ผมโดนแม่ว่า

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ลี วูจิน
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 01, 2005 5:27 pm

แม่หาว่าผมเนรคุณความเชื่อของบรรพบุรุษ
หาว่าเนรคุณโรงบาลจุฬา ที่ผมเกิด
หาว่าเนรคุณในหลวง
สารพัด สารเพ และไม่ฟังอะไร เลย
ปีหน้าผมตองทำบัตรประชาชน แต่แม่ผมให้ใส่ศาสนาว่าพุทธ
ปีหน้าคน กทม.จะได้ทำสมาร์ทการ์ดใหมครับ
ถ้าเป็นสมาร์ทการ์ดก็ดีเลย เพราะบนหน้าบัตรไม่มีศาสนาปรากฎ
แม่ กับ ยาย ผมบอกว่า จะหางานยาก ซึ่งมันไม่จริงอย่างยิ่ง
และยาย เขากลัวคนที่ชัยนาทด่าว่าเลี้ยงหลานยังไงให้เป็นคริสต์
เฮ้อ.......
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร พ.ย. 01, 2005 5:43 pm

ทำเหมือนพระเยซูเจ้าครับคือเงียบใว้ครับ ไม่เถียงอ่อนน้อมถ่อมตนสุภาพตลอด :)

วางใจในพระองค์ว่าพระองค์สามารถหาทางออกให้ได้ ไม่ทอดทิ้งพระองค์(ทิ้งความเชื่อ) และสวดภาวนาครับ :D

จงชื่นชมยินดีเถิดครับ :D

มธ5; 10-12
ผู้ถูกเบียดเบียนข่มเหงเพราะความชอบธรรม ย่อมเป็นสุข เพราะอาณาจักรสวรรค์เป็นของเขา
ท่านทั้งหลายย่อมเป็นสุข เมื่อถูกดูหมิ่น ข่มเหงและใส่ร้ายต่าง ๆ นานาเพราะเรา จงชื่นชมยินดีเถิด เพราะบำเหน็จรางวัลของท่านในสวรรค์นั้นยิ่งใหญ่นัก เขาได้เบียดเบียนบรรดาประกาศกที่อยู่ก่อนท่านดังนี้ด้วยเช่นเดียวกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
BARKER BARBER

อังคาร พ.ย. 01, 2005 6:45 pm

8)วางใจในพระเถิดครับ พระองค์มีทางเตีรยมให้เราใว้แล้ว และจะทรงประทานให้เราเมื่อถึงเวลา
8)
Maria Magdalena

อังคาร พ.ย. 01, 2005 8:11 pm

หุห เมื่อตอนที่บูไปทำบัตร แม่ไม่ว่าหรอกฮับ แต่ตอนกลันบ้าน นิ อ่ะดิ ผอพ่อเห็นหน้างี้เปลี่ยนสีเลย

สมาทการ์ดเหรอ? เห็นบอกจาทำตั้งแต่กรกฏานี้ ก้อยังไม่ได้ทำเลยนิ

ใจเย็นๆนะคับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร พ.ย. 01, 2005 8:11 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 01, 2005 9:44 pm

ใจเย็นๆนะจ๊ะ

อย่างเพิ่งใจร้อน

พี่คิดว่าความกลัวของพ่อแม่ ผู้หลักผู้ใหญ่ที่บ้าน
นอกจากเรื่องที่ว่าแล้ว

พี่คิดว่าเขากลัวน้องจะถูกหลอกด้วยละมั๊ง
ยิ่งเมื่อเร็ว ๆ นี้มีข่าวเรื่องคริสต์ปลอมก็ยิ่งกลัว

ใจเย็น ๆ จ๊ะ
การจะเชื่อพระเจ้า บางครั้งก็ต้องใช้เวลานานเพื่อพิสูจน์ของหนักแน่นของเรา

การระบุในบัตรไม่ใช่สิ่งที่บอกว่าเราเป็นคริสต์
(ถึงจะมีความสุขที่ได้ระบุอ่ะนะ)

แต่การกระทำของเราต่างหากที่จะบอกว่าเราเป็นคริสต์ เป็นศิษย์พระเยซูรึเปล่า
เวลานี้น้องเพิ่งจะ 14 เอง...ยังมีเวลาพิสูจน์อีกหลายปีจ๊ะ

