อยากรู้จักพี่น้องคริสตจักรความหวังครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
อันตน
~@

ศุกร์ มี.ค. 23, 2007 11:13 am

:+: seraphim :+: เขียน:
:+:Regina Pacis:+: เขียน: หนูแค่อยากมาเป็น เด็กกวาดอาราม    ::011::   ::011:: 

::012:: ไม่รับคะ รับแต่นักขับ ขับไล่ไสส่งนะ  ::011::
อูยยยย งานนี้น้องเก๋เขาคงถนัดมั้ง

แต่ขอควาญดีๆสักคนก็พอ แปร๋นเดี๋ยวศัตรูกระจาย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Big_TC29

ศุกร์ มี.ค. 23, 2007 2:07 pm

อย่าไปเลยครับ เค้าเป็นพี่น้องเฮเรติ๊ก คอยดูนะ ถ้าเฮียไปที่คลองเตยนะ จะรู้สึกแน่ ถ้าเฮียไม่ยอมเปลี่ยนเป็นพวกเค้า เค้าจะบังคับ แบบว่าเอายามมากันเลย จนกว่าจะรับเชื่อ ไม่งั้นนะ เค้าไม่ให้ออก ที่สำคัญพวกนี้เป็นแอนตี้คริสตัง และสอนคัมภีร์ผิด
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ มี.ค. 23, 2007 5:17 pm

bigect07 เขียน: อย่าไปเลยครับ เค้าเป็นพี่น้องเฮเรติ๊ก คอยดูนะ ถ้าเฮียไปที่คลองเตยนะ จะรู้สึกแน่ ถ้าเฮียไม่ยอมเปลี่ยนเป็นพวกเค้า เค้าจะบังคับ แบบว่าเอายามมากันเลย จนกว่าจะรับเชื่อ ไม่งั้นนะ เค้าไม่ให้ออก ที่สำคัญพวกนี้เป็นแอนตี้คริสตัง และสอนคัมภีร์ผิด
เคยได้ยินแต่ว่าสมาชิกจะมาล้อมไม่ให้ออก แต่ไม่คิดว่าจะถึงขนาดใช้ยามมากักขังหน่วงเหนี่ยวนะ
Big_TC29

ศุกร์ มี.ค. 23, 2007 9:17 pm

Holy เขียน:
bigect07 เขียน: อย่าไปเลยครับ เค้าเป็นพี่น้องเฮเรติ๊ก คอยดูนะ ถ้าเฮียไปที่คลองเตยนะ จะรู้สึกแน่ ถ้าเฮียไม่ยอมเปลี่ยนเป็นพวกเค้า เค้าจะบังคับ แบบว่าเอายามมากันเลย จนกว่าจะรับเชื่อ ไม่งั้นนะ เค้าไม่ให้ออก ที่สำคัญพวกนี้เป็นแอนตี้คริสตัง และสอนคัมภีร์ผิด
เคยได้ยินแต่ว่าสมาชิกจะมาล้อมไม่ให้ออก แต่ไม่คิดว่าจะถึงขนาดใช้ยามมากักขังหน่วงเหนี่ยวนะ
มีน่ากลัวกว่านั้นอีกครับ แบบว่า ถ้าไม่ยอมรับเชื่อ เค้าจะล็อกประตูไม่ให้ออก สมาชิกก็มาช่วยล้อม จนกว่า  เราจะยอมหละครับ เค้าถึงปล่อย เวลามีประชุมอะไรขององค์กร ต้องมียามเฝ้าด้วย กันคนนออกไม่ให้เข้า ทำยังกะพรรคบอลเชวิกมาประชุมกัน แนวความคิดของคริสตจักรเค้าก็ เปนความคิดคล้ายๆบอลเชวิกเลยครับ ผมว่า ใครจะไปลองดูเค้าน่ะ คิดให้ดีนะครับ ขนาดบราเดอร์ปริ้นซ์(ตอนน้เป็นสังฆานุกรอยู่ จะบวชเป็นพ่อ พฤษภา ครับ)บราเดอร์แต่งชุดบราเดอร์(ผมเรียกไม่ถูก ใช่กยี่ป่ะครับ)ไปดูเค้า ตอนที่เค้ากะลังเรียนพระคัมภีร์ เค้าสอนผิดอยู่บราเดอร์ก็เลยถามเค้าซะ เค้าทำท่าไม่พอใจ เพราะว่า บราเดอร์ปริ้นซ์ไปถามขัดคอเค้า ทำให้คนเรียนคัมภีร์เค้าสับสนระหว่าง สิ่งถูกสิ่งผิด เค้าก็กะลังสอนผิดๆ บราเดอร์ต้องแย้งเป็นธรรมดา ขนาดผมพาพ่อราฟาแอลไปกะผมที่โบสถ์นึงของความหวัง คุณพ่อยังโดนข่มเลย เราไปจะเหลือหรือครับ 
Dis volentibus

