จะทำไงดี ถ้ารู้สึกว่า คงไม่เป็นที่ต้องการของพระองค์แล้ว

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

เสาร์ พ.ย. 05, 2011 9:55 pm

หลายครั้งอดคิดไม่ได้เลย ว่าจริง ๆ พระองค์อาจไม่คิดจะมีปฏิสัมพันธ์กับคนแบบเราแล้วก็ได้ เพียงเพราะเราไม่ชาบูพระองค์อย่างจริงจังเท่าเมื่อก่อน

คนที่ปล่อยให้เราเปลี่ยนไปกลายเป็นแบบนี้ได้ หรือเผลอ ๆ อาจวางแผนไว้แต่แรกด้วยซ้ำ ไม่ใช่พระองค์หรอกรึไง

คนอย่างเรา หวังอะไรก็คงไม่มีวันได้ เผลอ ๆ ไม่ว่าพระเจ้าหรือปีศาจก็จะคอยสะดุดขาให้ล้มอยู่เสมอตั้งแต่เล็กจนโตจนไปตายแล้วล่ะมั้งงานนี้
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 07, 2011 8:07 am

ความรู้สึกลักษณะนี้

ผู้ศักดิ์สิทธิ์ทุกคนก็ต้องพบผ่านไปครับ

มนุษย์คือความอ่อนแอ ย่อมมีการเปลี่ยนแปลงเป็นธรรมดา
แต่พระเจ้าไม่เคยเปลี่ยน

ตราบที่เรายังมีลมหายใจ ไม่ว่าเราจะเป็นคนบาปสักแค่ไหน

หน้าที่ของเรา คือ การกลับใจและวอนขอพระเมตตาอยู่เรื่อยไปครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 07, 2011 8:55 am

ขอให้มั่นใจว่า "พระเจ้ารักเธอไม่มีเปลี่ยนแปลง" ความคิดอื่นที่เข้ามาทำให้เธอสับสนไม่ได้มาจากพระองค์ เพราะถ้าพระองค์ทรงเปลี่ยนแปลงไปมา ก็คงจะไม่ทรงเป็นพระเจ้า ในพระคัมภีร์ก็เน้นประโยคนี้อยู่บ่อย ๆ ว่า "ความรักมั่นคงของพระองค์ดำรงเป็นนิตย์" ในเมื่อพระองค์ทรงปักใจมั่นว่าจะรักเธอแล้ว พระองค์ก็จะรักเธอตลอดไป และที่สุดก็ทรงต้องการให้เธออยู่กับพระองค์และเป็นที่รักของพระองค์ตลอดไป
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

จันทร์ พ.ย. 07, 2011 1:53 pm

รู้สึกไปเองครับ :)

พระองค์สถิตย์อยู่กับเราเสมอ เราต้องการพระองค์และพระองค์จะไม่ทรงทอดทิ้งเรา นี่คือความจริงไม่ว่าเราจะรู้สึกอย่างไรก็ตามแต่ความจริงก็คือความจริงครับ :)

จันทร์ พ.ย. 07, 2011 1:56 pm

ผิดมั้ย(คงผิดแหงอยู่แล้วในสายตาทุกคนที่นี่) ที่อ่านแล้วได้ใจความทั้งจากพระคัมภีร์ ประวัติศาสตร์ เรื่องของนักบุญต่าง ๆ แล้วเข้าใจว่าพระเจ้าเป็นงั้นงี้ (ซึ่งหากมองในแง่ของตัวเองแล้ว แน่นอนว่าเป็นอะไรที่ไม่โสภาเท่าไหร่) และได้ยินว่า พระองค์ไม่เปลี่ยนแปลง = อะไรที่มันเป็นอยู่อย่างงี้ หากถูกใจรายนั้น ก็ยังคงเป็นต่อไปไม่มีวันเปลี่ยน (แล้วกรูจะอธิษฐานขอบางอย่างไปทำไม ในเมื่อทำแล้วมันไม่ได้มีอะไรเปลี่ยน)(ต่อให้เรามองว่าจำเป็น ถ้ารายนั้นคิดต่างไปมันก็ต้องไปตามที่รายนั้นคิด ไม่ใช่เรา)

แล้วมันทำให้ตัวเองจิตตกกว่าเดิม......

