เซียนเพลงละติน ช่วยทีค่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

พุธ พ.ย. 01, 2006 11:56 pm

คือที่วงประสานเสียงที่เรร้องอยู่ จะมีคริสต์มาสคอนเสิร์ต
เลยอยากทราบว่า เพลงละตินที่เคยใช้ในคอนเสิร์ตครั้งก่อน
มีเพลงไหนพอจะกล้อมแกล้มยัดเข้าไปใน คริสต์มาสคอนเสิร์ตได้บ้าง
นอกจากเพลงคริสต์มาสที่ร้องๆกันทั่วไปค่ะ

หลักๆคือจะร้องเพลงคริสต์มาสแหละ แต่เวลามันเหลือ เลยอยากเอาเพลงละตินที่ร้องได้กันอยู่แล้วมาร้อง
ปัญหาคือ เรไม่ค่อยรู้ว่าอันไหนใช้ได้ หรือ ไม่ได้ค่ะ

ช่วยดูให้ทีค่ะ (หาเนื้อมาให้แย้ว)

1. เพลง Adoramus te, Christe,
Adoramus te, Christe, et benedicimus tibi,
quia per sanctam crucem
tuam redemisti mundum

2. เพลง Jesu dulcis memoria
Jesu dulcis memoria
Dans vera cordis gaudia:
Sed super mel et omnia
Ejus dulcis praesentia.

3. เพลง Ave Verum Corpus
Ave Verum Corpus natum
de Maria Virgine.
Vere passum immolatum
in cruce pro homine:
cuius latum perforatum
aqua fluxit et sanguine.
Esto nobis praegustatum
in mortis examine

4. เพลง Jubilate Deo

Jubiláte Deo, omnis terra:
servite Dómino in lætítia.
Laudáte nomen ejus:
quóniam suávis est Dóminus,
Alleluia Alleluia

5. เพลง Panis angelicus

Panis Angelicus fit panis hominum;
Dat panis coelicus figuris terminum:
O res mirabilis! Manducat Dominum.
|: Pauper, pauper, servus et humilis

6. เพลง O esca viatorum,
O esca viatórum,

O panis angelórum, O manna coélitum,

Esuriéntes ciba,  Dulcédine non priva

Corda quæréntium, Corda quæréntium.

O Jesu, Tuum vultum,

Quem cólimus occúltum, Sub panis spécie,

Fac, ut remóto velo, Post líbera in cælo

Cernámus fácie, Cernámus fácie.

ขอบคุณค่ะ ____/|\____
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ พ.ย. 01, 2006 11:58 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Big_TC29

พฤหัสฯ. พ.ย. 02, 2006 2:34 am

เอานี่ละกันครับ www.quicklatin.com โหลดมาเลยครับ โปรแกรม Translator Latin-Enilish
Q

พฤหัสฯ. พ.ย. 02, 2006 2:57 am

จะว่าไปแล้ว ผมว่าอยากเอาเพลงไหนมาร้อง ก็ได้ทั้งนั้นล่ะ
คนฟังแปลไม่ออกอยู่แล้วนิ (ล้อเล่นนะ)

เท่าที่ดูก็รู้สึกจะไม่มีเพลงไหนเหมาะกับคริสตมาสตรงๆอะนะ
แต่ถ้าอยากให้เลือกซักเพลง ผมเลือกเพลงแรกแล้วกัน
Adoramus te Christe

แม้เนื้อหาของเพลง จะพูดถึงกางเขนศักดิ์สิทธิ์
และการกอบกู้โลกก็ตาม แต่ก็ไม่ได้ห่างจาก
ความหมายของการบังเกิดมาของพระคริสต์เท่าไหร่หรอก
เพราะพระองค์ก็ตั้งใจบังเกิดมาเพื่อสิ่งนี้อยู่แล้วนี่นา จริงไหม
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 02, 2006 7:05 am

เด๋วจะไล่แปลทีละเพลงงับ ::004::
คุณ Qฮะ/พี่เรเค้าบอกว่า จากงานก่อน ก็ไม่ใช่งานคริสตมาสสิครับ^^''

Adoramus te, Christe, et benedicimus tibi,
ขอนมัสการ และ อวยพร แด่ องค์พระคริสต์
quia per sanctam crucem
เพราะ ด้วย กางเขนศักดิสิทธิ์
tuam redemisti mundum
พระองค์ได้ไถ่คืนซึ่ง มนุษยชาติ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 03, 2006 2:09 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
-Rei-
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 02, 2006 9:57 pm

