เพิ่งมาใหม่ มีคำถามเกี่ยวกับศาสนาคริสต์ด้วยครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
langfanvhin

อาทิตย์ ส.ค. 19, 2007 3:32 pm

ไม่มีพาหนะส่วนตัวถูกต้องครับ คือ วัดที่จังหวัดนี้ มีอยู่วัดเดียว อยู่ในเมือง
ที่นี้ผมนะทำงานอยู่ต่างอำเภอ นะ หากไป วัดวันอาทิตย์ ก็ต้องเดินทาง ตั้งแต่วันเสาร์
ไม่เกิน บ่าย 3 โมงเย็น เดินทาง สามสี่ต่อ นะ จึงเข้าถึงเมืองได้ เมื่อเข้าเมืองแล้ว ก็ ต้องหาที่พัก
ค้างคืน พอเช้า 8 โมงเช้า ถึง 10 โมง จึงเข้าวัดได้ และก็ ตรงกันพอดี คืองานที่ทำ นะ รายได้ จะได้เยอะสุด
คือวันเสาร์ วันอาทิตย์ นั่นแหละ บางทีก็ไม่มีคนดูแลร้านแทนนะ
ค่าเดินทางไปกลับก็ ประมาณ 300 บาทต่อครั้ง แต่ไม่มีปัญหา ส่วนที่พัก ชั่วคราว นั้นก็ ไปนอนบ้านญาติได้
ปัญหาคือผมก็ รอไป เปิดกิจการในเมือง แต่มันก็มีปัญหาอื่นๆอีก เลยรอโอกาศนะครับ

ผมอยากบอกทุกคนว่า อย่าไปกลัว  และคิดไปเอง ผมว่าคนที่เป็น คาทอลิค นั้นมีเส้นทางเดิน ที่ขีด
ให้แต่คน เดินไว้เรียบร้อยแล้ว เราก็ไป ตามนั้นแหละครับ
แก้ไขล่าสุดโดย langfanvhin เมื่อ อาทิตย์ ส.ค. 19, 2007 3:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Phulasso

อาทิตย์ ส.ค. 19, 2007 9:05 pm

langfanvhin เขียน: ผมอาจคลุกคลี อยู่กับ คนทางพุทธ มากนะครับ คนหลายๆ คนก็เข้าใจว่าผมเป็นพุทธ นั่นแหละ
เพราะผมก็ จึง มอง วัดคาทอลิค นั้น แทบไม่แตกต่าง กับ วัดทางพุทธ เลย ครับ มีเพียงรายละเอียด
คำสอน หรือความเชื่อ เท่านั้นที่ต่างกัน ส่วนไปวัด ของ ครัสตัง นั้น ผมว่าเป้าหมาย ก็ เหมือนกัน นะครับ
คือไป แล้ว เหมือนได้ บุญ ได้ สบายใจ อย่างนั้นแหละครับ
:+: seraphim :+: เขียน:
ผมอาจคลุกคลี อยู่กับ คนทางพุทธ มากนะครับ คนหลายๆ คนก็เข้าใจว่าผมเป็นพุทธ นั่นแหละ
เพราะผมก็ จึง มอง วัดคาทอลิค นั้น แทบไม่แตกต่าง กับ วัดทางพุทธ เลย ครับ มีเพียงรายละเอียด
คำสอน หรือความเชื่อ เท่านั้นที่ต่างกัน
ส่วนไปวัด ของ ครัสตัง นั้น ผมว่าเป้าหมาย ก็ เหมือนกัน นะครับ
คือไป แล้ว เหมือนได้ บุญ ได้ สบายใจ อย่างนั้นแหละครับ

::011:: มองดีดี พี่ว่า ต่างกันเยอะแยะเลยนะ อยู่สังคมพุทธไม่เป็นไรจ๊ะ แต่กิจศรัทธาบางอย่างเมื่อเป็นคาทอลิกแล้วก็ไม่ควรทำให้เป็นที่สะดุดนะคะ
มีส่วนที่สะดุดจนหัวคะมำทีเดียว ถ้าไม่โพสคืนนี้นอนไม่หลับแน่
เพราะคำว่า คำสอน ความเชื่อ และตามด้วยคำว่า เท่านั้น ที่ต่างกัน
คำสอน ความเชื่อ เป็นหลักสำคัญที่สุด ไม่ใช่เปลือกแต่เป็นแก่น
แต่สิ่งที่น้องมองคนมาวัดเป็นแก่น แล้วมองคำสอน ความเชื่อ เป็นเปลือก นี้สิ เป้นสิ่งที่สะดุด

จะไม่พูดเรื่องการไปวัด ไปทำดีแล้วมีความสบายใจ
เพราะเป็นหลักสากล หลักทั่วไปที่คนทำสิ่งที่ดีย่อมสบายใจ
นี่เป็นแนวคิดหนึ่งที่ทำให้คนคิดว่าศาสนาไม่สำคัญ ฉันทำดีเองก็ได้

ว่าด้วยหลักการนะ ไม่พูดถึงของใครดีกว่าใคร
โบสถ์พุทธ มีไว้เพื่อทำสังฆกรรม เช่นในช่วงเข้าพรรษานี้
ทุกวันพระ พระสงฆ์จะต้องสวดปาฏิโมกย์ วินัยสงฆ์
หรือบวชพระ มีแต่พระที่จะเข้าไปสวด (บางทีก็มีฆารวาสไปนั่งฟังบ้าง แต่น้อยกว่าน้อย)
ที่ฆารวาสไปร่วมฟังสวด ตือศาลาการเปรียญ หรือ หอสวดมนต์
คือไปฟังพระสวด เน้น ไปฟังพระสวด และร่วมทำบุญ

โบสถ์คาทอลิก เป็นวิหารของพระเจ้า
บูชามิสซา เป็นการร่วมกันถวายบูชาร่วมกันของบาดหลวงและฆารวาส
บาดหลวงเสกศีลคือการเชิญพระมาสถิตย์ในแผ่นปัง
และเรามีโอกาสรับพระมาอยู่ในตัวของเรา
และนี้คือสิ่งที่สำคัญที่สุด ไม่ใช่ เท่านั้น จ้า

เอาใหม่ ขอพระจิตประทานปรีชาญาณให้น้องเข้าใจในพระองค์มากยิ่งขึ้น
mygod

อาทิตย์ ส.ค. 19, 2007 10:40 pm

ไม่เกี่ยวหรอกครับถ้าใจเราอยู่กับใครเราก็จะไปที่นั่นจะพุทธหรือคริสต์การตายเป็นเรื่องอนาคตแต่วันนี้เราทำแต่ความดีทำตามคำสั่งสอนของศาสดาของเราให้ดีที่สุด เชื่อด้วยปัญญาพิจราณาไม่ใช่โดยฟังใครมา อ่านพระคัมภีร์โดยใช้สมองแต่อย่าใช้เพียงตากับใจเท่านั้น ถ้าอยากคุยก็โทรมา087-699-5145
ภาพประจำตัวสมาชิก
langfanvhin

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 12:44 am

ครับ
ขออภัย นะครับ
คงนอนหลับ ไม่สะดุด หัวขะมำ แล้วนะครับ
ล็อคหัวข้อ