ของพุทธมีคงกระพันชาตรียิงไม่เข้าของคริสต์นี่มีไหมอะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
win_comeback

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 1:29 pm

ผมเห็นเยอะมากมันอยู่คู่เมืองไทยเรามาแสนนานกับวิชาแบบนี้ว่ายิงไม่เข้าแทงไม่เข้าแต่ทางของคริสต์นี่่มีไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 2:31 pm

ไม่ว่าพุทธหรือคริสต์ก็ไม่มีเรื่องนี้ครับ ที่เห็นอยู่มันเป็นเรื่องไสยศาสตร์ งมงาย ชาวคริสต์เชื่อว่าร่างกายที่ตายได้นี้ สักวันหนึ่งจะกลับคืนชีพและคงอยู่ตลอดนิรันดร
guillotine

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 3:41 pm

ผมเห็นตายหยั่งเขียดทุกราย ไม่มีหรอกครับ ไอ้อยู่ยงคงกระพันอะไรนี้
s.gabriel

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 4:02 pm

ของคริสต์เราไม่มีหรอกครับ มีแต่สวดอ้อนวอนพระเจ้าให้พ้นจากอันตรายต่างๆครับ เช่นเรื่องนักบุญต่างๆที่มีประสบการณ์เหนือธรรมชาติครับ มีดตัดคอไม่เข้า หรือเผาไฟไม่เป็นไรครับ ลองไปหาอ่านดูครับ
ศาสนาเราไม่ได้เน้นวัตถุที่มนุษย์สร้างขึ้น แล้วพูดอ้างเรื่องปาฏิหารต่างๆให้วัตถุที่สร้างขึ้นมามีราคาครับ
win_comeback

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 4:09 pm

มีด้วยเรอคับเผาไม่ไหม o_O
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 4:14 pm

win_comeback เขียน:มีด้วยเรอคับเผาไม่ไหม o_O
ประกาศกดาเนียลและเพื่อนๆ อีก 3 คน อ่านดูในพระคัมภีร์ภาคพันธสัญญาเดิม ดาเนียล บทที่ 3
s.gabriel

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 4:16 pm

win_comeback เขียน:มีด้วยเรอคับเผาไม่ไหม o_O
มีครับลองอ่านดูครับ

นักบุญลูเซีย พรหมจารีและมรณสักขี วันฉลอง 13 ธันวาคม
องค์อุปถัมภ์ คนตาบอด โรคตา โรคคออักเสบ โรครอบเดือนผิดปกติ

นักบุญลูเซีย สืบเชื้อสายมาจากครอบครัวผู้ดีมีตระกูลแห่งไซราคูส ซึ่งในสมัยนั้นถือว่าเป็นเมืองสำคัญของสิสิลี เธอได้เสียพ่อตั้งแต่ยังเป็นเด็กทารก แต่แม่ของเธอ ยูทิเชีย ได้เอาใจใส่ให้การศึกษาแก่เธอ และสั่งสอนเธอข้อความเชื่อในพระศาสนา เมื่อเธอมีอายุบรรลุนิติภาวะ แม่ของเธอก็เริ่มมองหาคู่ครองสำหรับเธอ แต่ลูเซีย ผู้ถวายพรหมจรรย์แด่พระเยซูคริตเจ้า ได้เฝ้ารอโอกาสที่จะเปิดเผยความจริงนี้แก่แม่ของเธอ