โทษที จะบอกว่าไม่ไหวแล้วกับอะไรหลาย ๆ อย่าง
(จะให้พระเจ้าไม่โดนลูกหลงจากความบ้าคลั่งของเราได้ไง ขนาดตัวเองยังโดนตัวเองตอกย้ำใส่ไปซะเต็มรักเลยนี่ฝ่า)

ไอ้ "กลับใจ" นี่ตกลงมันทำยังไงกันล่ะนั่น

"ถ่อมตน" ใช่ความหมายเดียวกับ "ยอมถูกเหยียบและรับสภาพอย่างหมดหวัง" ป่ะ?

แล้วผิดเรอะ ที่บางครั้งเราจะโกรธหรือระแวงว่า พระองค์จะไม่เล่นงานหรือลงโทษเราตรง ๆ แต่จะลงโทษโดยไปลงที่คนอื่นที่เรารัก แบบที่มันเคยถูกกล่าวถึงในพระคัมภีร์เก่า

พูดก็พูดนะ ยิ่งรู้ตัวว่าตัวเองงี่เง่าแค่ไหน ก็ยิ่งเกลียดและยิ่งอยากเปลี่ยนชีวิตตัวเองใหม่ตั้งแต่ต้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อรู้ตัวว่าถ้าเริ่มเปลี่ยนจากตรงนี้ ให้ตายก็ไม่มีวันดีขึ้นไปกว่าเดิมอยู่ดี เหมือนเล่นเกมแล้วเลยช่วงแยกของเส้นทางฉากจบมาแล้วย้อนไปไม่ได้ตราบที่ไม่กดปุ่มรีเซตยังไงยังงั้น และใครจะรู้สึกเฟลที่สุดเมื่อตัวเราเป็นเช่นนี้ "ก็ตัวกรูเองน่ะแหละ แต่ทำไงได้ มันเป็นไปแล้วนี่ฟะ"

อยากระบายมากกว่านี้ แต่รอไว้ระบายเต็มขั้นต่อหน้ารายนั้นอีกทีดีกว่าหากได้เจอ (อาจจะต้องม่องเท่งไปก่อนล่ะมั้งวะ แต่เผลอ ๆ อาจไม่ได้เจออยู่ดีก็เป็นได้)
Batholomew
~@

จันทร์ พ.ย. 07, 2011 5:35 pm

จะให้พี่น้องในบอร์ดพูดยังไงหล่ะครับ เมื่อคุณมีคำตอบให้กับตัวคุณเองไปแล้ว
ผมเชื่อว่า พี่น้องในบอร์ดนี้ อยากให้กำลังใจคุณ อยากให้คุณลองมองอีกแง่นึง
แต่ผลที่กลับมา คือ คุณเลือกที่จะตอบตัวเองไปแล้วตั้งแต่ต้น

ผมต้องยอมรับว่า ตั้งแต่คุณตั้งกระทู้มา หลังจากที่ผมให้กำลังใจคุณไปแล้วในกระทู้ก่อน
กระทู้นี้ ผมอ่านเฉย ๆ จริง ๆ เพราะผมไม่รู้จะช่วยคุณยังไง
เพราะอย่างที่เห็น คุณก็พรรณาถึงความเจ็บปวดที่คุณมีเสมอ
พูดตรง ๆ นะครับ ไม่มีใครช่วยคุณได้เลยจริง ๆ
สุดท้าย คุณก็ใช้เวบบอร์ดนี้ เพื่อระบายชีวิตของคุณ ไม่จบไม่สิ้น

คุณต้องการอะไรจากที่นี่หรือครับ?
คุณคิดว่า การที่คุณเป็นแบบนี้แล้ว พระเจ้าจะเสด็จลงมาหาคุณหรือครับ?
คุณคิดว่า การที่คุณทำตัวแบบนี้ พี่น้องในบอร์ดจะช่วยอะไรคุณได้มั๊ยครับ?

หรือว่า

คุณแค่บ่นให้ฟัง ไม่ได้ต้องการคำปลอบโยนใด
แค่บ่นให้ฟัง เพราะคิดว่า ยังไงพระเจ้าก็ไม่ฟังคุณ
แค่บ่นให้ฟัง เพราะชีวิตจริงไม่มีใครฟังคุณ
แค่บ่นให้ฟัง หวังว่าพระเจ้าจะเสด็จมาหาคุณ

อะไรกันแน่ที่คุณต้องการครับ?

