป็นกังวล....ผมคือสุดยอดคนบาปเลย..... อยากขอโทษแม่เหลือเกิน....ที่ทำไม่ได้ดั่งที่ท่านหวังไว้...เจ็บใจตัวเองที่ทำได้ไม่ดีพอ....ให้เหมาะสมกับความไว้วางใจและความเชื่อมั่นของแม่ในตัวผม......... :s008: :s008: :s008: :s008: :s008: :s008: :s008:
weewie

เสาร์ ต.ค. 30, 2010 8:38 pm

ชีวิตแทบไม่ต่างกัน แต่เราได้ยินเสียงนะ หลายครั้งด้วย แต่ว่านานๆทีส่วนมากจะเป็นเรื่องที่เราทำไม่ดีไว้แล้วท่านมาเตือน กับเวลาที่ลำบาก

เพิ่งเริ่มเชื่อใหม่ ยังไม่ต้องท้อนะคะ เราเองก็ยังไม่ได้ล้างบาป แต่ว่าโตมากับเพื่อนและสังคมที่เป็นทั้งคาทอลิกทั้งคริสเตียน เรียกว่ารู้จักพระมาตั้งแต่ยังเขียน ก ไก่ ไม่ได้เลย พี่สาวเรียนเก่งโครตเป็นประธานนักเรียน สอบได้ที่ 1 ระดับจังหวัด เราหรอ 2.20 ก็แทบตายแล้ว แตกต่างสุดๆ แต่พี่เราไม่เคยเชื่อพระเลยแถมต่อต้านมากๆ แต่เรากลับรักท่านมาตลอด เชื่อมั้ย พอโตมา ชีวิตเรากลับดีขึ้นกว่าพี่เสียอีก ตั้งแต่เราเริ่มหันมาทางคาทอลิกเต็มตัว

แล้วเรื่องเสียงที่ได้ยิน อย่างที่บอกว่าเรารู้จักพระแต่เด็ก ยังเพิ่งมาได้ยินเมื่อ 4-5 ปีก่อนนี่เอง ฝันบ้าง อะไรบ้าง แล้วแต่ท่านกรุณา

ทุกอย่างอยู่ที่น้ำพระทัยของพระองค์ แม้คนบาปที่สุดท่านยังให้อภัย สู้ๆนะคะ

ถ้ามีเวลาเดี๋ยวจะลงเรื่องเกี่ยวกับประสบการณ์ที่ได้รับจากพระเยซูเจ้าและพระแม่มารีย์ที่ได้ประสบด้วยตัวเองให้ฟังนะคะ มีหลายเรื่องอยู่ รอแป๊บนะคะ

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ
synner

เสาร์ ต.ค. 30, 2010 9:24 pm

เราเข้าใจความรู้สึกของคุณนะ ว่ามันกดดันขนาดไหน ความรับผิดชอบที่ต้องแบกมันไว้ โดยที่หนีไม่ได้ กลืนไม่เข้า คายไม่ออก พยายาม ครั้งแล้ว ครั้งเล่าก็ยังไม่สำเร็จ ตราบใดที่เรายังมีแรง เรายังต้องสู้ต่อ แม้มันจะแพ้สักกี่ครั้งก็ตาม ถ้าทำเพื่อตัวเองไม่อยากทำก็แค่เลิก มันก็จบ แต่ที่เราพยายามทำเนี่ยเพื่อใคร.... เพื่อคนที่เรารักไม่ใช่เหรอ จะล้มกี่หน ก็ต้องพยายามลุกขึ้นไม่ใช่เพื่อเรา แต่เพื่อคนที่เรารัก สู้ต่อไปนะ อย่าเพิ่งท้อ เราน่ะอับจน หนทางยิ่งกว่าคุณอีก แต่เราก็ยังพยายาม แล้วก็ยังไม่เลิกที่จะพยายาม
พระเจ้าไม่ทรงทอดทิ้งลูกของพระองค์ หรอก ขอให้เชื่อมั่นในพระองค์ เถิด
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 30, 2010 10:42 pm

ทำไมถึงคิดว่า ต้องได้ยินเสียงพระองค์ ถึงแปลว่าพระรักค่ะ?

