เป็นโปรเตสแตนต์ค่ะ อยากเปลี่ยนเป็นคาทอลิก รบกวนแนะนำหน่อยนะคะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Michiyo

อังคาร ส.ค. 08, 2006 3:38 pm

สวัสดีค่ะทุกคน ^^
อ่านบอร์ดนี้มาได้สักพักแล้วค่ะ แต่ไม่เคยโพสเลย แอบอ่านอย่างเดียว
เราเป็นโปรเตสแตนต์ อยู่อะค่ะ  เป็นตอนเด็กๆช่วงนึง แต่ถูกทางบ้านห้าม
พอโตมาก็กลับมาหาพระเจ้าอีก (โตแล้วที่บ้านไม่ห้ามแล้วค่ะ)
แต่รู้สึกเหมือนยังไม่ใช่ทางนี้(โปรเตสแตนต์ )
บางทีเราก็อึดอัดกับพี่เลี้ยงและระบบและข้อปฎิบัติหลายๆ อย่าง
ทั้งที่พี่เลี้ยงเค้าก็ดีกับเรามากๆเลยนะคะ
แต่เราก็ยังรู้สึกอึดอัดที่จะไปโบสถ์ แต่เรารักและเชื่อในคำสอนพระเจ้าเหมือนเดิม
ยังอ่านพระคัมภีย์ อธิษฐาน และคุยกับพระองค์อยู่ทุกวัน  และก็ ไม่คิดที่จะกลับไปเป็นพุทธอีก

เลยอยากลองไปวัดคาทอลิกดู คิดและไตร่ตรองมานานแล้วค่ะ
แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง และต้องทำอะไรมั้ง
เรารับบัพติสมาทางพระวิญญาณบริสุทธิ์แล้วค่ะ แต่ยังไม่บัพติสมาทางน้ำ
เราควรทำอย่างไรมั้งคะ อยากรบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
เราอยู่แถวถนนตก เจริญกรุง คะ ศึกษาข้อมูลกับเส้นทางวัดที่คิดว่าไปได้มาบ้างแล้ว
(จากlink ในบอร์ดนี้แหละค่ะ ขอบคุณคนในบอร์ดที่โพสไว้นะคะ)

แต่ยังไม่รู้จะเริ่มและเตรียมตัวอย่างไร
แล้วต้องเปลี่ยนพระคัมภีย์มั้ยคะ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆๆๆค๊า

พระเจ้าอวยพรค่ะ  ::001::
lordtole

อังคาร ส.ค. 08, 2006 4:17 pm

สวัสดีครับ ยินดีและเป็นเกียรติอย่างยิ่งครับ พี่น้องในบอร์ดนี้รักคุณ Michiyo ครับ  ไม่ว่าจะเป็น โปรฯ หรือ คาทอลิก ก็ได้รับความรอดเช่นกัน หากวางใจในพระบิดาผู้ทรงพระทัยน่ารักอันหาที่สุดมิได้ ผมอาจจะแนะนำและช่วยคุณ Michiyo ได้บ้าง เพราะผมก็เป็นโปรฯมาก่อน และรับบัพติศมาทางน้ำและพระวิญญาณบริสุทธิ์มาแล้ว เคยมีพี่เลี้ยง และมีลูกแกะบ้าง แต่กระนั้นยังรู้สึกว่ายังไม่ใช่หนทางที่แท้จริงที่ผมจะเดินกับโปรฯ
หากคุณ Michiyo ตัดสินใจแน่แล้วๆว่าอยากเป็นคาทอลิก อยากจะแนะนำว่าให้ไปวัดคาทอลิกที่อยู่ไกล้ๆบ้านท่าน หรือพี่น้องคนใดในบอร์ดช่วยแนะนำหน่อย เมื่อไปถึงวัดแล้วก็ให้เราเข้าไปร่วมพิธีมิสซาขอบพระคุณ เป็นไปได้ให้คุยกับฆราวาสผู้รับใช้ว่า หนูเป็นคริสเตียนสนใจอยากที่จะเรียนรู้คาทอลิก หรือไม่ก็บอกไปเลยครับว่า จะเป็นคาทอลิกต้องทำอย่างไรบ้าง ในประสบการณ์ส่วนตัวของผม ผมเดินตรงไปที่วัดเซนต์จอห์น แล้วก็ไปนั่งพูดคุยกับคนที่วัดเลยครับ และคนที่วัดเขาก็ต้อนรับเราดี นั่งคุยกับเรายาวเลยครับ และบราเดอร์ก็ยังชวนผมไปนั่งเรียนคำสอนเล่นๆด้วยในตอนนั้น และก็ให้ไปคุยกับคุณพ่อเจ้าวัดหลังพิธีมิสซา บอกกับคุณพ่อว่า อยากเป็นคาทอลิกรับศีลล้างบาป คุณพ่อจะให้เราเรียนคำสอนเสียก่อน และส่วนมากจะรับศีลล้างบาปกันตอนปัสกา หรือ เทศกาลอิสเตอร์ครับ อ้อ แต่ต้องบอกก่อนว่า วัดคาทอลิกนั้นจะไม่เหมือนกับโบสถ์ของโปรก็ตรงที่ทางวัดอาจจะไม่ได้มีการต้อนรับผู้มาเยือนใหม่เหมือนกับโบสถ์ของโปรฯนะครับ ที่จะมีการต้อนรับผู้มาใหม่อย่างอลังการจริงๆ
เรื่องการเรียนคำสอนนี้ก็ให้ไปเรียนทุกอาทิตย์ตามที่วัดนัดหมายนะครับ คุณพ่อจะชอบสอนคำสอนกับคริสเตียนเพราะว่าคริสเตียนจะแน่นเรื่องพระคัมภีร์ ดังนั้นการเรียนคำสอนไม่ยากครับ ซึ่งตอนนี้ผมก็เรียนอยู่และกำลังรอรับศีลล้างบาปอย่างใจจดใจจ่ออยู่ 

