ต่อต้านบิดามารดาเป็นความผิดบาป สมเหตุสมผลจริงหรือ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ เม.ย. 10, 2011 5:33 pm

.......ตามหัวข้อ

เพราะมีหลายเคสที่พิจารณาแล้ว ยังไงฝ่ายผิดก็เป็นคนที่ได้ชื่อว่าพ่อแม่ชัด ๆ

มีหลายคดีในโลกเข้าข่ายเช่นนี้ เด็กผู้ได้ชื่อว่า "บุตร/บุตรี" ก็เป็นได้เพียงเหยื่อ ถูกต้องแล้วหรือ

.......ที่เคืองตอนนี้เป็นพิเศษคือ พ่อเรายังคงยืนยันว่า "โลกนี้ไม่โกงเขาเขาก็โกงเรา" แต่คิดว่าคนอย่างเราจะยอมโดนมันล้างสมองอีกครั้งรึไง

........ผิดด้วยหรือ ที่ไม่ว่าคิดยังไง คนพรรค์นั้นที่ไม่มีทางกู่กลับได้แล้ว ลงนรกไปซะก็ดี

คนชั่วน่ะ อยู่ไปก็รังแต่จะทำให้คนต้องจำยอมเป็นคนชั่วมากขึ้นเท่านั้น คนดีก็มีแต่เดือดร้อน

......เราอยากได้คำตอบจากพระองค์เหลือเกิ๊น ว่าตกลงจะเอาไงแน่
กรอกสมบูรณ์

อาทิตย์ เม.ย. 10, 2011 8:24 pm

พระบัญญัติประการที่สี่ จงนับถือบิดามารดา

สวดให้ท่านเยอะ ๆ นะคะ บางครั้งบางทีคนเราก็เห็นผิดเป็นชอบไปได้เหมือนกัน อย่าท้อแท้นะคะ ทำพลีกรรมให้ท่านด้วยจะดีมาก ขอมิสซาสุขสำราญด้วยก็ยิ่งดี ขอให้ท่านมีสันติสุขในจิตใจ

เนื้อของเราก็มาจากท่าน เลือดในตัวเราก็มาจากท่าน
อภัยให้พ่อแม่เราเสมอไม่ว่าจะเป็นเรื่องอะไร
ถ้ายากมาก ๆ จริง ๆ ก็ให้ถวายแด่พระให้หมด
เช่น เคืองพ่ออยู่ ก็ให้ถวายความเคืองใจนี้แด่พระ, โกรธพ่ออยู่ ก็ให้ถวายความโกรธนี้แด่พระ
บอกพระองค์ซ้ำไปซ้ำมาอย่างนี้บ่อย ๆ จนจิตใจสงบลงนะคะ

กับพ่อกับแม่ ยิ่งให้ยิ่งได้ ให้พระกับพ่อ เราก็ยิ่งได้พระมาอยู่กับเรา ได้ความรักอันยิ่งใหญ่ของพระองค์มาไว้กับเรา แล้วในที่สุด พระเป็นเจ้าจะสถิตย์อยู่กับเรา

พยายามเข้านะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
rosa-lee

จันทร์ เม.ย. 11, 2011 11:29 am

พระบัญญัติประการที่4จงนับถือบิดามารดา เราเป็นลูกมีหน้าที่ต้องเคารพเชื่อฟัง ให้เกียรติ ปรนนิบัติดูแลท่านเมี่อเจ็บป่วย และเมื่อท่านชรา ตามความสามารถ และหน้าที่ของบิดามารดาต้องเลี้ยงบุตร อบรมดูแลสั่งสอนให้เป็นคนดี
ถ้าบิดามารดาเลี้ยงลูกเป็นโจร ปล่อยปละละเลยไม่อบรมสั่งสอน ใช้อารมณ์ หรือสอนในทางที่ผิด
เมื่ออยู่ ต่อหน้าพระเขาต้องรับผิดชอบเอง
เช่นเดียวกันถ้าบิดามารดาสั่งสอนทุกอย่างตามหน้าที่แล้วแต่ลูกๆไม่เคารพเชื่อฟัง
เมื่ออยู่ต่อหน้าพระลูกๆก็ต้องรับผิดชอบเอง
ในพระคัมภีร์ "จงซื่อเหมือนนกพิราป ฉลาดเหมือนงู"(ฉลาดในทางที่ถูก)
ในหนังสือ"บุตรสิรา"มีบทหน้าที่ของบิดามารดาและบทหน้าที่ของบุตรต่อบิดามารดาลองหาไว้อ่านที่บ้าน
บางอย่างหลีกเลี่ยงได้ ก็หลีกไป มีพ่อแม่เลวๆมากมายแต่มีลูกที่ดีๆก็มาก ในทางกลับกันมีพ่อแม่ที่ดีแต่มีลูกเลวๆก็แยะ ด้งนั้นจงสวดเสมอถวายครอบครัวเราให้กับพระองค์ อดทน อภัยให้ท่านเสมอ ขอพระองค์เปิดตาเปิดใจท่าน สักวันหนึ่งต้องพบสันติสุขแน่นอนค่ะ :s004:
Jeab Agape
~@