เมื่ออายุมากขึ้น เข้ามหาลัยแล้ว
พี่คิดว่าตอนนั้นน้องมีวุฒิภาวะพอที่จะตัดสินใจอะไรเองแล้วล่ะ

ตอนนี้น้องยังเป็นเด็กน้อยของที่บ้านอยู่
อธิบายอะไรไปก็ไม่มีน้ำหนักเท่าไหร่หรอกจ๊ะ

ค่อย ๆ เป็น ค่อย ๆ ไปดีกว่านะ :D
Batholomew
~@

อังคาร พ.ย. 01, 2005 11:28 pm

เชื่อและวางใจในพระองค์ครับ
พระองค์ไม่ทรงทอดทิ้งพวกเราแน่นอนครับ
อันตน
~@

พุธ พ.ย. 02, 2005 8:47 am

ทำบัตรบอกเขาว่าไม่ต้องระบุศาสนาก็ได้ไม่ใช่เหรอ ถ้าบอกอย่างนี้เขาก็ไม่ใส่ให้ สู้สู้นะครับ
Nonstoppastoff

พุธ พ.ย. 02, 2005 11:07 am

ทำบัตร มีศาสนา ด้วยค่ะ

เหมือน เฟื่องเลยค่ะ

ช่วงแรกๆ แม่ก็คัดค้าน ไม่ให้เป็น พักหลังๆ ไป แม่ก็เฉยๆ ค่ะ

เอาใจช่วยค่ะ
Divine Mercy

พุธ พ.ย. 02, 2005 1:37 pm

ขอพระเป็นเจ้าและแม่พระประทับเคียงข้างคุณและเป็นกำลังให้คุณเสมอ
kyrie
ติดต่อ:

พุธ พ.ย. 02, 2005 7:02 pm

เป็นกำลังใจให้นะ สู้ๆๆๆๆๆๆเพื่อพระเยซูเจ้านะ
-Rei-
ติดต่อ:

พุธ พ.ย. 02, 2005 11:49 pm

ถ้าท่านถูกด่าว่าเพราะพระนามของพระคริสต์ ท่านก็เป็นสุข ด้วยว่าพระวิญญาณแห่งพระสิริและของพระเจ้าทรงสถิตอยู่กับท่าน
1 เปโตร 4:14

แต่ถ้าผู้ใดถูกการร้ายเพราะมีชื่อว่าเป็นคริสตชน ก็อย่าให้ผู้นั้นมีความละอายเลย แต่ให้ถวายพระเกียรติแด่พระเจ้าเพราะชื่อนั้น
1 เปโตร 4:16

อดทนไว้ค่ะ ยอมๆไปก่อน คุณแม่กับคุณยายทำไปเพราะไม่เข้าใจค่ะ ไม่ใช่ท่านไม่รักเรานะคะ
ไว้ 21 แล้วค่อยขอแก้ก็ได้ค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ น้องมาถูกทางแล้วค่ะ
Maria Magdalena

พฤหัสฯ. พ.ย. 03, 2005 11:02 am

เจ๊จ๊า 21 มันก้อถึงเวลาทำบัตรใหม่แล้ว ม่ายใช่รึ

จาว่าไปบูก้อโดนพ่อด่า(อีกแล้ว) เรื่องตอนที่กรอกใบสมัคร afs แล้ว ลงไปว่าเป้นคริสต์อ่า..
ที่จริงมันก้อม่ายน่าจามีปัญหาไรสักหน่อยนิ
Junior Boy

พฤหัสฯ. พ.ย. 03, 2005 1:09 pm

วางใจในพระองค์ครับ :D
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พฤหัสฯ. พ.ย. 03, 2005 3:57 pm

. . . . ความจริงเรื่องเหล่านี้ก็เป็นความคิดของผู้ใหญ่
ที่เราจะไปห้ามไม่ให้ท่านคิด..ไม่ให้ท่านพูดก็ไม่ได้อ่ะนะคะ

....แต่ความจริงอีกที การที่เราได้รับกระแสเรียก
จากพระเป็นเจ้าให้มาเป็นลูกแกะของพระองค์ ก็ไม่เห็นจะ
เนรคุณตรงไหนเลยนี่นา . . . .