อยากบอกอีกประการหนึ่งว่า เป็นคริสเตียนมาก่อนแล้วเมื่ออยากมาเป็นคาทอลิก จะเกิดปัญหาตามมาครับ คือ
1. พี่เลี้ยงทางโปรฯ จะคอยตามเราให้เรากลับไปหาเขาเหมือนเดิม ซึ่งอาจจะโดนตามทุกวิถีทาง หากเราไม่แน่วแน่ มั่นคง ก็อาจจะเกิดการลังเล การเกรงใจ และจะไม่ให้เราไปถึงเป้าหมายของเราได้ครับ เพราะผมก็เคยโดนมาแล้ว และผในนำควรจะบอกกับพวกเขาว่า ถึงแม้ว่าหนูจะไปเป็นคาทอลิกแต่ก็ยังมีความรักต่อพี่น้องคริสเตียนเหมือนเดิม และก็ยังเป็นลูกแกะของพระเจ้าเหมือนเดิม สำแดงชีวิตให้เขาเห็นครับว่า เราเป็นคาทอลิกแล้วเราก็ยังรักพระเจ้าเหมือนเดิม

2.อาจจะมีบางครั้งที่เราต้องไปเยี่ยมเยียนคริสตจักรเดิม การไปเยี่ยมเยียนพี่น้องคริสตจักรเดิมนั้นทำได้ครับ แต่ส่วนเรื่องพิธีกรรม เช่นการรับพิธีมหาสนิทของธรรมเนียมโปรฯ การไปเข้าแคร์ ไม่แนะนำครับ เพราะจะเกิดการสับสนได้ การไปนมัสการร้องเพลงนั้นก็ทำได้บ้างนานๆครั้ง โดยเราต้องมีจุดยืนในคาทอลิกครับ

3.ความสัมพันธ์ระหว่างคริสเตียนกับคาทอลิกจะต้องไม่เป็นไปทางลบครับ ถึงแม้ว่าคุณ Michiyo จะเป็นคาทอลิกแล้วผมแนะนำว่า ไม่อยากให้ละทิ้งความสัมพันธ์อันดีที่มีต่อกันไป เพราะเราเป็นพี่น้องกัน เราสามารถไปทำกิจกรรมที่ดีๆด้วยกันได้ ไปเที่ยวด้วยกัน แต่เรื่องพิธีกรรมขอสงวนไว้ครับ  เรื่องความสัมพันธ์นี้ที่ต้องพูดก็เพื่อจะบอกว่า มันก็มีบางคนครับที่เปลี่ยนนิกายแล้วไปเหน็บแนมนิกายเก่าว่าของเก่าไม่ดีอย่างนั้นไม่ดีอย่างนี้ และของใหม่ดีกว่าอย่างนั้นอย่างนี้ แบบนี้ไม่ขอสนับสนุนครับ

ขอพระเจ้าอำนวยพรและนำทางคุณ Michiyo ครับ และขอให้ได้รับศีลล้างบาปพร้อมกันกับผม
Michiyo

อังคาร ส.ค. 08, 2006 4:59 pm

ขอบคุณ คุณ lordtole มากค่ะสำหรับคำแนะนำ และยินดีและเป็นเกียรติมากๆเช่นกันค่ะ
วันอาทิตย์นี้จะลองไปวัดแถวบ้านดู แต่ยังไม่รู้จะไปวัดไหนเลยค่ะ

