ปุ๊ “อัญชลี”วันไหนขี้เกียจเข้าเฝ้าพระเจ้า วันนั้นหลุดง่ายมาก

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

จันทร์ มิ.ย. 20, 2011 8:38 am

ปุ๊ “อัญชลี จงคดีกิจ”ชมสวน วันไหนขี้เกียจเข้าเฝ้าพระเจ้า วันนั้นหลุดง่ายมาก

วันที่ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2554 เวลา 15:16:14 น.

รูปภาพ

แม้จะไม่มีผลงานเพลงหรืองานแสดงมานมนานแล้ว แต่ผู้คนรุ่นก่อนๆก็ยังจำนักร้องสาวมาดเท่ห์นาม ปุ๊ “อัญชลี จงคดีกิจ” ได้อย่างดี โดยเฉพาะเพลงในอัลบั้ม”หนึ่งเดียวคนนี้”

อัลบั้มชุดนี้ ทำให้เธอมีชื่อเสียงโด่งดังมาจนถึงทุกวันนี้ แฟนๆทั้งหลายต่างอยากให้อดีตนักร้องขวัญใจสาวๆกลับมาขึ้นเวทีร้องเพลงอีกครั้ง หรือจัดคอนเสิร์ท แต่เจ้าตัวขอโบกมือลา ด้วยเหตุผลคนละยุคกันแล้วที่สำคัญไม่อยากเหนื่อย แต่ถ้าพรรคพวกเพื่อนฝูงเชิญขึ้นไปร้องในเวทีคอนเสิร์ทเป็นบางครั้งบางคราวก็ไม่ปฏิเสธ

วันที่นัดสนทนากับคุณปุ๊ที่ร้านซูมิ ซูมิ ที่ซอยสุขุมวิท16 ซึ่งเธอเป็นหุ้นส่วนสำคัญร่วมกับญาติๆและคุณโบ” สุรัตนาวี สุวิพร” อดีตนักร้องสาว ปัจจุบันเป็นดีเจถือหุ้นร่วมด้วย คุณปุ๊สวมชุดสบายๆ ใส่เสื้อเชิ้ตขาว กางเกงยีนส์ ดูทะมัดทะแมง ยังคงรักษาหุ่นได้อย่างดี ไม่น่าเชื่อว่าอายุขึ้นเลข5 ไปแล้ว หน้าตายังคงสดใส ซึ่งเจ้าตัวบอกไปเข้าฟิตเนสและว่ายน้ำประจำ

วันนี้คุณปุ๊กำลังมีความสุขและสนุกสนานกับการบริหารธุรกิจร้านอาหารที่โตวันโตคืน จนเธอและหุ้นส่วนทั้งหลายตั้งตัวแทบไม่ทัน เพราะคิดไม่ถึงว่ากระแสตอบรับจะดีเช่นนี้ โดยในเวลาไม่กี่ปีขยายเฉพาะในกทม.มี 5 สาขาแล้ว คือที่ซอยสุขุมวิท 24 ตรงสถานีรถไฟฟ้าบีทีเอสชั้น 2,แกรนด์ซูมิ ซูมิ ซอยสุขุมวิท 16 (บริเวณเดียวกับร้านชมสวน) ,ร้านที่ 3 อยู่ที่เดอะมอลล์งามวงศ์วานชั้น 3 ,ร้านที่แฟชั่นไอส์แลนด์ชั้น 1 และสาขาที่ 5 ในห้างซีคอนสแควร์ ไม่รวมร้าน”ชมสวน” ในซอยสุขุมวิท 16 ที่เปิดก่อนหน้านี้ ซึ่งทีนี่ยังใช้เป็นโบสถ์ในบางวันที่จัดกิจกรรมทางศาสนา โดยคุณปุ๊เป็นคนหนึ่งที่เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงสำคัญของโบสถ์แห่งนี้ ใช้จัดกิจกรรมทางศาสนามาเป็นเวลา 8ปีแล้ว

รูปภาพ

มาฟังกันว่าคุณปุ๊เธอทำหน้าที่อะไรที่โบสถ์ พร้อมกันนั้นเธอจะบอกเล่าประสบการณ์ที่ได้อยู่กับพระเจ้า อันมีผลทำให้ชีวิตดีขึ้น สมบูรณ์ขึ้น