แปลแล้วเลือกไปร้องเองเลยได้ป่าวอ่ะคะ

อไม่แน่ใจว่าบางเพลงมีธรรมเนียมห้ามร้องช่วงคริสต์มาสหรือเปล่า
ฝั่งโปรฯไม่มีเพลงละตินอ่ะค่ะ

ขอความรู้ด้วยค่ะ
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 02, 2006 10:04 pm

-Rei- เขียน: แปลแล้วเลือกไปร้องเองเลยได้ป่าวอ่ะคะ
...คาดว่า คงต้องขอผู้เชี่ยวชาญ ทางกาพย์กลอน ภาษาไทย มาหน่อยละครับ จะได้ไพเราะ- -''
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พฤหัสฯ. พ.ย. 02, 2006 10:07 pm

คือคุณพี่เรคะ หนุไม่ค่อยถนัดเรื่องเพลง ละตินค่ะ

แต่อยากทราบว่า พี่เรร้องที่ไหนคะ เผื่อเป็นที่เดียวกัน

แล้น เราเคยเจอกันแต่หนุไม่ทราบว่าเป็นพี่เรน่ะค่ะ หุหุ

::015::
Jeab Agape
~@

ศุกร์ พ.ย. 03, 2006 10:28 am

-Rei- เขียน: แปลแล้วเลือกไปร้องเองเลยได้ป่าวอ่ะคะ

อไม่แน่ใจว่าบางเพลงมีธรรมเนียมห้ามร้องช่วงคริสต์มาสหรือเปล่า

เพราะโปรฯปฏิรูปแยกจากคาทอลิก อะไรที่เคยเกี่ยวดองกัน เลยทิ้งไปหมด

ที่โบสถ์เจ๊ น่าจะหาผู้ชำนาญเพลคริสตมาสได้หลายคน ลองถาม ศจ.สันติ ดูดิ : xemo029 :
Jeab Agape
~@

ศุกร์ พ.ย. 03, 2006 10:31 am

พี่ไม่ร่วมร้องเพลง เมสไซยาห์ล่ะ ( เมสสิยาห์นะแหละ ) พ่อเขียว กับ อาจารย์ จารุณี หงส์จารุ ช่วยกันทำ เขาจะมีร้องกันช่วงคริสตมาส
น่าจะมีเพลงลาตินด้วย  .....................ลอถามพี่เพชร ดูดิ : emo010 :
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 03, 2006 10:43 am

Jeab Agape เขียน:

พี่ไม่ร่วมร้องเพลง เมสไซยาห์ล่ะ ( เมสสิยาห์นะแหละ ) พ่อเขียว กับ อาจารย์ จารุณี หงส์จารุ ช่วยกันทำ เขาจะมีร้องกันช่วงคริสตมาส
น่าจะมีเพลงลาตินด้วย  .....................ลอถามพี่เพชร ดูดิ : emo010 :
ใช่ที่ปีก่อนๆ ไปร้องที่คริสตจักรสะพาน เหลืองด้วยป่ะ : emo036 :
Porpalad

ศุกร์ พ.ย. 03, 2006 11:26 am

บทเหล่านี้ บราเดอร์หลุยส์ คณะเซนต์คาเบรียลได้แปลไว้นานแล้วคับ
และสามารถนำมาร้องในทำนองละตินได้อีกด้วย

Panis angelicus
ปังแท่งทวยเทพเทวา
Panis Angelicus fit panis hominum;
Dat panis coelicus figuris terminum:
O res mirabilis! Manducat Dominum.
|: Pauper, pauper, servus et humilis

ปังแห่งทวยเทพเทวา ลงมาจากแดนวิมาน
ให้เลิกรูปอุปมาน กลายเป็นอาหารบุคคล
โอ้ มหัศจรรย์ใหญ่
คนเลว คนไพร่ คนจน รับพระเจ้าของตนในศีลบวร

โอ้พระตรีเอกาภาพ ชาวเรากราบก้มวิงวอน
โปรดด้วยอำนวยพระพร แด่ผู้ยกกรวันทา
ขอโปรดนำสู่ลู่ทาง ลุแสงสว่างนิภา
ซึ่งพระตรีเอกา สำแดงพระองค์  อาแมน

