ทำได้ไหม

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ข้า-พระ-เจ้า

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2011 11:10 pm

รูปภาพ

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2011 11:14 pm

ปล.รูปปั้นที่ทำ โมเสก ไว้ เป็นรูปของท่านผู้หนึ่งผู้เคยทำคุณประโยชน์ให้แก่ประเทศ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2011 11:26 pm

มาขุดรอคำตอบ
ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะได้ เพราะดูแล้วมีธูป 1 ดอก เหมือนเปนการไหว้คนตาย

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2011 11:33 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:มาขุดรอคำตอบ
ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะได้ เพราะดูแล้วมีธูป 1 ดอก เหมือนเปนการไหว้คนตาย
ก็นั้นนะสิครับ แต่การให้ความเคารพคนตาย เนี้ย ถ้าเราไหว้รูปพ่อรูปแม่เราละครับ ได้อะเปล่า

รอคำตอบเหมือนกันครับ ผมว่าถ้าจะผิดก็ตรงที่จุดธูปนี่แหละ แต่ก็ไม่รู้ซิครับ แต่อย่างหนึ่งที่มั่นใจคือ ซิสเตอร์ น่าจะมีเจตนาให้การเคารพในคุณงามความดีมากกว่านะ แต่การแสดงออกมันเป็นที่สะดุดเกินไปไหมเนี้ยซิ
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2011 11:37 pm

อันนี้ต้องแผนกตีความคริสตัง ครับ

ส่วนคริสเตียนเราจะใจแคบบอกว่าไม่ได้คร้าบ

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2011 11:51 pm

ออ ลืมบอกไป งานนี้เป็นงานในโรงเรียน ที่ซิสเตอร์ต้องเป็นประธานครับ
littleseal

ศุกร์ ม.ค. 28, 2011 1:17 am

ถ้าคิดว่าธูปเป็นแค่เครื่องหอมได้มั้ย = =" แต่ดูแล้วไม่ดีจริง ๆ ด้วย
เปลี่ยนเป็นซิสเตอร์วางดอกไม้แล้วนำสวดภาวนาน่าจะดีกว่า
~@

ศุกร์ ม.ค. 28, 2011 9:56 am

ข้า-พระ-เจ้า เขียน:
Immanuel (MichaelPaul) เขียน:มาขุดรอคำตอบ
ก็นั้นนะสิครับ แต่การให้ความเคารพคนตาย เนี้ย ถ้าเราไหว้รูปพ่อรูปแม่เราละครับ ได้อะเปล่า

รอคำตอบเหมือนกันครับ ผมว่าถ้าจะผิดก็ตรงที่จุดธูปนี่แหละ แต่ก็ไม่รู้ซิครับ แต่อย่างหนึ่งที่มั่นใจคือ ซิสเตอร์ น่าจะมีเจตนาให้การเคารพในคุณงามความดีมากกว่านะ แต่การแสดงออกมันเป็นที่สะดุดเกินไปไหมเนี้ยซิ
การไหว้ บิดามารดา ผมว่าไม่ผิดอะไรนะครับ
แต่ในรูปนี้เหมือนออกไปทางแนวพิธีทางพุทธมากกว่า
ส่วนตัวเวลาผมไหว้กระดูก ย่า ยาย เนี่ยผมก็จุดธูปนะ แต่ไม่ได้ไหว้พระพุทธ (
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ม.ค. 28, 2011 10:57 am

ข้า-พระ-เจ้า เขียน:ออ ลืมบอกไป งานนี้เป็นงานในโรงเรียน ที่ซิสเตอร์ต้องเป็นประธานครับ
โรงเรียนคาทอลิก ทำศาสนสัมพันธ์มากเกินไป จนเหมือนเกรงใจคนศาสนาอื่น จึงนำเรื่อง
วัฒนธรรมและความเชื่อของคนอื่นมาด้วย บางทีเศร้าใจนะ ที่ของพระเจ้า ก็ยอมให้พระอื่น