แต่ละวันตื่นเช้ามาอธิษฐานขอพระเจ้าขอกำลังจากพระเจ้า ขอให้วันนี้ผ่านไปได้ ขอให้อดทนถ้าเจอใครขอให้อดทน ถ้าเจอใครที่ด่าขอให้อดทน ใครด่าอย่าด่าตอบ พี่เป็นคนร้อนมากเมื่อก่อนร้อนมาก อารมณ์จี๊ดบ่อย แต่เดี๋ยวนี้ใจเย็นลงเพราะว่าเมื่อเราอธิษฐานขอพระเจ้า เหมือนกับเราได้เตรียมตัวไว้ที่จะเผชิญปัญหาได้

เจอนี่..อ๋อ เราขอพระเจ้าไว้แล้ว เราบอกว่าเราจะไม่ร้ายตอบอะไรอย่างนี้ มันก็ทำได้ มันแปลกมาก ยิ่งเราทำอย่างนี้กับพระเจ้า พระเจ้าก็เสริมกำลัง เรากลายเป็นคนที่น่ารักขึ้น กลายเป็นคนที่เข้าใจคนอื่นดี แล้วสามารถเผชิญวันนั้นได้ ผ่านไปได้

รูปภาพ

ถ้าวันไหนขี้เกียจเข้าเฝ้าพระเจ้า ไม่ได้อธิษฐาน ไม่ได้อ่านพระคัมภีร์ วันนั้นหลุดง่ายมากเหมือนกับเราห่างเหินจากพระเจ้า มันเริ่มเป็นตัวเองเป็นตัวเก่าพุ่งขึ้นมาเพราะฉะนั้นคริสเตียนจะต้องพยายามใกล้ชิดพระเจ้า ใกล้ชิดพี่น้องเพื่อที่เราจะได้รับการเสริมสร้างเปลี่ยนแปลงใหม่”

การปฏิบัติตนเป็นคริสเตียนที่ดีของคุณปุ๊ทำให้วันนี้ของเธอ มีแต่ความสุขเพราะรู้จักการแก้ปัญหา รู้วิธีการจัดการกับทุกข์ ซึ่งเจ้าตัวย้ำนักย้ำหนาว่า เธอมีพระเจ้าอยู่ในใจตลอด

http://www.matichon.co.th/news_detail.p ... d&subcatid
Prod Pran

จันทร์ มิ.ย. 20, 2011 11:19 am

ขอบคุณค่ะ เมื่อเช้าอ่านจากข่าวคริสตชนแล้วค่ะ

ถ้าพี่จบจะไปเลี้ยงฉลองกันที่ร้านของเธอดีไหมคะ
Batholomew
~@

จันทร์ มิ.ย. 20, 2011 5:32 pm

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ
Holy

พุธ มิ.ย. 22, 2011 4:48 am

Prod Pran เขียน:ขอบคุณค่ะ เมื่อเช้าอ่านจากข่าวคริสตชนแล้วค่ะ

ถ้าพี่จบจะไปเลี้ยงฉลองกันที่ร้านของเธอดีไหมคะ

น่าสนใจครับ แต่ร้านเธอปิดกี่โมงไม่รู้นะครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 22, 2011 3:06 pm

Prod Pran เขียน:ขอบคุณค่ะ เมื่อเช้าอ่านจากข่าวคริสตชนแล้วค่ะ

พี่ใกล้จะจบแล้วหรือครับ

ร้านชมสวน เปิดจันทร์ - เสาร์ เวลา 10.30-15.30 น. หยุดวันอาทิตย์
http://www.edtguide.com/ChomSuan_955
Prod Pran

พุธ มิ.ย. 22, 2011 9:00 pm

^
อีกนานค่ะ :s002:
captainx

ศุกร์ มิ.ย. 24, 2011 12:15 pm

พี่ปุ๊นี่ เป็นโปรฯถูกมั้ยคับ :s030:
Holy

เสาร์ มิ.ย. 25, 2011 12:54 am

captainx เขียน:พี่ปุ๊นี่ เป็นโปรฯถูกมั้ยคับ :s030:
ถูกครับ
ตอบกลับโพส