ศุกร์ มี.ค. 23, 2007 9:42 pm

bigect07 เขียน:
Holy เขียน:
มีน่ากลัวกว่านั้นอีกครับ แบบว่า ถ้าไม่ยอมรับเชื่อ เค้าจะล็อกประตูไม่ให้ออก สมาชิกก็มาช่วยล้อม จนกว่า  เราจะยอมหละครับ เค้าถึงปล่อย เวลามีประชุมอะไรขององค์กร ต้องมียามเฝ้าด้วย กันคนนออกไม่ให้เข้า ทำยังกะพรรคบอลเชวิกมาประชุมกัน แนวความคิดของคริสตจักรเค้าก็ เปนความคิดคล้ายๆบอลเชวิกเลยครับ ผมว่า ใครจะไปลองดูเค้าน่ะ คิดให้ดีนะครับ ขนาดบราเดอร์ปริ้นซ์(ตอนน้เป็นสังฆานุกรอยู่ จะบวชเป็นพ่อ พฤษภา ครับ)บราเดอร์แต่งชุดบราเดอร์(ผมเรียกไม่ถูก ใช่กยี่ป่ะครับ)ไปดูเค้า ตอนที่เค้ากะลังเรียนพระคัมภีร์ เค้าสอนผิดอยู่บราเดอร์ก็เลยถามเค้าซะ เค้าทำท่าไม่พอใจ เพราะว่า บราเดอร์ปริ้นซ์ไปถามขัดคอเค้า ทำให้คนเรียนคัมภีร์เค้าสับสนระหว่าง สิ่งถูกสิ่งผิด เค้าก็กะลังสอนผิดๆ บราเดอร์ต้องแย้งเป็นธรรมดา ขนาดผมพาพ่อราฟาแอลไปกะผมที่โบสถ์นึงของความหวัง คุณพ่อยังโดนข่มเลย เราไปจะเหลือหรือครับ 
บราเดอร์ปริ๊นซ์วัดอัสสัมป่าว? จะได้ไปถาม :grin:
Agape

ศุกร์ มี.ค. 23, 2007 9:55 pm

ผมเคยไปแต่ไม่เคยเห็นยามนะ :police:............เดี๋ยวจะไปกันใหญ่
ผมยืนยันว่าไม่ใช่อย่างเขาว่าเสมอไปแล้วแต่คนที่เจอ......แต่บางคนยิ่งกว่าที่คิดก็มี

ผมคิดว่าการระบายบางอย่างแบบระบุชื่อ น่าจะพูดทาง pm หรือ msn จะดีกว่า
จะได้ปลอดภัยกันถ้วนหน้า ::011::
Jack Sparrow

ศุกร์ มี.ค. 23, 2007 10:20 pm

ผมเคยได้ยินมาว่าคริสตจักรนี้เติปโตเร็วมากครับ แต่ผมว่าเข้าไปคงเจอกระแสน้ำวนมังครับ
Florian

จันทร์ มี.ค. 26, 2007 9:36 am

ผมว่าการไปเยือนคริสตจักรอื่น น่าจะเป็นการไปเยือนจริงๆ ด้วยไมตรีและความปรารถนาดี ไม่น่าจะไปเยือนด้วยท่าทีที่ออกไปในทางการจับผิดหรือลองดีหรือท้าทาย ฯลฯ  เพราะการจับผิดหรือลองดีหรือท้าทายไม่ใช่สิ่งที่พระเยซูเจ้าทรงสอนและทรงประพฤติเลย

