สงสัย...อยากถามพี่ๆคาทอลิกครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
comme des poppy

ศุกร์ พ.ค. 04, 2007 3:39 pm

คือวันนี้คุยกะอาอี้ของผม  คือเค้าพึ่งรู้ว่าผมมาสนใจศาสนาคริสต์ เค้าเลยเล่าว่าเค้าเองก็จะเปลี่ยนเป็นคริสเตียนมาหลายปีเเล่ะ เพราะเพื่อนสนิทเค้าชวนบ่อย เเต่ที่ยังไม่เปลี่ยนก็เพราะเพื่อนเค้าบอกว่าถ้าเป็นคริสเตียนเเล้วจะจุดธูปไหว้บรรพบุรุษไม่ได้  :huh:ผมเองเคยถามพี่ในนี้หลายคนซึ่งพี่เค้าบอกว่าไหว้บรรพบุรุษได้(หรือว่าคริสเตียนไม่สามารถทำได้) ก็เลยสงสัยว่าตกลงว่าไหว้ได้มั้ยเเล้วถ้ารับศีลเป็นคาทอลิกเเล้วจะยังจุดธูปไหว้พ่อเเม่ได้มั้ยคับ เพื่อถ้าได้จะได้ชวนเค้าไปเรียนคำสอนกับผมปีนี้ (ขอย้ำว่าจุดธูปไหว้บรรพบุรุษไม่ใช่ไหว้เจ้าน่ะคับ) :grin:
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 04, 2007 4:47 pm

โดยทั่วๆ ไปแล้ว ที่เคยเห็นเขาทำ กันมา ทางคาทอลิก ไม่ได้ห้ามที่จะจุดธูป เคารพ บรรพบุรุษ

++++++
จะเริ่มเราในลักษณะของผมนะครับ

คือผมก็มีบรรพบุรุษเช่นกัน ผมก็มีเชื้อสายจีน แต่ไม่ได้เคร่งครัดอะไรมาก
เมื่อผมจะระลึกถึง บรรดาผู้ที่ถึงแก่กรรม ผมก็๋มักจะเดินไปที่รูปของท่าน และคุกเข่า หรือ ยืน หรือ นั่ง คุย แล้วแต่สะดวก
บางครั้ง ก็อาจจะนำดอกไม้ มาให้บ้าง ตามสะดวก

ในช่วงแต่ละปี เขาจะมีพิธีเสกป่าช้า  หรือจะพูดง่ายๆ ก็คล้ายๆ เชงเม้ง ของคนจีน
คือ การทำบุญให้แก่ผู้ตายนั่นแหละ

ในแต่ละปีจะมีคนนำ ดอกไม้ และเทียน ไปจุด ไว้บน หลุมฝังศพ
อันนี้เป็นธรรมเนียมปฏิบัติอันดีนะครับ

ผมว่า นะครับ เราสามารถ นำธรรมเนียมปฏิบัติอย่างชาวคาทอลิก ไปประยุกต์ใช้กับการไหว้บรรพบุรุษได้นะครับ!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ พ.ค. 04, 2007 6:06 pm

ตวามจริงตาทอลิคมีขอมิซซาให้บรรพบุรุษนะครับ เป็นรูปแบบการทำบุญให้ผู้ตายของเรา ไม่รู้ว่าอาอี๊ให้ความสำคัญกับการจุดธุปมากน้อยแค่ไหน เพราะที่จริงเรามีการแสดงความเคารพได้หลายทาง การจุดธูปก็เป็นแค่ธรรมเนียมของคนจีนไม่ใช่ศาสนา สรุปถ้ามีวิธีอื่นที่ดีกว่าจุดธูปแกจะเลิกจุดธูปแล้วไปทำแบบนั้นแทนไหม
comme des poppy

ศุกร์ พ.ค. 04, 2007 7:16 pm

อืมๆ.......อี้ผมเค้าถึงจะมีหัวสมัยใหม่เเต่ยังไงก็เป็นคนจีนที่เเก่เเล้ว จะให้เลิกทำอะไรที่ทำมานานก็คงจะยากหน่อยอ่ะคับ ::011::
แบกะดิน

ศุกร์ พ.ค. 04, 2007 8:12 pm

อื้มม

เราก้อเคยบอกอี๊เหมือนกัน ว่าแบบจะเปนคริสอ่ะ
อี๊เราก้อแซวเล่นบอกว่า
ถ้าเปนคริสและ ใครจะมาไหว้พ่อแม่เวลาเสียล่ะ
เพราะเราเปนลูกคนเดียว
Jeab Agape
~@

ศุกร์ พ.ค. 04, 2007 8:47 pm

ตอนนี้กลุ่มคริสเตียนเอง ก็พยายาม หาวิธีเคารพศพ

แต่สำหรับผู้ที่ตายไปแล้ว ก็ถูกต้อง ที่ "ห้ามจุดธูปเทียนไหว้" เพราะคริสเตียนถือว่าเป็นรูปเคารพ
ยิ่งถ้าคนที่เชื่อเป็นคริสต์ตายไปแล้ว เชื่อว่าท่านอยู่กับพระเจ้าแล้ว ไม่ต้องห่วงอะไร