ผมว่า ถ้าบอร์ดนี้ ช่วยอะไรคุณไม่ได้ คุณควรพิจารณาพื้นที่อื่นมั๊ยครับ ที่เค้าอาจจะสามารถเยียวยาคุณได้? ผมไม่ได้ไล่นะครับ แต่ผมแค่แนะให้คุณลองดู
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 07, 2011 6:15 pm

::010:: ใจเย็นๆนะ คุณริว

จากเรื่องราวๆต่างคุณเล่ามา จนถึงตอนนี้

ผมมองว่า คุณมองพระอาณาจักรของพระเจ้าโดยใส่แว่นดำอยู่ ::012::
แม้คุณมองท้องฟ้าที่สดใส แต่เข้าใจว่ามันคือฟ้าที่มืดมน :s008:

การถ่อมตน ไม่ใช่การหมดหวังอย่างแน่นอน
เพราะ ความเชื่อ ความหวัง และความรัก คือสิ่งที่เติมเต็มชีวิตของคริสตชน (1 คร 13:13)

อีกอย่าง ชีวิตคริสตชนแท้ เราไม่เคยระแวง ว่าพระเจ้าจะลงโทษเราเมื่อไหร่นะครับ

"
เรารู้และเชื่อในความรักที่พระเจ้าทรงมีต่อเรา
พระเจ้าทรงเป็นความรัก
ผู้ใดดำรงอยู่ในความรัก ย่อมดำรงอยู่ในพระเจ้า
และพระเจ้าย่อมทรงดำรงอยู่ในเขา
ความรักสมบูรณ์อยู่ในเรา
เพื่อให้เรามีความมั่นใจในวันพิพากษา

เพราะพระองค์ทรงเป็นอย่างไร
เราในโลกนี้ย่อมเป็นอย่างนั้นด้วย
ไม่มีความกลัวในความรัก
ความรักที่สมบูรณ์ย่อมขจัดความกลัว
เพราะความกลัว คือความคาดหมายว่าจะถูกลงโทษ
ความรักของผู้มีความกลัวจึงยังไม่สมบูรณ์"
1 ยน 4:16-18

ตัวผมไม่ใช่คนเพอร์เฟคไม่เคยผิดพลาด
ชีวิตของผมเองก็มีความผิดพลาด และแน่นอนพระองค์ย่อมตีสอน
แต่ที่สุดผมก็ยอมรับ เพราะผมรู้ว่า "พระองค์ตีผมด้วยความรัก"

ผมว่าคุณไปหาอะไรผ่อนคลายอาการจิตตกของคุณเถอะ
แล้วก็รำพึง เรียนรู้น้ำพระทัยพระองค์เกี่ยวกับเหตุการณ์ที่พระองค์ทรงอนุญาตเกิดขึ้น
และพยายามอยู่กับ ปัจจุบัน (เพราะปัจจุบันคือของขวัญจากพระเจ้า :s015: )

อย่ามานั่งเอาแต่ผูกจิตอาฆาตพระองค์ แล้วอั้นความแค้น
จนต้องระบายใส่ที่ต่างๆ มันไม่ได้ทำให้อะไรดีขึ้นหรอกครับ
sdjakapong

จันทร์ พ.ย. 07, 2011 7:17 pm

Valkyrie Zero Number เขียน:ผิดมั้ย(คงผิดแหงอยู่แล้วในสายตาทุกคนที่นี่) ที่อ่านแล้วได้ใจความทั้งจากพระคัมภีร์ ประวัติศาสตร์ เรื่องของนักบุญต่าง ๆ แล้วเข้าใจว่าพระเจ้าเป็นงั้นงี้ (ซึ่งหากมองในแง่ของตัวเองแล้ว แน่นอนว่าเป็นอะไรที่ไม่โสภาเท่าไหร่) และได้ยินว่า พระองค์ไม่เปลี่ยนแปลง = อะไรที่มันเป็นอยู่อย่างงี้ หากถูกใจรายนั้น ก็ยังคงเป็นต่อไปไม่มีวันเปลี่ยน (แล้วกรูจะอธิษฐานขอบางอย่างไปทำไม ในเมื่อทำแล้วมันไม่ได้มีอะไรเปลี่ยน)(ต่อให้เรามองว่าจำเป็น ถ้ารายนั้นคิดต่างไปมันก็ต้องไปตามที่รายนั้นคิด ไม่ใช่เรา)

แล้วมันทำให้ตัวเองจิตตกกว่าเดิม......

