ทำไมบาทหลวงถึงเป็นผู้หญิงไม่ได้

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
amour

ศุกร์ ส.ค. 11, 2006 8:08 am

คือสงสัยมานานแล้วอ่ะครับ ว่าทำไมผมเห็นมีแต่นักบวชหญิง แต่ทำไมนักบวชหญิงถึงไม่สามารถที่จะเป็นบาทหลวงได้เหรอครับ ผมเคยเห็นนิกายอยู่นิกายนึงอ่ะครับ แองกลิกัน มั้ง ในออสเตรเลียหน่ะ เห็นเป็นผู้หญิง แต่งตัวเหมือนบาทหลวงด้วย แต่ทำไมคาทอลิกถึงไม่อนุญาติให้ผู้หญิงเป็นบาทหลวงเหรอครับ

พระเจ้าอวยพรครับ
Buddy

ศุกร์ ส.ค. 11, 2006 9:54 am

เหตุผลนึงคือ  เรื่องศีล  พระเยซูเจ้าตั้งเจิมอัครสาวก 12  คน  ตั้งแต่การล้างเท้า  (เพราะพระสงฆ์คือผู้รับใช้)  จนไปถึงศีลมหาสนิท ในนั้นมีอัครสาวก 12  คน  เป็นผู้ชายหมด  : emo038 :

แต่ถ้าเป็นคำตอบส่วนตัว  คิดว่าคงเป็นเรื่องศีลอภัยบาป  ผู้หญิงเป็นเพศที่ absorbing  และจำนาน  ไม่มีทางที่จะมีความจำปลาทองได้เป็นอันขาด  ถ้ามีพระสงฆ์ผู้หญิงจริงๆ  จะไม่ไปแก้บาปด้วยเด็ดขาดค่ะ  : xemo017 :

และความเห็นส่วนตัวคือ  ไม่ใช่พระองค์ไม่เคารพผู้หญิง  แต่พระองค์รักและปกป้องลูกสาวของพระองค์  ด้วยการไม่ให้ทำงานที่ไม่เหมาะสมกับวิญญาณและความปลอดภัยส่วนตัว  สมมติมีหนุ่มฉกรรจ์มาขอแก้บาป  แล้วเกิดพูดลวนลามขึ้นมาจะว่าไง  และถ้าเกิดมีคนมาแก้บาปเรื่องไปฆ่าคนตายมา  จะทำยังไง ธรรมชาติผู้หญิงเรารับไม่ได้  เพราะเราเป็นเพศที่ absorb  ต่อให้ professional  แค่ไหน ความเป็นผู้หญิงก็ไม่สามารถทำได้  ::020::

ที่ออสเตรเลียรู้สึกจะถูก excommunication นะคะ  แต่เค้าก็พยายามดิ้นรนกันอยู่  มีผู้หญิงหลายคนอ้างว่า  ตัวเองได้รับกระแสเรียกพระสงฆ์ 
http://www.womenpriests.org/index.asp  และถ้าอ่านในเว็บไซต์  ได้กลิ่นอายแห่งความไม่นบนอบบ้างมั้ยคะ  : xemo016 :

ที่อเมริกามีคนคุยเรื่องนี้กันมาก  บางคนก็บอก  แม่พระนำพระเยซูเจ้ามาให้กับเรา  ทำไมผู้หญิงถึงจะนำศีลมหาสนิทมาให้ไม่ได้  ซึ่ง...  มันก็จะขัดกับความหมายของศีลศักดิ์สิทธิ์ที่กล่าวมาข้างต้น เพราะศีล คือ พระเยซูเจ้าเป็นผู้ตั้ง  เพราะนี่คือ  พระศาสนจักรของพระองค์ 

รูปภาพ

แต่สิ่งสำคัญคือในศีลล้างบาป  คริสตชนทุกคนมีความเป็นสงฆ์ ประกาศก  และกษัตริย์อยู่แล้ว  ไม่จำเป็นต้องไปดิ้นรนหาทางบวชเพื่อให้ตัวเองได้เป็นสงฆ์  : xemo017 :
GodforGive

