@ รวมมิตร กระทู้แนะนำตัวผู้มาใหม่ @ BY LL

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
KathaRoS

พุธ มี.ค. 21, 2007 11:09 pm

สวัสดีค่ะ และยินดีต้อนรับค่ะ
เอ๊ะ ชื่อ drumkrab นี่เล่นกลองเหรอค่ะ
พอดีสนใจอยู่อ่ะ..อิอิ
Jack Sparrow

พุธ มี.ค. 21, 2007 11:12 pm

สวัสดีครับ
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2007 7:31 am

drumkrub เขียน: พอดีผมพึ่งสมัครสมาชิกใหม่อะคัพ ก็ฝากตัวด้วยนะคัป
พระเจ้าอวยพรคัป :grin:
หวัดดี งับ และขอเก็บค่าสมาชิก และค่าฝากด้วย

1.เป็นฆราวาสวัดไหน ขอรับ : emo038 :

2.ทำมาหาเลี้ยง กระเพาะอย่างไร :wink:
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2007 9:32 am

ยินดีต้อนรับครับ พระเจ้าอวยพรครับ  ::017::
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2007 10:35 am

ยินดีต้อนรับครับ เข้ามาบ่อย ๆ นะครับ ::020::
Phulasso

พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2007 11:42 am

ยินดีที่ได้รู้จัก
น้องคงคมเข้มมากนะถึงชื่อนี้
TENFLUTE

พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2007 5:26 pm

ยินดีต้อนรับค่ะ  ::014::
พระเจ้าอวยพรค่ะ : xemo026 : ::017::
Big_TC29

พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2007 7:08 pm

ยินดีต้อนรับสู่บ้านมานาใหม่ครับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2007 9:35 pm

ยินดีต้อนรับจ๊า  ::017::
แบกะดิน

พุธ เม.ย. 04, 2007 7:51 pm

เราเป็นเพื่อนใหม่^^

เราขอเป็นลูกแกะเพิ่มอีกตัวน้ะ อิอิ

เราจะเข้าเวปบอดนี้บ่อยๆๆเลย เข้าทุกวันเลยยย  :grin:

ฝากตัวเปนลูกแกะด้วยย

ใกล้ถึงวันอีสเตอร์แล้วอยากไปโบสจัง

แต่มาเซอร์ไม่ให้ไปอ่ะ มันไกล จะทำไงดี

เราเพิ่งไประบายสีใข่อีสเตอร์มาด้วย สนุกมากเลย 555

*อย่าลืมให้คำแนะนำกับเราด้วยนะ
เราชื่อ เอ๋ย  : emo027 :

พระเจ้าคุ้มครองทุกคน ~~~
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 04, 2007 11:34 pm

ยินดีต้อนรับ นะคะ  ::017::
taiyo

พฤหัสฯ. เม.ย. 05, 2007 12:52 am

ยินดีต้อนรับครับผม ::001::(ภาพสวยดี)
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 05, 2007 10:06 am

ยินดีต้อนรับครับ ::017::
warlock

ศุกร์ เม.ย. 06, 2007 9:22 am

กู๊ดดดดดดดด  ฟรายเดย์ คร๊าบบบบบบ ::011:: ::011:: ::011::
Big_TC29

ศุกร์ เม.ย. 06, 2007 2:54 pm

Ecclesia เขียน: :grin: Hallo

Guten Tag เอามั่งๆภาษาเยอรมัน
Dis volentibus

ศุกร์ เม.ย. 06, 2007 10:26 pm

bigect07 เขียน:
Ecclesia เขียน: :grin: Hallo

Guten Tag เอามั่งๆภาษาเยอรมัน
Guten Abend เอามั่ง เยอรมันเหมือนกัน หุหุหุ :grin:
iBONT
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 07, 2007 6:55 pm

