^^^จะเกิดอะไรขึ้น ถ้าไม่ช่วย ...??? ^^^

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Acts 20:35 s
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 27, 2006 9:12 am

ผมกำลังเดินอยู่บนถนนท่ามกลางแสงไฟสลัวในช่วงโพล้เพล้ของวันหนึ่ง พลันได้ยินเสียงร้องอู้อี้เหมือนถูกผ้าอุดปากดังออกมาจากหลังพงไม้ ผมชะลอฝีเท้าเพื่อฟังและรู้สึกตื่นตระหนก เมื่อรู้ว่าเสียงที่ผมได้ยินคือเสียงการต่อสู้กันอย่างแน่นอน มีทั้งเสียงตะคอกและเสียงเสื้อผ้าฉีกขาด

มีผู้หญิงกำลังถูกทำร้ายห่างจากจุดที่ผมยืนไม่กี่เมตร ผมควรเข้าไปยุ่งดีหรือเปล่า ผมรู้สึกหวั่นกับสวัสดิภาพของตัวเองและนึกตำหนิตัวเอง ที่ตัดสินใจเปลี่ยนเส้นทางกลับบ้านใหม่กะทันหัน  ผมควรจะเข้าไปช่วยหรือแค่วิ่งไปยังโทรศัพท์เครื่องที่ใกล้ที่สุดเพื่อโทรแจ้งตำรวจ เสียงร้องของเด็กผู้หญิงเริ่มเบาลง ผมรู้ทันทีว่าจะต้องรีบทำอะไรสักอย่าง ผมจะเดินหนีเหตุการณ์นี้ไปได้อย่างไร เอาละผมตัดสินใจได้แล้ว ผมไม่อาจหันหลังให้กับชะตาของผู้หญิงที่ไม่รู้จักคนนี้ได้ แม้จะหมายถึงการเอาชีวิตเข้าไปเสี่ยง

ผมไม่ใช่ตนกล้าและไม่ใช่นักกีฬา ผมไม่รู้ว่าความกล้าและพละกำลังในตัวนั้นมาจากไหน แต่ทันทีที่ตัดสินใจช่วยเธอ ผมดูเหมือนจะเปลี่ยนไป ปมวิ่งไปหลังพุ่มไม้และดึงเจ้าวายร้ายออมาจากร่างของหญิงสาว เราต่อสู้กันจนกลิ้งไปกับพื้นทั้งคู่ และปล้ำสู้กันอยู่สักพักหนึ่ง ในที่สุดเจ้าตัวร้ายก็ลุกขึ้นและวิ่งหนีไป ผมหอบฮักๆ และพยายามตะเกียกตะกายไปหาเด็กผู้หญิง ซึ่งนอนหมอบร้องไห้ สะอึกสะอื้นอยู่หลังต้นไม้ ท่ามหลางความมืด ผมแทบไม่เห็นตัวเธอเลย แต่มีความรู้สึกว่า เธอต้องกำลังตกใจกลัวจนตัวสั่นอยู่แน่นอน ด้วยไม่อยากจะให้เธอตกใจมากไปกว่านี้ ผมจึงพูกกับเธอในระยะไกลๆ

"ทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว" ผมปลอบ "มันวิ่งหนีไปแล้ว คุณปลอดภัยแล้วตอนนี้"
     เธอเงียบไปสักพัก แล้วผมก็ได้ยินเธอเปล่งเสียงออกมาด้วยความประหลาดใจ
     " พ่อคะ...นั่นพ่อเหรอคะ"
     แล้วผู้ที่ก้าวออกมาจากหลังต้นไม้ก็คือ แคธเธอรีน ลูกสาวคนเล็กของผมเอง
     จะเกิดอไรขี้น หากชายผู้นี้ลังเลที่จะไม่ช่วยเด็กหญิงที่กำลังถูกทำร้าย
     ซึ่งท้ายที่สุดแล้วก็คือ ลูกของตัวเอง ???

