บาปอะไรที่ไม่สามารถยกให้ได้

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
P
.
.

พฤหัสฯ. ก.พ. 24, 2005 7:19 am

อืม อ่านข้างต้นแล้ว รู้สึกว่าศาสนจักรมอร์มอนของผมจะกึ่งๆ คล้ายๆโปรแตสแตนต์บางส่วน และคล้ายๆคาทอลิกบางส่วน

ที่บอกว่าคล้ายๆโปรแตสแตนต์บางส่วนก็คือ เราเชื่อว่าพระเจ้าเท่านั้นที่จะอภัยบาปให้กับเราได้

และที่บอกว่า คล้ายๆคาทอลิกบางส่วน ก็คือ เรามีหน้าที่ต้องสารภาพบาปกับผู้รับใช้ ก็คือ bishop นั่นเองครับ และแม้ว่าพระเจ้าเท่านั้นที่จะอภัยบาปให้กับเราได้ แต่ว่า ปกติเวลาไปสารภาพบาป หากพระเจ้าให้อภัยแล้ว เราจะทราบ หรือบางครั้งคนที่เราไปสารภาพด้วยจะทราบ และจะบอกกับเราว่า บาปของเรา พระเจ้ายกให้แล้ว .. ซึ่ง ก็คงคล้ายๆกับที่คุณโฮลี่อธิบายข้างต้น (แม้จะไม่เหมือนเสียทีเดียว) คือ พระเจ้าตรัสผ่านผู้ดูแลฝูงแกะของพระองค์ว่าบาปนั้นได้รับการยกเว้นแล้ว (แต่ก็มีบางครั้งที่พระเจ้าตรัสโดยตรงกับคนๆนั้น หรือ สารภาพแล้ว แต่ไม่ได้รับการยกเว้น เพราะยังไม่กลับใจจริงๆ)
Nihil
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 25, 2005 2:11 am

เคยอ่านเจอที่พระเยซูตรัส (รู้สึกจะเป็นเรื่องวาสสุลา)

พระองค์ตรัสว่าตอนที่เราไปสารภาพบาป ไม่ใช่พระสงฆ์ที่ฟังเราสารภาพบาป หากแต่เป็นพระองคืช์ ที่ทรงสถิตย์ ณ ที่นั้น ฟังเราสารภาพบาป และ โปรดบาปให้กับเรา
Prod Pran
Defender of lawS

ศุกร์ ก.พ. 25, 2005 6:31 am

บาปที่ไม่สามารถยกได้ คือ บาปที่ไม่ได้สารภาพ

1 ยอห์น

1:7 .......พระโลหิตของพระเยซูคริสต์พระบุตรของพระองค์ ก็ชำระเราทั้งหลายให้ปราศจากบาปทั้งสิ้น

1:8 ถ้าเราทั้งหลายจะว่าเราไม่มีบาป เราก็ลวงตนเอง และสัจจะไม่ได้อยู่ในเราเลย

1:9 ถ้าเราสารภาพบาปของเรา พระองค์ทรงสัตย์ซื่อและเที่ยงธรรม ก็จะทรงโปรดยกบาปของเรา และจะทรงชำระเราให้พ้นจากการอธรรมทั้งสิ้น

1:10 ถ้าเรากล่าวว่าเราไม่ได้ทำบาป ก็เท่ากับเราทำให้พระองค์เป็นผู้ตรัสมุสา และพระดำรัสของพระองค์ก็มิได้อยู่ในเราทั้งหลายเลย

---------->> บาปที่เจ้าตัวไม่ได้สารภาพ พระเจ้าก็ไม่สามารถยกโทษ และให้อภัยได้
peach_peach

ศุกร์ ก.พ. 25, 2005 9:05 am

สารภาพกับใครคะ
กับพระเจ้าเหรอคะ
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.พ. 25, 2005 9:10 am

คาทอลิกครับ
สารภาพบาปกับพระสงฆ์ แล้วพระสงฆ์จะยกบาปเราในนามของพระเป็นเจ้าครับ
peach_peach

เสาร์ ก.พ. 26, 2005 12:05 am

พี่พีพีตอบกระทัดรัดจัง
อยากได้รายละเอียดมากกว่านี้น่ะค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ ถ้าว่าง
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.พ. 26, 2005 11:20 am

peach เขียน: พี่พีพีตอบกระทัดรัดจัง
อยากได้รายละเอียดมากกว่านี้น่ะค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ ถ้าว่าง
นั่นนะสิฮะ บางเรื่องพูดเสียย้าว ยาว ( เอาใจพี่พีชฮับ *lick)

ตามที่ทราบ พักนี้เจ๊พีพีไม่ค่อยว่างนั่งลงเขียนเท่าไหร่ มั้ง ??? 8)
Prod Pran

เสาร์ ก.พ. 26, 2005 8:59 pm

Lost Lamb เขียน:
~@Little lamb@~ เขียน:
หลังจากนั้น คุณก็คงจะตกทำกิจการดีต่างๆ
เพื่อชดเชยสิ่งที่คุณทำลงไป
อาจจะสงเคราะห์เด็กกำพร้าเป็นกิจวัตร ฯลฯ
ประมาณนี้แหละคะ

