อยู่เขตไหนกันมั่งอะครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Nativity

อาทิตย์ ส.ค. 19, 2007 6:42 pm

ผมอยู่เขตดุสิตนะครับ    :grin:
Phulasso

อาทิตย์ ส.ค. 19, 2007 8:17 pm

คนบ้านนอก บ้านที่อยู่เขาเรียก อำเภอ ง่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 19, 2007 10:40 pm

อยู่เขต....เขต 3 จ๊า
langfanvhin

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 12:41 am

อยู่ จ.นครศรีฯ ครับ
ยังโสด ครับ
Jeab Agape
~@

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 5:44 am

langfanvhin เขียน: อยู่ จ.นครศรีฯ ครับ
ยังโสด ครับ
แหม ยังกะจะหาคู่แน่ะ :afro: อยู่นครศรีฯ จตุคามรุ่นไหน ขลังที่สุดครับ :grin:
Batholomew
~@

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 8:43 am

ROMETheAssumption เขียน: ผมอยู่เขตดุสิตนะครับ    :grin:
อยู่เขตเดียวกันครับ

แต่ว่าอยู่วัดเขต 1 นะ ::001::
~@Little lamb@~ เขียน: อยู่เขต....เขต 3 จ๊า
ปล. ผู้สูงอายุเขต 3 ป่าวครับพี่  ::009::
แบกะดิน

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 10:47 am

เราอยู่วัดเขต 1 

แต่บ้านเราอยู่เขต บางกอกน้อย

55
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 10:59 am

อยู่เขต 2 ดอนเมืองครับ
Zaliaus

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 11:19 am

อยู่ เขต ฐานทัพ ครับ
แบกะดิน

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 11:21 am

Zaliaus เขียน: อยู่ เขต ฐานทัพ ครับ
โอ้วว  คิดนานรึเปล่าเนี้ย 5555
Dis volentibus

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 11:28 am

วัดเขต1  : emo010 :
วัดเขตบางรัก : emo027 :
บ้านเขตภาษีเจริญ  : xemo016 :
โรงเรียนเขตประทุมวัน : emo073 :
สุสาน อำเภอ สามพราน  : emo056 :
Edwardius

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 12:46 pm

ทะเบียนราษฎร์เราอยู่เขตดุสิต              แต่จริตกลับไม่ได้อยู่ใกล้นั่น
ชีวิตจริงข้าเกิดอยู่ที่สูงชัน                    ภาคเหนืออันเป็นเขตแคว้นแดนล้านนา
เรามิเคยอยู่บางกอกเกินห้าวัน              เหตุเรานั้นไม่คุ้นชินถิ่นนั้นหนา
เลยอึดอัดปิ่มขาดใจให้โศกา                อยู่บ้านม้าของข้านี้มีสุขเอย
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 1:59 pm

Edwardius  ผู้ประพันธ์เก่งนัก
เจ้าอยู่แห่งใดในอาณาจักร  เขตแขวงปักต์ใดในโลกล้า
ข้าอยู่ดอนเมืองเลื่องการบิน ถิ่นเดินดินศิวิไลใคร่ค้า
ตลาดน้อยใหญ่ให้เจรจา ค้าขายเสาะหามาแกง
เจริญก้าวหน้าแยอะแยะ เนื้อหมูเนื้อแพะมีขาย
เจริญเติบโตทั้งกาย มิกระหายอารัยไม่มีเลย
ที่อยากรู้ตัวเจ้าอยู่โบสถ์ไหน ข้านั้นไซร์อยากเจอเจ้าอยู่
เป็นเพื่อนเกรอกับข้าเจ้าจะรู้ พระเยซูนำมรรคาข้าเดินตาม

บาย
Pry-Kaew
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 2:12 pm

ปัจจุบันอยู่เขตดัลลัดครับ ในเมืองดัลลัด ซึ่งเป็นเมืองใหญ่เมืองหนึ่งของรัฐเท็กซัส และรัฐนี้เป็นรัฐที่สหรัฐอเมริกาได้มาจากประเทศเม็กซิโก จากสงครามอเมริกัน-เม็กซิโก เมื่อร้อยกว่าปีก่อน(ถ้าอยากรู้ให้ดูหนังเรื่อง The Alamo) อ้อ แต่ที่นี้ ดีอย่างหนึ่ง มีช่องทีวีคริสเตียน กับช่องทีวีคาทอลิกดว้ย Baptist Church and Metrodist Church are a big group of Christian in this state and this country. It has a little Catholic Church in city that I live, and I get the word of the Lord and preaching from Catholic priests from Catholic Channel on my TV more than I go to the Church because some Catholic Church is not friendly to me. I do not want to judge and blame other people, but It is real story about my life. Eventhough I am not a Protestant,I met a lot of friendly and they do not discraminate me at all. Catholic Church is for everybody who believe in Jesus in Catholic way. It is not for some people only because some white American people do not understand this Credo. Goddame!!!!