จันทร์ เม.ย. 11, 2011 4:26 pm

ไปอ่าน หนังสือกาลาเทีย ที่น.เปาโลสอนเกี่ยวกับหน้าที่ของบุตร(ลูก)ต่อบุพการี ฮับ
Prod Pran
Defender of lawS

จันทร์ เม.ย. 11, 2011 4:35 pm

พระคัมภีร์: เอเฟซัสบทที่ ๖.๑-๔

"ฝ่ายบุตรจงนบนอบเชื่อฟังบิดามารดาของตนในองค์พระผู้เป็นเจ้า เพราะกระทำอย่างนั้นเป็นการถูกจงให้เกียรติแก่บิดามารดาของเจ้า นี่เป็นพระบัญญัติข้อแรกที่มีพระสัญญาไว้ด้วย
เพื่อเจ้าจะไปดีมาดีและมีอายุยืนนานที่แผ่นดินโลก"
Sum

จันทร์ เม.ย. 11, 2011 9:54 pm

กรอกสมบูรณ์ เขียน: ถ้ายากมาก ๆ จริง ๆ ก็ให้ถวายแด่พระให้หมด
เช่น เคืองพ่ออยู่ ก็ให้ถวายความเคืองใจนี้แด่พระ, โกรธพ่ออยู่ ก็ให้ถวายความโกรธนี้แด่พระ
บอกพระองค์ซ้ำไปซ้ำมาอย่างนี้บ่อย ๆ จนจิตใจสงบลงนะคะ
ขออนุญาตถามคุณกรอกสมบูรณ์หน่อยครับว่า "ถวาย" ในที่นี้หมายถึงอะไร เพราะผมลองทำดูแล้วกลับมาคิดว่า ถวายสิ่งไม่ดี? :s030: หรือว่าถวายเพื่อให้นำไปกำจัด มีวิธีคิดอย่างอื่นไหมครับ เข้าใจว่าวิธีนี้ก็ดีแต่ผมก็ดันไปคิดอย่างข้างต้นน่ะ
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ เม.ย. 11, 2011 11:14 pm

Sum เขียน:
กรอกสมบูรณ์ เขียน: ถ้ายากมาก ๆ จริง ๆ ก็ให้ถวายแด่พระให้หมด
ขออนุญาตถามคุณกรอกสมบูรณ์หน่อยครับว่า "ถวาย" ในที่นี้หมายถึงอะไร เพราะผมลองทำดูแล้วกลับมาคิดว่า ถวายสิ่งไม่ดี? :s030: หรือว่าถวายเพื่อให้นำไปกำจัด มีวิธีคิดอย่างอื่นไหมครับ เข้าใจว่าวิธีนี้ก็ดีแต่ผมก็ดันไปคิดอย่างข้างต้นน่ะ
:s013: งงละดิ
ขอบคุณ คุณ Sum สำหรับคำถามนี้ เป็นคำถามที่ดีมาก ๆ ค่ะ

พระเยซูเจ้า ทรงตรัสไว้ว่า "คนปกติไม่ต้องการหมอ แต่คนเจ็บต้องการหมอ เรามิได้มาเพื่อจะเรียกคนชอบธรรม แต่มาเรียกคนบาปให้กลับใจเสียใหม่" (มก 2:17)

เวลาที่เราไปหาหมอ เราก็ต้องบอกรายละเอียดอาการป่วยที่เราเป็นอยู่ให้หมอรู้ใช่ม๊ะ เพื่อที่หมอจะได้รู้ว่าเราป่วยเป็นโรคอะไร ต้องรักษาด้วยวิธีไหน ต้องทานยาอะไร จึงจะหายป่วย

คนเราเจ็บป่วยเพราะร่างกายอ่อนแอ แต่หากเราตระหนักรู้ถึงความอ่อนแอฝ่ายจิตวิญญาณ รู้ว่าเราอ่อนแอ และตกอยู่ในบาป ก็ให้เราถวายความอ่อนแอนั้นแด่พระเยซูคริสตเจ้า เหมือนกับที่เราไปหาหมอ บอกอาการป่วยของเราให้หมอฟัง เช่นเดียวกัน บอกพระองค์ถึงปัญหาของเรา ความอ่อนแอของเรา บาปผิดที่ติดตัวติดใจเราอยู่ ให้พระองค์ช่วยรักษาเยียวยาจิตวิญญาณของเรา เพราะพระองค์ทรงรู้ดีว่าเราอ่อนแอเพียงใด เราต้องการสิ่งใดเพื่อทำให้จิตใจเข้มแข็งขึ้น และไม่ตกอยู่ในบาปนั้นอีก

การที่บอกให้ถวายความขุ่นเคืองใจ หรือ ความโกรธที่อยู่ในใจนั้นแด่พระองค์ ก็เพื่อให้พระองค์รักษาจิตใจ หรือจิตวิญญาณของเรา ถวายพระองค์ให้หมด อย่าเก็บไว้ในใจ ไม่อย่างนั้น ความโกรธ หรือความขุ่นเคืองใจนี้ จะทำร้ายตัวเราเอง มันจะกัดกินใจเราทำให้เราไม่มีความสุขสันติในจิตใจ

ให้พระองค์รักษาเรา บอกพระองค์ด้วยความรัก ด้วยคำพูดที่สุภาพ และถ่อมตน

หากผู้ป่วยเป็นโรคมะเร็ง จะเก็บเจ้ามะเร็งเนื้อร้ายไว้ หรือจะให้หมอผ่าเอาออกไปหล่ะค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย กรอกสมบูรณ์ เมื่อ อังคาร เม.ย. 12, 2011 12:05 am, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.
TVE

จันทร์ เม.ย. 11, 2011 11:35 pm

ผมเองเคยเป็นคนที่แอนตี้ พ่อ และ แม่ ของผมมากๆ ไม่คุยกะพ่อหลายๆปี สมัยที่ยังเป็นนักเรียน

แต่พอถึงวันนี้ผมกลับรู้สึกเจ็บปวดที่สุดที่เคยคิดกับพวกท่านเช่นนั้น แต่มันกลับไปแก้ไขไม่ได้แล้ว

ทุกวันนี้แม้ท่านทั้ง 2 ก็ไม่ได้เป็นคนสมบูรณ์อะไร แต่ครอบครัวเราก็มีความสุขมากๆ อยู่กันด้วยความรักครับ ทำหน้าที่ลูกให้ดีที่สุด ยึดถือบัญญัติ 10 ประการ

พระบัญญัติข้อที่ 5.จงนับถือบิดา มารดาของตน เพื่อเจ้าจะได้มีชีวิตยืนนานอยู่บนแผ่นดินที่พระยาห์เวห์พระเจ้าของเจ้า ประทานแก่เจ้า
กรอกสมบูรณ์

อังคาร เม.ย. 12, 2011 12:01 am

TVE เขียน:พระบัญญัติข้อที่ 5.จงนับถือบิดา มารดาของตน เพื่อเจ้าจะได้มีชีวิตยืนนานอยู่บนแผ่นดินที่พระยาห์เวห์พระเจ้าของเจ้า ประทานแก่เจ้า
::024:: เอ่อ...อ...พี่ว่า เป็นพระบัญญัติประการที่ 4 น๊า
พระบัญญัติข้อที่ 5 หน่ะ...อย่าฆ่าคน...ไม่ใช่เหรอ? :s030: อย่าทำให้พี่สับสนดิ
TVE

