ถ้าวันอาทิตย์ไม่ว่างไปมิสซาล่ะคะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
je_violinist

พุธ มิ.ย. 13, 2007 9:44 am

จะไปมิสซาวันอื่นได้ไหมคะ
มีที่ไหนทำมิสซาวันอื่นนอกจากวันอาทิตย์มั่งอ่ะคะ
แล้วจะเต็มรูปแบบเหมือนวันอาทิตย์ไหมคะ
ช่วยแนะนำทีค่ะ
Batholomew
~@

พุธ มิ.ย. 13, 2007 10:01 am

มิสซาวันเสาร์เย็นครับ เทียบเท่ามิสซาวันอาทิตย์ : xemo026 :

พุธ มิ.ย. 13, 2007 10:49 am

แล้วมิสซาตอนเย็นวันปกติล่ะคะ จะเหมือนวันอาทิตย์ไหม หรือว่าจะรวบรัดกว่า

พุธ มิ.ย. 13, 2007 10:51 am

บ้านอยู่แถวๆท่าพระจันทร์น่ะค่ะ มีที่ใกล้ๆแถวนี้มีวัดไหมคะ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 13, 2007 11:32 am

ไม่เท่าวันอาทิตย์ครับ

แต่ผมว่าไป วัดวันธรรมดา ก็น่าจะดีกว่าไม่ไปวัดเลยนะ : xemo017 :

สะดวก มาแถวสามเสน แยกซังฮี้ มั้ยครับ

ถ้าได้ ก็วัดนักบุญฟรังซิสเซเวียร์ -คอนเซปชัญ

หรือถ้าสะดวก ไปทางปากคลองตลาด ก็ ข้ามแม่น้ำไปกุฎีจีน วัดซางตาครูซ
St.paul

พุธ มิ.ย. 13, 2007 12:19 pm

je_violinist เขียน: บ้านอยู่แถวๆท่าพระจันทร์น่ะค่ะ มีที่ใกล้ๆแถวนี้มีวัดไหมคะ?
มาหัวลำโพงก็ได้ครับใกล้กว่าเข้าวัดกาลหว่าร์19.30น.นอกจากนี้ยังเป็นมิสซาที่มีสวดสายประคำ นพวารแม่พระ+มิสซาแบบวันอาทิตย์ด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
แบกะดิน

พุธ มิ.ย. 13, 2007 7:09 pm

je_violinist เขียน: บ้านอยู่แถวๆท่าพระจันทร์น่ะค่ะ มีที่ใกล้ๆแถวนี้มีวัดไหมคะ?
ใกล้สุดน่าจะวัดซางตาครู้ส เนี้ยแหละ

สวยด้วย 55  :tongue:

ศุกร์ มิ.ย. 15, 2007 9:43 am

ถ้าจะไปวัดกาลหว่าร์จะไปทางไหนคะ คนเยอะไหมคะถ้าไปวันปกติ
ถ้าขึ้นรถจากท่าพระจันทร์จะไปยังไงดีล่ะคะ
สนใจไปวัดกาลหว่าร์มากๆเลยค่ะ
ถ้านั่งรถไปใช้เวลานานไหมคะ จะได้กะเวลาไปถูกน่ะค่ะ
St.paul

ศุกร์ มิ.ย. 15, 2007 12:43 pm

je_violinist เขียน: ถ้าจะไปวัดกาลหว่าร์จะไปทางไหนคะ คนเยอะไหมคะถ้าไปวันปกติ
ถ้าขึ้นรถจากท่าพระจันทร์จะไปยังไงดีล่ะคะ
ถ้านั่งรถไปใช้เวลานานไหมคะ จะได้กะเวลาไปถูกน่ะค่ะ
ไปทางเรือครับนั่งเรือด่วนไปลงสี่พระยาแล้วเดินเข้าวัดก็ได้ครับสะดวกดีวัดอยู่ ซอย วาณิช 2 ข้างๆ สนง.เขตสัมพันธวงศ์ครับ

ถ้านั่งรถคุณต้งนั่งสาย1ครับลงตลาดน้อยแล้วเดินเข้าซอยโยธาใกล้และสะดวกมากครับใช้เวลา30นาทีครับในการเดินทาง
แก้ไขล่าสุดโดย St.paul เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 15, 2007 12:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dis volentibus