ศุกร์ ส.ค. 11, 2006 11:09 am

เห็นด้วยกับคุณ Buddy คับ
ทุกคนมีกระแสเรียกเข้าหาพระทุกคนคับแต่ขึ้นอยู่กับพระองค์จะทรงเรียกเราให้รับใช้พระองค์แบบไหนคับ
คริสตชนทุกคน คือ ผู้รับใช้ของพระองค์
ภาระหน้าที่อยู่ที่ใจ ใช่เรียกร้องคับ
เพราะสุดท้าย เมื่อปลายทางชีวิตของเราบนโลกนี้ ก็เพื่อโลกของพระองค์
ผมเคยได้ยินคุณพ่อท่านหนึ่งพูกว่า คริสตชนทุกคนจะต้องมีจุดมุ่งหมายในการทำตนให้เป็นนักบุญคับ
เราไม่จำเป็นต้องเป็นนักบุญในสายตาของเพื่อนมนุษย์หรอกคั ไม่ต้องได้รับการแต่งตั้ง แต่เป็นนักบุญในใจตนเอง
เป็นนักบุญในสายพระเนตรของพระองค์คับ....รักพระเจ้าที่สุด(ใจ) ขอบคุณคับ
amour

ศุกร์ ส.ค. 11, 2006 7:15 pm

อ๋ออออ ครับผม พอจะเข้าใจและครับ

แต่ยังไง สำหรับผมผมก็ว่า ผู้ชายก็เหมาะจะเป็นพระสงฆ์ที่สุดแล้วแหละครับ เหอๆๆๆ

ไม่ใช่ไม่เห็นว่าผู้หญิงไม่มีค่านะ แต่ว่ามันเหมือนกับว่าเป็นอาชีพที่เหมาะกับผู้ชายอ่ะ

ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 11, 2006 8:53 pm

... ถ้าตอบ แบบง่ายๆ

บาดหลวง มาจากการทับศัพท์ คำว่า ปาแดร/Padre ที่แปลว่าคุณพ่อ

ฉะนั้น ผู้หญิงก็เป็น คุณพ่อไม่ได้สิ : xemo017 :

ถ้าลึกหน่อยก็

เป็นลักษณะที่ผุ้ชายจะทำได้เหมาะกว่า

ก็เหมือน ชีละ ผู้หญิงเหมาะจะเป็นมากกว่าผุ้ชาย : xemo023 :
fizzy vippie

ศุกร์ ส.ค. 11, 2006 10:34 pm

Buddy เขียน:
ที่อเมริกามีคนคุยเรื่องนี้กันมาก  บางคนก็บอก  แม่พระนำพระเยซูเจ้ามาให้กับเรา  ทำไมผู้หญิงถึงจะนำศีลมหาสนิทมาให้ไม่ได้  ซึ่ง...  มันก็จะขัดกับความหมายของศีลศักดิ์สิทธิ์ที่กล่าวมาข้างต้น เพราะศีล คือ พระเยซูเจ้าเป็นผู้ตั้ง  เพราะนี่คือ  พระศาสนจักรของพระองค์ 
ที่จริงแล้ว ทางคริสต์ ก็ให้ผู้หญิง ส่งศีบมหาสนิทได้นะคะ
ไปดูตามเมืองนอก(ยุโรป) บรรดาซิสเตอร์ หรือ นักบวชหญิง
จะเป็นคนช่วยมิสซา และ ส่งศีลให้คนมาวัดค่ะ
ส่วนที่เมืองไทยเรา ... ถ้าอยู่โรงเรียนคอนแวนต์
ของคณะนักบวชหญิงทั้งลาย ก็จะได้เห็นเหมือนกันค่ะ
amour

เสาร์ ส.ค. 12, 2006 6:42 am

ยศิโยน:ผู้เห็นแด่พระเจ้า เขียน: ... ถ้าตอบ แบบง่ายๆ

บาดหลวง มาจากการทับศัพท์ คำว่า ปาแดร/Padre ที่แปลว่าคุณพ่อ

ฉะนั้น ผู้หญิงก็เป็น คุณพ่อไม่ได้สิ : xemo017 :