: xemo017 :พอดีผมเกิดในครอบครัวพุทธครับ
แต่ว่า แม่ผมสมัยยังสาวๆ ได้ทำงานอยู่ในบ้านของคุณป้าของแม่ผม
แล้วครอบครัวนี้เค้าเป็นคริสต์ครับ (ไม่ทราบว่านิกายอะไรครับ)((แต่แม่บอกทีหลังว่าเป็นคริสตังครับ))
ทำให้แม่ผมรู้จักอะไรบางอย่างเกี่ยวกับคริสต์บ้างครับ
อย่างวันอาทิตย์ว่างๆก็ำไปโบสถ์กับครอบครัวป้าของแม่ รู้สึกแม่จะบทสวดวันทามารีย์อาได้นะครับ
แต่บทอื่นๆไม่รู้ได้ไหม แม่ผมเกือบจะเป็นคริสต์แล้วแหล่ะครับ :emotion_057: รู้สึกแม่จะเปลี่ยนเป็นคริสต์แล้วด้วยซ้ำ : emo045 :
คือแม่บอกถ้าเป็นก็เป็นไปเกินครึ่งแลั้ว แต่ว่าคุณยายไม่อยากให้เป็น(ยายบอกกลัวไม่ได้เผา ฮา : xemo016 :)
อด : emo031 : เลยไม่ได้รับศัลล้างบาป(ใช่เปล่า)

จนถึงพ่อแม่แต่งงานมีผม ผมก็เคยไปบ้านนั้นมาบ้าง
ผมเข้าไปเจอรูปปั้นของคริสต์ ไม่มั่นใจพระเยซูหรือแม่พระ แต่จำได้มีแม่พระด้วยเยอะนะครับในบ้าน
ผมเปิดบ้านไปเจอแม่พระก็ยืนมอง แม่พระสวยมากครับ สวยจริงๆ
ผมจ้องตั้งนาน ยายก็บอก อยากเป็นคริสต์หรอไง ผมก็หัวเราะแหะๆ ตอนนั้นยังเด็กมากครับ
แต่ฝันใจเลยว่า จะเป็นคริสต์ๆๆๆๆๆๆ แม่พระสวยมากกกก จะเข้าศาสนานี้ จะเข้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  : emo045 : : emo045 : : emo045 :

จนเริ่มนานไป มีโฆษณาหนังสือ พลังแห่งชีวิต ตอนแรกไม่ได้สนเท่าไหร่ แต่ว่ามีคนให้เว็บไซต์ที่ขอได้
บอนเลยลองขอดู แล้วนานเข้าวันหนึ่ง ดูโฆษณาในทีวีกับแม่ แม่ก็บอกว่า แหม น่าจะลองขอมามั่งนะ (ใจชื่นว่าแม่คงไม่ว่าถ้าเราเป้นคริสต์)
ซักพักเท่านั้น ไปรษณีย์มา มีพัสดูหนังสือนั่นแหล่ะ พลังแห่งชีวิต โอ้พระเจ้าช่วย สุดๆเลย
เพราะกำลังคิดอยู่ว่า ถ้ามาส่งแล้วจะบอกพ่อแม่ยังไง ดีนะ แม่ถามพอดี แปลกจังแม่ไม่เคยถามเลยทั้งที่ดูมาหลายทีแล้ว
แม่บังเอิญมาถามก่อนพัสดุมาพอดี พอบอกแม่ว่าลองขอดูแล้ว แม่ก็ไม่ว่าอะไร อยากอ่านเล่นมั่ง
ทำให้พอบอกพ่อว่าแม่ให้สั่งครับ พ่อก็ไม่ได้สนต่อ
ก็เลยหยิบมาอ่าน (ขอสารภาพครับ  ::008:: อ่านไม่จบตอนนี้อยู่ไหนไม่รู้ แต่ถ้าเจอจะ่รีบมาอ่านครับ  ::005::)
ก็เลยอยากเป็นมากขึ้นอีก กระทั่งวันหนึ่งมีลายเซ็นน้องคนหนึ่งในเว็บบอร์ด เป็นบทวันทามารีย์อ่า สั้นๆ เลยเอามาหา อยากลองสวดได้ดู
อ้อ ต้องบอกก่อนครับว่า ปรกติทุกๆปี อาิทิตย์ต้นเดือนของพฤศจิกายน เป็นวันที่ต้องไปเคารพศพของญาติ เค้าก้คือลูกชายของป้าที่แม่ผมไปทำงานด้วยนั่นแหล่ะครับ แล้วก็คนอื่นๆด้วย เอ้อ เค้าเรียกงานเสกป่าช้าใช่มั้ยครับ ไม่มั่นใจ
เลยอยากรู้ ชอบมาก ทุกอย่างสวยงาม มีจุดเทียน แล้วแม่จะสวดบทไรมั่งไม่รุ้ ครับ ไปที่แถวๆโรงเรียนดาราสมุทรครับ บ้านผมอยู่ระยอง
ผมเลยอยากสวดได้บ้าง จนมาเห็นบทสวดในลายเซ็นเว็บบอร์ดของน้องคนนั้นเลยหาในกูเกิ้ล