เจี๊ยบเองเคยสดุด ที่โรงเรียนคาทอลิกโรงหนึ่ง แถวๆถนนเพชรบุรี
เพราะว่า เขามีห้องพระให้ชาวพุทธ คือตั้งพระพุทธรูปเลย

เราคริสเตียนห้ามเด็ดขาด สถานที่ของเรา ไม่ว่าโรงเรียน หรือออฟฟิศ เรามีแค่ รูปในหลวง
สมเด็จพระนางเจ้า ไม้กางเขน รูปพระเยูเจ้า คงมาจากแนวคิดใจแคบๆว่า ในแผ่นดินไทย เกือบทุกที่มีรูป หรือพระอื่น วางทั่วไปแล้ว แต่ส่วนที่เป็นพื้นที่ของเรา สงวนไว้เพื่อ พระเยซูเจ้าเพียงผู้เดียว ครับ
Happiness

ศุกร์ ก.พ. 11, 2011 10:51 pm

Jeab Agape เขียน:
ข้า-พระ-เจ้า เขียน:ออ ลืมบอกไป งานนี้เป็นงานในโรงเรียน ที่ซิสเตอร์ต้องเป็นประธานครับ
โรงเรียนคาทอลิก ทำศาสนสัมพันธ์มากเกินไป จนเหมือนเกรงใจคนศาสนาอื่น จึงนำเรื่อง
วัฒนธรรมและความเชื่อของคนอื่นมาด้วย บางทีเศร้าใจนะ ที่ของพระเจ้า ก็ยอมให้พระอื่น

เจี๊ยบเองเคยสดุด ที่โรงเรียนคาทอลิกโรงหนึ่ง แถวๆถนนเพชรบุรี
เพราะว่า เขามีห้องพระให้ชาวพุทธ คือตั้งพระพุทธรูปเลย

เราคริสเตียนห้ามเด็ดขาด สถานที่ของเรา ไม่ว่าโรงเรียน หรือออฟฟิศ เรามีแค่ รูปในหลวง
สมเด็จพระนางเจ้า ไม้กางเขน รูปพระเยูเจ้า คงมาจากแนวคิดใจแคบๆว่า ในแผ่นดินไทย เกือบทุกที่มีรูป หรือพระอื่น วางทั่วไปแล้ว แต่ส่วนที่เป็นพื้นที่ของเรา สงวนไว้เพื่อ พระเยซูเจ้าเพียงผู้เดียว ครับ
สวัสดีครับทุกท่าน

สำหรับหัวข้อกระทู้ไม่ขออกความเห็นนะครับ

แต่เรื่องการไหว้ของชาวพุทธจริงๆ เป็นการแสดงความเคารพบุคคลที่ควรเคารพบูชา บุคคลที่ถึงพร้อมด้วยวิชาและจรณะเป็นบุคคลผู้ประเสริฐในหมู่เทวดาและมนุษย์ วิชชาจรณะสัมปันโน โส เสฏโฐ เทวมนุสเสสุ (ความประพฤติและความรู้ดี) ถือว่าเป็นบุคคลที่ควรแก่การไหว้เคารพบูชา เป็นมงคลอันสูงสุด ปูชา จะ ปูชนียานัง เอตัมมังคะละมุตตะมัง

เป็นเรื่องวัฒนธรรมชาวพุทธนะครับ แยกออกจากเรื่องความเชื่อและศรัทธา เป็นคุณธรรมพื้นฐาน

ส่วนเรื่องไหว้ด้วยความเชื่อและศรัทธา ก็เพิ่มเติมเข้าไปอีก ก็ว่ากันไปตามหลักธรรม

ธูป มาจาก ธูปะ คือ ของหอม ก็เท่านั้นเอง จะเป็นลักษณะแบบใดก็ได้ เป็นอามิสบูชา เสมือนบูชาด้วยดอกไม่ แสงเทียนก็ว่ากันไป

จบ เรื่องสาระวัฒนธรรมธรรมชาวพุทธ
.......................