โทษที จะบอกว่าไม่ไหวแล้วกับอะไรหลาย ๆ อย่าง
(จะให้พระเจ้าไม่โดนลูกหลงจากความบ้าคลั่งของเราได้ไง ขนาดตัวเองยังโดนตัวเองตอกย้ำใส่ไปซะเต็มรักเลยนี่ฝ่า)

ไอ้ "กลับใจ" นี่ตกลงมันทำยังไงกันล่ะนั่น

"ถ่อมตน" ใช่ความหมายเดียวกับ "ยอมถูกเหยียบและรับสภาพอย่างหมดหวัง" ป่ะ?

แล้วผิดเรอะ ที่บางครั้งเราจะโกรธหรือระแวงว่า พระองค์จะไม่เล่นงานหรือลงโทษเราตรง ๆ แต่จะลงโทษโดยไปลงที่คนอื่นที่เรารัก แบบที่มันเคยถูกกล่าวถึงในพระคัมภีร์เก่า

พูดก็พูดนะ ยิ่งรู้ตัวว่าตัวเองงี่เง่าแค่ไหน ก็ยิ่งเกลียดและยิ่งอยากเปลี่ยนชีวิตตัวเองใหม่ตั้งแต่ต้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อรู้ตัวว่าถ้าเริ่มเปลี่ยนจากตรงนี้ ให้ตายก็ไม่มีวันดีขึ้นไปกว่าเดิมอยู่ดี เหมือนเล่นเกมแล้วเลยช่วงแยกของเส้นทางฉากจบมาแล้วย้อนไปไม่ได้ตราบที่ไม่กดปุ่มรีเซตยังไงยังงั้น และใครจะรู้สึกเฟลที่สุดเมื่อตัวเราเป็นเช่นนี้ "ก็ตัวกรูเองน่ะแหละ แต่ทำไงได้ มันเป็นไปแล้วนี่ฟะ"

อยากระบายมากกว่านี้ แต่รอไว้ระบายเต็มขั้นต่อหน้ารายนั้นอีกทีดีกว่าหากได้เจอ (อาจจะต้องม่องเท่งไปก่อนล่ะมั้งวะ แต่เผลอ ๆ อาจไม่ได้เจออยู่ดีก็เป็นได้)
ชีวิตบัดซบกว่าคุณยังมีอีกเยอะ และเขาก็ไม่ได้คิดแบบคุณ บางคนยังพอใจในชีวิตธรรมดาๆที่เขาเป็น ผมก็ยังยอมรับในสิ่งที่ตัวเองเป็น แม้ผมขอพระเจ้ามาเป็นกี่ปีแล้วก็ไม่รู้แต่พระเจ้าไม่เคยให้ ผมก็ยอมรับน้ำพระทัยนี้ แม้ในใจหวังเล็กๆว่าพระเจ้าจะให้ แต่ผมก็รู้ตัวว่าถ้าพระเจ้าให้ ตัวผมอาจจะนอกลู่นอกทางมากกว่านี้ บางครั้งผมยังคิดเลยว่า พระเจ้าไม่ให้ตามที่ขอดีแล้ว ถ้าให้ผมอาจจะเสียคนก็ได้

แต่คนอย่างคุณคงคิดได้แค่นี้ ทำไงได้ ไม่มีใครเปลี่ยนทัศนะคุณได้ ไม่มีใครให้คุณยอมรับได้เพราะว่าคุณไม่ได้รับตามที่ขอ ฉันต้องได้อย่างนั้น ฉันเห็นว่าดีสำหรับฉันและคนอื่น พระเจ้าก็ต้องเห็นดีด้วยเพราะฉันคิดรอบคอบแล้วว่ามันดี และพระเจ้าก็ควรจะคิดแบบเดียวกับคุณและสมควรจะให้ ......บรา บรา บรา

สงสัยต้องให้พระเจ้ามาชาบูคุณมั้ง
sdjakapong

จันทร์ พ.ย. 07, 2011 7:26 pm

แถมให้

8 เพราะความคิดของเราไม่เป็นความคิดของเจ้า ทั้งทางของเจ้าไม่เป็นวิถีของเรา" พระเยโฮวาห์ตรัสดังนี้

9 เพราะฟ้าสวรรค์สูงกว่าแผ่นดินโลกฉันใด วิถีของเราสูงกว่าทางของเจ้า และความคิดของเราก็สูงกว่าความคิดของเจ้าฉันนั้น