ก็เจอะกับ : xemo029 : เว็บสาระแน่ เลยติดตามเป้นระยะๆ
ยิ่งทวีความศรัทธาในพระเจ้าพระเยซูแม่พระมากขึ้นอีก โออออ
ตั้งใจว่าอายุ 20 จะเป็นคริสต์ครับ

แต่ปัญหาคือ ไม่รู้อะไรที่คริสตศาสนิกชนเค้ารู้กันเลย ถึงจะอยู่ในบทเรียนแต่อยากทราบแบบคนที่เป็นคริสต์จริงๆครับ อยากรู้ลึกขึ้น
อีกข้อคือยังต้องปิด แล้วไม่รู้จักใครที่เป็นคริสต์แบบสนิทรๆครับ (ยายที่เป้นป้่าของแม่ก็ไม่ค่อยสนิทรเท่าไหร่ครับ ไปหาไม่สะดวก แต่ถ้าบังเอิญ บังเอิญนะครับ ไปบ้านนั้น ผมจะแกล้งแบ๊ว ยายๆ ผมอยากเป็นคริสต์หน่ะครับ ประมาณนั้น เพราะกับแม่ไม่น่ามีปัญหามาก คงต้องขอพระเจ้าช่วยแล้ว)
ทำให้ผมทำไรไม่ค่อยเป็น อยากทราบการวางมือต่างๆ (ถามตั้งแต่เบสิคเลยนะ) แล้วการเตรียมตัวจะเป้นคริสต์สมควรทำอะไรบ้างครับตอนนี้ ประสานมือยังไงหว่าาาา : xemo029 : เอ้อ แล้วก็ท่าที่ทำเป็นไม่กางเขน ที่พูดว่า พระบิดา พระบุตร พระจิต ประมาณนั้นนะจำไม่ได้พูดว่ายัง แล้วเอามือแตะหน้าผาก กลางอก อกซ้าย อกขวา ใช่มั้ยครับ ทำเพื่ออะไรครับ ทำตอนไหน อยากรู้ๆๆ อยากรู้หลายๆอย่างเกี่ยวกับคริสต์ด้วย
เช่น มีอะไรบ้างนะ คริสตัง คริสเตียน นี่เขียนเหมือนกันแต่อ่านต่างกันใช่มั้ย แล้วนับถือต่างกันอย่างไร อ่านๆมามีคริสตังยืน คริสตังนอน (คงไม่มีคริสตังนั่งนะ ฮา ::020::)
แล้ว คาธอลิกหล่ะ โปรแตสแตนท์ ออทอร์ดอกซ์หล่ะ แล้วเห็นมีพวก คารอสเมติกอีกครับ แล้วคณะที่ดังๆมัพวกไรบ้าง นับถืออะไร แล้วพวกภาษาแปลกนั่นอะไร พึ่งเคยได้ยินก็ในเว็บนี้แหล่ะครับ

ถามมากไปมั้ยครับ แหะๆ ขอบคุณครับ ผมสมาชิกใหม่นะ
เอ้อ อายุ 16 นะครับ ชื่อบอน
Jeab Agape
~@

เสาร์ เม.ย. 07, 2007 8:03 pm

iBONT เขียน:

