การรับศีลโดยที่ยังไม่ได้ล้างบาป

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
เมจิ

จันทร์ เม.ย. 02, 2012 8:29 am

คือเมจิรู้กับคนคนหนึ่งอะค่ะ เค้าก็สนใจคริสต์เเต่ยังไม่ได้ล้างบา่เเล้วดันไปรับศีลมหาสนิทอ่าค่ะ :s008: เค้ามีความผิดอะไรไหมค่ะ เเล้วเค้าเหมือนเริ่มออกห่างจากคริสตเเล้วด้วยอ่าค่ะ :s008:
peopletribune

จันทร์ เม.ย. 02, 2012 10:24 am

เมจิ เขียน:คือเมจิรู้กับคนคนหนึ่งอะค่ะ เค้าก็สนใจคริสต์เเต่ยังไม่ได้ล้างบา่เเล้วดันไปรับศีลมหาสนิทอ่าค่ะ :s008: เค้ามีความผิดอะไรไหมค่ะ เเล้วเค้าเหมือนเริ่มออกห่างจากคริสตเเล้วด้วยอ่าค่ะ :s008:
สวัสดีครับ คุณเมจิ

พิธีการรับศีลมหาสนิทเป็นพิธีกรรมที่สงวนไว้ให้กับคาทอลิกที่เตรียมตัวมาดีแล้ว
ขนาดคาทอลิกยังมีเงิ่อนไขว่าต้องเตรียมตัวมาดีแล้ว หมายถึงว่า มีความบริสุทธิ์ทางจิตใจ
ที่พร้อมรับพระกายของพระเยซู(ซึ่งคือพระเป็นเจ้าแท้ และมนุษย์แท้) นอกจากนั้นพิธีกร
ในโบสถ์ก็มีการประกาศออกไมค์ ดังนั้น คนที่เป็น ปัญญชน และ วิญญูชน ควรฟัง
และควรเข้าใจ รวมถึงให้เกียรติศาสนาพิธี และให้ความเกรงกลัวต่อพระเจ้าด้วย ครับ

ท้าทายใครก็ได้ แต่อย่าท้าทายพระ

:s021:
โดย : ฟรังซิสโกณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
แก้ไขล่าสุดโดย peopletribune เมื่อ จันทร์ เม.ย. 02, 2012 1:53 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
yack

จันทร์ เม.ย. 02, 2012 1:27 pm

เรื่อง นี้ อ่ะ เข้า ใจเขาคนนั้นเลยละ
เพราะบาง ที คริสตังค์สำรองอย่างพวกเรา ก็ มีความร้อนรนเกินตัว :s008:
เเบบ ว่า บาง ที เห็น คน ลุก ไป รับ ศีล ก็มีความคิดชั่ว ๆ เเล่นมาในหัวว่า เอาน่าไม่มีใครรู้หรอก
เเต่รู้ มั้ยครับว่า สุด ท้าย เเล้ว ก็ ไม่ได้ออกไปรับสักที :s008:
พระมีวิธีจัดการกับ เรา เเต่ละคนเสมอ อ่ะครับ
ขอให้เชื่อเเละวางใจ
win_comeback

จันทร์ เม.ย. 02, 2012 2:02 pm

ผิดครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
salvation7
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 02, 2012 2:39 pm

แนะนำบอกเค้า ว่าควร หรือ ไม่ควร อย่างที่คุณฟรังซิสโกณัฐวุฒิ ได้กล่าว
peopletribune เขียน:
เมจิ เขียน:คือเมจิรู้กับคนคนหนึ่งอะค่ะ เค้าก็สนใจคริสต์เเต่ยังไม่ได้ล้างบา่เเล้วดันไปรับศีลมหาสนิทอ่าค่ะ :s008: เค้ามีความผิดอะไรไหมค่ะ เเล้วเค้าเหมือนเริ่มออกห่างจากคริสตเเล้วด้วยอ่าค่ะ :s008:

พิธีการรับศีลมหาสนิทเป็นพิธีกรรมที่สงวนไว้ให้กับคาทอลิกที่เตรียมตัวมาดีแล้ว
ขนาดคาทอลิกยังมีเงิ่อนไขว่าต้องเตรียมตัวมาดีแล้ว หมายถึงว่า มีความบริสุทธิ์ทางจิตใจ
ที่พร้อมรับพระกายของพระเยซู(ซึ่งคือพระเป็นเจ้าแท้ และมนุษย์แท้) นอกจากนั้นพิธีกร
ในโบสถ์ก็มีการประกาศออกไมค์ ดังนั้น คนที่เป็น ปัญญชน และ วิญญูชน ควรฟัง
และควรเข้าใจ รวมถึงให้เกียรติศาสนาพิธี และให้ความเกรงกลัวต่อพระเจ้าด้วย ครับ

ท้าทายใครก็ได้ แต่อย่าท้าทายพระ

โดย : ฟรังซิสโกณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
ควรจะเข้าใจมารยาทสังคม เล็กน้อย....
บางคนจะกล่าว่า...สิทธิ ไม่ได้ปิดกั้น แต่ควรเคารพสิทธิด้านสังคม ไม่ใช่ทำตามอำเภอใจ โดยไม่เคารพสิทธิของผู้อื่น อันนี้ ขอแนะนำว่า ไม่ควร น๊ะค่ะ....