เดาได้เลยว่า คุณก็ยัง.....บรา บรา บรา ต่อไป คงคิดได้แค่นี้
sdjakapong

จันทร์ พ.ย. 07, 2011 8:23 pm

Valkyrie Zero Number เขียน:หลายครั้งอดคิดไม่ได้เลย ว่าจริง ๆ พระองค์อาจไม่คิดจะมีปฏิสัมพันธ์กับคนแบบเราแล้วก็ได้ เพียงเพราะเราไม่ชาบูพระองค์อย่างจริงจังเท่าเมื่อก่อน

คนที่ปล่อยให้เราเปลี่ยนไปกลายเป็นแบบนี้ได้ หรือเผลอ ๆ อาจวางแผนไว้แต่แรกด้วยซ้ำ ไม่ใช่พระองค์หรอกรึไง

คนอย่างเรา หวังอะไรก็คงไม่มีวันได้ เผลอ ๆ ไม่ว่าพระเจ้าหรือปีศาจก็จะคอยสะดุดขาให้ล้มอยู่เสมอตั้งแต่เล็กจนโตจนไปตายแล้วล่ะมั้งงานนี้
ชีวิตนี้กรูโทษพระเจ้าลูกเดียว แม้ตัวเองทำตัวสมเพชเอง และรู้สึกสมเพชตัวเอง แต่ก็โทษพระเจ้าลูกเดียว ไม่โทษตัวเอง เพราะมองว่าพระเจ้าทำให้ตัวเองเป็นแบบนี้ แต่ไม่เคยมองว่าตัวเองเลือกอย่างนั้นเองทำตัวเองให้สมเพชเอง

เคยได้ดูข่าวฝรั่งคนหนึ่งไหม แขนขาโดนตัดหมดชีวิตเขาสมเพชอาภัพแค่ไหน เป็นคนอื่นหรืออย่างคุณก็คงทำตัวสมเพชๆตามชีวิตคุณและก็โทษพระเจ้าที่ทำให้ชีวิตเป็นแบบนี้ แต่ฝรั่งคนนั้นเขาก็ไม่ได้เลือกที่จะทำตัวสมเพชตามชีวิตที่สมเพชของเขา เขาเลือกที่จะยอมรับชีวิตนั้นและเลือกที่จะทำให้ตัวเองมีคุณค่า ทุกวันนี้เขากลายเป็นยังไงก็รู้ๆกันอยู่ คนเราน่ะแม้ชีวิตมันจะสมเพชยังไงมันก็มีทางเลือกเสมอแล้วแต่ตัวเองจะเลือกทางไหน ไม่ใช่ตัวเองเลือกทางที่จะทำตัวเองให้สมเพชเองแล้วก็โทษพระเจ้า ตัวเองเลือกเองไม่เคยคิดโทษตัวเอง ตัวเองรู้สึกสมเพชตัวเองแต่ก็โทษพระเจ้าที่ทำให้ตัวเองเลือกทางนั้น เคยโทษตัวเองบ้างไหม แล้วทำไมชีวิตคนอื่นสมเพชกว่าตัวเองแต่เขากลับเลือกทำตัวเองให้มีคุณค่า? เคยมองลองคิดบ้างไหม คงคิดไม่ได้ล่ะสิ ชีวิตนี้คิดได้แค่นี้คือ พระเจ้าผิด กรูถูก หรือก็ได้แค่ประชดประชัน บรา บรา บรา ไปวันๆก็เท่านั้น
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 08, 2011 9:58 am

เท่าที่สังเกตดู ในปีนี้ คุณน้อง Valkyrie Zero Number ตั้งกระทู้ประชดประชันแบบนี้ประมาณ 9-10 กระทู้ ก็ไม่เห็นมีอะไรดีขึ้น มันก็ยังวนกลับมาที่เดิม น้องValkyrie Zero Number คงต้องพิจารณาตัวเองแล้ว ว่าจำเป็นต้องได้รับการบำบัดทางการแพทย์หรือไม่ จะไปสาขาจิตเวช หรือสาขาศัลยกรรมความงาม ก็แล้วแต่ว่าสาขาไหนจะแก้ปัญหาของน้องได้ หรือไปทั้ง 2 สาขาก็ได้ครับ เผื่อชีวิตจะดีขึ้น
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ อังคาร พ.ย. 08, 2011 3:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
rosa-lee

อังคาร พ.ย. 08, 2011 12:31 pm

ฟังเพลงรอยเท้าบนพื้นทรายบ่อยๆ.... นะคะ ไม่ว่าจะอย่างไรโปรดจำไว้ว่า
พระเจ้ารักคุณและต้องการคุณเสมอ คุณเป็นลูกที่พระองค์ห่วงใยที่สุด...