ก็เจอะกับ : xemo029 : เว็บสาระแน่ เลยติดตามเป้นระยะๆ
ยิ่งทวีความศรัทธาในพระเจ้าพระเยซูแม่พระมากขึ้นอีก โออออ
ตั้งใจว่าอายุ 20 จะเป็นคริสต์ครับ

เช่น มีอะไรบ้างนะ คริสตัง คริสเตียน นี่เขียนเหมือนกันแต่อ่านต่างกันใช่มั้ย แล้วนับถือต่างกันอย่างไร อ่านๆมามีคริสตังยืน คริสตังนอน (คงไม่มีคริสตังนั่งนะ ฮา ::020::)

แล้ว คาธอลิกหล่ะ โปรแตสแตนท์ ออทอร์ดอกซ์หล่ะ แล้วเห็นมีพวก คารอสเมติกอีกครับ แล้วคณะที่ดังๆมัพวกไรบ้าง นับถืออะไร แล้วพวกภาษาแปลกนั่นอะไร พึ่งเคยได้ยินก็ในเว็บนี้แหล่ะครับ

ถามมากไปมั้ยครับ แหะๆ ขอบคุณครับ ผมสมาชิกใหม่นะ
เอ้อ อายุ 16 นะครับ ชื่อบอน
ขอต้อนรับคุณบอนเข้าอาณาจักรของพระเจ้าขอรับ ........พี่น้องคริสตังป่านนี้กำลังอยู่ที่วัด เจี๊ยบเป็นคริสเตียนเลยไม่ต้องไปโบสถ์วันเสาร์ อิอิ :laugh:

ขอแนะนำ แบบรุ่นพี่นะจ๊ะ

1. เชื่อพระเยซูคริสต์ต้อนรับพระองค์เสียเลย  อย่าคอยจนอายุ 20 ปี รู้ได้อย่างไรว่าจะอยู่ถึง ชะตาชีวิตพระเจ้าเท่านั้นที่ทรงทราบ

2. คุณเข้ามาอยู่ใต้ร่มพระคุณของพระเจ้าโดยคุณแม่แล้ว ตอนนี้ขอให้รับพระหรรษาทาน อย่างเต็มที่เลย

3.จะเป็นคริสตัง นอน นั่ง ยืน เดิน คลาน ก็ไม่เป็นไร ทุกคนคือลูกของพระเจ้า

4.ค่อยๆศึกษาไป นิกาย คณะต่างๆของคริสต์ หน้าบอร์ดศาลาธรรม มีเพียบเลย ฮะ
แบกะดิน

เสาร์ เม.ย. 07, 2007 9:59 pm

ก่อนเป็นคริสต์ก็ต้องเรียนคำสอนก่อน
ตอนนี้เราก็เรียนมาสักพัก แต่ยังอ่านพระคำภีร์เดิมไม่จบเลย อยากจะอ่านพระคำภีร์ใหม่แล้วเนี้ย เหอะๆๆ  : xemo016 :

ตอนนี้เราอายุ15จะ16 เรากะจะจบม.6แล้วจะขอแม่รับศีลล้างบาปอ่ะ
เรากลัวแม่เราไม่ให้มากกกกกกกกเลยอ่ะ  นึกและยังเคียดอยู่เลยเนี้ยยย

ขอคำภาวนาให้แม่เราอนุญาติให้เราเป็นลูกแกะพระเจ้าด้วยน้ะ ^^

อื้มมม...พรุ้งนี้มาอาทิตย์ศักดิ์สิทธ์สิๆๆ มี8.30 ประมานเนี้ยและ พรุ้งนี้เราจะไปวัดซางตาครู้ส เพื่อนๆๆเราไปเยอะแยะเลย

ถ้าไปและเจอกันน้ะ*
Immanuel (MichaelPaul)
~@

เสาร์ เม.ย. 07, 2007 10:18 pm

ยินดีต้อนรับครับ หากสนใจในศาสนาคริสต์อยากให้อ่านพระคัมภีร์ครับ เอาเฉพาะของ พันธสัญญาใหม่ ก็พอครับ เพราะคริสตชนเป็นบุตรของพระเจ้าโดยทางพระธรรมใหม่ครับ ส่วนข้อสงสัยต่างๆนั้นลองตั้งกระทู้ถามเพื่อนๆในบอร์ดได้นะครับ  ::011::
Dis volentibus