ส่วนเรื่องโรงเรียนคาทอลิก (ผมก็เรียน ร.ร. คาทอลิกมาแต่เกิด) ให้ข้อมูลเพิ่มเติมว่า ร.ร.คาทอลิก ก็จะแกมบังคับให้ นร. พุทธ ร้องเพลงสรรเสริญพระเจ้า พระเยซู แม่พระ นักบุญ เช่นกัน สอนให้ไหว้ ให้ขอพรด้วย บาง ร.ร.ให้กราบกันเลยทีเดียว แต่ก็ไม่มี นร. พุทธคนใดคิดมาก น้อยสุดๆที่จะออกอาการปฏิเสธ เพราะวัฒนธรรมชาวพุทธค่อนข้างใจกว้างดังกล่าวข้างต้นครับ

และความที่เป็น นร. พุทธ ซะมาก การที่ผู้บริหาร ซึ่งก็คือคุณพ่อบาทหลวง อนุญาติให้ นร. พุทธ มีห้องพระ มีชมรมพุทธ นั่นถือว่า คุณพ่อบาทหลวงท่านก็ใจกว้างเช่นกันครับในเรื่องศาสนา ในบริบทที่เหมาะสมครับ ย้ำ ตามสมควรครับ..... น่าชื่นชมมากครับ
littleseal

เสาร์ ก.พ. 12, 2011 12:21 am

เคยเป็นพุทธค่ะ ทราบเรื่องการไม่บังคับเรื่องการไหว้เคารพ

แต่มันไม่สมควรก็เพราะ มันจะกลายเป็นเป้าเพ่งเล็งได้ง่าย
จากคนที่ไม่เข้าใจและยกอ้างโดยไม่รู้ อย่างเช่นว่า
"คนนั้นเป็นคริสต์ยังไหว้เลย ทำไมเธอไม่ไหว้"
และจะกลายเป็นมาตรฐานหรือตัวอย่างว่า "ทำได้"
แล้วกรณีอื่น ๆ ก็จะตามมามากมายอ่ะค่ะ

ปากคนนั้น... น่ากลัว

ความเคร่งของแต่ละคนไม่เท่ากันค่ะ
ความเข้มแข็งและเปราะบางต่อความรู้สึกแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน

ในเมื่อวัตถุประสงค์เพื่อระลึกถึงผู้สมควรระลึกถึงเช่นกัน
ก็น่าจะทำตามแบบความเชื่อของใครของมันมากกว่า

ปล. สำหรับคนพุทธอาจจะคิดว่านี่เป็นประเด็นไม่น่าเอามาเป็นเรื่องใหญ่
แต่คนคริสต์แล้วมันเป็นข้อแรกของบัญญัติที่เราต้องตระหนักค่ะ

อาทิตย์ ก.พ. 13, 2011 1:20 am

โรงเรียนพุทธก็แกมบังคับทั้งนั้นแหละ ครับให้สวดเหมือนกัน แต่ ถ้าจะบังคับเลย ไม่ต้องแกมอะไรทั้งนั้น ก็วิชาพระพุทธศาสนานั้นแหละ ไม่สอบสวดก็ไม่ให้คะแนน แถมเป็นหลักสูตรบังคับตามกระทรวงซะด้วย เพราะฉะนั้น ถ้าจะพูดว่าแกม บังคับ ไม่เห็นด้วยครับ เพราะถ้าชาวพุทธไม่เต็มใจสวด ไม่มีใครบังคับได้อยู่แล้ว เช่นชาวมุสลิม เขาก็ไม่สวดครับ แต่ถ้าเป็นโรงเรียนพุทธ เด็กคริสต์ไม่สวดก็โดนว่า และไม่ได้คะแนน เพราะชาวพุทธส่วนมากจะคิดว่า จะอะไรนักหนา ท่องๆไปเถอะ
อย่างที่แมวน้ำว่า เห็นด้วยเลยครับ
~@

