ทำไมถึงอยากเปลี่ยนมาอยู่ศาสนาคริสต์

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
benz

อาทิตย์ มี.ค. 18, 2007 6:35 pm

อยากจะบอกว่าแต่ก่อนไม่ไอยู่คริสต์แต่ที่ตัดสินใจมาเพราะพระเจ้าอาจจะดลใจให้มาแต่ก็น่าแปลกนะไม่เคยคิดจะสนใจเรื่องนี้แต่อยู่ๆก็เกิดอยากจะรู้ก็เลยเดินเข้าไนโบสถ์คาธอลิคจากนั้นก็เริ่มที่จะสนใจและก็แปลกใจในหลักคำสอนจนตอนนี้เข้ามาเป็นคริสตังเต็มแล้วพระเจ้าเปลี่ยนนิสัยและอะไรอีกหลายอย่างในชีวิตให้ดีขึ้นและเหตุการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้นทำให้มั่นใจในพระเจ้ามากขึ้น
amour

อาทิตย์ มี.ค. 18, 2007 8:12 pm

ยินดีด้วยนะครับ.... พระเจ้าอวยพรครับผม

เคยมีคนถามผมว่า มาถือคริสต์เพราะแฟชั่นเหรอ..... ไอ้ผมก็ งงงง แล้วแฟชั่นตรงไหนอ่ะ ถ้าเค้าคิดอย่างนั้น อีกหน่อยคงมีแคทวอร์คคริสตชน เหอๆ...คอเลคชั่นใหม่ประจำปี ดีไซน์โดยพระศาสนจักรโรมันคาทอลิก ((เงี้ยเหรอ แฟชั่น เหอๆๆๆ))......... ก็ไม่รู้ว่าเค้าคิดอย่างนั้นได้ไง แต่เราก็ไม่สนนะ เราไม่แคร์ เรารู้ว่า ใจเราคิด เราเชื่ออะไร และอะไรคือความจริง.... เค้าพูดเพราะเค้าไม่รู้.... ในความคิดของผม คริสตศาสนาไม่ได้งดงามกว่าอันอื่น ผมมีเพื่อนอิสลาม มีเพื่อนที่เป็นพุทธที่ศรัทธาในหัวใจของพุทธ ผมก็รู้ซึ่งถึงคำว่า ศาสนาทุกศาสนาดีหมด ((ซึ่งก่อนหน้านี้ มันก็เป็นประโยคที่คนมักพูดเพื่อให้ตัวเองดูดีมีสันติ))  ที่ผมบอกว่าคริสตศาสนาไม่ได้งดงามกว่าอันอื่น ผมหมายความว่าทุกอันงดงามมากทีเดียว เป็นห้องเรียนของพระเป็นเจ้า มีหนังสือคือคำสอนหรือคัมภีร์ มีครูสอนคือศาสดา แล้วพระเจ้าก็จัดเราแยกตามห้อง....  งดงามมากๆ เคยมีคำพูดของคนที่เป้นมอร์ม่อนบอกว่า พระเจ้ามีศาสนาหลายๆศาสนา เพื่อให้เหมาะกับลูกๆของพระองค์... จริงเลยทีเดียวหะ....

วันนี้คุณ  benz มาเป็นคริสตังแล้วก็ยินดีด้วยนะฮะ  (((อย่าลืมสวดให้ผมบ้างหล่ะ ผมยังไม่ได้ศีลล้างเลย..คงอีก 4-5ปี..แม้ตะวันจะเลือนลับไป ฝนจะซาจะหยุดหายไป ฉันจะยังไม่หยุดหัวใจที่ยังรอเธอ....... วันไหน วันนี้ พรุ่งนี้ วันที่เท่าไหร่ วันไหน วันนั้น แต่ฉันก็ยังรอเธอ.... ::004:: ::011::))))
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 18, 2007 11:27 pm