เสาร์ เม.ย. 07, 2007 11:47 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: ยินดีต้อนรับครับ หากสนใจในศาสนาคริสต์อยากให้อ่านพระคัมภีร์ครับ เอาเฉพาะของ พันธสัญญาใหม่ ก็พอครับ เพราะคริสตชนเป็นบุตรของพระเจ้าโดยทางพระธรรมใหม่ครับ ส่วนข้อสงสัยต่างๆนั้นลองตั้งกระทู้ถามเพื่อนๆในบอร์ดได้นะครับ  ::011::
ใช่เเล้ว พันธสัญญาเก่า เมื่ออ่านเเล้วอาจจะตีความผิดได้ง่ายด้วย  :grin:
พูดภาษาเเปลกๆ น่าจะเป็นเพนตากอส 1ในนิกายโปรเเตสเเตนท์
เเต่ดีนะเนี่ย ที่ชอบอ่านทั้งพลังชีวิตของคริสเตียน เเล้วก็ บทวันทามารีอาของคาทอลิก
หุหุหุ นานๆเข้าไปทำศาสนสัมพันธ์เลย
แก้ไขล่าสุดโดย Ecclēsia เมื่อ อาทิตย์ เม.ย. 08, 2007 1:28 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

อาทิตย์ เม.ย. 08, 2007 12:29 am

ถ้าชอบบทวันทามารีอา  ลองสวดสายประคำดูมั้ยคะ  ข้อรำพึงต่างๆในสายประคำเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีที่ได้รู้จักชีวิตของพระเยซูเจ้า  ::001::  เหมือนเราได้รู้จักพระองค์ในประเด็นสำคัญๆ  จากนั้นก็ค่อยๆเพิ่มรายละเอียดทีหลังด้วยการอ่านประคัมภีร์และเรียนคำสอนเพิ่มเติม  : emo045 :

เรื่องท่าทางไม่ต้องกังวลมาก  อยู่ที่ใจค่ะ  จะใช้พนมมือก็ได้ให้ดูสำรวม  ::001::
Holy

อาทิตย์ เม.ย. 08, 2007 12:56 am

รูปภาพ

Song of Solomon 6:9

นกพิราบของข้าพเจ้า ผู้สมบูรณ์แบบของข้าพเจ้า ผู้เป็นเพียงหนึ่งเดียว ผู้เป็นที่รักของมารดาของนาง ผู้เป็นที่รักของผู้ให้กำเนิดนาง บรรดาสตรี ทั้งราชินี และนางสนม ที่ได้พบพระนางแล้วจะเรียกพระนางว่า "ผู้เป็นสุข" และพวกเขาจะสรรเสริญพระนาง "พระนางนั้นคือใครหนอ เสด็จมาดุจรุ่งอรุณ งามดั่งดวงจันทร์ รุ่งโรจน์ดั่งดวงอาทิตย์ และน่าเกรงขาม ดุจกองทัพที่เรียงรายเป็นขบวนรบ"

My dove, my perfect one, is only one, the darling of her mother, flawless to her that bore her. The maidens saw her and called her happy; the queens and concubines also, and they praised her. "Who is this that looks forth like the dawn, fair as the moon, bright as the sun, terrible as an army with banners?"

รูปภาพ
Holy

อาทิตย์ เม.ย. 08, 2007 12:59 am

นิกายใหญ่ ของคริสต์ มี 3 นิกาย คือ....เริ่มแรก บรรพชน ของพวกเราก็รวมกันมาไม่ได้มีการแยกนิกายอะไร ต่อมา ศตวรรษที่ 11 มีความขัดแย้ง ระหว่างพระศาสนจักร(คริสตจักร)ตะวันออก และโรม
จึงแยก ตัวออกไป เกิดเป็นนิกายออธอดอคขึ้นมา