คุณ lordtole ให้คำแนะนำดีมากเลยค่ะ ขอบคุณมากๆๆเลยนะคะ
ลูกพระเจ้านี่น่ารักทุกคนเลยย

ขอพระเจ้าอำนวยพร คุณlordtole เช่นกันค่ะ ^^
lordtole

อังคาร ส.ค. 08, 2006 5:14 pm

ผมอยากให้มีไครสักคนในบอร์ดนี้ช่วยเป็นพี่เลี้ยง และคอยแนะนำเรื่องต่างๆ เกี่ยวกับคาทอลิก ให้คุณ Michiyo หน่อยนะครับ เพราะผมเข้าใจเลยครับ เพราะขนาดผมจะรู้สึกอึดอัดกับการที่ไปวัดคนเดียว และไม่มีไครแนะนำอะไรให้ได้รู้ และผมก็มั่นใจว่าคุณ Michiyo จะต้องมีไครสัดคนคอยแนะนำเขาครับ  ผมขอให้คุณ Michiyo อดทนนิดนึงนะครับในเรื่องของการเป็นคาทอลิก หากคุณ Michiyo ต้องการเดินทางนี้จริงๆ  ถ้าหากเป้นคนใจร้อนก็จะรู้สึกกระวนกระวายใจอย่างผม  อิอิ  แนะนำอีกอย่าง ทำความรู้จักกับฆราวาสและคุณพ่อไว้นะครับ ถ้าได้รู้จักแล้วพวกเขาเป็นคนน่ารักครับ
Holy
Defender of lawS

อังคาร ส.ค. 08, 2006 7:22 pm

ถ้าเจริญกรุง ใกล้วัดอัสสัมมากเลยครับ

ในเบื้องต้นนะครับทำอย่างที่คุณ lordtole บอก แล้วจะลองหาคนช่วยให้นะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อังคาร ส.ค. 08, 2006 7:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

อังคาร ส.ค. 08, 2006 7:27 pm

แนะนำให้ลองโทรติดต่อที่คุณพ่อ วีระ ครับ คุณพ่อดูแลเรื่องคำสอนโดยเฉพาะและประจำอยู่ที่วัดอัสสัมฯ

ศูยน์คริสตศาสนธรรม อัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯ

57 ซ.โอเรียนเต็ล (เจริญกรุง40) บางรัก กรุงเทพฯ 10500
โทร.02-233-0338     02-237-5276

คุณพ่อจะให้คำแนะนำได้อย่างละเอียดเลยครับว่าต้องทำอะไรยังไงบ้าง
Batholomew
~@

อังคาร ส.ค. 08, 2006 8:01 pm

เป็นเรื่องที่น่ายินดีมาก ๆ ครับ : xemo026 :
amour

อังคาร ส.ค. 08, 2006 8:25 pm

พระเจ้าอวยพรครับ กิ้วๆๆๆๆๆ

::001::
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร ส.ค. 08, 2006 8:53 pm

: emo038 : มาให้กำลังใจน้องใหม่นะคะ ขอพระจิตเจ้านำทางน้องไปสู่หนทางที่ถูกต้อง และเหมาะสมด้วยคะ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 09, 2006 12:21 am

ยินดีต้อนรับนะคะ
Buddy

พุธ ส.ค. 09, 2006 12:54 am

~@Little lamb@~ เขียน: ยินดีต้อนรับนะคะ
นึกว่า LL จะบอก "รับหนังสือไปอ่านมั้ยคะ"  ซะอีก  : xemo017 :
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ ส.ค. 09, 2006 9:47 am

ผมเข้าโบสถ์เซนต์หลุยส์สาทร ครับ ^^ สนใจบอกได้เน้อ
lonelinessth

พุธ ส.ค. 09, 2006 9:49 am

ไม่ต้องกลัวเรื่องเรียนคำสอนน่ะค่ะ  เราตอนนี้ก็เรียนอยู่อ่ะตอนแรกนึกว่าจะน่าเบื่อซะอีก แต่พอคุณพ่อให้ยืมพระคัมภีร์ มาอ่านกับพระวรสารทั้งสี่มาอ่านอ่ะ รู้สึกว่าเราลืมไปเรยอ่ะความรู้สึกที่เคยโกรธ เคยเกลียดที่ผ่านมา สงบมากๆเลยอ่ะ เห็นเล่มหนา ๆ งั้น
Batholomew
~@