ยินดีด้วยนะคะ  : xemo026 :
KathaRoS

จันทร์ มี.ค. 19, 2007 12:38 am

เพราะพระเจ้าทรงมีกระแสเรียก เลือกเรามาเป็นส่วนหนึ่งในพระอาณาจักรของพระองค์
ใกล้วันรับศีลล้างบาปแล้วก็ยิ่งตื่นเต้น..
เรารอวันนี้มาทั้งชีวิตแล้วว...
สำหรับเราแล้ววันนั้นสำคัญพอๆกะวันเกิดเลยย
(วันเกิดเราอ่ะไม่สำคัญหรอกแต่เผอิญเกิดวันเดียวกะพระเยซู : xemo017 :)
ชีวิตที่ผ่านมาก็ทำอะไรผิดพลาดมาเยอะทั้งตั้งใจและไม่ตั้งใจ
แต่พระเจ้าก็ทรงเมตตาเราตลอด..
ช่วงสัปดาห์ที่แล้วรู้สึกว่าตัวเองผิดมากๆๆกับบาปที่เคยทำไว้ในอดีต
จนแทบไม่อยากรับศีลล้างบาป
เป็นทุกข์แทบขาดใจ ทำอะไรไม่ได้เลย เครียดจนไมเกรนขึ้น
เมื่อวานซ้อมเพลงอยู่ๆก็เครียด เป็นไมเกรนเลย
วันนี้ร้องเพลงอยู่ในมิสซาอยู่ๆไมเกรนก็ขึ้น ปวดหัวมากๆจนแทบจะเป็นลม
(จนเหล่าพี่ๆน้องๆป้าๆพากันประคมประหงมปฐมพยาบาลเรากันใหญ่ แต่รู้สึกเหมือนโดนประชดโดนแกล้งยังไงไม่รู้ กับคนๆนึงนะ)
หลังจากนั้นก็เลยสวดขอแม่พระโปรดเยียวยารักษาบาดแผลในจิตใจลูก
ขอพระเจ้าโปรดอภัยบาปให้ลูก..ลูกสำนึกผิดจิงๆ
หลังจากที่ได้ฟังพระวรสารและบทเทศน์ และการเรียนคำสอนวันนี้ การเดินรูป 14 ภาค
ทำให้จิตใจเราดีขึ้น หายเครียดไปเลย
คำพูดของพ่อวีระทำให้เราดีขึ้นจิงๆและเป็นแบบนี้แทบทุกครั้ง...
และตอนนี้เราก็จะกลับตัวกลับใจไม่หลงมัวเมาในบาปอีก...
เหมือนลูกล้างผลาญกับมาหาบิดาผู้ใจดี...
เพราะลูกคนนี้ตายแล้วเหมือนเกิดใหม่...อีกครั้งเพราะพระองค์
Holy
Defender of lawS

จันทร์ มี.ค. 19, 2007 6:11 am

กระทู้แนะนำครับ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=5503.0
Batholomew
~@

จันทร์ มี.ค. 19, 2007 10:18 am

ยินดีด้วยครับ ::017::
:+:Regina Pacis:+:
.
.

อังคาร มี.ค. 20, 2007 12:33 pm

ต้องขอบคุณพระที่ทรงเลือกเรานะคะ

ยินดีด้วยนะคะ  ::014::

::017::
Big_TC29

อังคาร มี.ค. 20, 2007 2:09 pm

benz เขียน: อยากจะบอกว่าแต่ก่อนไม่ไอยู่คริสต์แต่ที่ตัดสินใจมาเพราะพระเจ้าอาจจะดลใจให้มาแต่ก็น่าแปลกนะไม่เคยคิดจะสนใจเรื่องนี้แต่อยู่ๆก็เกิดอยากจะรู้ก็เลยเดินเข้าไนโบสถ์คาธอลิคจากนั้นก็เริ่มที่จะสนใจและก็แปลกใจในหลักคำสอนจนตอนนี้เข้ามาเป็นคริสตังเต็มแล้วพระเจ้าเปลี่ยนนิสัยและอะไรอีกหลายอย่างในชีวิตให้ดีขึ้นและเหตุการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้นทำให้มั่นใจในพระเจ้ามากขึ้น