และ ต่อมา ในศตวรรษที่16 ในพระศาสนจักร ได้ประสบปัญหาต่างๆมากมาย ทั้งจากระบบ และความประพฤติของบรรดาบาทหลวง ทางอดีตบาทหลวงมาร์ติน ลูเธอร์ ยื่นประท้วง 95 ข้อ เพื่อขอให้แก้ไข แต่ไม่ได้รับการตอบสนองจากสมเด็จพระสันตะปาปา เลยถูกขับ และสั่งลงโทษ ( ยุคนั้น พระศาสนจักร มีอำนาจเหนืออาณาจักร ) และได้เกิดนิกายโปรแตสแตนท์ขึ้นมา

ดังนั้นสรุปนิกายใหญ่ๆของคริสตศาสนาได้ดังนี้

1.โรมันคาทอลิก

2.ออเทอดอกซ์ แยกออกไป เมื่อ ปี ค.ศ. 1054

3.โปรเตสแตนต์ แยกออกไป เมื่อ ปี 1517 โดยอดีตบาทหลวง มาร์ติน ลูเธอร์

++++++++++++++++++++++++++++++

+โรมันคาทอลิก+
มีพระสันตะปาปาเป็นประมุข โดยสืบทอดมาตั้งแต่สมัยอัครสาวกกลุ่มแรก โดยถือว่า นักบุญ เปโตร หรือ เซนต์ปีเตอร์ คือพระสันตะปาปาพระองค์แรก และสืบทอดมาถึงพระสันตะปาปาเบนนิดิกที่ 16 องค์ปัจจุบันเป็นองค์ที่265

ผู้นับถือคริสตศาสนาทุกนิกายทั่วโลก เรียกเป็นภาษาอังกฤษเหมือนกันว่า คริสเตียน แปลเป็นภาษาไทยคือคริสตชน แต่สำหรับประเทศไทยเรานั้น นิกายโรมันคาทอลิกถูกนำเข้ามาก่อนสมัยพระนารายณ์มหาราชโดยบาดหลวงชาวโปรตุเกส ดังนั้นการออกเสียงคำว่า คริสเตียนในภาษาโปรตุเกส ออกเสียงว่า "คริสตัง" อย่างจีซัส ก็ออกเสียงว่า "เยซู" จึงทำให้คาทอลิคเรียกผู้นับถือศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิคว่า คริสตัง ส่วนโปรแตสแตนท์เข้ามาสมัยหมดบลัดเลย์ซึ่งเป็นอเมริกา ดังนั้น โปรแตสแตนท์ไทยจึงเรียกตัวเองว่า คริสเตียน ตามแบบภาษาอังกฤษ สำเนียงอเมริกา แต่คำว่า"เยซู"ก็ใช้ตามที่คาทอลิกและคนไทยได้คุ้นเคยแล้ว

กลับมาที่ลักษณะของคาทอลิกต่อ

คาทอลิกนั้นจะมีนักบวช ที่เรียกว่า บาดหลวง หรือซิสเตอร์

คาทอลิกจะมีการให้เกียรติพระนางมารีย์ แม่ของพระเยซูเป็นพิเศษ เรียกพระนางว่า "แม่พระ" มาจากคำว่า มารดาของพระเจ้า

คาทอลิกจะมีการยกย่องวีรบุรุษ หรือวีรสตรีทางศาสนา หรือเรียกง่ายๆว่า บุคคลที่ดำเนินชีวิตตามแบบอย่างพระเยซูอย่างดีมากจนเรามั่นใจว่าเขาได้ไปสวรรค์แน่นอน(คล้ายๆกรณีพระอรหันต์ในศาสนาพุทธ) เราจะเรียกคนเหล่านี้ ว่าเป็น นักบุญ

ดังนั้นหากเปรียบให้เข้าใจง่าย เรามองว่าพระเยซูคือกษัตริย์ ส่วนแม่พระก็เป็นพระราชชนนี(แบบสมเด็จย่า) เหล่านักบุญก็เหมือนขุนนาง ที่ใกล้ชิดกษัตริย์