พระเยซูเจ้าทรงเป็นแบบอย่างที่ดีในการปฏิบัติต่อพี่น้องต่างความเชื่อ ศาสนา วัฒนธรรม  พระองค์ไม่ทรงรังเกียจจะขอน้ำดื่มจากหญิงชาวสะมาเรีย (และทรงหยิบยื่น"น้ำทรงชีวิต"ให้นางด้วย) พระองค์ทรงชื่นชมนายร้อยชาวโรมันคนนั้น ฯลฯ  ::012::  ::013::  ::018::

ในทางตรงกันข้าม ในพระวรสารหลายๆตอน เราจะเห็นคนกลุ่มหนึ่งมาคอยจับผิด ลองดี ท้าทายพระเยซูเจ้าอยู่เสมอ ซึ่งเป็นกลุ่มคนที่เราคุ้นเคยกันดี นั่นก็คือ"ฟาริสี"ผู้เคร่งครัดในธรรมบัญญัติหยุมหยิมๆ

ถ้าเราไปหาพี่น้องในคริสตจักรอื่นด้วยความรัก ไปด้วยความปรารถนาดีต่อพวกเขา อยากแบ่งปันสิ่งดีๆให้พวกเขา ก็นับเป็นการดี เป็นคริสตสัมพันธ์ไป น่าจะเป็นบุญ แต่ถ้าเราไปเพื่อจับผิด ลองดี หรือท้าทาย  ไปเพื่อสำแดงเดชว่าข้านี่เจ๋ง แจ่ม เยี่ยม ยอด  ไปเพื่อหมายหัวว่าพวกแกนั้นสอนผิด เป็นพวกเฮเรติ๊ก ซูแปร์ติซัง ยิ่นติว ฯลฯ  เราก็เป็นเหมือนฟาริสี ที่ชอบดอดไปจับผิดพระเยซูเจ้า เช่น "ทำไมศิษย์ของท่านไม่ล้างมือก่อนกินอาหาร"  "เราจะทำอย่างไรกับหญิงนี้ดี เพราะเราจับนางได้ขณะล่วงประเวณี" ฯลฯ

การจับผิด การลองดี และการท้าทายเป็นลักษณะเฉพาะตัวของพวกฟาริสีที่เคร่งครัดในบทบัญญัติ และถ้าเราไม่หยุดท้าทายผู้อื่นในทางที่ไม่สร้างสรรค์เช่นนี้ เราก็จะกลายเป็น"ฟาริสี"ดีๆนี่เองครับ  ::020::  ::017::  ::004::
Holy

จันทร์ มี.ค. 26, 2007 5:50 pm

แต่สำหรับผู้ที่จะเดินเข้าดงฟาริสี ไปให้เขาจับผิด ให้ท่องบทนี้ไว้ให้มั่นๆก่อนไป

1ปต 3:13-17  คริสตชนต้องวางตนอย่างไรเมื่อถูกเบียดเบียน
ใครจะทำร้ายท่านได้ถ้าท่านมุ่งมั่นในความดี  ถ้าท่านจะต้องทนทุกข์ทั้ง ๆ ที่ทำความดีแล้ว ก็จงเป็นสุขเถิด อย่ากลัวเขา อย่าวุ่นวายใจเลย แต่จงนมัสการ องค์พระผู้เป็นเจ้า คือพระคริสตเจ้าในจิตใจของท่าน จงพร้อมเสมอที่จะให้คำอธิบายแก่ทุกคนที่ต้องการรู้เหตุผลแห่งความหวังของท่าน  จงอธิบายด้วยความอ่อนโยนและด้วยความเคารพอย่างบริสุทธิ์ใจ เพื่อเมื่อท่านถูกใส่ร้าย ผู้ที่กล่าวร้ายความประพฤติดีของท่านตามคำสอนของพระคริสตเจ้า ก็จะต้องประสบความอับอาย หากเป็นพระประสงค์ของพระเจ้า การทนทุกข์เพราะทำความดีนั้น  ย่อมดีกว่าการทนทุกข์เพราะทำความชั่ว
ตอบกลับโพส