ส่วนตอนเชงเม้ง/ช่วงอีสเตอร์ อะไรนี่แหละ คริสเตียนจะไปที่หลุมฝังศพ ไปวางดอกไม้ ทำความสะอาด
แล้วมีการนมัสการ กันที่นั่นก็เยอะ โดยเฉพาะถ้าเป็นคริสต์กันทั้งบ้าน โอกาสดีที่จะนมัสการขอบพระคุณพระเจ้า

ถ้าอาอี๊ของ คุณป๊อบ กังวลเรื่องนี้ ลองพาไปเรียนคำสอน กับพ่อ ให้คุณพ่ออธิบายให้ท่านฟังดีกว่า พ่ออาจจะอธิบายว่า "เป็นซูแปติซัง" หรือไม่ก็ได้
และเมื่ออาอี๊ รู้จักพระเยซูคริสต์ เป็นพระผู้ช่วยให้รอด เป็นพระเจ้าแล้ว อาจจะไม่กังวลเรื่อง จุดธูปไหว้บรรพชนก็ได้  :grin:

ถ้าไปคริสเตียน ฟันธง เลยห้ามคร้าบ  เพราะคริสเตียน เอาจริง เอาจัง เอาเป็นเอาตาย กับเรื่องที่กลัวว่าเป็นการไหว้รูปเคารพ :evil:

ดีไม่ดี ป๊อบอาจจะได้นำคุณแม่ไปด้วยในอนาคต : xemo026 :
yuki

เสาร์ พ.ค. 05, 2007 11:03 pm

ซูแปติซัง คืออาไรหรอค่ะ?
HaKo_Rain
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 06, 2007 12:42 am

เหอๆ ยูบอกว่าจะเป็นคริสต์ แล้วแม่เป็นพุทธ
ก็เลยถามแม่ว่า อ้าว ถ้าแม่เสีย งานศพแม่ไปไว้ที่วัดหรอ?
แล้วถ้าเป็นคริสต์จะไหว้ได้หรอ? แบบว่าสวดศพอะไรประมาณนี้
แม่ก็บอกว่าตกลงเห็นคริสต์สำคัญกว่าแม่หรอ =_="
กรรม  ::010:: 
TJC-GirL

อาทิตย์ พ.ค. 06, 2007 10:41 am

แพรวคิดว่าเราไม่จำเป็นจะจุดธูปไหว้ใครนี่คะ

เราก็รู้อยุ่แล้วว่ามันเป็นการกระทำที่ไม่มีประโยชน์

เพราะคนที่ตายแล้วจิตวิญญาณก็ไม่ได้อยู่รับรู้การเซ่นไหว้ของเราหรอกค่ะ

PS...i Luv Je$us
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 06, 2007 1:54 pm

Y u K i เขียน: ซูแปติซัง คืออาไรหรอค่ะ?
เป็นคำใช้เรียกพวกถือโขคลาง ฤกษ์ยามต่าง ๆ  จ๊ะ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ค. 06, 2007 2:29 pm

~@Little lamb@~ เขียน:
Y u K i เขียน: ซูแปติซัง คืออาไรหรอค่ะ?
เป็นคำใช้เรียกพวกถือโขคลาง ฤกษ์ยามต่าง ๆ  จ๊ะ
หรือ การเส้นไหว้ วิญญาณ หรือกราบไหว้พวกภูตผี ปีศาจ ด้วยใช่ไหม

เชิญพี่เพชร ผู้เชียวชาญตอบด้วยคร้าบ :grin:
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 06, 2007 2:46 pm

Jeab Agape เขียน:
~@Little lamb@~ เขียน:
หรือ การเส้นไหว้ วิญญาณ หรือกราบไหว้พวกภูตผี ปีศาจ ด้วยใช่ไหม

เชิญพี่เพชร ผู้เชียวชาญตอบด้วยคร้าบ :grin:
ซูแปร์ติซัง ในความหมายของคาทอลิกกับของโปรแตสแตนท์มีความหมายครอบคลุมต่างกัน หลาย ๆ สิ่งที่คาทอลิกเชื่อและปฏิบัติโปรแตสแตนท์ก็ถือว่าเป็นซูแปร์ติซังสำหรับพวกเขา อันนี้จะไม่ขอกล่าวถึงในรายละเอียด เพราะคงต้อง "สงวนจุดต่าง"

ส่วนซูแปร์ติซังในความเข้าใจของคาทอลิกก็คือการกระทำที่ขัดต่อความเชื่อในพระเจ้า และในคำสอนของพระศาสนจักร อันได้แก่ การไปทำศาสนกิจของศาสนาอื่น การเชื่อโชคลางของขลัง การพึ่งพาอำนาจลึกลับของจิตวิญญาณอื่น ๆ หรือสิ่งสร้างต่าง ๆ ที่ผู้คนพากันไปกราบไหว้ เพื่อวอนขอให้สิ่งนั้นช่วยดลบันดาลบางสิ่งบางอย่างที่ตนเองต้องการให้ ในไม่ช้านี้พระศาสนจักรไทยจะมีหนังสือคู่มือออกมาเพื่อบอกว่าคาทอลิกจะวางตัวอย่างไรในสังคมเมื่อต้องติดต่อกับผู้นับถือศาสนาอื่น ๆ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ค. 06, 2007 11:28 pm

