จัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ยได้หรือไม่

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 08, 2011 3:05 pm

มีแขก(ไม่ใช่อินเดีย)คนหนึ่งมาที่บ้านผม เขาบอกว่าให้จัดบ้านใหม่ตามหลักฮวงจุ้ยที่เขาจะบอก อาทิ - ให้ย้ายรูปบรรพบุรุษที่เสียชีวิตแล้วลงมาแขวนให้ต่ำกว่ารูปพระ เพราะที่ไหน ๆ ก็ไม่แขวนรูปคนให้อยู่ในระดับเดียว หรือสูงกว่ารูปพระอยู่แล้ว อันนี้ก็พอเข้าใจ จึงได้ทำตามที่เขาบอก

- ให้ย้ายเตียงนอนผมที่อยู่ใต้คาน จำเหตุผลไม่ได้ ก็ย้ายตามที่เขาบอก
- ให้ย้ายทิศของโถชักโครกในห้องน้ำที่ผมใช้ ให้หันไปทางทิศตะวันตก ซึ่งเดิมหันไปทางทิศเหนือ เพราะห้องน้ำออกแบบมาแบบนั้น ก็เลยต้องย้ายตามที่เขาบอก แต่ทำให้ไม่สะดวกเวลานั่งใช้ชักโครก เพราะที่มันแคบ เนื่องจากทางทิศตะวันตกมีแท่นอ่างล้างหน้าอยู่ ผมเลยต้องไปใช้ชักโครกที่ห้องน้ำอื่น
- ให้หาอ่างใส่น้ำไว้หน้าบ้าน
แล้วก็ยังให้ย้ายเฟอร์นิเจอร์ต่างๆ อีกหลายชิ้น ก็ย้ายตามที่เขาบอก มันก็ดูโอเคดีกว่าเดิม เหมือนเป็นการจัดบ้านให้เข้าที่เข้าทาง แต่ก็ขัดใจตรงย้ายทิศชักโครกนี่แหละ

ผมก็ไม่เชื่อว่าถ้าจัดตามหลักฮวงจุ้ยแล้วจะเฮง คนที่บอกให้จัดก็เป็นคาทอลิกด้วยนะครับ ไม่รู้ว่าจัดไปแล้วตามที่เขาบอกจะบาปหรือเปล่าครับ
ข้า-พระ-เจ้า

ศุกร์ เม.ย. 08, 2011 5:31 pm

หลายคนอาจบอกว่าฮวงจุ้ย เป็นการปรับสมดุลบ้านให้อิงกับธรรมชาติ เรื่องทิศทางลม แต่ท้ายที่สุดก็ไม่พ้นโชคลาภ เฮงๆ อะไรเทือกนั้น จนเป็นธุรกิจ ขายของแก้ฮวงจุ้ย ต่างๆนานา เยอะมากด้วย นานาจิตตกครับ อิอิ

สำหรับผมกางเขนตั้งอยู่ในบ้าน คือสิ่งที่ดีที่สุดแล้วครับ

ปล.บ้านพระเยซู ในนาซาเร็ธ ไม่เคยจัดตามฮวงจุ้ย
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ เม.ย. 08, 2011 7:32 pm

ถ้าทำเพราะเชื่อโชคลางก็บาปครับ แต่บางหลักฮวงจุ้ยมีเหตผลทางธรรมชาติแอบแฝง ถ้าเราทำเพื่อผลดีตามธรรมชาติก็ น่าจะทำได้

อย่างเรื่องที่นอนใต้คานนี่โอเคครับ เพราะถ้าบ้านพังตอนนอนคานทับตายสนิท

แต่ชักโครกนี่ ผมว่าน่าจะมาจากประเด็นทิศทางลม ต้นตอมันอาจจะมาจากตั้งส้วมยังไงไม่ให้ลมพัดกลิ่นขรี้เข้าบ้าน แต่ควรดูด้วยว่าลมจีนกับลมไทยมาทิศเดียวกันไหมไม่ใช่ไปตามเขาหมดจนนั่งชักโครกลำบากแบบนั้นแย่ครับ