จาก นิตยสารราย 2 เดือน "แม่พระยุคใหม่" กค-สค49 

: xemo023 :: xemo017 :ช่วยกันสมัครสมาชิกนะครับ ของคณะภคินีเซนต์ปอล เดอ ชาร์ตร
ถูกมากครับ น่าอ่านทุกเรื่องครับ
ค่าบำรุง  ปีละ 150 บาท
ติดต่อขอเป็นสมาชิก ที่ 02-235-5778  09-683-0187
ช่วยกันครับ ของเค้าไม่มีโฆษณา
และที่สำคัญ ทุกเสาร์ต้นเดือน ที่วัดประจำ รร เซนต์โยเซพคอนเวนต์
จะมีการถวายมิสซา อุทิศแก่สมาชิกนิตยสาร "แม่พระยุคใหม่" รวมทั้งบรรดา
ผู้ช่วยหาสมาชิก ตลอดจนผู้มีอุปการคุณ ต่อนิตยสารนี้โดยทั่วกันด้วย ครับ : xemo017 :
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 27, 2006 10:17 am

วันนี้จะไปสมัครแล้วครับ แน่นอน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Acts 20:35 s
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 27, 2006 11:03 am

เย่ ..ยินดีด้วยครับ : emo045 : : emo045 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 27, 2006 12:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Phulasso

เสาร์ ก.ค. 29, 2006 10:39 am

เธอจะนั่งรถไปกับสามีเสมอ
และเมื่อเจออุบัติเหตุมอเตอร์ไซด์ล้ม
สามีเธอจะหยุดรถเข้าไปช่วย
แต่เธอจะห้ามไว้ ว่าช่างเถอะคนเมา

และมาวันหนึ่ง เธอก็พบอุบัติเหตุมอเตอร์ไซด์ล้มอยู่
มีผู้ชายนอนอยู่ข้างๆ
เธอก็เร่งให้สามีขับผ่านไปด้วยเหตุผลเดิม
แต่
ชายที่นอนอยู่คือพ่อของเธอเอง
amour

เสาร์ ก.ค. 29, 2006 4:11 pm

หือ..... เจ๋งจังเรย....

บางทีผมก็รู้สึกกลัวเหมือนกันนะ เวลาที่จะต้องตัดสินใจช่วย หรือทำอะไรบางอย่าง มันมีความรู้สึกกลัวหน่ะ แต่ว่า สุดท้าย เราก็ออกห่างจากเสียงนั้นไม่ได้ ต้องรีบเข้าไปช่วย

และบางทีผมก็เห็นมีสามีภรรยาทะเลาะกันกลางตลาด ผมก็ไม่รู้จะเข้าไปช่วยเค้าดีหรือเปล่า เพราะว่ามันเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นในครอบครัว มันก็ลำบากใจเหมือนกันนะ เหอๆๆๆ

พระเจ้าอวยพรครับผม
Batholomew
~@

เสาร์ ก.ค. 29, 2006 4:38 pm

ผมคิดว่าชีวิตจริง พระองค์ทรงอยากให้เรารักและช่วยเหลือผู้อื่นให้มาก ๆ นะครับ

ไม่อยากให้ห่วงแต่ตัวเอง
Joseph

เสาร์ ก.ค. 29, 2006 6:28 pm

ถ้าเราเจอสถานะการณ์เช่นนั้นเราไม่ช่วยไม่ได้ เพราะเราเป็นลูกพระเจ้าจะยอมให้ผู้หญิงถูกทำร้ายต่อหน้าต่อตาได้ยังไง แต่ถ้าเราเข้าไปช่วยแล้วถุกทำร้ายก็ไม่รู้จักอารักขาร่างกายตัวเองให้ดีเช่นกัน เราต้องใช้สติปัญญา หาทางออกให้ได้ถ้ามีคนอื่นอยู่แถวนั้นควรเรียกให้คนอืนไปช่วยกันหลายๆ คน ถ้าไม่มีใครก็ควรใช้มือถือกดเปอร์ตำรวจดีกว่าครับ พี่ลืมอ่านไปถ้าได้ยินเสียงผู้หญิงเบาลงก็ควรรีบวิ่งเข้าไปดูเลยนะครับไม่ต้องรอตำรวจแล้วเดี๋ยวไม่ทัน แต่ถ้าได้ยินเสียงเสื้อผ้าฉีกขาดควรรีบวิ่งใหญ่จะได้เห็นไงครับ55 ล้อเล่นครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ เสาร์ ก.ค. 29, 2006 7:12 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส