@ รวมมิตร กระทู้แนะนำตัวผู้มาใหม่ @ BY LL

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
warlock

เสาร์ เม.ย. 21, 2007 9:19 am

สวัสดีครับผม  ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ  ::011:: ::011:: ::011::
ภาพประจำตัวสมาชิก
แบกะดิน

เสาร์ เม.ย. 21, 2007 9:48 am

ยินดีต้อนรับลูกแกะคนใหม่นะจ๊ะ

ที่นี้เป็นเหมือนครอบครัวที่อบอุ่น  : xemo017 :
Little Servant

เสาร์ เม.ย. 21, 2007 12:38 pm

มาทำความรู้จักด้วยคนครับ  : xemo016 :
Furenzu

เสาร์ เม.ย. 21, 2007 9:20 pm

สวัสดีค่ะ
เพิ่งจะรู้จักกับเว็บบอร์ดนี้เป็นครั้งแรก ... หลังจากอ่านกระทู้ไปไม่ใช่น้อยแล้วเลยสมัครเป็นสมาชิกและมาแนะนำตัวนะคะ

ชื่อฝนค่ะ อยู่จังหวัดเชียงใหม่ เกิดในครอบครัวพุทธแต่ศรัทธาในพระเจ้ามา 4 ปีแล้ว .. ยังไม่ได้ศึกษาอย่างจริงจัง  รู้เรื่องความเป็นคริสเตียนน้อยมากๆ
แล้วก็ยังรู้สึกไม่มั่นใจเวลาใครถามว่าเป็นคริสเตียนหรือเปล่าด้วย = = ... ไม่ทราบว่าตัวเองเป็นคอทอลิกหรือโปรแตสแตนท์  แล้วก็แทบจะเรียกได้ว่าแทบไม่เคยไปโบสถ์เลยน่ะค่ะ
เมื่อสามปีก่อนได้ไปโบสถ์คาทอลิก แล้วก็ได้กล่าวบทเกี่ยวกับการบอมรับว่าเป็นผู้มีบาปและขอรับพระเจ้าเป็นผู้ไถ่ ... นั่นคือการรับเชื่อหรือเปล่านะคะ? (ทำไปโดยไม่ทราบว่าเป็นอะไรน่ะนะ = ="?)  แล้วหลังจากนั้นก็ได้เข้าโบสถ์อีกเพียงไม่กี่ครั้ง ... และไม่กี่ครั้งหลังก็เป็นโบสถ์โปรแตสแตนท์ค่ะ = =! การเป็นชาวคริสต์นี่ .. ต้องระบุได้ด้วยมั๊ยนะคะว่าเป็นคาทอลิกหรือโปรแตสแตนท์ .. เพราะเหมือนจะยังแยกความต่างไม่ค่อยออก = =" (ตอนนี้ก็เข้ากลุ่มสามัคคีธรรมของโปรแตสแตนท์ด้วย?)

ต่อไปคงจะพบกับที่นี่บ่อยขึ้นนะคะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Furenzu เมื่อ เสาร์ เม.ย. 21, 2007 9:36 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
comme des poppy

เสาร์ เม.ย. 21, 2007 9:33 pm

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้การต้อนรับน่ะครับ  ขอบคุณพี่โฮลี่ด้วยที่เคยให้หนังสือผมน่ะครับ  ขอบคุณพี่จิงที่ยังอุตส่าห์จำผมได้  ขอบคุณสำหรับทุกคำภาวนาน่ะคับ  ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดเช่นentไม่ติด ปีนี้ก็คงได้เรียนคำสอนเเน่นอนคับ  เเล้วมีใครที่จะเรียนคำสอนที่อัสสัมปีนี้บ้างคับ
HaKo_Rain
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 21, 2007 9:33 pm

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ^^ ตอบไม่ได้ แหะๆ เพราะยูก็ยังไม่ได้เรียนคำสอนเหมือนกัน  : xemo031 : รอให้พี่ๆเขามาตอบแล้วกัน
จอมนางกระบี่เดี่ยว

เสาร์ เม.ย. 21, 2007 9:54 pm

แต่พอจะแยกออกใช่ไม๊ ว่าอันไหนโบสถ์คาทอลิก อันไหนโบสถ์คริสเตียน

สงสัยบทที่น้องกล่าวในโบสถ์คาทอลิก (ถ้าน้องมั่นใจว่าใช่อ่ะนะ) คงจะเป็นบทยืนยันความเชื่อ ในพิธีมิสซา ไม่ใช่เรื่องการรับเชื่อ สำหรับคาทอลิก การเข้ามาเป้ฯสมาชิกก็คือการได้รับศีลล้างบาป ซึ่งกว่าจะได้ล้าง ก็ต้องมามาเรียนรู้หลักคำสอน และหลักปฏิบัติโดยทั่วไปของคาทอลิกก่อน เพราะความรู้ ความเข้าใจ การมีสติรู้ตัว และเข้าใจในสิ่งที่ทำ และความเต็มใจนั้นสำคัญมากในการรับศีลล้างบาป

ในเวปนี้ เนื้อหาส่วนใหญ่ เป็นไปตามความเชื่อแบบคาทอลิก น้องอาจจะลองค้นกระทู้เก่า หรืออ่านบทความต่าง ๆดู แต่ถ้าสนใจโปรแตสแตนท์ หรือคริสเตียน ในนี้ก็มีพี่น้องคริสเตียนอยู่หลายคนที่คอยให้ความกระจ่างได้

ไม่ต้องรีบร้อน ค่อย ๆ ศึกษาไป  นะจ้ะ 
Dis volentibus

เสาร์ เม.ย. 21, 2007 10:01 pm

เย่ๆๆๆ ยินดีต้อนรับค่า
ส่วน เรื่องคาทอลิก โปรเเตสเเตนท์ รอพี่โฮลี่มาบอกความเเตกต่างก็เเล้วกันๆๆๆ เเห่ะ :grin:
Dis volentibus

เสาร์ เม.ย. 21, 2007 10:02 pm

comme des poppy เขียน: ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้การต้อนรับน่ะครับ   ขอบคุณพี่โฮลี่ด้วยที่เคยให้หนังสือผมน่ะครับ  ขอบคุณพี่จิงที่ยังอุตส่าห์จำผมได้  ขอบคุณสำหรับทุกคำภาวนาน่ะคับ   ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดเช่นentไม่ติด ปีนี้ก็คงได้เรียนคำสอนเเน่นอนคับ  เเล้วมีใครที่จะเรียนคำสอนที่อัสสัมปีนี้บ้างคับ
เราล่ะ1 ::013::
จอมนางกระบี่เดี่ยว

เสาร์ เม.ย. 21, 2007 10:06 pm

เดี๋ยวคงมีเยอะเลยแหละ

ตอนนี้ ภาวนาเอาใจช่วยเรื่องเอ็นท์ก่อน ขอพระอวยพรให้ได้สมใจนะจ้ะ

ขอให้วางใจให้มาก ระหว่างนี้ก็เรียนรู้อะไรในเวปนี้ไปก่อนน๊อ
KathaRoS

เสาร์ เม.ย. 21, 2007 10:56 pm

ยินดีต้อนรับค่ะ
Nihil
~@
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 21, 2007 11:18 pm

ยินดีต้อนรับครับ

ขอพระเจ้าโปรดประทานแสงสว่าง และสันติสุขให้กับคุณด้วย  ::017::

พบกันมากขึ้น คุยกันมากขึ้น เข้าใจกันมากขึ้น
รักพระมากขึ้น

::017::
Nihil
~@
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 21, 2007 11:18 pm

คนอื่นยินดีต้อนรับกันแล้ว
ผมมาขอยินดีรับต้อนแทนครับ

แฮ่ ๆ  ::014::
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 21, 2007 11:27 pm