LL ก็ไม่เคยได้ยินเสียงพระเจ้าเลย แต่ก็รู้ว่าพระรัก
บางครั้ง พระเจ้า ทรงสำแดงองค์ต่อเราผ่านเพื่อนพี่น้องรอบตัว
อาจเป็นคำพูดของเพื่อน ของแม่ ของคนไม่รู้จัก ของหนังสือเล่มหนึ่ง
ที่มีสะกิดใจเรา ไม่จำเป็นว่า ต้องได้ยินเสียง แบบตัวเป็น ๆ มากระซิบข้างหูนะคะ

ลองสังเกตสิ่งรอบ ๆ ตัวของเรา แล้วจะเห็นพระพรของพระเจ้าค่ะ
peramail

เสาร์ ต.ค. 30, 2010 11:32 pm

ขอบคุณครับสำหรับ...กำลังใจ
ขอบคุณครับสำหรับ...ความเข้าใจ
และขอบคุณครับ...ความเห็น
ผมขอบคุณครับ
อยากบอกว่าสิ่งเหล่านี้แหละที่ ผมเห็นจากบุคคลที่นับถือพระคริสต์ จนทำให้ผมกลายมาเป็นผู้เชื่อใหม่ครับ :s002:
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ ต.ค. 31, 2010 8:41 pm

เป็นกำลังใจให้ และจะอธิษฐานให้เสมอนะ

ไม่เคยมีคริสตชนคนไหนไม่เคยประสบปัญหาหรอก ตรงกันข้าม มารซาตานผู้เกลียดชังเราไม่ยอมให้เราได้มีชีวิตในทางของพระเจ้าอย่างสะดวกสบายอยู่แล้ว มันพร้อมที่จะระรานตั้งแต่เริ่มเชื่อใหม่เลยทีเดียว

แต่เราต้องรู้ตัวเสมอว่า เราไม่ได้ต่อสู้เพียงลำพัง เรามีทั้งพระเจ้า แม่พระ นักบุญ เหล่าอัครเทวดา รวมถึงพี่น้องผู้เชื่อทุกคนที่คอยสวดภาวนาเพื่อเราเสมอ
Batholomew
~@

อาทิตย์ ต.ค. 31, 2010 9:21 pm

ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่เคยได้ยินเสียงของพระองค์
แต่สิ่งที่ผมเห็นได้ เพราะผมเชื่อในพระองค์
ทุกอย่างล้วนเป็นพระประสงค์และพระพรที่มีเพื่อเรา
ผมได้เห็นพระองค์จากคนรอบข้าง
ผมได้เห็นพระองค์จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในช่วงชีวิต
ผมเห็นแลสัมผัสพระองค์ได้จากสิ่งเหล่านี้ครับ

จงเชื่อและยอมรับน้ำพระทัยชองพระองค์อย่างสิ้นจุดจิตใจ
และพระองค์จะทรงสำแดงพระองค์อย่างที่ผมกล่าวแน่นอนครับ
Cho

อาทิตย์ ต.ค. 31, 2010 10:19 pm

ผมเองก็ไม่เคยได้ยินเสียงของพระองค์ (ในแบบที่เราๆ คุยกัน) เหมือนกันครับ
เคยแต่ได้ยินพระองค์ตรัสในใจ ในความเงียบ (เหมือนผมคิดไปเองนะครับ แต่ไม่ใช่ เพราะว่าผมคงนึกคิดคำพูดอะไร ยาวๆ อย่างต่อเนื่อง และเต็มไปด้วยคำว่า เรารักลูก ตลอดเวลา ไม่ได้หรอกครับ และพระองค์ทรงเป็นจิต ก็ทรงสื่อสารกับเราทางจิต ยกเว้นกรณีผู้ที่พระองค์ทรงเปิดเผยให้ทราบเช่น น.เปาโล)

และผมรู้ว่าพระองค์รักเราทุกคนจริงๆ ทุกสิ่งที่พระองค์ประทานให้กับเรา เป็นประโยชน์กับเราทั้งสิ้นนะครับ เพราะพระองค์ผู้เดียวเท่านั้นที่รักเรา หวังดีต่อเรา ห่วงใยเราที่สุด ยิ่งเราเป็นคนบาป พระองค์ยิ่งไม่ผลักไสเราใหญ่เลย เพราะพระองค์ทรงเสด็จมาเพื่อตามหาคนบาป

ผมเองก็สวดสายประคำ และภาวนาทุกวัน แต่ก็ยังพลาดตกอยู่ในบาปเลยครับ เพราะยิ่งเราใกล้พระเท่าไหร่ เจ้าพวกปิศาจมันจะยิ่งโจมตีเรา แต่สิ่งหนึ่งก็คือ เมื่อเราพลาด เราก็ขอโทษพระองค์อย่างจริงใจและตั้งใจว่าครั้งต่อไปเราจะต่อสู้กับมันอย่างถึงที่สุด และขอพละกำลังจากพระองค์

ส่วนเรื่องงาน จบสาขาอะไรมาหรือถนัดด้านไหนหรือครับ

ลองได้เข้าไปสมัครผ่าน web สมัครงานต่างๆ ดูรึยังครับ

http://www.jobthai.com
http://www.jobbkk.com
http://www.jobpub.com/default.htm
http://th.jobsdb.com/Thailand

จะช่วยสวดภาวนาให้ได้งานไวๆ นะครับ ขอให้เชื่อและวางใจในพระต่อไปเถิดนะครับ สู้ๆ :s012:
Jeab Agape
~@