แต่เชื่อว่าพระเป็นเจ้าได้ปู ทางสำหรับเรื่องนี้ไว้อย่างดีแล้วค่ะ
นี่อาจเป็นการทดสอบตัวของเราอย่างหนึ่ง. .
หลายคนพบอุปสรรค์มากมายค่ะ. . .
กว่าเราจะได้เป็นคริสตชนเต็มตัวและทำให้หลายคนยอมรับ
แต่นั่นเป็นสัญญาณที่ดีหากว่าเราผ่านเรื่องเหล่านั้นไปได้
ก็เท่ากับว่าเราได้แสดงให้เห็นว่าความเชื่อความศรัทธา
และความรักของเรา แน่วแน่ต่อพระเป็นเจ้าขนาดไหน

+
+
+

. . . . ไม่มีสิ่งใดเป็นการเนรคุณแม้แต่น้อย
เราไม่ได้เนรคุณ ความเชื่อของบรรพบุรุษ

** ตราบเท่าที่ความเชื่อในพระเป็นเจ้าของเรา
* มิได้ไปรุกรานหรือเบียดเบียนใคร

เราไม่ได้เนรคุณ ต่อ โรงบาลหรือแผ่นดินเกิด
** ตราบเท่าที่เรายังเป็นคนดีของสังคม

เราไม่ด้เนรคุณต่อพระมหากษัตริย์
** ตราบเท่าที่เราไม่เคย ทำ ผิด คิดร้าย ไม่เสพย์ไม่ขายยาเสพย์ติด
* หรือขายชาติ ของตัวเอง . . . .

+ + + + + + + +

เรื่องบัตรประชาชน เรื่องนี้เป็นเรื่องที่อยากจะบอกมากที่สุดค่ะ เพราะอ่านแล้ว เคยเป็นมาเช่นเดียวกัน
และมันก็ได้ผ่านมาแล้วอย่างราบรื่นดี
ต้องขอขอบพระคุณพระเป็นเจ้าค่ะ . . .

เพราะเมื่อวันที่ทำบัตรประชาชนครั้งแรก..ตรงช่องที่ให้กรอกศาสนา
ในใจของตัวเองอยากกรอกศาสนาคริสต์อยู่เต็มพิกัด
เพราะสายเลือดพระคริสต์ไหลเวียนอยู่เต็มร่างกาย
แต่วันนั้นพอดีคุณแม่ยั่งอยู่ข้างๆ..แล้วบอกว่า กรอกพุทธ ไปเถอะลูก
"เพราะว่าเดี๋ยวหางานยาก" (( คุ้นๆไหมคะ ^__^ ))
ปรากฏว่าวันนั้น บัตรประชาชนใบแรก ก้อเลยจำให้ต้องกรอกว่าเป็นพุธไป เพราะเกรงว่าถ้าขัดใจคุณแม่แล้วจะโดนทำงานเป็นพนักงานกวาด อำเภออยู่แถวนั้นอ่ะนะคะ . . . แต่ใจตัวเองตกวูบบบและหายไปตลอดวันด้วยความนึกขัดแย้งงว่าทำไมเราเป็นคริสต์แล้วต้องกรอกว่าพุธด้วย . . . .

. . . . . .และปัญหาเจ้าบัตรประชาชนใบจ้อยนี่ก็ทำให้ได้คาใจอยู่ทุกวันค่ะ
ต่อมาไม่นานนัก. .ไม่ทราบมีเหตุอันใดทำให้กระเป๋าสตางค์หายค่ะ
((เหตุความซุ่มซ่ามนั่นเอง :P))
ก็รู้สึกเสียดายเพราะเอกสารสำคัญอยู่ในนั้นหมดเลยแต่
สิ่งแรกที่คิดเลยคือ จะไปทำบัตรประชาชนใบใหม่ค่ะ. .
และโดยไม่ลังเล เพราะอยากจะทำให้ที่หน้าบัตรประชาชนมีคำว่า
ศาสนาคริสต์ ปรากฏอยู่ . . .
จึงไปทำบัตรประชาชนค่ะ . . .
และแน่นอนว่าวันนั้น ก็ไม่ฟังสิ่งใด . .รีบเขียน . .รีบยื่นให้เจ้าหน้าที่
และแล้ว ในบัตรประชาชนก็ มีคำว่า คริสต์ เรียบร้อยโรงเรียนเราค่ะ ;)

