อยากเข้าโบสถ์ออร์โธดอกซ์ครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
แบกกางเขน

พฤหัสฯ. ก.พ. 06, 2014 7:07 pm

มีใครใน newmana ที่เป็นออร์โธดอกซ์บ้างมั๊ยครับ อยากสอบถามนิดหน่อยอ่ะครับ

คืออยากรู้ว่าวัดออร์โธดอกซ์ในกรุงเทพมีที่ไหนบ้างที่พอมีคนไทยหรือคนที่ให้คำปรึกษาเป็นภาษาไทยได้บ้างไหมครับ พอดีกลัวว่าไปแล้วฟังเขาไม่รู้เรื่อง เพราะผมเห็นว่าในไทยไม่ค่อยจะมีคนไทยที่นับถือนิกายออร์โธดอกซ์ซักเท่าไหร่ กลัวว่าไปแล้วจะเจอแต่ฝรั่งน่ะครับ

เพราะผมนิกายนี้เพราะดูเคร่ง ดั้งเดิมดี ใครที่เป็นออร์โธดอกซ์รบกวนตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
alex1992

จันทร์ มี.ค. 03, 2014 4:33 pm

แบกกางเขน เขียน:มีใครใน newmana ที่เป็นออร์โธดอกซ์บ้างมั๊ยครับ อยากสอบถามนิดหน่อยอ่ะครับ

คืออยากรู้ว่าวัดออร์โธดอกซ์ในกรุงเทพมีที่ไหนบ้างที่พอมีคนไทยหรือคนที่ให้คำปรึกษาเป็นภาษาไทยได้บ้างไหมครับ พอดีกลัวว่าไปแล้วฟังเขาไม่รู้เรื่อง เพราะผมเห็นว่าในไทยไม่ค่อยจะมีคนไทยที่นับถือนิกายออร์โธดอกซ์ซักเท่าไหร่ กลัวว่าไปแล้วจะเจอแต่ฝรั่งน่ะครับ

เพราะผมนิกายนี้เพราะดูเคร่ง ดั้งเดิมดี ใครที่เป็นออร์โธดอกซ์รบกวนตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
สวัสดีครับขอโทษที่ตอบช้านะครับ ผมไม่ค่อยได้เปิดเข้ามาดูเท่าไหร่ ผมเป็นออร์โธด็อกซ์ครับ ออร์โธด็อกซ์ในเมืองไทยมีครับ ตามที่อยู่นี้เลยนะครับ โบสถ์นักบุญนิโคลัส ๒๘ ซอยวชิรธรรมสาธิต ถนนสุขุมวิท ๑๐๑/๑ ถ้าไปวันอาทิตย์พบคนไทยแน่นอนครับ ตอนนี้คนไทยในนิกายนี้ยังน้อยนะครับ พระเจ้าอวยพรครับ
แบกกางเขน

จันทร์ มี.ค. 03, 2014 4:57 pm

ขอบคุณครับ คือผมอยากไปนะครับ แต่ช่วงนี้ยังไปไม่ได้ครับ เพราะเหตุผลบางอย่าง
น่าจะไปช่วงเมษาอ่ะครับ ขอถามนะครับ

1.ถ้าจะรับศีลล้างบาปต้องเรียนคำสอนเหมือนคาทอลิกไหมครับ แล้วเรียนนานไหมครับ
2.บัญญัติ 10 ประการ เหมือนของโปรฯ ไหมครับ หรือเหมือนคาทอลิก

แล้วผมอยากได้เฟสพี่อ่ะครับ เผื่อผมได้ไปจะได้ไม่เกร็ง ถ้ามีคนรู้จัก
ขอบคุณครับ ขอพระเจ้าอวยพรนะครับ
alex1992

จันทร์ มี.ค. 03, 2014 11:55 pm

แบกกางเขน เขียน:ขอบคุณครับ คือผมอยากไปนะครับ แต่ช่วงนี้ยังไปไม่ได้ครับ เพราะเหตุผลบางอย่าง
น่าจะไปช่วงเมษาอ่ะครับ ขอถามนะครับ

1.ถ้าจะรับศีลล้างบาปต้องเรียนคำสอนเหมือนคาทอลิกไหมครับ แล้วเรียนนานไหมครับ
2.บัญญัติ 10 ประการ เหมือนของโปรฯ ไหมครับ หรือเหมือนคาทอลิก

แล้วผมอยากได้เฟสพี่อ่ะครับ เผื่อผมได้ไปจะได้ไม่เกร็ง ถ้ามีคนรู้จัก
ขอบคุณครับ ขอพระเจ้าอวยพรนะครับ
คุยกันในเฟสก็ได้ครับ เฟสของผมครับ Pongsakorn Rodaon
ตอบกลับโพส