อังคาร พ.ย. 08, 2011 3:45 pm

ก็ได้ จะเลิกตั้งเพิ่มละ

จะลองเชื่อดู "นิดนึง" ว่า "เพราะเวลายังไม่ถึง พระองค์ก็เลยยังไม่ตอบ"

เมื่อวานยอมรับว่า โดนกดดันจนแทบบ้าจากที่ทำงาน แล้วมันทำให้หวนนึกถึงสิ่งที่มันยังสะสมและปล่อยออกไม่ได้มานานจนจิตตกอีกครั้ง

........จนตอนนี้ เราก็ยังไม่คิดที่จะตัดใจจากความต้องการบางข้อที่ดูไร้สาระ (แต่เรารู้ว่าจริง ๆ มันเป็นไปได้ถ้ารายนั้นยอมจนได้) อย่าง "ย้อนเวลาไปเกิดและแก้ไขทุกอย่างแต่ต้น" หรือ เกิดเป็น "(ทุกคนรู้กันว่าเราต้องการอะไร)"

แค่ช่วงนี้ก็พยายามลด ๆ การคิดถึงเรื่องพวกนั้นบ้างแล้ว แต่บางอย่างพอมันมีแรงกระตุ้นก็รุนแรงขึ้นมาทุกที
(บางอย่างมันก็ก้ำกึ่ง เช่น ต่อให้ต้องการแค่ไหน แต่เราก็ไม่กล้าจะหันไปขอจากพวกชั่ว ๆ จอมหลอกลวงอย่างซาตาน ในเมื่อรู้ดีว่ามันไม่ได้คิดจะให้จริง ๆ แต่แรกอยู่ดี + ด้วยศักดิ์ศรีที่พอเหลืออยู่บ้าง แต่ก็แอบเจ็บปวดถ้ารู้ว่า ถึงจะปฏิเสธซาตานไป ก็ใช่ว่าพระเจ้าจะเห็นใจยอมให้อยู่ดี เผลอ ๆ เราอาจจะทนได้ไม่นานซึ่งเราก็ยอมรับว่ากลัวเหมือนกันถ้าต้องทิ้งศักดิ์ศรีเพียงน้อยนิดนี้ไปจนได้)

จริง ๆ ไม่จำเป็นต้องได้ทุกอย่างก็ได้ เราแค่ต้องการ "บางข้อ" จริง ๆ เท่านั้นแหละ

(แต่็ก็ใช่ว่าจะไม่มีเรื่องให้ขอบคุณอยู่นะ เรื่องดี ๆ อย่างน้อยก็เช่น เรายังมีแฟนที่แม้อยู่ไกลแต่ได้โทรคุยหรือคุยเอ็มกันบ่อย ๆ มีพวกเพื่อนที่คุยได้(เพียงแต่มันก็ยังมี "กำแพง" ที่อยากผ่านไปอยู่แต่ผ่านไปไม่ได้เพราะเหตุผลบางข้อ (และเราคิดว่าถ้าไม่เกิดเป็นอย่างที่เป็นตอนนี้ ก็คงผ่านกำแพงนั้นได้ + กล้าสู้หน้าพวกเขามากขึ้นกว่านี้)))

ขอโทษทีที่พล่ามมากไป เอาเป็นว่าขอโทษละกันที่เผลอสติแตกไปอีกจนได้ ถึงมันจะสายเกินจะขอโทษไปแล้วก็เถอะนะ

ปล.ท่าน rosa-lee เพลงที่ว่า ไว้กลับบ้านแล้วจะลองฟังดู เผอิญคอมประจำตัวที่ office ไม่มีลำโพงน่ะ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 10, 2011 2:57 pm

ผมว่าทุกคนคงมีปัญหาต่างกันไป ผมเองก็มีปัญหาในแบบของผม คุณก็มีปัญหาในแบบของคุณ พระเจ้าไม่เคยทิ้งเรา มีแต่เราเองหรือเปล่าที่คิดว่าพระเจ้าทอดทิ้งเราไปแล้ว
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ พ.ย. 13, 2011 2:17 am