. . . . . ผ่านมาได้ เกือบเดือน ทำไมก็ไม่ทราบค่ะอยู่ดีๆมีคนโทรมาบอกว่า เจอกระเป๋าตังค์ จะเอามาคืนให้ . . แล้วก็ได้เอกสารทั้งหมดในนั้นคืนมา
รวมทั้ง บัตรประชาชนใบเก่า . .
แต่แน่นอนว่า เก็บซ่อนไว้ลึกสุดขีดเพราะจะไม่ใช้ใบนั้นค่ะ :P

แต่ที่สำคัญคือ. .
งานที่ทำก็ไม่ได้มีข้อกำหนดว่า ห้ามคนที่เป็นศาสนาคริสต์ทำนี่คะ

+ + + + + +

. . . .และที่คุณยายยังกลัวคนอื่นครหาว่าเลี้ยงหลานยังไงให้เป็นคริสต์
ลองนึกเองเล่นๆว่า..ถ้าคุณยายเลี้ยงหลานให้เป็นโจร จะไม่น่ากลัวกว่าเหรอคะ

(( just kidding naka))

. . . . . . . . .

ที่อยากจะบอกคือ. .ให้เราเป็นคนดีและทำให้ทุกคนเห็นว่า. .
ผู้ที่เชื่อในพระเป็นเจ้า . .ย่อมเป็นผู้ที่พบทางแห่งความรอด. . . .

. . . . . . .

อย่าท้อต่ออุปสรรคนะคะ

กำลังใจมีให้. .
ในคำภาวนานะคะ

:)
Batholomew
~@

เสาร์ พ.ย. 05, 2005 4:21 pm

*no1 จ้ะน้องเก๋
:+:Regina Pacis:+:
.
.

อาทิตย์ พ.ย. 06, 2005 1:03 am

Batholomew เขียน: *no1 จ้ะน้องเก๋
+ + + + *thx ขอบคุณค่ะ พี่ชายย *ok :-*
อันตน
~@

จันทร์ พ.ย. 07, 2005 8:56 am

ลี วู จิน จริงๆต้องอ่านว่า อี อู จิน นะครับ แต่มันเป็นเพราะเกาหลีดันกำหนดให้ถ่ายเสียงจากภาษาเกาหลีเป็นอักษรโรมันแบบนั้นเลยทำให้อ่านออกเสียงเป็น ลี วู จิน เสียง ร,ล (เกาหลีไม่แยก ร,ล จะกระดกลิ้นไม่กระดกลิ้นเขาก็ฟังมันเป็นตัว รีอึลเหมือนกัน)ที่ผสมกับ สระอี และมีอักษรจีนกำกับบางส่วน เช่น แซ่ "ลี" เกาหลีใต้ให้ใช้เสียง ออ ผสมกับสระอี (อี) แทน ขณะที่ทางเกาหลีเหนือยังคงให้รักษาเสียงเดิมคือเสียง ลอ ผสมกับสระ อี (ลี,รี) แทน แต่น่าสนุกอีกนิดทั้งๆที่กำหนดไว้อย่างนั้นแต่เมื่อจะถ่ายเป็นอักษรโรมันกลับกำหนดให้เขียนเป็น Lee และที่สนุกยิ่งขึ้นคนเกาหลีออกเสียง วอ สะกดด้วยสระ อู ไม่ได้ (ไม่เชื่อลองให้คนเกาหลีคั่กๆที่อยู่ใกล้ตัวออกเสียงคำว่า วุ้นเส้น วุ้นมะพร้าม วุ่นวาย ฯลฯดู จะได้ยินเป็น อุ๊นเส้น อุ๊นมะพร้าม อุ้นวาย) แต่เมื่อจะเขียนเป็นอักษรโรมันกลับให้เขียนด้วย W+OO เมื่อต่างชาติอ่านก็เลยกลายเป็น วู ไป ยังมีอีกเยอะ เช่น แดจางกึม ที่จริงอ่านว่า แทจางกึม แชซังกุง ที่จริงต้องเป็น เชซังกุม ยอนเซิง ที่จริงต้องเป็น ยอนแซง ฯลฯ เอาไว้วันหลังจะมาเล่าให้ฟังใหม่ วันนี้ขอทำงานก่อน

**** ขอโทษด้วยที่ไม่เกี่ยวข้องกับกระทู้ แต่ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับ ของผมก็เป็นคริสตังคนเดียวในบ้านเหมือนกัน สู้ว้อย
ตอบกลับโพส