ถ้าลึกหน่อยก็

เป็นลักษณะที่ผุ้ชายจะทำได้เหมาะกว่า

ก็เหมือน ชีละ ผู้หญิงเหมาะจะเป็นมากกว่าผุ้ชาย : xemo023 :
จริงหรือครับ ผมพึ่งรู้นะเนี่ย ว่าบาทหลวงมาจากคำว่า Padre ที่แปลว่า คุณพ่อ ตอนนั้นผมก็ได้แต่คิดแปลเอาเองว่า รอยเท้าของหลวง ของกษัตริย์ ก็คือของ พระเยซู เหอๆๆๆๆ คิดได้ไงว๊า.... คือจริงๆก็สงสัยมานานแระ ว่าคำว่าบาทหลวงจริงๆแล้วแปลว่าไร ไม่ได้ถาม ก็พึ่งรู้วันนี้นี่เอง

ขอบคุณครับ

Prod Pran
Defender of lawS

เสาร์ ส.ค. 12, 2006 9:32 am

เคยทราบ ว่ามีคาทอลิก กลุ่มหนึ่ง ได้บวช บาทหลวงหญิง น่าจะเป็นกลุ่มของเยอรมัน แต่พระสันตะปาปา จอห์นปอน ที่ ๒ ไม่ยอมรับ  ตอนสมัยที่ไปเที่ยววาติกัน คพ.ไพบูลย์ เล่าให้ฟัง แล้วท่านถามว่า ถ้าพระสันตะปาปา อนุญาตให้มีบาทหลวงหญิง
พี่พีพี จะกลับใจเป็นบาทหลวงของคาทอลิกไหม ......พี่ตอบว่า ไม่ เพราะอากเป็นภรรยาบาทหลวงมากกว่า อิอิ.....คิดให้ลึกคือ
การที่วาติกันสำนักจะอนุญาตให้ คพ.สมรสได้ คงง่ายกว่า จะอนุญาตให้มีบาทหลวงหญิงมากกว่า

ส่วนน้องๆ บางคน เกรงว่า บาทหลวงหญิงจะเก็บความลับการแก้บาปไม่ได้ เพราะผู้หญิงชอบใช้ปากอะไรทำนองนี้ พี่ว่าไม่จริงหรอก ถ้าพระเจ้าทรงใช้พวกเขาแล้ว พระองค์ทรงประทานพระพรพิเศษให้พวกเขาแน่นอน ..........เพราะพี่พีพี ทำงานด้านนี้ รู้ความลับจากการให้คำปรึกษามากมาย ก็ไม่ได้อึดอัด ที่จะไปเล่าให้ใครฟัง เพราะพระเจ้าทรงประทานพรให้ลบเรื่องต่างๆออกจากหน่วยความจำ หรือยังจำแต่ไม่ได้หนักใจ  ดังนั้น ความลับต่างๆ ก็เป็นเรื่องหลักจริยธรรม ที่เราต้องยึดมั่นค่ะ
PeterCartoon

จันทร์ ส.ค. 14, 2006 2:59 am

ได้เคยอ่านในบทความฮับ...Boston's Catholic Newspaper

พระสงฆ์ทำงานในนามของพระเยซูเจ้า ไม่ว่าจะเป็นการฟังแก้บาปหรือถวายบูชามิสซา

พระสงฆ์จึงเป็นสัญลักษณ์ของพระเยซูเจ้าที่เห็นได้.( เพราะพระเจ้ามารับสภาพมนุษย์เป็นผู้ชาย...(เสริมฮับ))
..เป็นเจ้าบ่าวที่มอบตัวเองให้แก่เจ้าสาวคือ พระศาสนจักร

ภาพที่เห็นได้ของผู้หญิงจึงเป็นภาพของพระศาสนจักร คือ บริสุทธิ์ เป็นเจ้าสาว เป็นมารดา และปราศจากมลทิน
และรอคอยเจ้าบ่าวคือพระคริสตเจ้า

