สอบถามเรื่องการเรียนคำสอนค่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
farmtaeny

จันทร์ ส.ค. 05, 2013 9:35 pm

อยากทราบว่าเรียนคำสอนนี่ขาดเรียนได้หรือเปล่าคะ
โดยส่วนตัวอยู่ต่างจังหวัดแล้วมาเรียนที่กรุงเทพค่ะ
คือว่าปิดเทอมจำเป็นจะต้องกลับต่างจังหวัดค่ะ ไม่รู้ว่าต้องทำยังไง
ไม่อยากขาดเรียนเลยค่ะ :s008:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

จันทร์ ส.ค. 05, 2013 9:45 pm

ได้ค่ะ แต่อย่าบ่อย เดี๋ยวตามคนอื่นไม่ทัน ขออนุญาตผู้สอนคำสอนก่อนค่ะ
และบอกเหตุผล เผื่อเขามีคำแนะนำให้
อย่าลืมเอาหนังสือคำสอนหรือบทสวดไปอ่านทบทวนเวลาว่างๆค่ะ
ขอให้เป็นคริสตชนที่ดีนะคะ
:s015:
farmtaeny

จันทร์ ส.ค. 05, 2013 9:59 pm

rosa-lee เขียน:ได้ค่ะ แต่อย่าบ่อย เดี๋ยวตามคนอื่นไม่ทัน ขออนุญาตผู้สอนคำสอนก่อนค่ะ
และบอกเหตุผล เผื่อเขามีคำแนะนำให้
อย่าลืมเอาหนังสือคำสอนหรือบทสวดไปอ่านทบทวนเวลาว่างๆค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
siritawatss
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 05, 2013 10:09 pm

มีอะไรก็คุยกับอาจารย์ที่สอนใด้เลยครับ ปรึกษากับผู้สอนน่าจะดีที่สุด ครับ ขอให้พระเจ้าอวยพรครับ :s002:
farmtaeny

จันทร์ ส.ค. 05, 2013 10:24 pm

siritawatss เขียน:มีอะไรก็คุยกับอาจารย์ที่สอนใด้เลยครับ ปรึกษากับผู้สอนน่าจะดีที่สุด ครับ ขอให้พระเจ้าอวยพรครับ :s002:

ค่ะ เดี๋ยววันอาทิตย์นี้จะไปปรึกษาคุณพ่อค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ
รุ่งอรุณ

จันทร์ ส.ค. 05, 2013 10:44 pm

rosa-lee เขียน:ได้ค่ะ แต่อย่าบ่อย เดี๋ยวตามคนอื่นไม่ทัน ขออนุญาตผู้สอนคำสอนก่อนค่ะ
ใช่ค่ะ
::013::
sansrepos

อังคาร ส.ค. 06, 2013 11:06 pm

ขึ้นกับกลุ่มที่เราไปเรียนครับ ถ้าไม่สะดวกจริงๆก็อาจจะต้องย้ายไปเรียนที่อื่นก่อน ถ้าเรียนกลุ่มแล้วตามเค้าไม่ทันจริงๆ ขอพระเจ้าอวยพระพรให้คุณพบทางออกที่เหมาะสมนะครับ
peopletribune

อังคาร ส.ค. 06, 2013 11:28 pm

farmtaeny เขียน:อยากทราบว่าเรียนคำสอนนี่ขาดเรียนได้หรือเปล่าคะ
โดยส่วนตัวอยู่ต่างจังหวัดแล้วมาเรียนที่กรุงเทพค่ะ
คือว่าปิดเทอมจำเป็นจะต้องกลับต่างจังหวัดค่ะ ไม่รู้ว่าต้องทำยังไง
สวัสดี ครับ คุณfarmtaeny

จริง ๆ แล้ว การเรียนคำสอน ก็เหมือนการเรียน วิชา ในห้องเรียน
เพียงแต่ บริบท มันต่างกันตรงที่ การเรียนในห้องเรียน เราเรียนเพื่อ
สอบ เรียนเพื่อใช้ประกอบสัมมาอาชีพ แต่การเรียนคำสอน คือ การเรียน
เพื่อชีวิตนิรันด์...

จึง แยกการเรียน คำสอน เป็น 2 บริบท
- คือ บริบท ที่เรียน เพื่อ การเข้าเป็น คริสต์ หรือ เรียนเพื่อรับศีล ต่าง ๆ
- คือ การเรียน เพื่อ เดินตามแนวทางศักดิ์สิทธิ์ ของพระเยซู ซึ่งเป็นการ
เรียน ตลอดชีวิต บนโลกนี้...

การเรียน คำสอน ไม่ใช่จะหยุดไม่ได้เลย เช่นเดียวกับ การไป วัดในวัน
อาทิตย์...เชื่อว่าชีวิต ทางโลก จำต้องมี ภาระกิจ ธุระ เจ็บป่วย ฯลฯ
ขนาดพระสงฆ์ที่ทำมิซา ยังมีหยุด ช่วงที่ไปเข้าเงียบ...

การเรียนคำสอน หยุดได้ ครับ...แต่ ควรศึกษาเล่าเรียน ในส่วนของ
บทเรียน ให้ มีความรู้จริง และ เดินตามแนวทางของคำสอน และชีวิต
ศักดิ์สิทธิ์

:s012:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
farmtaeny

พฤหัสฯ. ส.ค. 08, 2013 9:34 pm

peopletribune เขียน:
farmtaeny เขียน:อยากทราบว่าเรียนคำสอนนี่ขาดเรียนได้หรือเปล่าคะ
สวัสดี ครับ คุณfarmtaeny

จริง ๆ แล้ว การเรียนคำสอน ก็เหมือนการเรียน วิชา ในห้องเรียน
เพียงแต่ บริบท มันต่างกันตรงที่ การเรียนในห้องเรียน เราเรียนเพื่อ
สอบ เรียนเพื่อใช้ประกอบสัมมาอาชีพ แต่การเรียนคำสอน คือ การเรียน
เพื่อชีวิตนิรันด์...

จึง แยกการเรียน คำสอน เป็น 2 บริบท
- คือ บริบท ที่เรียน เพื่อ การเข้าเป็น คริสต์ หรือ เรียนเพื่อรับศีล ต่าง ๆ
- คือ การเรียน เพื่อ เดินตามแนวทางศักดิ์สิทธิ์ ของพระเยซู ซึ่งเป็นการ
เรียน ตลอดชีวิต บนโลกนี้...

การเรียน คำสอน ไม่ใช่จะหยุดไม่ได้เลย เช่นเดียวกับ การไป วัดในวัน
อาทิตย์...เชื่อว่าชีวิต ทางโลก จำต้องมี ภาระกิจ ธุระ เจ็บป่วย ฯลฯ
ขนาดพระสงฆ์ที่ทำมิซา ยังมีหยุด ช่วงที่ไปเข้าเงียบ...

การเรียนคำสอน หยุดได้ ครับ...แต่ ควรศึกษาเล่าเรียน ในส่วนของ
บทเรียน ให้ มีความรู้จริง และ เดินตามแนวทางของคำสอน และชีวิต
ศักดิ์สิทธิ์

:s012:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์

ขอบคุณมากนะคะสำหรับการปรึกษา :s002:
ตอบกลับโพส