อาทิตย์ ก.พ. 13, 2011 7:14 pm

ให้เจี๊ยบ
แมวน้ำ
Happiness

อาทิตย์ ก.พ. 13, 2011 8:40 pm

ข้า-พระ-เจ้า เขียน:โรงเรียนพุทธก็แกมบังคับทั้งนั้นแหละ ครับให้สวดเหมือนกัน แต่ ถ้าจะบังคับเลย ไม่ต้องแกมอะไรทั้งนั้น ก็วิชาพระพุทธศาสนานั้นแหละ ไม่สอบสวดก็ไม่ให้คะแนน แถมเป็นหลักสูตรบังคับตามกระทรวงซะด้วย เพราะฉะนั้น ถ้าจะพูดว่าแกม บังคับ ไม่เห็นด้วยครับ เพราะถ้าชาวพุทธไม่เต็มใจสวด ไม่มีใครบังคับได้อยู่แล้ว เช่นชาวมุสลิม เขาก็ไม่สวดครับ แต่ถ้าเป็นโรงเรียนพุทธ เด็กคริสต์ไม่สวดก็โดนว่า และไม่ได้คะแนน เพราะชาวพุทธส่วนมากจะคิดว่า จะอะไรนักหนา ท่องๆไปเถอะ
อย่างที่แมวน้ำว่า เห็นด้วยเลยครับ
สวัสดีครับทุกท่าน ที่กล่าวมาเพื่อให้ข้อมูลให้คิดเพิ่มเติม มิใช่อะไร ใจเย็นๆครับทุกท่าน และไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้

แค่ให้ข้อมูลว่ามันก็มีปัญหากันทั้งเด็กพุทธและเด็กศาสนาอื่นนั่นแหละ

บางโรงเรียนพุทธก็บังคับเลยเพราะมันอยู่ในหลักสูตร ครูก็ไม่อยากปรับอะไร ผมก็ไม่เห็นด้วยเลยครับ เช่นการบังคับให้ท่องบทสวดมนต์

แต่บางโรงเรียนพุทธครูผู้สอนก็มีการปรับเป็นกรณีพิเศษให้นักเรียนศาสนาอื่นเหมือนกัน มีครับส่วนมากด้วยนะ เช่นเวลาเพื่อนกราบ ก็ไม่ต้องให้เด็กศาสนาอื่นกราบ ไม่สวดมนต์ก็ไม่ว่า แต่ภาควิชาการต้องได้

..ส่วนถ้าโรงเรียนไหนบังคับก็คงไม่สมควร ในภาคปฏิบัตินะครับ ส่วนภาควิชาการมันเลี่ยงไม่ได้อยู่แล้ว เพราะเมืองไทยร่างหลักสูตรไว้ด้วยความเป็นเมืองพุทธ ก็ถือว่าคุณต้องเรียนรู้ไป ก็เป็นกำไรชีวิต เอาไว้สอบภาควิชาการ

แล้วคุณเรียนโรงเรียนคาทอลิกหรือป่าว ? ? โรงเรียนคาทอลิกนี่ แกมบังคับจริงๆ แต่ไม่เกี่ยวกับคะแนน เป็นกิจกรรม ให้ร้องเพลง ให้ไหว้ ให้ขอพร ให้เข้าโบสถ์คริตส์เวลาวันสำคัญ หรือฉลองนักบุญ บางโรงเรียนก็ให้กราบด้วย เทอมหนึ่งนี่เฉลี่ยเดือนละครั้ง เด็กพุทธโรงเรียนคาทอลิกร้องเพลงศาสนาได้ทุกคน คุณครูทุกห้องต้องสอนร้องเพลงให้นักเรียนเอง แบบนี้บังคับไหม ?? ก่อนกลับบ้านก็ให้มายืนก้มทำความเคารพหน้ารูปเหมือนนักบุญหรือแม่พระ ทั้งหมดนี้แกมบังคับไหม ?? เด็กพุทธก็ไม่คิดอะไรมากไง ถ้าว่าตามหลักศาสนาก็ไม่เสียหายอะไร เพราะไม่ได้ถือเป็นสรณะ