ภาพของคุณตอนนี้คือเด็กน้อยเอาแต่ใจครับ เด็กมักเข้าใจผิดคิดว่าพ่อแม่ไม่รักเมื่อพ่อแม่ไม่ตามใจไม่ซื้อของเล่นให้แล้วก็ลงไปดิ้นพราดๆกับพื้นเพื่อเรียกร้องความสนใจ.. ถามจริงเหอะอายุเท่าไหร่แล้วเนี๊ยะครับยังจะทำนิสัยแบบนี้อยู่อีกหรอ? แต่ก็ยังดีที่คุณยังรักพระ(ไม่งั้นคงไม่น้อยใจพระแบบนี้)แต่การกระทำแบบนี้ของคุณมันจะตอกย้ำให้คุณเข้าใจพระองค์แบบผิดๆมากขึ้น ก็ขอให้พระเจ้าอวยพรให้คุณมีความอดทนพอที่จะแสวงหาความจริงและก็รักพระเจ้า พระเจ้าอวยพรครับ
captainx

อาทิตย์ พ.ย. 13, 2011 9:24 am

คุณ Valkyrie Zero Number ผมก็สังเกตุคุณมานานแล้วเหมือนกัน รู้สึกเหมือนว่าคุณกำลังสูญสิ้นศรัทธา เหมือนกับว่าคุณต้องการเรียกร้องบางอย่าง ตามหาบางอย่าง หรือจะให้พูดตรงๆคือ เหมือนเด็กที่เรียกร้องความสนใจอ่ะครับ บางครั้งคุณควรจะเริ่มต้นโดยการหันมามองตัวเองก่อน ว่าคุณได้นับถือพระเจ้าเพียงพระองค์เดียวอย่างสุดจิตสุดใจแล้วหรือไม่ คุณยังศรัทธาในพระองค์อยู่หรือไม่ก่อนที่คุณจะมาตีโพยตีพายถือโทษโกรธต่อพระองค์เห็นหลายๆกระทู้ของคุณที่ฟาดงวงฟาดงาคล้ายกับว่าจะหาแพะซักตัวมาบูชายัญโทสะของคุณ อยากถามว่าตอนนี้คุณอายุเท่าไหร่ครับโตพอที่จะแยกแยะอะไรต่อมิอะไรหรือยัง แต่จากการที่คุณบอกเล่าเดาเอาว่าคงทำงานทำการแล้ว เพราะฉนั้นคงบอกได้คำเดียว ว่าคุณเพี้ยนครับ ขอพระเจ้าอวยพร :s008:
captainx

อาทิตย์ พ.ย. 13, 2011 9:27 am

ขอแถมอีกนิดนึง ที่คุณนับถือพระเจ้าเพียงเพราะแค่เอาไว้ขอโน่นนี่นั่นตามที่คุณต้องการเหรอครับ ถ้างั้นผมขอแนะนำให้คุณไปเซเว่นครับ มีทุกอย่างที่คุณต้องการตลอด24ชม.ครับ ด้วยจิตคารวะ
garuda

ศุกร์ พ.ย. 18, 2011 7:42 pm

พี่อย่างอนพระเจ้าเลย พระองค์ย่อมหาสิ่งที่ดีที่สุดมาให้เสมอ อย่าต่อว่าพระเจ้าเลย พระเจ้ารักคุณ แม้จะเป็นคำพูดที่ง่าย แต่ผมคิดว่ามันคงมีความหมายที่ดี คุณเป็นคริสต์ใช่ไหม ผมว่าพระเจ้าคงไม่เห็นคุณเป็นดอกไม้ธรรมดาที่จะเด็ดขึ้นมาชมแล้วทิ้งไปหรอก
Kenneth

เสาร์ พ.ย. 19, 2011 4:09 pm

อย่าไปยึดติดเอาจิงเอาจังอะไรมากกับชีวิตในโลกชั่วคราวนี้เลยครับ คุณรักพระเจ้าเพราะเหตุใด คุณมีความเชื่อมากพอหรือไม่ ถ้ามีพอคุณก็คงรู้ดีว่าโลกใบนี้คือโลกชั่วคราว คุณต้องการแค่จะเป็นคนของโลกนี้เท่านั่นหรือ ทำไมไม่แสวงหาหนทางของพระเจ้า จะมัวทูลขอรางวัลในโลกนี้อยู่ทำไมให้วุ่นวาย พอไม่ได้แล้วก็สบถต่อพระองค์ มันไม่สมควรครับ คุณไม่รู้หรอกหรือ ว่าพระองค์ได้เตรียมรางวัลอันมีค่าหาค่าเทียบเท่าไม่ได้ไว้ในโลกหน้าแล้ว
ที่คุณมีชีวิตอยู่ในโลกทุกวันนี้ มีอาหารกินครบ 3 มื้อ มีเสื้อผ้าอาภรใส่ มีบ้านไว้อาศัย มีแล้วก็มีทั้งหลายแหล่ สิ่งเหล่านี้คือน้ำพระทัยของพระเป็นเจ้าที่มอบให้คุณในทุกๆวัน สิ่งเหล่านี้คุณเคยขอบพระคุณพระองค์จากใจจริงบ้างหรือไม่