จันทร์ พ.ย. 01, 2010 11:00 pm

คำว่าเสียง หรือพระสุรเสียงของพระเจ้าที่ตรัสกับเราแต่ละคนไม่เหมือนกัน

พระเจ้าทรงสื่อสารกับแต่ละคนตามวิธีที่ทำให้เขาเข้าใจได้ เช่นบางคนตรัสผ่านความฝัน
บางคนตรัสผ่านการอ่านพระคัมภีร์ บางคนตรัสผ่านบทเทศนา บางคนตรัสผ่านธรรมชาติ
บางคนตรัสผ่านนิมิต บางคนตรัสเป็นเสียงเข้าไปในจิตใจ ในวิญญาณจิต บางคนตรัสผ่าน
สัมผัส บางคนตรัสผ่านกลิ่น ฯลฯ เมื่อได้รับการสื่อสารแล้วเราเชื่อฟังไหม ต่างหาก
TVE

จันทร์ พ.ย. 01, 2010 11:01 pm

พระองค์จะทรงตอบเราผ่านทางหลายๆทางนะครับ

ทางพระคัมภีร์

หรืออาจจะฝากคนอื่นมาบอก

อะไรก็แล้วแต่
sansrepos

อังคาร พ.ย. 02, 2010 7:04 pm

ของผมนี่พระองค์ท่านตรัสผ่านการอ่านพระวาจาของพระองค์ เกือบทุกครั้งที่ผมประสบกับปัญหาและต้องการคำแนะนำหรือข้อเตือนใจ ผมหาได้จากการอ่านพระวาจา โดยการอธิษฐานก่อนหยิบหรือพลิกขึ้นมาเพียงครั้งเดียวเองครับ

ต้องพยายามเตือนตัวเองเสมอนะครับว่ารางวัลที่จะทรงประทานให้อาจจะไม่ทันใจตอนนี้หรืออาจจะไม่ใช่ในโลกนี้ก็ได้นะครับ
Francis

พฤหัสฯ. พ.ย. 04, 2010 4:44 pm

เข้าใจความหมายของพระจิตใหมครับ ถ้าเข้าใจก็นั่นแหละ ไม่จำเป็นต้องเป็นเสียงจากพระเป็นเจ้าเสมอไปนี่ครับ
พระเป็นเจ้าอาจทำงานผ่านความดีในรูปแบบต่างๆกัน เช่น มีเพื่อนทำดีต่อคุณ,อยู่ดีๆคุณก็โชคดีในด้านต่างๆ ,มีคนให้ข้อคิดดีๆ อะไรประมาณนี้ เราต้องลองสังเกตุถึงพระหรรษทานของพระเป็นเจ้าว่าจะมาในแบบใดครับ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับพื้นฐานความเชื่อของแต่ละคนครับ

"เชิญเสด็จมาพระจิตเจ้าข้า เชิญมาสถิตในดวงใจสัตบุรุษ และบันดาลให้เร่าร้อนด้วยความรักต่อพระองค์ โปรดส่งพระจิตของพระองค์ และสรรพสิ่งจะอุบัติขึ้นมา แล้วพระองค์จะนิมิตแผ่นดินขึ้นใหม่ ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระองค์ทรงสอนใจสัตบุรุษด้วยความ สว่างของพระจิต ขอให้เราซาบซึ้งในความเที่ยงตรงด้วยพระจิตนั้น และให้ได้รับความบรรเทาจากพระองค์เสมอ เดชะพระสวามีคริสตเจ้า อาแมน"

ขอให้มีความสุขครับ ใกล้คริสต์มาสเข้ามาแล้ว :s015:
AgoNyVirtue

พุธ พ.ย. 24, 2010 10:18 pm

ผมให้กำลังใจนะครับ ขอให้พระเจ้านำคุณออกจากที่ตรงนั้นให้ได้
rosa-lee

ศุกร์ พ.ย. 26, 2010 2:02 pm

อุปสรรค์ต่างๆทำให้เราเข้มแข้งขึ้นปัญหาต่างๆค่อยๆแก้ไข อย่าท้อใจ
บางครั้งเราอาจคิดไปเองบางทีไม่เป็นเหมือนที่เราคิด เราผ่านมาแล้วมากมายบางครั้ง
เคยเครียดมากๆเช็งมากๆลองเปิดพระคัมภีร์ดูจำไม่ได้ว่าบทอะไร
แต่ใจความว่า อย่ากระวนกระวายถึงวันพรุ่งนี้เลย วันนี้ก็มีเรื่องให้กังวลมากอยุ่แล้ว
ดูนกในอากาศ อะไรทำนองนี้แหละ เรายิ้มทั้งน้ำตาเลย

ขอบคุณพระเจ้า พระองค์เฝ้าดูแลเราเสมอ
ตอบกลับโพส