ถ้าคุณเรียนโรงเรียนคาทอลิกก็จะรู้ ถ้าเด็กพุทธจะรวมกันบอกว่าไม่ร้องเพลงไม่ไหว้ไม่ก้มเคารพ ก็คงเกือบทั้งโรงเรียนที่จะคัดค้าน เพียงแต่ว่าเป็นแค่กิจกรรม มีคะแนนเล็กน้อย ถึงไม่เกี่ยวกับคะแนนตามหลักสูตรหลัก แต่ก็เลี่ยงไม่ได้ แค่แกมบังคับ ไม่ถึงกับบังคับเอาเป็นเอาตาย
............................................

ไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้นะครับ และแค่ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใด
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อาทิตย์ ก.พ. 13, 2011 9:46 pm

โรงเรียนคาทอลิกส่วนมาก นอกจากไม่บังคับแล้วยังหย่อนยานซะเป้นส่วนมากด้วย บางโรงเรียนแทบไม่จัดกิจกรรมทางศาสนาเลย แถมนอกจากจะไม่เคยไปยุ่งไปเกี่ยวกับนักเรียนศาสนาอื่นแล้วยังจัดกิจกรรมศาสนาอื่นสารพัดให้อีกด้วย ไม่ทราบว่าโรงเรียนที่คุณความสุขอ้างนี่ชื่อโรงเรียนอะไร เพราะเป็นที่รู้กันทั่วว่า โรงเรียนคาทอลิกส่วนมากเทียบไม่ได้กับโรงเรียนโปรแตสแตนท์เลยในเรื่องนี้ จะได้จำไว้ว่ามีโรงเรียนคาทอลิกที่ทำอะไรเกือบจะเหมือนโรงเรียนโปรแตสแตนท์อยู่ในเมืองไทยด้วย
littleseal

อาทิตย์ ก.พ. 13, 2011 11:02 pm

คือแมวน้ำประถมเรียนโรงเรียนคาทอลิกค่ะ
มัธยมเรียนโรงเรียนพุทธ

^^" เลยเข้าใจประเด็นที่คุณแฮปปี้เนสว่าทุกประการ

ปล.ตอนเรียนประถมชอบสวดก่อนหลังเลิกเรียนค่ะ
วันไหนได้เข้าโบสถ์เป็นวันที่ดีใจมากเพราะชอบไปดู
กระจกสีในโบสถ์

พอโตขึ้นมัธยมอยากร้องไห้ตอนต้องสอบสวดมนต์
ถึงจะชอบไปวัดพุทธกับคุณแม่ ไหว้เจ้าก็ไหว้
แต่ไม่ชอบที่สุดคือต้องท่องบทสวดบาลีให้ได้
Happiness

จันทร์ ก.พ. 14, 2011 12:50 pm

สวัสดีครับ ผมเรียนในเครือของซาเลเซียนประถม-ม.ต้น และอัสสัมชัญมัธยมปลาย ครับ ไม่ระบุชื่อโรงเรียนนะครับ แต่ถ้าเป็นโรงเรียนคาทอลิกธรรมดาสังกัดสังมณฑลประจำจังหวัดอาจจะไม่ค่อยมีกิจกรรมศาสนาเท่าไร จากที่สังเกตุนะครับ

สำหรับผมไม่มีปัญหาอะไรครับ นักเรียนพุทธอื่นๆก็ไม่มีปัญหาอะไร แค่เข้ามาเล่าข้อมูลเพิ่มเติมให้ฟังครับ