ในไม่ช้าโอกาสนั้นก็มาถึง ยูทิเชีย ป่วยเป็นโรคโลหิตไหลไม่หยุดเป็นเวลานานหลายปี และไม่มียารักษาได้ เพราะฉะนั้น ลูเซียได้ชักชวนแม่ของเธอไปแสวงบุญ ณ หลุมฝังศพของนักบุญอากาธา ผู้เป็นมรณสักขีในปี 251 ในเคทาเนีย ที่ซึ่งพระเป็นเจ้าได้ทรงทำมหัศจรรย์มากมาย เมื่อแม่ลูกถึงเมืองนั้น เขาทั้งสองคุกเข่าสวดภาวนาหน้าคูหาของนักบุญอากาธา วอนขอท่านช่วยยูทิเชียให้หายจากโรคเรื้อรัง เนื่องจากเหนื่อยเมื่อยล้าจากการเดินทาง ลูเซียได้นอนหลับไป และนักบุญอากาธา มรณสักขีผู้ศักดิ์สิทธิ์ ได้ประจักษ์แก่เธอพูดว่า "ลูเซีย ทำไมเธอจึงต้องมาวิงวอนฉัน? โดยความเชื่อของเธอ เธอสามารถขอให้แม่ของเธอหายป่วยได้" แล้วท่านนักบุญได้บอกลูเซียว่า พระเป็นเจ้าทรงยินดีที่จะประทานการรักษาแก่แม่ของเธอ และเพราะเธอได้รักษาพรหมจรรย์ของเธออย่างบริสุทธิ์ผุดผ่อง พระเป็นเจ้าจะประทานรางวัลแก่เธอในไซราคูส พระสิริโรจนาอันเดียวกันที่นักบุญอากาธาได้รับในเคทาเนีย

หลังจากลูเซียได้รับกำลังใจจากการประจักษ์ เธอมีความตั้งใจอย่างแน่วแน่ที่จะถวายพรหมจรรย์ของเธอแด่พระเยซูคริสตเจ้าตลอดไป เธอขอร้องแม่ของเธออย่าพูดถึงการแต่งงานอีกต่อไป และให้บริจาคเงินที่เป็นส่วนของเธอแก่คนจน ยูทิเชียตอบว่า หลังจากเธอสิ้นใจแล้ว ทุกสิ่งจะเป็นของเธอและเธอมีสิทธิที่จะทำอะไรกับสมับัติของเธอตามใจปรารถนา แต่ลูเซียรบเร้าว่า การสำนึกในบุญคุณขององค์พระเจ้าควรจูงใจแม่ของเธอเสียสละทุกสิ่งเพื่อคนจน ในเวลาที่ยังมีชีวิตอยู่ ดีกว่า ในเวลาที่หมดลมหายใจแล้ว

แม่ของเธอเห็นชอบด้วย เมื่อทั้งสองกลับถึงเมืองไซราคูส ก็เริ่มขายสมบัติและบริจาคเงินแก่คนจน ชายที่ได้มาสู่ขอเธอ เห็นการกระทำเช่นนั้น ก็พูดจาต่อว่ายูทิเชีย เมื่อเขาตระหนักว่าสิ่งที่เขาพูดกับเธอไม่ได้ผล ด้วยความไม่พอใจ เขาได้กล่าวหาเธอต่อหน้าข้าหลวงปาสกาซิอุสว่า เธอนับถือศาสนา คริสต์ ขัดต่อกฤษฏีกาของไดโอคลีเทียนและแม็กซิเมียน ลูเซียถูกจับกุมด้วยและนำไปหาข้าหลวง ผู้ซึ่งพยายามที่จะล้างสมองเธอมานับถือเทวรูป เธอตอบว่า การเสียสละที่สบพระทัยของพระเป็นเจ้า คือ การบรรเทาทุกข์คนจน ซึ่งเธอกำลังปฏิบัติอยู่ และเตรียมพร้อมที่จะเสียสละชีวิตของเธอด้วย