ศุกร์ มิ.ย. 15, 2007 10:44 pm

S.Paulvs De Bangkok เขียน:
je_violinist เขียน: ถ้าจะไปวัดกาลหว่าร์จะไปทางไหนคะ คนเยอะไหมคะถ้าไปวันปกติ
ไปทางเรือครับนั่งเรือด่วนไปลงสี่พระยาแล้วเดินเข้าวัดก็ได้ครับสะดวกดีวัดอยู่ ซอย วาณิช 2 ข้างๆ สนง.เขตสัมพันธวงศ์ครับ

ถ้านั่งรถคุณต้งนั่งสาย1ครับลงตลาดน้อยแล้วเดินเข้าซอยโยธาใกล้และสะดวกมากครับใช้เวลา30นาทีครับในการเดินทาง
หรือจะขึ้นที่ท่ากรมเจ้าท่าก็ได้นะคะ มันเเลดูใกล้กว่า เยอะๆๆๆๆๆๆๆ เลย :grin: เเนะนำว่า นั่งเรือดีที่สุดค่ะ
Phulasso

เสาร์ มิ.ย. 16, 2007 2:43 pm

Ecclesia เขียน:
S.Paulvs De Bangkok เขียน:

หรือจะขึ้นที่ท่ากรมเจ้าท่าก็ได้นะคะ มันเเลดูใกล้กว่า เยอะๆๆๆๆๆๆๆ เลย :grin: เเนะนำว่า นั่งเรือดีที่สุดค่ะ
ระวังขากลับ วัดเย็น
จะไม่มีเรือกลับนะจ๊ะ
holy holy holy

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 8:44 pm

ทำไมไม่รู้ไม่อยากไปมิซซาเลยเพราะทำให้พี่โปรฯต้องขายหนาตอนรับแผ่นศีล
(คิดว่าพี่เขารับได้)
เศร้า : xemo023 : : xemo023 : : xemo023 : : emo031 : : emo031 : : emo031 :
:+: seraphim :+:
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 8:48 pm

holy holy holy เขียน: ทำไมไม่รู้ไม่อยากไปมิซซาเลยเพราะทำให้พี่โปรฯต้องขายหนาตอนรับแผ่นศีล
(คิดว่าพี่เขารับได้)
เศร้า : xemo023 : : xemo023 : : xemo023 : : emo031 : : emo031 : : emo031 :

::001:: การขายหน้าไม่ใช่ประเด็นสำคัญที่ทำให้เราต้องหันหลังให้กับพระนี่คะ

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 9:04 pm

ใช่แต่ทำให้เราเสียใจที่ทำให้พี่เข้า disgrace
แก้ไขล่าสุดโดย holy holy holy เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 9:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dis volentibus

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 9:14 pm

holy holy holy เขียน: ใช่แต่ทำให้เราเสียใจที่ทำให้พี่เข้า disgrace
ถ้าพี่ท่านเข้าใจในพระจริงก็จะเข้าใจในเรื่องนี้ค่ะ

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 9:21 pm

ขอบคุณครับ
:+: seraphim :+:
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 9:26 pm

je_violinist เขียน: จะไปมิสซาวันอื่นได้ไหมคะ
มีที่ไหนทำมิสซาวันอื่นนอกจากวันอาทิตย์มั่งอ่ะคะ
แล้วจะเต็มรูปแบบเหมือนวันอาทิตย์ไหมคะ
ช่วยแนะนำทีค่ะ

เมื่อไปร่วมถวายบูชามิสซาในวันอาทิตย์ไม่ได้

คริสตชนผู้มีใจศรัทธา จะให้ความสำคัญอย่างยิ่งต่อการถวายคารวกิจแด่พระเป็นเจ้าเป็นหมู่คณะในวันอาทิตย์ และวันฉลองบังคับ พวกเราเป็นกลุ่มมากกว่าการเป็นส่วนบุคคล พวกเราเป็นประชากรของพระเป็นเจ้า เรานมัสการพระองค์พร้อมกับคนอื่นๆ โดยการร่วมถวายบูชามิสซา เราก็ให้พละกำลังแก่พี่น้องของเราในองค์พระคริสตเจ้า