พุธ ส.ค. 09, 2006 2:34 pm

lonelinessth เขียน: ไม่ต้องกลัวเรื่องเรียนคำสอนน่ะค่ะ  เราตอนนี้ก็เรียนอยู่อ่ะตอนแรกนึกว่าจะน่าเบื่อซะอีก แต่พอคุณพ่อให้ยืมพระคัมภีร์ มาอ่านกับพระวรสารทั้งสี่มาอ่านอ่ะ รู้สึกว่าเราลืมไปเรยอ่ะความรู้สึกที่เคยโกรธ เคยเกลียดที่ผ่านมา สงบมากๆเลยอ่ะ เห็นเล่มหนา ๆ งั้น
ขอบพระคุณพระเจ้าครับ : xemo026 :
lonelinessth

พุธ ส.ค. 09, 2006 2:50 pm

Batholomew เขียน:
lonelinessth เขียน: ไม่ต้องกลัวเรื่องเรียนคำสอนน่ะค่ะ  เราตอนนี้ก็เรียนอยู่อ่ะตอนแรกนึกว่าจะน่าเบื่อซะอีก แต่พอคุณพ่อให้ยืมพระคัมภีร์ มาอ่านกับพระวรสารทั้งสี่มาอ่านอ่ะ รู้สึกว่าเราลืมไปเรยอ่ะความรู้สึกที่เคยโกรธ เคยเกลียดที่ผ่านมา สงบมากๆเลยอ่ะ เห็นเล่มหนา ๆ งั้น
ขอบพระคุณพระเจ้าครับ : xemo026 :
อยากขอบพระคุณพระเจ้าที่ให้โอกาสแกะตัวนึงเข้ามาอยู่ในทุ่งหญ้าของพระองค์ ::004::
minnie

พุธ ส.ค. 09, 2006 9:01 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: ผมเข้าโบสถ์เซนต์หลุยส์สาทร ครับ ^^ สนใจบอกได้เน้อ
วัดเซนต์หลุยส์ด้วยคนค่ะ  : xemo026 :
Ozz

พุธ ส.ค. 09, 2006 10:35 pm

::017::ขอพระเจ้าอวยพรนะค่ะ    ยินดีมากๆๆๆๆค่ะ    รู้แล้วค่ะว่าแม่พระมีความสุขที่เห็นลูกเป็นคนดี เป็นอย่างไร?  เพราะเมื่อเราเห็นลูกทีเรารักเดินทางผิด  เมื่อกอ่นไม่เข้าใจทำไมแม่พระต้องเสียใจเพราะเราทำบาป  และนี่ก็ดีใจมากๆที่จะมีลูกแม่เพิ่มมาอีกคน ::013::
Michiyo

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 10:39 am

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นและทุกคำแนะนำมากๆเลยนะคะ

วันอาทิตย์นี้จะไปวัดอัสสัมฯ คะ เพราะน่าจะใกล้และสะดวกสุด
ว่าจะโทรไปคุยกับคุณพ่อ วีระ ก่อน ตามที่คุณholy แนะนำ

ขอบคุณ lordtoleม, Holy , Batholomew,  par l'amour de dieu,  :+: seraphim :+:,  ~@Little lamb@~ ,  Buddy Immanuel ,(MichaelPaul),  lonelinessth,  minnie,  Ozz

ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ ขอพระเจ้าอวยพระพรค่ะ ขอบคุณพระองค์ที่ทำให้ได้รู้จักบอร์ดนี้
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 11:08 am

::001:: ได้เรื่องยังไงมาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ
St.paul

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 8:12 pm

minnie เขียน:
Immanuel (MichaelPaul) เขียน: ผมเข้าโบสถ์เซนต์หลุยส์สาทร ครับ ^^ สนใจบอกได้เน้อ
วัดเซนต์หลุยส์ด้วยคนค่ะ  : xemo026 :

ถ้าว่างมาวัดสามเสนด้วยสิ
taiyo

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 11:51 pm

จะไปเรียนที่โบสถ์อัสสัมชัญเหรอ เย้ ::003::....มีเพื่อนใหม่มาเรียนด้วยแล้ว จะได้มาเรียนห้องเดียวกันเปล่าน๊า ถ้ายังไงไปห้องเรียนไม่ถูก นัดเจอกันได้นะ จะได้พาไป (เป็นคริสชนน้องใหม่เหมือนกันครับ)
yuki

ศุกร์ ส.ค. 11, 2006 2:35 pm

::013::น่ายินดีจังเลย ::014::
St.paul

จันทร์ ส.ค. 14, 2006 2:37 pm

: xemo023 :วัดสามเสนตกกระป๋องไม่มีใครไปเลย
Batholomew
~@

จันทร์ ส.ค. 14, 2006 2:38 pm

S.PAULVS เขียน: : xemo023 :วัดสามเสนตกกระป๋องไม่มีใครไปเลย
แต่ว่าผมก็ไปนะครับ เสาร์เย็น
Joseph