คล้ายๆผมเลย เมื่อก่อนผมก็เรียนโรงเรียนคาทอลิก แต่ไม่คิดจะเข้าศาสนา จนวันนึง พระเจ้าได้เรียกผมให้ไปที่คริสตจักรแห่งนึง แล้วก็รับเชื่อ อยู่ที่นั่นประมาณ 2 ปี ระหว่างนั้นผมก็ติดต่อกะคาทอลิกอยู่ด้วย ก็แอบเอาสายประคำไปสวดที่คริสตจักรเหมือนกัน พอคนอื่นเห็น เค้ามาว่าเลย แต่ผมก็ยังสวดต่อไป จนวันนึง ขณะที่มีการอฐิษฐานร่วมกันของคริสตจักร ผมก็นั่งสวดสายประคำ แล้วก็เจออะไรบางอย่างในภวังค์ ระหว่างสวดสายประคำ ผมเจอสตรีผู้นึง มีผ้าคลุมผม สวยมากๆ ท่าทางใจดีมีเมตตา มาจูงมือผมออกมาจากคริสตจักร แล้วจูงมือผมไปหา ผู้ที่นั่งบนบัลลังก์ใหญ่จนผมไม่กล้ามองหน้า แล้วภาพในภวังค์นั้นก็หายไป ผมรู้ในทันทีเลยว่า นั่นคือแม่พระมาเรียกผมให้ออกจากคริสตจักรของโปรแตสตันท์ ไปเป็นคาทอลิก ตั้งแต่นั้นมา ผมก็ยังคงสวดสายประคำตลอด แล้วไม่กลับไปที่คริสตจักรของโปรแตสตันท์อีกเลย แล้วมาเรียนคำสอนคาทอลิก จนตอนนี้จะจบละครับ จะได้รับศีลล้างบาป ศีลกำลัง ศีลมหาสนิท ปัสกานี้ครับ

ปล.เรื่องที่ผมเห็นแม่พระ ผมกล้ายืนยันนะครับ ว่าไม่ได้เพ้อไปเอง
Mminnano
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 20, 2007 8:09 pm

ยินดีด้วยนะจ๊ะ แล้วก็ดีใจจังที่มาเป็นลูกพระด้วยกันนิ เราเป็นพี่น้องกันนนนน : xemo026 :
Batholomew
~@

อังคาร มี.ค. 20, 2007 9:47 pm

bigect07 เขียน:
benz เขียน: อยากจะบอกว่าแต่ก่อนไม่ไอยู่คริสต์แต่ที่ตัดสินใจมาเพราะพระเจ้าอาจจะดลใจให้มาแต่ก็น่าแปลกนะไม่เคยคิดจะสนใจเรื่องนี้แต่อยู่ๆก็เกิดอยากจะรู้ก็เลยเดินเข้าไนโบสถ์คาธอลิคจากนั้นก็เริ่มที่จะสนใจและก็แปลกใจในหลักคำสอนจนตอนนี้เข้ามาเป็นคริสตังเต็มแล้วพระเจ้าเปลี่ยนนิสัยและอะไรอีกหลายอย่างในชีวิตให้ดีขึ้นและเหตุการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้นทำให้มั่นใจในพระเจ้ามากขึ้น