คาทอลิกมีความเชื่อว่า ในพิธีมิซซา(พิธีนมัสการพระเจ้าในวันอาทิตย์) เมื่อขนมปัง และเหล้าองุ่นถูกเสกในพิธี ก็คือเนื้อ และพระโลหิต เหมือนที่พระเยซูเจ้าทรงกระทำในอาหารค่ำมื้อสุดท้าย

โบสถ์คาทอลิกทุกแห่ง ถือเป็น1เดียวกัน ขึ้นตรงต่อกรุงวาติกัน และองค์พระสันตะปาปา ดังนั้น หากคุณเป็นคาทอลิกคุณสามารถไปวัดไหนก็ได้ที่ใกล้บ้าน สามารถเปลี่ยนวัดที่ไปได้ตามแต่สะดวก

+โปรแตสแตนต์+

โปรแตสแตนทต์นั้น หลังจากการแยกนิกายในสมัยมาตินลูเธอร์ หลังจากนั้นได้มีการแยกนิกายย่อยอีกหลานิกาย ดังนั้นโบสถ์หรือคริสตจักรต่างๆ จะไม่ได้ขึ้นกับวาติกันหรือพระสันตะปาปาแต่อย่างใด

แต่สำหรับในประเทศไทย โปรแตสแตน แบ่งเป็น 4 สายใหญ่ๆ คือสายสภาคริสตจักรในประเทศไทย สายสหกิจคริสตจักร และสายสหแบ๊บติสท์ และ เซเวนเดย์แอดเวนทิสท์ และนอกจากนั้นมีคริสตชนที่ไม่มีสังกัด เรียกตัวเองว่าคริสตจักรอิสระ

เท่าที่ทราบมานั้น โบสถ์ใน 4 สายหลักนี้ จะมีโยงใยถึงกัน และมีการตั้งที่เป็นระบบระเบียบ มีการควบคุมดูแลความสอดคล้องในหลักข้อความเชื่อให้ถูกต้อง แต่ในขณะเดียวกันก็มีคริสตจักรที่ไม่มีที่มาที่ไปที่ตั้งขึ้นเอง ซึ่งก็ต้องระมัดระวังในหลักความถูกต้องต่างๆด้วยตัวเอง ทั้งผู้สอนและผู้เชื่อ

โปรแตสแตนต์ ไม่มีนักบวช แต่มีผู้ถวายตัวรับใช้พระเจ้า เรียกว่า ศาสนจารย์ /ศิษยาภิบาล และผู้ประกาศ ซึ่งอาจแต่งงานหรือไม่แต่งงานก็ได้ การเรียกคำนำหน้าบุคคลเหล่านี้ จะเรียกว่า อาจารย์

โปรแตสแตนต์(โดยทั่วๆไป)จะไม่ให้ความสำคัญพิเศษกับพระนางมารีย์ หรือนักบุญ จะเน้นการเข้าถึงพระเยซูเจ้าโดยตรงด้วยตนเอง แต่สำหรับบางกลุ่มที่สนใจในเรื่องศาสนศาสตร์สตรี จะให้ความสำคัญกับพระนางมารีย์มากขึ้น ในฐานะแบบอย่างของสตรีคริสตชนที่ดี

สถานที่ประกอบกิจกรรมทางศาสนาของโปรแตสแตนต์เรียกว่าคริสตจักร ซึ่งคาทอลิคจะเรียกวัด

โดยทั่วไป เมื่อรับเชื่อที่โบสถ์ไหน ก็ต้องร่วมนมัสการที่โบสถ์นั้น

พิธีทางศาสนาในวันอาทิตย์เรียกว่าพิธีนมัสการ
Phulasso

อาทิตย์ เม.ย. 08, 2007 1:10 pm

มีคนตอบหมดแล้ว
ไม่มีอะไรจะตอบแล้ว

ชวนไปเรียนคำสอนดีกว่า
iBONT
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 08, 2007 6:18 pm