เรื่องอ่างน้ำนี่ ผมว่าบ้านคาทอลิกหลายบ้านทำน้ำตกแม่พระเมืองลูรด์หน้าบ้านซึ่งดีกว่าอ่างเฉยๆมากมายครับ เพราะหลายๆบ้านนี่ รู้เลยว่าเป็นคาทอลิกเพราะเขาทำน้ำตกแม่พระไว้หน้าบ้านนี่แหละ
Jeab Agape
~@

เสาร์ เม.ย. 09, 2011 12:18 am

ถ้าไม่เกี่ยวกับโชคชะตา โอเค ถ้าเป็นการจัดเพื่อให้เข้าที่เข้าทาง
อยู่ให้เหมาะสม กับทิศทางลม แดดฝน ก็โอเค แต่ถ้าให้หมอฮวงจุ้ย
แนะนำ ก็เกี่ยวข้องกับความเชื่อ ของคนไม่นับถือพระเจ้า จงใช้วิจารณณาณ
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ เม.ย. 11, 2011 4:33 pm

จัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ยได้ค่ะ ถ้าชอบและเหมาะสมกับการใช้สอยของเจ้าของบ้าน หรือเวลาที่คิดอะไรไม่ออก ก็จะเปิดดูเอาไว้เป็นแนวทางการจัดบ้าน แต่อันไหนไม่เข้าท่า ก็จะปรับเปลี่ยนตามใจชอบของเราเอง
ฮวงจุ้ยบางตำราก็ดี แต่บางตำราไม่เข้าท่า อันนี้ต้องอยู่ที่ดุลยพินิจของเจ้าของบ้าน ว่าบ้านของเราหรือบ้านของซินแส เชื่อเค้าไปหมดไม่ได้หรอกค่ะ ต้องสามารถใช้สอยได้ตรงความต้องการของเจ้าของบ้านด้วย
ซินแส แวะมาดู แต่เราอาศัยอยู่ตลอดเวลา
"ปลูกบ้าน ตามใจผู้อยู่ ปลูกอู่ ตามใจผู้นอน" สุภาษิตนี้ยังใช้ได้ดีอยู่ค่ะ (อู่ คืออะไรอ่ะ? :s030: )
"คับที่อยู่ได้ คับใจอยู่ยาก" อันนี้ยังใช้อยู่ แต่คงใช้กับ ชักโครกของ คุณ Andreas ไม่ได้เนอะ
:s013: เพราะคับที่ จนต้องไปใช้ห้องน้ำอื่นแทนแล้ว

บ้าน ก็แค่อิฐหินดินทราย คนในบ้านรักและเข้าใจกัน ดีที่สุดค่ะ
Bar_Blue

จันทร์ เม.ย. 11, 2011 8:28 pm

เห็นด้วยครับ ปรับได้แต่อย่านำเรื่องโชคชะตามาหรือความเชื่ออื่นๆมาเกี่ยวข้องครับ เพราะพระเจ้ายิ่งใหญ่เหนือโชคชะตาครับ
rosa-lee

พฤหัสฯ. เม.ย. 21, 2011 2:02 pm

เห็นด้วยจัดบ้านตามใจผู้อยู่ ดูตามความเหมาะสม ซินแสมาดูๆพูดๆแล้วก็ไปแถมได้เงินใส่กระเป๋า
กลับบ้าน บางบ้านคนจีนที่มีเงินเขาก็รื้อตบแต่งใหม่ไม่มีปัญหา แต่ถ้าบ้านคนไม่มีเงินต้องกลุ้มใจ
แน่ๆคิดว่าบ้านตัวเองไม่ดี ทั้งๆที่อยู่มานานแสนนาน เฮอะ..หาเรื่องกลุ้มๆทำไม
น่าสงสารคุณAndreasไปรื้อชักโครกทำไม ทำตัวเองลำบากแท้ๆ...... :s024:
win_comeback

ศุกร์ เม.ย. 22, 2011 10:26 pm

ฮวงจุ้ยคือธรรมชาติปรับชีวิตให้เข้ากับมันครับ
ตอบกลับโพส