ปาสกาซิอุสแนะนำว่า เธอควรนบนอบจักรพรรดิ์ เหมือนอย่างที่เขาได้ทำ แต่นักบุญให้คำตอบว่า "ทั้งวันทั้งคืน ข้าพเจ้ารำพึงถึงพระบัญญัติของพระเป็นเจ้า ถ้าท่านยินดีที่จะเอาใจจักรพรรดิ์ของท่าน ข้าพเจ้าก็ยินดีที่จะเอาใจพระเป็นเจ้าของข้าพเจ้า เพราะฉะนั้น ข้าพเจ้าได้ถวายพรหมจรรย์ของข้าพเจ้าแด่พระองค์" ในความโกรธ ปาสกาซิอุสเยาะเย้ยว่า เธอไม่บริสุทธิ์ผุดผ่อง ลูเซียตอบว่า "ไม่จริง ท่านเองไม่สะอาดบริสุทธิ์ เพราะท่านพยายามที่จะทำลายวิญญาณของคริสตชน ดึงเขาทั้งหลายออกจากพระเป็นเจ้า ให้เขาทั้งหลายมารับใช้ปิศาจ ซึ่งเป็นความผิดอันมหันต์ ท่านเลือกสิ่งของทางโลก แทนที่จะเลือกทางสวรรค์" ปาสกาซิอุสพูดอย่างฉุนๆว่า "ปากจัดจ้านดีนัก! การทรมานจะหุบปากเจ้า!" ลูเซียพูดต่อว่า "ผู้รับใช้พระเป็นเจ้าไม่ได้เป็นคนพูด เพราะพระเยซูเจ้าได้สัญญาว่า พระจิตเจ้าจะทรงตรัสผ่านเขาทั้งหลาย" ปาสกาซิอุสกล่าวว่า "ถ้าอย่างนั้น พระจิตเจ้าอยู่ในตัวเจ้าใช่ไหม?" ลูเซียอ้างอิงว่า "นักบุญเปาโลได้สอนว่า คน ที่ดำรงชีวิตอย่างบริสุทธิ์ผุดผ่องและศรัทธา เป็นพระวิหารของพระจิตเจ้า" ทรราชสรุปว่า "ตามที่เจ้าได้สาธยายมา ข้าจะให้ทหารส่งเจ้าเข้าโรงโสเภณี เพื่อพระจิตเจ้าจะได้ออกจากพระวิหารของเจ้า" ลูเซียยืนยันว่า "ร่างกายจะไม่มีรอยเปื้อนแม้แต่นิดเดียวเมื่อจิตใจไม่ได้ฝักใฝ่ในบาป ในทางตรงกันข้าม ความรุนแรง ที่ท่านมีเจตนามอบแก่ข้าพเจ้า จะทำให้ข้าพเจ้าได้รับมงกุฎแห่งพระสิริโรจนา"

แล้วข้าหลวงได้ขู่ที่จะทรมานเธออย่างทารุณโหดร้าย ถ้าเธอยังคงดื้อดึงต่อไป ลูเซียได้อุทานอย่างกล้าหาญชาญชัยว่า "ร่างกายของข้าพเจ้าพร้อมแล้วที่จะยอมรับการทรมานทุกชนิด! ทำไมท่านจึงลงมือช้าเหลือเกิน? เริ่มได้แล้ว ตามคำสั่งของปิศาจ บิดาของท่าน" ในความโมโหฉุนเฉียว ปาสกาซิอุสได้สั่งทหารนำเธอส่งโรงโสเภณีทันที เพื่อเธอจะได้สูญเสียพรหมจรรย์ก่อน และแล้วชีวิตของเธอ

ทหารปฏิบัติตามคำสั่งอย่างสุดความสามารถ แต่พบว่าพระเป็นเจ้าได้แสดงพระฤทธานุภาพของ พระองค์ให้เธอเคลี่อนที่ไม่ได้ ทหารทั้งหมดได้ช่วยกันออกกำลังอย่างเต็มที่ ก็ยังไม่อาจลากเธอออกจากที่แห่งนั้น โดยความพิศวงงงงวย ปาสกาซิอุสได้อุทานว่า "นี่เป็นเวทมนตร์คาถาของใครกัน?" ลูเซียยืนยันว่า "นี่ไม่ใช่เวทมนตร์คาถา แต่เป็นพระฤทธานุภาพขององค์พระเจ้า ท่านอย่าออกแรงให้เหนื่อยเสียเปล่า ท่านมองไม่เห็นหรือว่า ข้าพเจ้าคือพระวิหารของพระเป็นเจ้า?"