Andreas เขียน:

ซูแปร์ติซัง ในความหมายของคาทอลิกกับของโปรแตสแตนท์มีความหมายครอบคลุมต่างกัน หลาย ๆ สิ่งที่คาทอลิกเชื่อและปฏิบัติโปรแตสแตนท์ก็ถือว่าเป็นซูแปร์ติซังสำหรับพวกเขา อันนี้จะไม่ขอกล่าวถึงในรายละเอียด เพราะคงต้อง "สงวนจุดต่าง"

.....ในไม่ช้านี้พระศาสนจักรไทยจะมีหนังสือคู่มือออกมาเพื่อบอกว่าคาทอลิกจะวางตัวอย่างไรในสังคมเมื่อต้องติดต่อกับผู้นับถือศาสนาอื่น ๆ
จริงคร้าบ เราโปรเตสแตนต์ จะsensitive เรื่องไหว้รูปเคารพ ดังนั้นอะไรที่เป็นรูปเป็นร่าง ใครบูชา หรือกราบไหว้ ถูกสอนไว้ก่อนว่า"รูปเคารพ"

ดังนั้นไม่ว่าใครจะอธิบายว่า icon เรา (โปรเตสแตนต์ )ต้องเถียงว่า idol ดังนั้น กว่าจะเสวนา กันรู้เรื่องลมขึ้น เกิดมาเพื่อต่อต้านจริงๆ ต่อต้านกันเองที่ต่างคณะก็เยอะ เราไม่กล่าวหาว่า "ซูแปติซัง" แต่ว่ากัน "เทียมเท็จ" เบาๆหน่อย ก็ "สุดโต่ง" : emo038 :
Phulasso

จันทร์ พ.ค. 07, 2007 7:42 pm

comme des poppy เขียน: คือวันนี้คุยกะอาอี้ของผม  คือเค้าพึ่งรู้ว่าผมมาสนใจศาสนาคริสต์ เค้าเลยเล่าว่าเค้าเองก็จะเปลี่ยนเป็นคริสเตียนมาหลายปีเเล่ะ เพราะเพื่อนสนิทเค้าชวนบ่อย เเต่ที่ยังไม่เปลี่ยนก็เพราะเพื่อนเค้าบอกว่าถ้าเป็นคริสเตียนเเล้วจะจุดธูปไหว้บรรพบุรุษไม่ได้  :huh:ผมเองเคยถามพี่ในนี้หลายคนซึ่งพี่เค้าบอกว่าไหว้บรรพบุรุษได้(หรือว่าคริสเตียนไม่สามารถทำได้) ก็เลยสงสัยว่าตกลงว่าไหว้ได้มั้ยเเล้วถ้ารับศีลเป็นคาทอลิกเเล้วจะยังจุดธูปไหว้พ่อเเม่ได้มั้ยคับ เพื่อถ้าได้จะได้ชวนเค้าไปเรียนคำสอนกับผมปีนี้ (ขอย้ำว่าจุดธูปไหว้บรรพบุรุษไม่ใช่ไหว้เจ้าน่ะคับ) :grin:
HaKo_Rain เขียน: เหอๆ ยูบอกว่าจะเป็นคริสต์ แล้วแม่เป็นพุทธ
ก็เลยถามแม่ว่า อ้าว ถ้าแม่เสีย งานศพแม่ไปไว้ที่วัดหรอ?
แล้วถ้าเป็นคริสต์จะไหว้ได้หรอ? แบบว่าสวดศพอะไรประมาณนี้
แม่ก็บอกว่าตกลงเห็นคริสต์สำคัญกว่าแม่หรอ =_="
กรรม  ::010:: 
แต่ละชาติมีวิธีทำความเคารพที่เป็นประเพณีของตน
ไทยไหว้ ฝรั่งคำนับ ญี่ปุ่นโค้ง ฯลฯ
สำหรับคาทอลิก การไหว้บรรพบุรุษ เป็นเรื่องปกติที่ควรปฏิบัติ
พระบัญญัติประการที่ 4 จงนับถือบิดามารดา กำหนดไว้ชัดเจน
การเสกสุสานก็เป็นการไปไหว้บรรพบุรุษแบบคาทอลิกเป๊ะ
และถ้าน้องจะไหว้บรรพบุรุษด้วยธูปเทียน ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก หรือต้องห้าม
แต่มีบางรายละเอียดที่ควรละเว้น เช่น การเผากงเต๊ก
สำหรับพิธีทางศาสนาอื่น คาทอลิกสามารถไปร่วมได้ มีข้อต้องระวังบางประการเท่านั้น
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 08, 2007 9:59 am

คาทอลิกไหว้ได้ครับ ผมเองยังทำเลย
เพราะรู้ว่าไม่ได้ผิดหลักข้อเชื่ออะไรครับ ::011::
ตอบกลับโพส