อย่าเสียเวลาพร่ำบ่นอยู่เลย เอาเวลาไปคิดในสิ่งที่ดีกว่านี้ไม่ดีกว่าหรือ
มนุษย์เราไม่มีใครสมบูรณ์แบบหรอกนะครับ บางทีคนที่กำลังนั่งพิมพ์อยู่นี่อาจมีความทุกข์มากกว่าคุณในตอนนี้ก็ได้

อ่านคัมภีร์เยอะๆนะครับ
มีอยู่บทนึงผมนำมาฝาก
(ลก. 12:22-31)
และพระองค์ตรัสกับเหล่าสาวกของพระองค์ว่า "เหตุฉะนั้นเราบอกท่านทั้งหลายว่า อย่ากระวนกระวายถึงชีวิตของตนว่าจะเอาอะไรกิน และอย่ากระวนกระวายถึงร่างกายของตนว่าจะเอาอะไรนุ่งห่ม
เพราะว่าชีวิตสำคัญยิ่งกว่าอาหาร และร่างกายสำคัญยิ่งกว่าเครื่องนุ่งห่ม
จงพิจารณาดูอีกา มันมิได้หว่าน มิได้เกี่ยว และมิได้มียุ้งหรือฉาง แต่พระเจ้ายังทรงเลี้ยงมันไว้ ท่านทั้งหลายก็ประเสริฐกว่านกมากทีเดียว มีใครในพวกท่าน โดยความกระวนกระวาย อาจต่อความสูงให้ยาวออกไปอีกศอกหนึ่งได้หรือ เหตุฉะนั้น ถ้าสิ่งเล็กน้อยที่สุดยังทำไม่ได้ ท่านยังจะกระวนกระวายถึงสิ่งอื่นทำไมอีกเล่า จงพิจารณาดอกลิลลีว่ามันงอกเจริญขึ้นอย่างไร มันไม่ทำงาน มันไม่ปั่นด้าย แต่เราบอกท่านทั้งหลายว่า ซาโลมอนเมื่อบริบูรณ์ด้วยสง่าราศี ก็มิได้ทรงเครื่องงามเท่าดอกไม้นี้ดอกหนึ่ง แม้ว่าพระเจ้าทรงตกแต่งหญ้าที่ทุ่งนาอย่างนั้น ซึ่งเป็นอยู่วันนี้และรุ่งขึ้นต้องทิ้งในเตาไฟ โอ ผู้ที่มีความเชื่อน้อย พระองค์จะทรงตกแต่งท่านมากยิ่งกว่านั้นสักเท่าใด ท่านทั้งหลายอย่าเสาะหาว่าจะกินอะไรดีหรือจะดื่มอะไรและอย่ามีใจสงสัยเลย
เพราะว่าคนทุกประเทศทั่วโลกเสาะหาสิ่งของทั้งปวงนี้ แต่ว่าพระบิดาของท่านทั้งหลายทรงทราบแล้วว่าท่านต้องการสิ่งเหล่านี้
แต่ท่านทั้งหลายจงแสวงหาอาณาจักรของพระเจ้า แล้วจะทรงเพิ่มเติมสิ่งทั้งปวงเหล่านี้ให้แก่ท่าน
khim_kha

อังคาร ธ.ค. 20, 2011 3:35 pm

เราคิดว่าพระเจ้าทรงส่งบททดสอบเรื่องความอดทนในการจะกระทำความดี
พระเจ้าไม่สามารถอุ้มชูเราทุกคนได้ตลอดหรอก
เหมือนกับพ่อที่โอ๋ลูกมากเกินไปแล้วลูกจะเสียคน หนูคิดว่า
s.gabriel

อังคาร ธ.ค. 20, 2011 5:03 pm

พระเจ้าสร้างอุปสรรค
เพื่อให้คุณเอาชนะมันให้ได้ และไม่มีเหตุผลที่คุณจะพ่ายแพ้
ถ้าคุณเป็นคนชอบธรรม เพราะความรอดมาจากพระเจ้า
ตอบกลับโพส