ปาสกาซิอุส ก็ยิ่งสับสนวุ่นวายและโมโหฉุนเฉียวกว่าเดิม ได้ออกคำสั่งให้เพชฌฆาตสุมไฟรอบตัวลูเซีย เพื่อเธอจะได้ถูกเผาทั้งเป็น เธอไม่สะทกสะท้าน แต่พูดกับทรราชว่า "ข้าพเจ้าจะสวดวิงวอนพระเยซูเจ้า โปรดอย่าให้ไฟทำอันตรายข้าพเจ้า เพื่อคนที่มีความเชื่อจะได้เป็นพยานพระฤทธานุภาพของพระองค์ และคนที่ไม่มีความเชื่อจะได้สับสนอลหม่าน" มิตรสหายของปาสกาซิอุส ผู้ไม่ต้องการให้ประชาชนเป็นพยานเห็นมหัศจรรย์อีก ได้แนะนำข้าหลวงตัดศีรษะเธอ แต่หลังจากเธอได้รับการทรมานหลายชนิด คอหอยของเธอถูกแทงทะลุด้วยมีดปลายแหลม เธอยังไม่หมดลมหายใจทันที เธอได้ย่อตัวลง คุกเข่า ถวายความตายของเธอแด่พระเป็นเจ้า และหลังจากเธอได้ทำนายว่า ในไม่ช้าพระศาสนจักรจะมีสันติภาพ เธอได้สิ้นใจอย่างมรณสักขีในปี 303 หรือ 304 ในบทภาวนามิสซามีชื่อนักบุญลูเซียอยู่ในคำวิงวอนด้วย

ให้เราภาวนา

ข้าแต่ นักบุญลูเซีย ท่านไม่ได้ซ่อนความสว่างของท่านใต้ตะกร้า
แต่ปล่อยให้แสงสว่างของท่านฉายแสงไปทั่วโลก เพื่อคนจะได้มองเห็นตลอดทุกสมัย
เราไม่ได้ถูกทรมานเหมือนอย่างท่าน แต่เราได้รับพระกระแสเรียกให้แสงสว่างของศาสนาคริสต์ฉายแสงในชีวิตของเรา
โปรดประทานความกล้าหาญแก่เรา เพื่อเราจะได้นำศาสนาคริสต์เข้าไปในที่ทำงานของเรา
การพักผ่อนหย่อนใจของเรา ความสัมพันธ์ของเรา การสนทนาของเรา และทุกมุมในชีวิตประจำวันของเรา อาแมน
Thai

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 7:42 pm

ไปเจอมาอ่ะ แปลกดีนะ
รูปภาพ
garuda

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 9:21 pm

รูปแปลกดี ผมก็เคยเจอเขาเล่ากัน เขาว่าเผาศพคนแบบนี้แต่ถ้าไปมีการถอนของหรือขอ ศพก็ไม่ไหม้ บางทีไหม้ก็มีหนังที่สักพวกนี้ยังเหลืออยู่ ไม่อยากพูด สะอิดสะเอื่ยน : emo080 :

แต่คงไม่มีอะไรคงกระพันไปยิ่งกว่านักบุญที่อายุเป็นร้อยเป็นพันปีแต่ร่างกายไม่เน่าเปื่อยแล้วล่ะ :s007:
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 26, 2011 12:17 am

มีเรื่องหนึ่ง ไว้จะเล่าให้ฟัง เรื่องรูปพระเมตตา

ไม่ต้องมีคาถาอะไรทั้งสิ้น มีแต่ศรัทธา ก็ฟันแทงไม่เข้าเหมือนกัน

หุหุหุ
reccanohono

เสาร์ พ.ย. 26, 2011 10:19 am

ขอบคุณสำหรับประวัตินักบุญลูเซียค่ะ :s002:
ตอบกลับโพส