Ave Verum Corpus
อาเว เวรุม

Ave Verum Corpus natum
de Maria Virgine.
Vere passum immolatum
in cruce pro homine:
cuius latum perforatum
aqua fluxit et sanguine.
Esto nobis praegustatum
in mortis examine
น้มเกล้าไหว้พระกายแท้ เกิดจากพระแม่ พรหมจารีมหามารีอา
ทรมานอย่างแท้จริง ตนตายแน่นิ่ง บนกางเขน เป็นสิ่งพลีกู้ชาวเรา
น้ำเลือดหลั่งไหล จากสีข้างอันถูกแทง
เป็นที่แสดงพระคุณเอนก อันรับทางศีลบวร
ถึงวาะตาย ขอรับพระวรกาย เป็นศีลเสบียงเลี้ยงกายในหนทางสู่สวรรค์นิรันดร
โอ้องค์พระเยซู ผู้ใจอ่อนโยน
โอ้องค์พระเยซู ผู้ทรงเมตตา
โอ้พระเยซู ผู้โอรสา แห่งท่านพระมารดามารีอา

ส่วนเพลงละตินที่มีสำหรับคริสมาส ก็คือเพลงขอเชิญท่านผู้วางใจคับ
เนื้อละตินชื่อว่า  ADESTE FIDELES

Adeste fideles læti triunphantes
Venite venite in Bethlem.
Natum videte regem angelorum,

Venite adoremus, venite adoremus,
Venite adoremus Dominum.
En grege relicto, humiles ad cunas,
Vocati pastores adproperant:
Et nos ovanti gradu festinemus,

Æterni Parentis splendorem æternum,
Velatum sub carne videbimus:
Deum infantem, pannis involutum:

Pro nobis egenum et foeno cubantem,
Piis faveamus amplixibus:
Sic nos amanten, quis non redamaret?

Ergo qui natus die hodierna,
Jesu, tubi sit gloria,
Patris æterni, Verbum caro Factum est.

อีกเพลง ก็คือ Gloria นี่ก็ใช้ได้นะคับ หรือ Ave Maria ก็นิยมร้องกัน

Gloria in excélsis Deo
Et in terra pax homínibus bonæ voluntátis.
Laudámus te.
Benedícimus te.
Adorámus te.
Glorificámus te.
Grátias ágimus tibi propter magnam glóriam tuam,
Dómine Deus, Rex cæléstis, Deus Pater omnípotens.
Dómine Fili unigénite, Jesu Christe.
Dómine Deus, Agnus Dei, Fílius Patris.
Qui tollis peccáta mundi, miserére nobis.
Qui tollis peccáta mundi, súscipe deprecatiónem nostram.
Qui sedes ad déxteram Patris, miserére nobis.
Quóniam tu solus Sanctus.
Tu solus Dóminus,
Tu solus Altíssimus, Jesu Christe,
Cum Sancto Spíritu in glória Dei Patris. Amen.

ส่วนเพลงอื่นๆ ถ้าอ่านความหมายแล้ว พบว่าไม่ตรงกัย เช่น
กล่าวถึงศีลมหาสนิท หรือเพลงที่ใช้ในเทศการมหาพรต ก็งดคับ
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 03, 2006 2:09 pm

โอขอบคุณมากครับ :angel:
-Rei-
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 03, 2006 10:05 pm

:+:Regina Pacis:+: เขียน: คือคุณพี่เรคะ หนุไม่ค่อยถนัดเรื่องเพลง ละตินค่ะ

แต่อยากทราบว่า พี่เรร้องที่ไหนคะ เผื่อเป็นที่เดียวกัน

แล้น เราเคยเจอกันแต่หนุไม่ทราบว่าเป็นพี่เรน่ะค่ะ หุหุ

คณะนักร้องประสานเสียงสยามอ่ะค่ะ
เอ่ ถ้าอยู่ที่เดียวกันก็น่าจะทราบนี่จ๊ะ
พี่ออกจะโฆษณางานคอนเสิร์ตคราวที่แล้ว
ที่สภาคริสตจักรอ้ะ พี่จิงยังไปดูเลย

ซุ่มนี่น่า ^^ ถ้ารู้จักก็มาทักกันเสียดีๆ

กู๊ดไอเดียน้องเจี๊ยบ วันอาทิตย์จะหอบไปถามอาจารย์สันติค่ะ

ใครที่ทราบอะไรเพิ่มเติม ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
Jeab Agape เขียน:

จริงๆอยากร้องนะ เค้าซ้อมที่วัฒนาอีกต่างหาก แต่ว่า...