แต่อย่างไรก็ตาม อาจจะมีบางโอกาสในชีวิตของเรา เมื่อไม่สามารถที่จะไปร่วมถวายมิสซาในวันอาทิตย์ได้ อาจเป็นได้ว่า ในช่วงสุดสัปดาห์นั้นเราอาจจะอยู่ในที่ห่างไกล แม้ว่าจะพยายามหาแล้วก็ตาม แต่ก็ไม่มีวัดคริสตชนหรือพระสงฆ์อยู่ในบริเวณนั้น หรือเราอาจจะอยู่ในโรงพยาบาลเป็นเวลายาวนาน หรืออาจเป็นเพราะความชรา หรือดินฟ้าอากาศ ซึ่งทำให้เราไม่สามารถออกจากบ้านได้

ท่านจะทำอย่างไร ในวันอาทิตย์หรือวันฉลองบังคับที่ท่านไม่อาจจะไปร่วมถวายมิสซาได้?

แน่นอนท่านก็ต้องนมัสการพระเป็นเจ้า เพราะว่านี่เป็นวันพระเจ้า ให้การนมัสการนี้เป็นไปในรูปแบบของพิธีกรรมศักดิ์สิทธิ์ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ในกรณีเช่นนี้นั้น

วิธีการที่หนึ่ง ในบางแห่ง มีมิสซาวันอาทิตย์แบบ "วงจรปิด" ในโทรทัศน์ ซึ่งจะช่วยได้มากในการนมัสการพระเป็นเจ้า แม้ว่าท่านจะถูกแยกออกจากกลุ่มคริสตชนของท่าน

วิธีการที่สอง ที่อาจช่วยได้ดีก็คือ การใช้หนังสือมิสซาเล่มเล็กที่เรามีอยู่ ปฏิบัติตัวดังนี้

สำรวมตัว (หรือกลุ่ม) เฉพาะพระพักตร์พระเป็นเจ้าในวันศักดิ์สิทธิ์ของพระองค์
สวดบทสารภาพบาปตามหนังสือมิสซา เพื่อแสดงความทุกข์ถึงบาปของเรา
สวดบท "พระสิริรุ่งโรจน์" เพื่อเป็นการสรรเสริญพระตรีเอกภาพ
อ่านบทอ่านทั้งสามบทของมิสซาวันฉลองด้วยความตั้งใจ พิจารณาดูว่าเกี่ยวข้องกับชีวิตของเราอย่างไร
สวดบทข้าพเจ้าเชื่อถึงพระเป็นเจ้า สัญลักษณ์แห่งความเชื่อของเรา
สวดเพื่อจุดประสงค์พิเศษ - ของพระศาสนจักร ของประเทศ ของมนุษยชาติ สำหรับผู้ล่วงลับฯลฯ
สวดบทข้าแต่พระบิดาของข้าพเจ้าทั้งหลาย
จบด้วยการภาวนาบทสุดท้ายถึงแม่พระ
เนื่องจากว่าเป็นความจำเป็น ที่เราไม่สามารถไปร่วมถวายบูชามิสซาพร้อมกับกลุ่มคริสตชนของเรา และเราก็ได้ทำอย่างดีที่สุดแล้ว จึงไม่จำเป็นต้องสารภาพบาปนี้ในการแก้บางครั้งต่อไป

http://www.mariarosa.org/missa2.html#sec2
demon of east

พุธ มิ.ย. 27, 2007 2:43 pm

Phulasso เขียน:
Ecclesia เขียน:
S.Paulvs De Bangkok เขียน: ไปทางเรือครับนั่งเรือด่วนไปลงสี่พระยาแล้วเดินเข้าวัดก็ได้ครับสะดวกดีวัดอยู่ ซอย วาณิช 2 ข้างๆ สนง.เขตสัมพันธวงศ์ครับ

ระวังขากลับ วัดเย็น
จะไม่มีเรือกลับนะจ๊ะ
ถ้าเรือหมดนั่งสาย 1 กลับท่าพระจันทร์ก็ได้จ๊ะ
ถ้านั่งเมย์เขียว อาจได้รับความตื่นเต้นและความรักชีวิตตัวเองเพิ่มขึ้นอีกเล็กน้อย
ตอบกลับโพส