ยินดีต้อนรับนะคะ  ลองอ่านอันนี้ดู
เผื่อจะเข้าใจมากขึ้นนะคะ

+++++++++

วัดคาทอลิค กับคริสตจักรโปรแตสแตนท์ต่างกันนะครับ

อย่างคริสตจักรโปรฯนั้น มักแยกจากกันเป็นเอกเทศน์ และปกครองตนเอง บางครั้งการตั้งโบสถ์สามารถทำได้ง่าย เพียงมีคนหาที่หาทางหาบ้านหาห้องซะหน่อยก็เปิดคริสตจักรใหม่ได้แล้ว มีอิสระในการตีความพระคัมภีร์เอง ซึ่งอาจเกิดโบสถ์แปลกๆเทียมเท็จได้ นอกจากโปรฯสายหลักบางแห่งที่มีการดูแลคำสอนของกันและกันไม่ให้ออกนอกรูปนอกรอย แต่นอกจากนั้น ต้องระวังกันเอง

ส่วน วัดคาทอลิค เป็นนิกายใหญ่ที่ทุกวัดจะมีการขึ้นตรงต่อส่วนกลางคือ สำนักพระสันตะปาปาที่วาติกัน ทุกวัดใช้บทพระคัมภีร์ในพิธีต่างๆเป็นบทเดียวกัน และบาดหลวงก็บวชและเรียนมาจากแหล่งเดียวกัน ดังนั้น ทุกวัดของคาทอลิค จะเหมือนกันทั้งหมด และสามารถเปลี่ยนวัดไปวัดไหนก็ได้ เพราะวัดคาทอลิคทั่วโลกถือเป็นหนึ่งเดียวกัน

อ่านข้อแต่งต่างคร่าวๆได้ที่นี่ครับ

--------------------------------------------------------------------------------
นิกายใหญ่ ของคริสต์ มี 3 นิกาย คือ....เริ่มแรก บรรพชน ของพวกเราก็รวมกันมาไม่ได้มีการแยกนิกายอะไร ต่อมา ศตวรรษที่ 11 มีความขัดแย้ง ระหว่างพระศาสนจักร(คริสตจักร)ตะวันออก และโรม
จึงแยก ตัวออกไป เกิดเป็นนิกายออธอดอคขึ้นมา

และ ต่อมา ในศตวรรษที่16 ในพระศาสนจักร ได้ประสบปัญหาต่างๆมากมาย ทั้งจากระบบ และความประพฤติของบรรดาบาทหลวง ทางอดีตบาทหลวงมาร์ติน ลูเธอร์ ยื่นประท้วง 95 ข้อ เพื่อขอให้แก้ไข แต่ไม่ได้รับการตอบสนองจากสมเด็จพระสันตะปาปา เลยถูกขับ และสั่งลงโทษ ( ยุคนั้น พระศาสนจักร มีอำนาจเหนืออาณาจักร ) และได้เกิดนิกายโปรแตสแตนท์ขึ้นมา

ดังนั้นสรุปนิกายใหญ่ๆของคริสตศาสนาได้ดังนี้

1.โรมันคาทอลิก

2.ออเทอดอกซ์ แยกออกไป เมื่อ ปี ค.ศ. 1054

3.โปรเตสแตนต์ แยกออกไป เมื่อ ปี 1517 โดยอดีตบาทหลวง มาร์ติน ลูเธอร์

++++++++++++++++++++++++++++++

+โรมันคาทอลิก+

มีพระสันตะปาปาเป็นประมุข โดยสืบทอดมาตั้งแต่สมัยอัครสาวกกลุ่มแรก โดยถือว่า นักบุญ เปโตร หรือ เซนต์ปีเตอร์ คือพระสันตะปาปาพระองค์แรก และสืบทอดมาถึงพระสันตะปาปาเบนนิดิกที่ 16 องค์ปัจจุบันเป็นองค์ที่265

ผู้นับถือคริสตศาสนาทุกนิกายทั่วโลก เรียกเป็นภาษาอังกฤษเหมือนกันว่า คริสเตียน แปลเป็นภาษาไทยคือคริสตชน แต่สำหรับประเทศไทยเรานั้น นิกายโรมันคาทอลิกถูกนำเข้ามาก่อนสมัยพระนารายณ์มหาราชโดยบาดหลวงชาวโปรตุเกส ดังนั้นการออกเสียงคำว่า คริสเตียนในภาษาโปรตุเกส ออกเสียงว่า "คริสตัง" อย่างจีซัส ก็ออกเสียงว่า "เยซู" จึงทำให้คาทอลิคเรียกผู้นับถือศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิคว่า คริสตัง ส่วนโปรแตสแตนท์เข้ามาสมัยหมดบลัดเลย์ซึ่งเป็นอเมริกา ดังนั้น โปรแตสแตนท์ไทยจึงเรียกตัวเองว่า คริสเตียน ตามแบบภาษาอังกฤษ สำเนียงอเมริกา แต่คำว่า"เยซู"ก็ใช้ตามที่คาทอลิกและคนไทยได้คุ้นเคยแล้ว

กลับมาที่ลักษณะของคาทอลิกต่อ

คาทอลิกนั้นจะมีนักบวช ที่เรียกว่า บาดหลวง หรือซิสเตอร์

คาทอลิกจะมีการให้เกียรติพระนางมารีย์ แม่ของพระเยซูเป็นพิเศษ เรียกพระนางว่า "แม่พระ" มาจากคำว่า มารดาของพระเจ้า

คาทอลิกจะมีการยกย่องวีรบุรุษ หรือวีรสตรีทางศาสนา หรือเรียกง่ายๆว่า บุคคลที่ดำเนินชีวิตตามแบบอย่างพระเยซูอย่างดีมากจนเรามั่นใจว่าเขาได้ไปสวรรค์แน่นอน(คล้ายๆกรณีพระอรหันต์ในศาสนาพุทธ) เราจะเรียกคนเหล่านี้ ว่าเป็น นักบุญ

ดังนั้นหากเปรียบให้เข้าใจง่าย เรามองว่าพระเยซูคือกษัตริย์ ส่วนแม่พระก็เป็นพระราชชนนี(แบบสมเด็จย่า) เหล่านักบุญก็เหมือนขุนนาง ที่ใกล้ชิดกษัตริย์

คาทอลิกมีความเชื่อว่า ในพิธีมิซซา(พิธีนมัสการพระเจ้าในวันอาทิตย์) เมื่อขนมปัง และเหล้าองุ่นถูกเสกในพิธี ก็คือเนื้อ และพระโลหิต เหมือนที่พระเยซูเจ้าทรงกระทำในอาหารค่ำมื้อสุดท้าย

โบสถ์คาทอลิกทุกแห่ง ถือเป็น1เดียวกัน ขึ้นตรงต่อกรุงวาติกัน และองค์พระสันตะปาปา ดังนั้น หากคุณเป็นคาทอลิกคุณสามารถไปวัดไหนก็ได้ที่ใกล้บ้าน สามารถเปลี่ยนวัดที่ไปได้ตามแต่สะดวก

+โปรแตสแตนต์+

โปรแตสแตนทต์นั้น หลังจากการแยกนิกายในสมัยมาตินลูเธอร์ หลังจากนั้นได้มีการแยกนิกายย่อยอีกหลานิกาย ดังนั้นโบสถ์หรือคริสตจักรต่างๆ จะไม่ได้ขึ้นกับวาติกันหรือพระสันตะปาปาแต่อย่างใด

แต่สำหรับในประเทศไทย โปรแตสแตน แบ่งเป็น 4 สายใหญ่ๆ คือสายสภาคริสตจักรในประเทศไทย สายสหกิจคริสตจักร และสายสหแบ๊บติสท์ และ เซเวนเดย์แอดเวนทิสท์ และนอกจากนั้นมีคริสตชนที่ไม่มีสังกัด เรียกตัวเองว่าคริสตจักรอิสระ

เท่าที่ทราบมานั้น โบสถ์ใน 4 สายหลักนี้ จะมีโยงใยถึงกัน และมีการตั้งที่เป็นระบบระเบียบ มีการควบคุมดูแลความสอดคล้องในหลักข้อความเชื่อให้ถูกต้อง แต่ในขณะเดียวกันก็มีคริสตจักรที่ไม่มีที่มาที่ไปที่ตั้งขึ้นเอง ซึ่งก็ต้องระมัดระวังในหลักความถูกต้องต่างๆด้วยตัวเอง ทั้งผู้สอนและผู้เชื่อ

โปรแตสแตนต์ ไม่มีนักบวช แต่มีผู้ถวายตัวรับใช้พระเจ้า เรียกว่า ศาสนจารย์ /ศิษยาภิบาล และผู้ประกาศ ซึ่งอาจแต่งงานหรือไม่แต่งงานก็ได้ การเรียกคำนำหน้าบุคคลเหล่านี้ จะเรียกว่า อาจารย์

โปรแตสแตนต์(โดยทั่วๆไป)จะไม่ให้ความสำคัญพิเศษกับพระนางมารีย์ หรือนักบุญ จะเน้นการเข้าถึงพระเยซูเจ้าโดยตรงด้วยตนเอง แต่สำหรับบางกลุ่มที่สนใจในเรื่องศาสนศาสตร์สตรี จะให้ความสำคัญกับพระนางมารีย์มากขึ้น ในฐานะแบบอย่างของสตรีคริสตชนที่ดี

สถานที่ประกอบกิจกรรมทางศาสนาของโปรแตสแตนต์เรียกว่าคริสตจักร ซึ่งคาทอลิคจะเรียกวัด

โดยทั่วไป เมื่อรับเชื่อที่โบสถ์ไหน ก็ต้องร่วมนมัสการที่โบสถ์นั้น

พิธีทางศาสนาในวันอาทิตย์เรียกว่าพิธีนมัสการ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... eadid=2747

5 องค์กรคริสตศาสนา ที่ กรมศาสนารับรอง

1.โรมันคาทอลิก ( มี 10 สังฆมณฑล )
2.สภาคริสตจักรในประเทศไทย ( มี 19 ภาค เช่นในเขตกรุงเทพ มีคริสตจักรภาคที่ 6,7 และ 12 )
3.สหกิจคริสเตียน (รวมทั้งแองกลิกัน ลูเธอแรน ออร์โธดอกซ์)
4.สหกิจคริสตจักรแบ๊บติสต์
5.เซเว่นเดย์แอดเวนติส  ( คริสตจักรวันเสาร์ )
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ อาทิตย์ เม.ย. 22, 2007 6:07 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Furenzu

อาทิตย์ เม.ย. 22, 2007 10:08 pm

^
^
ขอบคุณค่ะ  ชัดเจนขึ้นเยอะทีเดียว (ขอโทษนะคะที่ไม่ได้ดูส่วนบทความก่อนด้วย เลยไม่ทราบว่ามีคำตอบอยู่หน้าแรกแล้ว)

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาต้อนรับด้วยค่ะ : xemo026 :
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ เม.ย. 23, 2007 9:50 am

มาแนะนำตัวแล้วหายเลยแฮะ - -"
Florian

ศุกร์ เม.ย. 27, 2007 9:33 am

sasuke เขียน:
ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน:
sasuke เขียน: สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับนะครับ ผมชื่อพุทนะครับ มีอะไรเรียกใช้ได้นะครับ : emo045 :
ซื้อ ขนมฝรั่งกุฎีจีน แถวๆซางตาครู้ซ มาส่งที่บ้านพี่(สามเสน) หน่อยสิ : xemo016 :
อันตน เขียน:
sasuke เขียน: สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับนะครับ ผมชื่อพุทนะครับ มีอะไรเรียกใช้ได้นะครับ : emo045 :
ชื่อพุทแล้วเป็นคริสต์ได้ไงอะ งง : xemo029 :
โดนไปสองดอก อั่กๆๆ : emo073 :
เพื่อนก็ทักครับ ชื่อพุท แต่เป็นคริส ตัวดำหน้าออกแขกๆ เหมือนอิสลาม ถ้าไว้หนวดคงโดนว่าเป็นซิกซ์แหงๆ : xemo029 :
ถ้าจะให้เหมือนซิกข์ น้องต้องมีผ้าทุรฺบันโพกศีรษะ พกกริชและกำไลเหล็กด้วยครับ  ::004::  ::020::  ::018::
Aeyu