พี่เพิ่งรู้ว่ามันมีออดิชั่น วันที่เค้ามาออที่สภาคริสตจักรตอนที่พี่ซ้อมคอนเสิร์ตน่ะ
ซ้อมเสร็จเค้าเริ่มออกันแล้ว ตอนแรกกะจะเดินดุ่ยๆเข้าไปแอบดูว่า เค้าสอบอะไรบ้าง เผื่อจะขอสอบมั่ง
แต่เด้งออกมาเพราะว่า คนที่เฝ้าประตูเค้าถามว่า "สมัครไว้หรือยัง"
เราก็เอ๋อๆ ยังค่ะ อยากจะมาดูก่อน ขอเข้าไปดู
เค้าบอก "ถ้ายังไม่ได้จะมาออดิชั่นก็เข้าไม่ได้ เพราะเริ่มออดิชั่นกันแล้ว ให้ดูไม่ได้"
แถมด้วยสีหน้าแบบรำคาญๆ
เพื่อนที่ไปด้วย รู้จักกับคนที่มาออดิชั่น ขอเข้าไปฟังด้วย เค้าก็ไม่ให้เข้า

อ้าววว ยังไม่รู้เลยว่าสอบอะไรมั่ง เข้าไปดูก็ไม่ได้ ระเบียบการก็ไม่บอก
ถ้าไม่ได้ทราบเรื่องมาก่อน หรือมีคนชวน ตัวคนเดียวใครจะกล้าเดินดุ่ยๆเข้าไปขอออดิชั่นละคะ
ต้องรอถึงกี่โมงก็ไม่รู้อีกต่างหาก จะกรุณาแปะระเบียบการไว้หน้าห้องนิดนึงก็ไม่ได้ แง๊วว

ก็เลยไม่ออแล้ว กลับบ้านดีกว่า เอวังด้วยประการฉะนี้
สงสัยพระเจ้ายังไม่อยากเรียกพี่รับใช้งับ ^^

ไว้รอฟังดีกว่า ไม่ต้องร้อง อิอิ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 03, 2006 11:27 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+:Regina Pacis:+:
.
.

ศุกร์ พ.ย. 03, 2006 11:21 pm

-Rei- เขียน:
:+:Regina Pacis:+: เขียน: คือคุณพี่เรคะ หนุไม่ค่อยถนัดเรื่องเพลง ละตินค่ะ

คณะนักร้องประสานเสียงสยามอ่ะค่ะ
เอ่ ถ้าอยู่ที่เดียวกันก็น่าจะทราบนี่จ๊ะ
พี่ออกจะโฆษณางานคอนเสิร์ตคราวที่แล้ว
ที่สภาคริสตจักรอ้ะ พี่จิงยังไปดูเลย

ซุ่มนี่น่า ^^

กู๊ดไอเดียน้องเจี๊ยบ วันอาทิตย์จะหอบไปถามอาจารย์สันติค่ะ

ใครที่ทราบอะไรเพิ่มเติม ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
เหอๆ งั้น คงคนละที่กันอ่ะค่ะพี่เร ขรา เพราะ เก๋ยังฝีมือไม่ถึงขั้นนั้นอ่ะค่ะ

ฮี่ๆ  ::011:: 

ขอบคุณที่ตอบหนูค่ะ ::001::

::020::
-Rei-
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 03, 2006 11:29 pm

ที่วงพี่มีคนชื่อ "เก๋" ด้วยนะ
นึกว่าคนเดียวกันเสียอีก

แล้วเก๋ร้องอยู่ที่ไหนคะ มาร้องด้วยกันจิ (อ้าว หลอกคนเข้าวงหน้าตาเฉย)
จะมึคริสต์มาสคอนเสิร์ตวันที่ 7 / 12 /24 และ 24 ธันวาค่ะ ^^

ถ้าสนใจจะจอย ยังมาได้อยู่นะ เพิ่งซ้อมไปได้ครึ่งทางเอง ยังทันๆ
ตอบกลับโพส