คล้ายๆผมเลย เมื่อก่อนผมก็เรียนโรงเรียนคาทอลิก แต่ไม่คิดจะเข้าศาสนา จนวันนึง พระเจ้าได้เรียกผมให้ไปที่คริสตจักรแห่งนึง แล้วก็รับเชื่อ อยู่ที่นั่นประมาณ 2 ปี ระหว่างนั้นผมก็ติดต่อกะคาทอลิกอยู่ด้วย ก็แอบเอาสายประคำไปสวดที่คริสตจักรเหมือนกัน พอคนอื่นเห็น เค้ามาว่าเลย แต่ผมก็ยังสวดต่อไป จนวันนึง ขณะที่มีการอฐิษฐานร่วมกันของคริสตจักร ผมก็นั่งสวดสายประคำ แล้วก็เจออะไรบางอย่างในภวังค์ ระหว่างสวดสายประคำ ผมเจอสตรีผู้นึง มีผ้าคลุมผม สวยมากๆ ท่าทางใจดีมีเมตตา มาจูงมือผมออกมาจากคริสตจักร แล้วจูงมือผมไปหา ผู้ที่นั่งบนบัลลังก์ใหญ่จนผมไม่กล้ามองหน้า แล้วภาพในภวังค์นั้นก็หายไป ผมรู้ในทันทีเลยว่า นั่นคือแม่พระมาเรียกผมให้ออกจากคริสตจักรของโปรแตสตันท์ ไปเป็นคาทอลิก ตั้งแต่นั้นมา ผมก็ยังคงสวดสายประคำตลอด แล้วไม่กลับไปที่คริสตจักรของโปรแตสตันท์อีกเลย แล้วมาเรียนคำสอนคาทอลิก จนตอนนี้จะจบละครับ จะได้รับศีลล้างบาป ศีลกำลัง ศีลมหาสนิท ปัสกานี้ครับ

ปล.เรื่องที่ผมเห็นแม่พระ ผมกล้ายืนยันนะครับ ว่าไม่ได้เพ้อไปเอง
ผมก็เชื่อว่าไม่ได้เพ้อไปเองแน่นอนครับ ::017::
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พุธ มี.ค. 21, 2007 11:01 am

บางทีคำสวดภาวนาของผู้อื่น ก็เป็นเครื่องหมายในใจเราที่ทำให้เรากลับใจค่ะ

โดยที่ไม่รู้ว่าทำไมแต่เราก็รู้สึกเต็มใจและเต็มไปด้วยความรู้สึกดีที่จะมาเรียนรู้เรื่องพระ

นี่เองที่เราต้องสวดภาวนาบ่อยๆเพื่อให้ผู้อื่นกลับใจเหมือนอย่างเรา เพราะเราอาจไม่รู้ว่า

คำภาวนาเล็กๆของเรา มีผลให้ผู้อื่นได้ความรอดที่ยิ่งใหญ่นัก

::017::  ::017::
drumkrub

พุธ มี.ค. 21, 2007 7:59 pm

ก็เพราะ ความรักพระคริสต์ทรงเป็นพลัง
เชื่อมความผูกพันธ์ให้เรามั่งคง
ด้วยรักพระองค์เราจึงมีเรา
ไม่มีความเหงาทุกวันคำเช้า...
ก็ดีใจด้วยนะครับผมก็เหมือนกัน
ไม่ได้เป็นคริสเตียนตั้งแต่เกิดหรอก
แต่นั่นก็เพราะพระองค์ทรงเรียก ไงหละ :cheesy:
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2007 10:04 pm

ยินดีต้อนรับนะคะ  ::017::
Big_TC29

ศุกร์ มี.ค. 23, 2007 2:28 pm

ผมก็เหมือนกันนะครับตั้งแต่มาเรียนคำสอนคริสตัง ผมมีความสุขมากกว่าอยู่กะคริสเตียนอีก พระเจ้าได้ทรงเปลี่ยนอะไรผมมากมายยกเว้นเรื่องเดียว คือโรคไถกกะโปรแตสตันท์ ไม่ถูกกันแบบร้ายขนาดไม่มีวันจะหันหน้าเข้าหากันเลย

ปล.พี่น้องครับ ช่วยสวดให้ผมเปลี่ยนให้ได้ด้วยนะครับ
ตอบกลับโพส