ศุกร์ เม.ย. 27, 2007 1:32 pm

สวัสดีค่ะ ชื่อ ออย ค่ะ เพิ่งรับศีลเมื่อปาสกาที่ผ่านมานี่เอง ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ
แบกะดิน

ศุกร์ เม.ย. 27, 2007 7:30 pm

บ้านเราของพระมารดา~~ ::020::
biyotom
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 28, 2007 7:38 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: มาแนะนำตัวแล้วหายเลยแฮะ - -"
ยังไม่หายไปไหนเน้อพี่เอก  ยังคอยอยู่เบื้องหลังยังไม่อยากออกมาเบื้องหน้า  ::003::
yuki

เสาร์ เม.ย. 28, 2007 9:42 pm

ยินดีต้อนรับค่ะ  ::018::
โจเซฟิน

อาทิตย์ เม.ย. 29, 2007 4:01 pm

สวัสดีค่ะ ชื่อโจเซฟินค่ะ ขอฝากตัวด้วยนะคะ  เป็นคริสตังค์ใหม่ เพิ่งรับศีลล้างเมื่อสองปีก่อนค่ะ
Batholomew
~@

อาทิตย์ เม.ย. 29, 2007 8:12 pm

โจเซฟิน เขียน: สวัสดีค่ะ ชื่อโจเซฟินค่ะ ขอฝากตัวด้วยนะคะ  เป็นคริสตังค์ใหม่ เพิ่งรับศีลล้างเมื่อสองปีก่อนค่ะ
ยินดีต้อนรับครับ ::004::
Prod Pran

อาทิตย์ เม.ย. 29, 2007 8:26 pm

โจเซฟิน เขียน: สวัสดีค่ะ ชื่อโจเซฟินค่ะ ขอฝากตัวด้วยนะคะ  เป็นคริสตังค์ใหม่ เพิ่งรับศีลล้างเมื่อสองปีก่อนค่ะ
ยินดีต้อนรับค่ะ ล้างบาปเมื่อสองปีก่อน ไม่ใช่คริสตังใหม่แล้ว เริ่มเก่าแล้วค่ะ : xemo026 :
Joseph

อาทิตย์ เม.ย. 29, 2007 10:35 pm

ยินดีรู้จักครับ
โจเซฟิน มาดามของจักรพรรดินโปเลียนนั่นเอง ยินดีรู้จักครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ อาทิตย์ เม.ย. 29, 2007 11:49 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
โจเซฟิน

จันทร์ เม.ย. 30, 2007 9:07 am

Prod Pran เขียน:
ยินดีต้อนรับค่ะ ล้างบาปเมื่อสองปีก่อน ไม่ใช่คริสตังใหม่แล้ว เริ่มเก่าแล้วค่ะ : xemo026 :
ยังไม่เก่าเลยนะคะ ยังไงขอคำชี้แนะด้วยค่ะ 
โจเซฟิน

จันทร์ เม.ย. 30, 2007 9:08 am

Joseph เขียน: ยินดีรู้จักครับ
โจเซฟิน มาดามของจักรพรรดินโปเลียนนั่นเอง ยินดีรู้จักครับ
ยังไม่ได้เป็นหมาดำของใครค่ะ ยินดีได้รู้จักนะคะ
Batholomew
~@

จันทร์ เม.ย. 30, 2007 11:26 am

Aeyu เขียน: สวัสดีค่ะ ชื่อ ออย ค่ะ เพิ่งรับศีลเมื่อปาสกาที่ผ่านมานี่เอง ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ
ยินดีต้อนรับครับ ::004::
saroonram

พุธ พ.ค. 16, 2007 3:38 pm

สวัสดีครับ
ตอบกลับโพส