แล้วเมจิ ห้ามไม่ทันหรือ นั่งกันคนละที่ค่ะ.... :s030:
เมจิ

จันทร์ เม.ย. 02, 2012 2:43 pm

ขอบคุณค่า :s012: เเต่คนนั้นเค้าก็ไม่รู้ว่าสงวนไว้เเต่คาทอลิกเพราะเค้ายังศึกษาไม่ดี เค้าก็ผิดใช่ไหมค่ะ :s008:
เมจิ

จันทร์ เม.ย. 02, 2012 2:48 pm

salvation7 เขียน:แนะนำบอกเค้า ว่าควร หรือ ไม่ควร อย่างที่คุณฟรังซิสโกณัฐวุฒิ ได้กล่าว
peopletribune เขียน:

ควรจะเข้าใจมารยาทสังคม เล็กน้อย....
บางคนจะกล่าว่า...สิทธิ ไม่ได้ปิดกั้น แต่ควรเคารพสิทธิด้านสังคม ไม่ใช่ทำตามอำเภอใจ โดยไม่เคารพสิทธิของผู้อื่น อันนี้ ขอแนะนำว่า ไม่ควร น๊ะค่ะ....

แล้วเมจิ ห้ามไม่ทันหรือ นั่งกันคนละที่ค่ะ.... :s030:
. ไม่ได้อยู่โบสถ์เดียวกันนะค่ะ เเต่อาทิตย์ที่เเล้วเค้ามาโบสถ์เมจิเเล้วเค้าเดินไปรับศีลเมจิเลยถาทว่า เอ้าล้างบาปเเล้วหรอเค้าก็บอกต้องล้างบาปก่อนหรอ :s008: เค้าก็บอกไม่รู้เพราะรับไปเเล้ว1ครั้ง :s008: ก็คือห้ามไม่ทันอ่าค่ะ :s008: เค้ากังวลนิดฯอ่าค่ะ เลยมาถาม :s015:
nada

อังคาร เม.ย. 03, 2012 12:17 am

แสดงว่าเป็นคริสเตียนใช่มั้ยคะ จริง ๆ ก็ถือว่าผิด แต่ก็มีหลาย ๆ โบสถ์ที่คริสเตียน ที่ยังไม่ได้บัพติศมา สามารถรับศีลมหาสนิทได้เลย ซึ่งไม่ได้ผิดอะไรค่ะ เค้าอาจจะมาจากโบสถ์แบบนั้นค่ะ และอีกอย่างเค้าก็ไม่รู้ด้วยค่ะ ตอนที่เป็นโปรแตสแตนท์ ก็รับศีลมหาสนิทตลอด โดยที่ไม่ได้บัพติศมาค่ะ ซึ่ง ศบ ก็อนุญาตให้รับได้ค่ะ ไม่ได้ผิดอะไร สบายใจเถอะนะคะ ไม่ต้องคิดมาก เราไม่ได้เจตนา :)
win_comeback

อังคาร เม.ย. 03, 2012 2:28 am

กฎก็คือกฏครับเข้าต้องทางเข้าไม่ใช่เข้าทางออก
เมจิ

อังคาร เม.ย. 03, 2012 8:42 am

nada เขียน:แสดงว่าเป็นคริสเตียนใช่มั้ยคะ จริง ๆ ก็ถือว่าผิด แต่ก็มีหลาย ๆ โบสถ์ที่คริสเตียน ที่ยังไม่ได้บัพติศมา สามารถรับศีลมหาสนิทได้เลย ซึ่งไม่ได้ผิดอะไรค่ะ เค้าอาจจะมาจากโบสถ์แบบนั้นค่ะ และอีกอย่างเค้าก็ไม่รู้ด้วยค่ะ ตอนที่เป็นโปรแตสแตนท์ ก็รับศีลมหาสนิทตลอด โดยที่ไม่ได้บัพติศมาค่ะ ซึ่ง ศบ ก็อนุญาตให้รับได้ค่ะ ไม่ได้ผิดอะไร สบายใจเถอะนะคะ ไม่ต้องคิดมาก เราไม่ได้เจตนา :)
ใช่ค่ะเค้าเป็นคริสตเตียน :s015: ค่อยโล่งอกไป. พออ่านเจอของคุณวินความมั่นใจตกลงไปก้นเหวเลย :s008:
nada

อังคาร เม.ย. 03, 2012 8:46 pm

ไม่ต้องกังวลค่ะ โปรแตสแตนท์ หลาย ๆ โบสถ์ ได้รับอนุญาติให้รับศีลมหาสนิทได้ ก่อนที่บัพติศมาค่ะ
แต่ถ้าหากเป็นคาทอลิก จะไม่สามารถรับได้เลยค่ะ ถือว่าผิด แต่ต้องดูที่เจตนาด้วยค่ะ ถ้าไม่ได้ตั้งใจไม่ได้เจตนา รู้เท่าไม่ถึงการณ์ พระเจ้าให้อภัยเราได้เสมอค่ะ แต่ถ้าหากว่ารู้แล้ว แต่ว่ายังทำ ย่อมผิดแน่นอนค่ะ ^^
เมจิ

อังคาร เม.ย. 03, 2012 9:10 pm

nada เขียน:ไม่ต้องกังวลค่ะ โปรแตสแตนท์ หลาย ๆ โบสถ์ ได้รับอนุญาติให้รับศีลมหาสนิทได้ ก่อนที่บัพติศมาค่ะ
แต่ถ้าหากเป็นคาทอลิก จะไม่สามารถรับได้เลยค่ะ ถือว่าผิด แต่ต้องดูที่เจตนาด้วยค่ะ ถ้าไม่ได้ตั้งใจไม่ได้เจตนา รู้เท่าไม่ถึงการณ์ พระเจ้าให้อภัยเราได้เสมอค่ะ แต่ถ้าหากว่ารู้แล้ว แต่ว่ายังทำ ย่อมผิดแน่นอนค่ะ ^^
ขอบพระคุณค่ะ :s015:
ตอบกลับโพส