นี่คือสัญลักษณ์อะไร

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Cherval

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2012 10:53 am

รูปภาพ

Seal OF God

ไปดูเว็บต่างประเทศแล้ว ไม่อยากแปล
กลัวแปลออกมาแล้วความหมายผิดเพี้ยน (พอดีไม่เก่งอังกฤษ)
ใครทราบข้อมู,ช่วยทีครับ อยากรู้จริงๆ
peopletribune

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2012 2:07 pm

Cherval เขียน: Seal OF God

ไปดูเว็บต่างประเทศแล้ว ไม่อยากแปล
กลัวแปลออกมาแล้วความหมายผิดเพี้ยน (พอดีไม่เก่งอังกฤษ)
ใครทราบข้อมู,ช่วยทีครับ อยากรู้จริงๆ
สวัสดีครับ คุณCherval

รูปภาพ

เอาตามความเข้าใจที่พอมีนะครับไม่ได้ไปค้นคว้า หรืออ่านหนังสือเพิ่มเติมเพราะ
ดูแล้ว มัน "สุแปรติงซัง" ครับ...

เป็นตราสัญลักษณ์ของกลุ่มลัทธิในสมัยกลางครับ ยุคคริสตศตวรรษที่ 13-14 ถ้าเทียบ
กับไทยเราเป็นก่อนยุคสุโขทัยนิดหน่อย(สุโขทัยเราปฏิวัติขอมแยกประเทศ พ.ศ. 1781
เป็นยุคต้น ๆ ของอาณาจักรศรีวิชัยทางใต้ บ้านเราครับ)

เค้าเรียก The Seal of the True and Living God ถือเป็นกลุ่มลัทธิ ที่เชื่อเรื่อง
เวทย์มนต์ที่ดังมากในยุคนั้น คือ ต้องเข้าใจว่าในสมัยก่อนมนุษย์สู้รบกันตลอด ขยาย
ดินแดนไม่ใช่ด้วยการค้า แต่เป็นสงคราม ใครมีกำลังทหาร อาวุธ อำนาจมาก ก็ได้ครอง
พื้นดินของผู้อื่น การยึดเหนี่ยวทางศาสนาเป็นเรื่องของพระ และโลกหน้า ซึ่งช้าและ
ไม่ทันใจมนุษย์จึงเกิดลัทธิใหม่ ๆ ขึ้นมากมาย กลุ่มก้อนใหม่ ๆ ที่อ้างพระเจ้า ซึ่งถ้า
คนเราเวลาออกรบก็ต้องการสิ่งยึดเหนียวที่เหนือธรรมชาติ แบบแทง ฟัน ไม่เข้า ซึ่ง
บ้านเราก็มีแบบเดียวกับชาวบ้านบางระจัน เมื่อต่อสู้กับพม่า วิ่งหายันต์ของพระอาจารย์
ธรรมโชติ ประวัติศาสตร์คล้ายกันทั่วโลก

ตอนที่เริ่มสถาปณาครั้งแรกเป็นสัญลักษณ์วงกลมและมีเส้นผ่าศูนย์กลางและ นำเอามา
จากสัญลักษณ์ที่พระเยซูถูกตรอกตะปู 3 ดอก คือ มือ 2 และ เท้า 1 และรอยแผล
ศักดิ์สิทธิ์ทั้ง 5 เป็นการเชื่อเรื่องอิทธิฤทธิ์เหนือธรรมชาติ

รูปภาพ

รูปภาพ
สิ่งที่เป็นความเชื่อเหนือธรรมชาติ มีให้เห็นทั่วโลก บ้านเราก็พวกยันต์ต่าง ๆ

แต่เท่าที่ผมศึกษา ทุกศาสนาที่เป็นศาสนาที่มีคนยอมรับทั่วโลก เช่น พุทธ คริสต์
อิสลาม
ไม่เคยมีศาสนาใดให้เชื่อในสิ่งงมงายที่ไม่ใช่ แก่น ของศาสนา

พวกนี้พอเข้าไปศึกษา หนักเข้า ๆ จิตใจเราก็จะห่างพระเจ้า ไปเรื่อย ๆ ใครยิ่งถลำลึก
ก็จะเข้าทำนอง ภาพยนตร์ จอมขมังเวทย์ นี่แหละครับ

:s012:
โดย ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
แก้ไขล่าสุดโดย peopletribune เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 15, 2012 4:39 pm, แก้ไขไปแล้ว 8 ครั้ง.
rosa-lee

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2012 2:47 pm

ตอบได้ดี มีความรู้เพิ่มขึ้น ค่ะ ขอบคุณค่ะ ท่านอาจารย์ณัฐวุฒิ
...... :s007: ...

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2012 2:51 pm

rosa-lee เขียน:ตอบได้ดี มีความรู้เพิ่มขึ้น ค่ะ ขอบคุณค่ะ ท่านอาจารย์ณัฐวุฒิ
...... :s007: ...
ขอบคุณครับ...คุณRosa-lee
Cherval

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2012 5:40 pm

แหม ขอบคุณครับ ตอบทุกประเด็น ไขทุกปัญหา แจ่มกระจ่างจริงๆ

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2012 6:14 pm

Cherval เขียน:แหม ขอบคุณครับ ตอบทุกประเด็น ไขทุกปัญหา แจ่มกระจ่างจริงๆ
ด้วยความยินดี และ เต็มใจ ครับ!
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2012 10:06 pm

รูปภาพ

ฝากชีวิตเเละจิตวิญญาณทั้งครบเเด่ดวงพระหฤทัยทั้ง ๒ ดวงนี้ รู้สึกอบอุ่นเเละปลอดภัยอย่างที่สุด
COLUMBUS

ศุกร์ ส.ค. 10, 2012 9:30 am

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ :s002:

ศุกร์ ส.ค. 10, 2012 10:35 am

COLUMBUS เขียน:ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ :s002:
ด้วยความยินดี ครับ คุณCOLUMBUS
ตอบกลับโพส