ในเมื่อเรารอดด้วยพระคุณ ทำไมต้อง ทำกิจการดีล่ะ ???
เมื่อ ท่านมาร์ตินประกาศว่ารอดด้วยพระคุณ โดย ถือ พระธรรมโรมเป็นหลัก
แต่ในเวลาเดียวกัน ท่านก็ไม่เคยปฏิเสธ หนังสือ ยากอบ ที่ว่าต้องทำดีด้วย

แต่พูดกันคนละครั้ง ....ทั้งโรมและยากอบต้องไปด้วยกัน
เมื่อเรารอดด้วยความเชื่อ (วางใจในพระเยซูคริสต์ ) ผลของความรอด
ที่พระเจ้าทรงเปลี่ยนแปลงเรา แล้ว ต้องแสดงผลของฝ่ายจิตวิญญาณ
แสดงออกมาเป็นการกระทำ นั่นคือทำดี

อันที่จริงพระธรรมโรมกับยากอบ สนับสนุนกันและกันค่ะ

ถ้าหาก ผู้เชื่ออย่างเดียว แล้วรอด ---------> ไม่ได้แสดงออกถึงผลของความเชื่อเลย
และผู้ที่ทำอย่างเดียว แล้วรอด-------------> ท่านไม่ได้แสดงออก ว่าเชื่ออะไร หรือเชื่อใคร

แต่ผู้เชื่อ ต้อนรับ(กลับใจใหม่ ) พระเยซูคริสต์ ว่าเป็นพระผู้ช่วยให้รอด แต่ไม่ได้ทำดีตามน้ำพระประสงค์
ของพระเจ้า นั่นหมายถึงความเชื่อของท่าน ยังไปไม่ถึง บัญญัติทองเลยค่ะ

จึงสรุปว่า ผู้เชื่อวางใจในพระเยซูคริสต์ ต้องทำกิจการดี ที่เกิดจากการเปลี่ยนแปลง ด้านความเชื่อ และเขาสำแดงออกถึงความรัก ตามที่พระเจ้าทรงประสงค์ค่ะ ;D
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ เสาร์ ก.พ. 26, 2005 9:01 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
spirit

เสาร์ ก.พ. 26, 2005 11:02 pm

ขอบคุณพี่พีพี มากค่ะ แทงตลอดปราศจากข้อสงสัยเลย*thx
Junior Boy

อาทิตย์ ต.ค. 30, 2005 9:04 pm

โอ้โชคดีจังที่ไปเปิดกระทู้เก่าๆ มาอ่านได้รับความรู้เยะอดีครับ ชอบๆ
Batholomew
~@

อาทิตย์ ต.ค. 30, 2005 9:07 pm

Junior Boy เขียน: โอ้โชคดีจังที่ไปเปิดกระทู้เก่าๆ มาอ่านได้รับความรู้เยะอดีครับ ชอบๆ
นั่นสิครับ เก่ามาก

แต่ยังไงก็แล้วยังเป็นประโยชน์นะครับ ;D
kyrie
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 31, 2005 12:48 pm

พระสงฆ์คณะหนึ่งมีสิทธิพิเศษสามารถยกบาปทำแท้งได้ โดยไม่ต้องขอพระสังฆราช คือคณะมหาไถ่ เพราะทำงานงานเกี่ยวกับmission
แก้ไขล่าสุดโดย kyrie เมื่อ อังคาร พ.ย. 01, 2005 8:55 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy.

อังคาร พ.ย. 01, 2005 7:39 am

ตอนที่มาล้างบาปใหม่ๆ จำได้ว่ามีคนบอกถ้าฆ่าคนตายมา พระศาสนจักรจะไม่โปรดศีลล้างบาปให้

แต่หลังล้างบาปเคยมีประสบการณ์ในกลุ่มพระจิต ที่มีคนทำแท้งแล้วได้รับการอภัยบาปโดยตรงจากพระเจ้า ตั้งแต่นั้นมาเลยเชื่อในศีลอภัยบาปมาก อย่างที่พี่พีพีบอกว่า บาปที่ไม่อภัยคือบาปที่ไม่ได้สารภาพ
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พุธ พ.ย. 02, 2005 8:30 am

Buddy. เขียน:
แต่หลังล้างบาปเคยมีประสบการณ์ในกลุ่มพระจิต ที่มีคนทำแท้งแล้วได้รับการอภัยบาปโดยตรงจากพระเจ้า ตั้งแต่นั้นมาเลยเชื่อในศีลอภัยบาปมาก อย่างที่พี่พีพีบอกว่า บาปที่ไม่อภัยคือบาปที่ไม่ได้สารภาพ
ขอขยายความค๊า งง ค่ะ ได้รับการอภัยบาปโดยตรงจากพระเจ้าเป็นไงอ่ะ
ตอบกลับโพส