ผมเองก็ไม่เห็นด้วยที่จะบังคับนักเรียนศาสนาอื่นๆอย่างจริงจัง อย่างที่บอกโรงเรียนคาทอลิกแค่แกมบังคับ เป็นคะแนนกิจกรรมเล็กน้อย ส่วนโรงเรียนพุทธจะบังคับเรื่องวิชาการตามหลักสูตร แต่ภาคปฏิบัติไม่น่าจะบังคับ ผมเห็นว่าคุณครูโรงเรียนพุทธควรใจกว้างให้นักเรียนศาสนาอื่นๆด้วย

ส่วนเรื่องโรงเรียนคาทอลิกที่ผมเรียนมา คุณพ่อบาทหลวงมักจะเป็นผู้บริหารเอง การที่เอื้อกิจกรรมให้กับนักเรียนส่วนมากที่เป็นชาวพุทธสำหรับผมเห็นว่าท่านใจกว้างและเข้าใจในสังคมดี เพราะนักเรียนแทบ 90 กว่าเปอร์เซนต์เป็นพุทธ แต่เด็กคาทอลิกก็จะให้แยกไปเรียนคำสอนต่างหากและเข้าวัดน้อยทุกวันศุกร์เฉพาะเด็กคาทอลิก

ก็ถือว่าเอาใจใส่นะครับ ทั้งนักเรียนพุทธนักเรียนคริตส์ ไม่ย่อหย่อนนะครับ

จันทร์ ก.พ. 14, 2011 11:20 pm

ผมเรียนโรงเรียนคริสต์ตั้งแต่เริ่มจนจบ

เราเป็นส่วนน้อยของประเทศเราทราบดี เราจึงไม่มีสิทธิไปบังคับใครได้หรอกครับ
แต่ในขณะเดียวกันเราต้องทำตามที่เขาบังคับ เพราะเราพูดอะไรไม่ได้
ทางวิชาการ เรามีสิทธิและเสรีภาพเท่าเทียมกัน แต่ ทางปฏิบัติ ไม่ใช่เสมอไปครับ

แต่ช่างมันเถอะครับ หัวข้อนี้ก็แค่อยากบอกว่า เมื่อเราคริสเตียนทุกคนเป็นส่วนน้อยอยู่แล้ว เราก็ต้องเข้มแข็งในความเชื่อไว้นะครับ

ปล.ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนทัศนคติต่อกันครับ คุณHappiness และก็ขอมอบสันติสุขมาล่วงหน้าสำหรับโอกาสวันมาฆบูชาครับ
Happiness

อังคาร ก.พ. 15, 2011 12:40 am

สวัสดีครับท่าน ...ข้า พระ เจ้า... ไม่ได้เจอกันซะนาน

ผมก็ยินดีที่ไดเสวนาแลกเปลี่ยนข้อมูลเช่นกัน นานาสาระครับ มีอะไรให้เราได้ "เรียนรู้" ได้ "รัก" และ "เผื่อแผ่" อีกมากมาย สำหรับช่วงชีวิตที่ได้สัมผัสศาสนาต่างๆก็มีความสุขดี

ถูกต้องแล้วครับที่ศาสนิกต่างๆควรจะมีจิตใจหนักแน่นในศาสนาของตน ไม่เปราะบางง่ายๆ

ขอให้มีความสุขในวันวาเลนไทน์เช่นกันครับ โตจนป่านนี้ผมยังเล่นติดสติ๊กเกอร์หัวใจกับเพื่อนสาวๆอยู่เลย อิอิ

อังคาร ก.พ. 15, 2011 10:08 pm

ดีใจครับที่จำได้ อิอิ

พระเจ้าอำนวยพรครับ
littleseal

อังคาร ก.พ. 15, 2011 11:30 pm

กด Like คุณ ข้า-พระ-เจ้า , Happiness

สุขสันต์วันแห่งความรัก (ย้อนหลัง) ค่ะ
ขอให้พระเป็นเจ้าทรงคุ้มครองค่ะ
ตอบกลับโพส