Buddy เขียน: ถ้าชอบบทวันทามารีอา  ลองสวดสายประคำดูมั้ยคะ  ข้อรำพึงต่างๆในสายประคำเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีที่ได้รู้จักชีวิตของพระเยซูเจ้า  ::001::  เหมือนเราได้รู้จักพระองค์ในประเด็นสำคัญๆ  จากนั้นก็ค่อยๆเพิ่มรายละเอียดทีหลังด้วยการอ่านประคัมภีร์และเรียนคำสอนเพิ่มเติม  : emo045 :

เรื่องท่าทางไม่ต้องกังวลมาก  อยู่ที่ใจค่ะ  จะใช้พนมมือก็ได้ให้ดูสำรวม  ::001::

อื้ม น่าสนมากครับ
อยากลองเริ่มสวดสายประคำ่ก่อนหน่ะครับ
Buddy

จันทร์ เม.ย. 09, 2007 2:32 am

iBONT เขียน:
Buddy เขียน: ถ้าชอบบทวันทามารีอา  ลองสวดสายประคำดูมั้ยคะ  ข้อรำพึงต่างๆในสายประคำเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีที่ได้รู้จักชีวิตของพระเยซูเจ้า   ::001::  เหมือนเราได้รู้จักพระองค์ในประเด็นสำคัญๆ  จากนั้นก็ค่อยๆเพิ่มรายละเอียดทีหลังด้วยการอ่านประคัมภีร์และเรียนคำสอนเพิ่มเติม   : emo045 :

เรื่องท่าทางไม่ต้องกังวลมาก  อยู่ที่ใจค่ะ  จะใช้พนมมือก็ได้ให้ดูสำรวม   ::001::

อื้ม น่าสนมากครับ
อยากลองเริ่มสวดสายประคำ่ก่อนหน่ะครับ
ลอง IM ไปขอสายประคำและวิธีสวดจากพี่ Holy หรือพี่ Little Lamb นะจ้ะ  หรือขอในกระทู้นี้ก็ได้  http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=21.405
  หรือไม่ก็ดูในเวบนี้ก่อน  http://www.geocities.com/prakobkit/rosa ... y.htm 

เห็นรูปแม่พระรูปแรกที่พี่ Holy โพสต์มั้ยคะ  ในมือแม่พระถือสายประคำนะ  แม่พระชวนให้เราสวดสายประคำ  ::001::  ตอนที่พี่เข้ามาใหม่ๆพี่ก็สวดไม่เป็น  อ่านเองก็งงๆ  แต่แผ่นพับของเวบนี้จะอ่านเข้าใจง่ายนะ  ::001::

ตรงข้อรำพึงนะ  เป็นเรื่องราวของพระเยซูเจ้า  เหมือนแม่พระกำลังพาเราไปรู้จักกับพระบุตร  เรื่องราวต่างๆ  นอกจากจะทำให้เรารู้จักพระองค์แล้ว  ยังเป็นการสอนเราด้วย  ถ้ามีเวลานะ  พี่อยากแนะนำให้ใช้เวลาในการพิจารณา (รำพึง) ถึงเรื่องราวในข้อรำพึงให้นานซักหน่อย  อาจมองภาพและนึกภาพตาม  อันไหนไม่เข้าใจก็ไม่ต้องเครียด  รับรู้ไปก่อน  อันไหนเข้าใจแล้วก็ขอบคุณพระที่ทำให้เราเข้าใจ  ค่อยๆมีความสัมพันธ์กับพระองค์ไปเรื่อยๆนะจ้ะ  และพระเป็นเจ้าจะค่อยๆเผยแสดงพระองค์ให้เราได้รู้จัก    เหมือนเวลาเราเจอเพื่อนใหม่น่ะค่ะ  เราก็ต้องค่อยๆสนิทและเราก็จะรู้จักเค้าเพิ่มขึ้น  ::001::  อย่างแม่พระก็เหมือนกับแม่เพื่อนเราที่พาเราไปรู้จักเพื่อนใหม่เรา  : emo045 :
อันตน
~@

จันทร์ เม.ย. 09, 2007 8:06 am

ใครว่าคริสตังนั่งไม่มี พ่อพี่ไง พ่อพี่อะนั่งล้าง แบบแกยืนไม่ไหวตอนล้างบาปเลยต้องนั่ง
ตอบกลับโพส