อังคาร เม.ย. 12, 2011 9:44 am

กรอกสมบูรณ์ เขียน:
TVE เขียน:พระบัญญัติข้อที่ 5.จงนับถือบิดา มารดาของตน เพื่อเจ้าจะได้มีชีวิตยืนนานอยู่บนแผ่นดินที่พระยาห์เวห์พระเจ้าของเจ้า ประทานแก่เจ้า
::024:: เอ่อ...อ...พี่ว่า เป็นพระบัญญัติประการที่ 4 น๊า
พระบัญญัติข้อที่ 5 หน่ะ...อย่าฆ่าคน...ไม่ใช่เหรอ? :s030: อย่าทำให้พี่สับสนดิ
อ๋อที่คุณกรอกสมบูรณ์เข้าใจว่า 4 ก็ไม่ผิดหรอกครับ
เพราะบัญญัติ 10 ประการ ของพระศาสนจักรคาทอลิก เขียนไว้ว่า
1 เราเป็นพระเจ้าของท่าน ท่านต้องไม่มีพระอื่นใดนอกจากเรา
2 อย่าออกนามพระเป็นเจ้าของเจ้าอย่างไม่เหมาะสม
3 วันพระเจ้าอย่าลืมฉลองให้เป็นวันศักดิ์สิทธิ์
4 จงนับถือบิดามารดา
5 อย่าฆ่าคน
6 อย่าทำอุลามก
7 อย่าลักขโมย
8 อย่าใส่ความนินทา
9 อย่าปลงใจในความอุลามก
10 อย่ามักได้ทรัพย์ของเขา

ส่วนที่ผมเขียนก็เอามาจากไบเบิ้ล KJVครับ
1 อย่ามีพระอื่นใดนอกเหนือจากเรา
2 อย่าทำรูปเคารพสลักสำหรับตน
3 อย่าออกพระนามพระเยโฮวาห์พระเจ้าของเจ้าอย่างไร้ประโยชน์
4 จงระลึกถึงวันสะบาโต ถือเป็นวันบริสุทธิ์
5 จงให้เกียรติแก่บิดามารดาของเจ้า เพื่ออายุของเจ้าจะได้ยืนนานบนแผนดิน ซึ่งพระเยโฮวาห์พระเจ้าของเจ้าประทานให้แก่เจ้า
6 อย่าฆ่าคน
7 อย่าล่วงประเวณีผัวเมียเขา
8 อย่าลักทรัพย์
9 อย่าเป็นพยานเท็จใส่ร้ายเพื่อนบ้าน
10 อย่าโลภ

::018::
Holy

อังคาร เม.ย. 12, 2011 6:32 pm

สรุปง่ายๆสั้นๆ

การต่อต้านคำสั่งสอนที่ผิดคุณธรรม เป็นสิ่งที่สามารถทำได้ และควรทำอย่างยิ่ง แม้คนสอนจะเป็นพ่อแม่เรา แต่การเกลียดชังและแช่งด่าพ่อแม่นั้น ผิดอย่างแน่นอน
In the name of father

อังคาร เม.ย. 12, 2011 6:43 pm

สรุปคือถ้าพ่อแม่เราพยามสอนอะไรในทางที่ผิด เราไม่เห็นด้วยได้ แต่ไม่ควรแสดงท่าทีก้าวร้าวใส่สินะครับ ::002:: (เพราะจากที่อ่านๆมา ก็เจอหลายเคสที่ผู้ปกครองไม่ยอมเปิดใจและต่อต้านพระเจ้า)
Holy

อังคาร เม.ย. 12, 2011 7:33 pm

In the name of father เขียน:สรุปคือถ้าพ่อแม่เราพยามสอนอะไรในทางที่ผิด เราไม่เห็นด้วยได้ แต่ไม่ควรแสดงท่าทีก้าวร้าวใส่สินะครับ ::002:: (เพราะจากที่อ่านๆมา ก็เจอหลายเคสที่ผู้ปกครองไม่ยอมเปิดใจและต่อต้านพระเจ้า)
ใช่ครับ
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 14, 2011 7:54 pm

พ่อ แม่ สอนเราในทางผิด เพราะว่า

เพราะเขาไม่ได้เข้าถึงความจริง เช่นเรื่องความเชื่อ

สอนให้ลูกโลภ อยากได้ เพราะคิดว่าความร่ำรวยดี

สอนให้ลูกทำผิด กฏหมาย หรือจริยธรรม หรือศีลธรรม เพราะเขามีความเข้าใจแค่นั้น

แต่เราที่เรียนรู้แล้ว มีสิทธิ์ไม่ทำตาม แต่ไม่ใช่เถียงหัวชนฝา หรือสั่งสอนเขา
ตอบกลับโพส