วัดซางตราครุ้สนี่เปิดให้เข้าตลอดเป่าครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
win_comeback

พฤหัสฯ. เม.ย. 12, 2012 10:29 pm

อยากไปสวดขอพรนอกเวลามิสซาอะครับเขาจะเปิดไหมครับ :s005:
littleseal

พฤหัสฯ. เม.ย. 12, 2012 11:48 pm

ไม่ค่ะ เพราะ ปิดป้องกันคนจรและขโมยเข้าไปขโมยของ
มิสซา 6.30 น. ค่ะ ถ้าจะเ้ข้าชม ต้องติดต่อคุณพ่อค่ะ
win_comeback

ศุกร์ เม.ย. 13, 2012 12:05 am

นอกจาก อาราม วัดอัสสัม วัดพระมหาไถ่
peopletribune

ศุกร์ เม.ย. 13, 2012 1:45 pm

win_comeback เขียน:อยากไปสวดขอพรนอกเวลามิสซาอะครับเขาจะเปิดไหมครับ :s005:
สวัสดีครับ น้อง win_comeback

รูปภาพ

โดยปรกติโบสถ์คาทอลิก มีเจ้าหน้าที่ของวัดถือกุญแจโบสถ์อยู่ครับ หากต้องการเข้าไป
ภาวนานอกเวลามิสซา สามารถติดต่อได้ หากท่านพิจารณาแล้วว่าเหมาะสมเหมาะควร

ท่านสามารถสอบถามได้ตาม Linkด้านล่างครับ
http://www.catholic.or.th/service/mass/ ... hbkk1.html

แต่อย่างที่เคยเรียนทุกท่านไป คาทอลิกเราอยู่กันแบบภารดรภาพ(แบบพี่แบบน้อง)
ดังนั้นสิ่งที่พึงตระหนักคือ ความเกรงใจ

ซึ่งจริง ๆ โบสถ์จะมีการเปิดก่อนเวลามิสซาอย่างน้อย 1-2 ชม.เป็นปรกติทุกโบสถ์
ซึ่งหากท่านต้องการใช้สมาธิ หรือ มีความเป็นส่วนตัว ท่านสามารถใช้เวลาดังกล่าวได้
หรือหลังเลิกโบสถ์(ส่วนใหญ่โบสถ์ก็จะเปิดต่ออีก 30-45 นาที เป็นปรกติวิสัย) อยู่แล้ว

อีกโบสถ์หนึ่งที่เปิดตลอด คือ โบสถ์เล็ก ใน รพ.เซ็นหลุยส์ ซึ่งในบรรยากาศ รพ. ทำให้
มีความสงบเงียบ และเหมาะกับการภาวนายิ่งนัก

รูปภาพ
ปล. ความเห็นส่วนตัว(ของผม)
ศาสนสถาน เป็นที่สำหรับศาสนิกในศาสนานั้น ๆ ทุกคน เราควรจัดสรรให้เกิดประโยชน์
สูงสุด ทางโบสถ์ต้องมีคนดูแล(คนดูแล ก็คือมนุษย์ ซึ่งต้องการเวลาส่วนตัว เวลาพักผ่อน
หรือเวลาที่จะใช้ชีวิตกับครอบครัว ฯลฯ) การต้องเปิดโบสถ์ให้กับความต้องการทุก ๆ คน
หาก ศาสนิก ต้องการเปิดโบสถ์เพื่อภาวนาส่วนตัวกันวันละ 1-2 คน ทุกวัน อย่างนี้ ผู้ดูแล
หรือ แม้แต่คุณพ่อ คงไม่ต้องมีเวลาทำอย่างอื่น หรือทำประโยชน์อื่นเพื่อศาสนจักร เพราะ
ใช้เวลา...เปิดโบสถ์ ปิดโบสถ์ และเปิดโบสถ์ ปิดโบสถ์ เพื่อรองรับความต้องการในการ
ภาวนา(ส่วนตัว)

ซึ่งตรงจุดนี้บุคคลากรและสภาพแวดล้อมของโบสถ์ล้วนต่างกัน ตามองค์กรและที่ตั้ง
อย่างเช่นคุณ littleseal ว่า โบสถ์ซางตาครู้ส ต้องปิดเพราะป้องกันพวกลักเล็ก ขโมยน้อย
(เนื่องจากอยู่ในแหล่งที่ผู้คนพลุกพล่าน และใกล้ปากคลองตลาดฯ) ส่วนโบสถ์เล็กใน รพ.
เซนต์หลุยส์
สามารถเปิดได้ตลอด เพราะเป็น รพ.มี รปภ. มีบุคคลากร เจ้าหน้าที่มากมาย
ซึ่งตรงนี้แต่ละโบสถ์ก็มีบริบท การเปิด ปิด ที่ต่างกันตามพื้นที่ ประเพณี ฯลฯ ครับ

:s008:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 13, 2012 7:55 pm

เมื่อก่อนอาสนวิหารอัสสัมชัญเเละวัดกาลหว่าก็เปิดตลอด
เดี๋ยวนี้ปิดเเล้วเพราะคนไม่ดีไม่กี่คน : xemo031 : : xemo016 :
ตอบกลับโพส