จันทร์ ส.ค. 14, 2006 7:20 pm

ถ้าอยู่แถวเจริญกรุงลองไปบอกคุณพ่อเจ้าวัดที่ใกล้ๆ นะครับว่า "อยากเรียนคำสอนเพื่อรับศีลล้างบาปเป็นคาทอลิก" เช่นวัดอัสสัมชัญ หรือ วัดแม่พระลูกประคำ (กาลหว่าร์) เพราะอยู่ถนนเจริญกรุงเหมือนกัน นี่เป็นแผนที่วัดอัสสัมชัญนะครับ http://www.catholic.or.th/archbkk/mapchurch/m4.html และนี้คือแผนที่วัดกาลหว่าร์  http://www.catholic.or.th/archbkk/mapchurch/m5.html ลองไปติดต่อดูครับ

แต่ถ้าติดปัญหาอะไรเรียนไม่ได้ก็มาเรียนที่อนุเสาวรีชัยฯ ก็ได้ครับ อาจไกลไปหน่อยแต่พี่รับรองว่าได้เรียนจบเป็นคาทอลิกแน่ ถ้าน้องสนใจและตั้งใจจริงเรียนไม่กี่เดือนก็รับศีลได้แล้ว ลองmsn. มาคุยกับพี่ดูหรือไม่ก็นัดเจอกับพี่ที่วัดบ้านเซเวียร์ก็ได้ แผนที่ครับ http://www.catholic.or.th/archbkk/mapch ... h2/m4.html
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ จันทร์ ส.ค. 14, 2006 7:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Michiyo

อังคาร ส.ค. 15, 2006 10:26 am

ฮือๆ ตกลงอาทิตย์ที่ผ่านมายังไม่ได้ไปเลยค่ะ
โทรไปที่วัดอัสสัมฯแล้วไม่มีคนรับเลย

เลยไม่กล้าไปค่ะ รู้สึกผิดจัง

.............
S.PAULVS เขียน: : xemo023 :วัดสามเสนตกกระป๋องไม่มีใครไปเลย
วัดสามเสนก็ไปได้นะคะ วัดไหนก็ได้ พระเจ้าอยู่ทุกที่ค่ะ
แต่ไม่กล้าไปคนเดียวคะ ไม่รู้จะไปเริ่มยังไง

........

คุณ Joseph  สนใจที่ บ้านเซเวียร์ ค่ะ
จะ msn ไปคุยนะคะ

ขอบคุณทุกคนมากๆคะ

อาทิตย์นี้จะต้องไปให้ได้ ^^
warlock

อังคาร ส.ค. 15, 2006 3:27 pm

ไปครับ  ผมแอบย่องไปบ่อยๆ : xemo017 : : xemo017 : : xemo017 :
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 16, 2006 2:47 am

วันิงคารว่างมั๊ยค่ะ

ไปวัดพระจิตที่เซนต์หลุยส์กันมั๊ย
เวลา 11 โมงเช้า  ::003::
Holy

พุธ ส.ค. 16, 2006 3:53 am

Michiyo เขียน: ฮือๆ ตกลงอาทิตย์ที่ผ่านมายังไม่ได้ไปเลยค่ะ
โทรไปที่วัดอัสสัมฯแล้วไม่มีคนรับเลย

วัดสามเสนก็ไปได้นะคะ วัดไหนก็ได้ พระเจ้าอยู่ทุกที่ค่ะ
แต่ไม่กล้าไปคนเดียวคะ ไม่รู้จะไปเริ่มยังไง

........

คุณ Joseph  สนใจที่ บ้านเซเวียร์ ค่ะ

ลองโทรไปวันธรมดา เวลาราชการนะครับ ::004::
Michiyo

พุธ ส.ค. 16, 2006 9:44 am

~@Little lamb@~ เขียน: วันิงคารว่างมั๊ยค่ะ

ไปวัดพระจิตที่เซนต์หลุยส์กันมั๊ย
เวลา 11 โมงเช้า  ::003::
ไปได้เฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์หรือวันธรรมดาตอนเย็นอะค่ะ ขอบคุณค่ะ

.........
Holy เขียน:
Michiyo เขียน: ฮือๆ ตกลงอาทิตย์ที่ผ่านมายังไม่ได้ไปเลยค่ะ

........

ลองโทรไปวันธรมดา เวลาราชการนะครับ ::004::

ค่ะ ขอบคุณค่ะ
ตอบกลับโพส