ดังนั้นจึงไม่เข้าใจว่า......เจ้าสาว ทำไมจึงอยากเป็นเจ้าบ่าว ทั้ง ๆ ที่เธอถูกสร้างเพื่อให้มาเป็นเจ้าสาว

คนเขียนบทความนี้ เป็นผู้หญิงและเป็นอาจารย์สอนในสามเณราลัยดัวยฮับ....(ย่อมาครับ...ไม่ใช่เขาเขียนเท่านี้นะฮับ)
Buddy

จันทร์ ส.ค. 14, 2006 8:11 am

fizzy vippie เขียน:
Buddy เขียน:
ที่จริงแล้ว ทางคริสต์ ก็ให้ผู้หญิง ส่งศีบมหาสนิทได้นะคะ
ไปดูตามเมืองนอก(ยุโรป) บรรดาซิสเตอร์ หรือ นักบวชหญิง
จะเป็นคนช่วยมิสซา และ ส่งศีลให้คนมาวัดค่ะ
ส่วนที่เมืองไทยเรา ... ถ้าอยู่โรงเรียนคอนแวนต์
ของคณะนักบวชหญิงทั้งลาย ก็จะได้เห็นเหมือนกันค่ะ
Even laypeople can do that ka..  They are called the Eucharistic Minister. I used to do that too..  : xemo017 :

And sometimes, lay people, even women, can give the homily..  : emo045 :

But what I said didn't mean just "Delivery" but "Bless" ..  : xemo017 :
Q

จันทร์ ส.ค. 14, 2006 11:44 am

PeterCartoon เขียน: ได้เคยอ่านในบทความฮับ...Boston's Catholic Newspaper

พระสงฆ์ทำงานในนามของพระเยซูเจ้า ไม่ว่าจะเป็นการฟังแก้บาปหรือถวายบูชามิสซา

พระสงฆ์จึงเป็นสัญลักษณ์ของพระเยซูเจ้าที่เห็นได้.( เพราะพระเจ้ามารับสภาพมนุษย์เป็นผู้ชาย...(เสริมฮับ))
..เป็นเจ้าบ่าวที่มอบตัวเองให้แก่เจ้าสาวคือ พระศาสนจักร

ภาพที่เห็นได้ของผู้หญิงจึงเป็นภาพของพระศาสนจักร คือ บริสุทธิ์ เป็นเจ้าสาว เป็นมารดา และปราศจากมลทิน
และรอคอยเจ้าบ่าวคือพระคริสตเจ้า

ดังนั้นจึงไม่เข้าใจว่า......เจ้าสาว ทำไมจึงอยากเป็นเจ้าบ่าว ทั้ง ๆ ที่เธอถูกสร้างเพื่อให้มาเป็นเจ้าสาว

คนเขียนบทความนี้ เป็นผู้หญิงและเป็นอาจารย์สอนในสามเณราลัยดัวยฮับ....(ย่อมาครับ...ไม่ใช่เขาเขียนเท่านี้นะฮับ)
จริงอยู่ พระศาสนจักรเปรียบเสมือนเจ้าสาวของพระคริสต์
แต่นั่นไม่ได้หมายความว่า พระศาสนจักร มีเฉพาะผู้หญิง
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 14, 2006 12:25 pm

ถ้าเอาแง่การทำงานแบบคุณพ่อ  ผู้ชายก็สะดวกกว่าด้วยค่ะ

อย่างเช่น  เกิดต้องไปโปรดศีลเจิมกลางดึก
เป็นคุณพ่อ(เอ๊ะ..หรือจะเรียกคุณแม่)
ออกไปกลางดึก กลางดื่นมันกอันตรายใช่ม๊ะคะ
Buddy

อังคาร ส.ค. 15, 2006 1:39 am

Eucharistic Ministers

รูปภาพ
Maria Preferita

อังคาร ส.ค. 15, 2006 7:11 pm

ก็พอจะเข้าใจและยอมรับได้
แต่ว่า...แอบฝันลึก ๆ ...อยากเป็นพระสงฆ์ง่ะ เหะ ๆ
ตอบกลับโพส