The Lord be with you always...
Nativity

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 2:18 pm

การแต่งกลอนนั้นทำได้ยากนัก  ไม่มีใครประจักษ์ได้แจ่มแจ้ง
นอกจากเราจะแต่งขึ้มาเอง    ด้วยความรู้ที่มีอยู่ในตัว
พระเจ้าทรงเป็นผู้ยิ่งใหญ่    ในใต้ล้าหาผู้ใดนั้นเทียบเหมือน
พระองค์ทรงอยู่มาช้านาน    อยู่ในโลกนี้สถิตนิรันดร
เป็นไงละกลอนผมคริๆ
TENFLUTE

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 2:25 pm

ROMETheAssumption เขียน: การแต่งกลอนนั้นทำได้ยากนัก   ไม่มีใครประจักษ์ได้แจ่มแจ้ง
นอกจากเราจะแต่งขึ้มาเอง     ด้วยความรู้ที่มีอยู่ในตัว
พระเจ้าทรงเป็นผู้ยิ่งใหญ่     ในใต้ล้าหาผู้ใดนั้นเทียบเหมือน
พระองค์ทรงอยู่มาช้านาน     อยู่ในโลกนี้สถิตนิรันดร
เป็นไงละกลอนผมคริๆ
เก่งจริงๆ ค้า : emo073 :
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 2:35 pm

องค์พระจิตสถิตอยู่ในข้า พระวิหารโอฬารอันยิ่งใหญ่
ทรงประทานพระดำริสติให้ อีกความคิดยำเกรงไงใครจะมี
ธ.ประสาทพระพรอันอุดม ให้ข้าบังคมก้มเกศี
แด่พระองค์ผู้ทรงศักดิ์กว่าจักรี อยู่เหนือปฐภีศรีสุทร

เชิญองค์พระจิต เชิญสถิต สนินในใจเรา โปรดให้ชาวเราล้วนศรัทธาในพระเมตตา
Edwardius

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 2:46 pm

อัญขยมปฐมภูมินั้นไกลโพ้น          เขาเขตโยนบุราณว่าอาณาพิสัย
เถลิงนามานคร "หริภุญชัย"        มิเกลือกไกลนครพิงค์ฝั่งปิงเมือง

เราเศิกษา ณ สถานแห่งเชียงใหม่  มหาวิทยาลัยเชียงใหม่เลื่อง-
ชื่อลือชาภูมิภาคปฐมเมือง            ระรองเรืองรวยร่ำธรรมชาติงาม

เจรจาพาทีกับเรานั้น                    ยากใดกันท่านอยากรู้จึ่งให้ถาม
หรือสืบเสาะเลาะลัดตัดตามความ  ไม่ยากยามให้ได้ email เรา

add มาเถิด add มาพาทีกัน        ให้สร้างสรรค์จรรโลงใจแบ่งให้เขา
สิ่งใดรู้ไม่รู้จักถามเอา                  ให้ชาวเราเป็นสุขใจในพระองค์

--

ปล. ว่าเริ่มมาเป็นเขมร              เบาราณเจนภาษาน่าฉงน
แต่งออกไปเอามาน่าจับชน        มาดั้นด้นอังกฤษได้อย่างไรกัน
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 2:55 pm

อันว่าไปเรางงกะคำพูด ท่านพิสูจน์ว่าความตานนั้น
ว่าท่านพูดอารายอย่งงายกาน ว่าจะให้ตัวชานแอนเมล์เธอ

พอ...เบื่อ benedicice@hotmail.com แอดมาคุยกัน
Batholomew
~@

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 3:17 pm

Pry-Kaew เขียน: ปัจจุบันอยู่เขตดัลลัดครับ ในเมืองดัลลัด ซึ่งเป็นเมืองใหญ่เมืองหนึ่งของรัฐเท็กซัส และรัฐนี้เป็นรัฐที่สหรัฐอเมริกาได้มาจากประเทศเม็กซิโก จากสงครามอเมริกัน-เม็กซิโก เมื่อร้อยกว่าปีก่อน(ถ้าอยากรู้ให้ดูหนังเรื่อง The Alamo) อ้อ แต่ที่นี้ ดีอย่างหนึ่ง มีช่องทีวีคริสเตียน กับช่องทีวีคาทอลิกดว้ย Baptist Church and Metrodist Church are a big group of Christian in this state and this country. It has a little Catholic Church in city that I live, and I get the word of the Lord and preaching from Catholic priests from Catholic Channel on my TV more than I go to the Church because some Catholic Church is not friendly to me. I do not want to judge and blame other people, but It is real story about my life. Eventhough I am not a Protestant,I met a lot of friendly and they do not discraminate me at all. Catholic Church is for everybody who believe in Jesus in Catholic way. It is not for some people only because some white American people do not understand this Credo. Goddame!!!!

The Lord be with you always...
เป็นกำลังใจให้นะครับพี่พลายแก้ว ::001::
Zaliaus

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 5:53 pm

ZZZzzzzz.....กลอน ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  อีกแร้ววววววว........
HaKo_Rain
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 7:05 pm

ก๊ากๆ ว่าแล้วว่าพี่ Edwardius จะต้องโดนแซวเข้าสักวัน แต่แต่งกลอนแก่งจริงๆนะ ยกย่องๆ ตบมือ แปะๆ  ::011::
langfanvhin

อังคาร ส.ค. 21, 2007 12:32 am

มีสนใจ จตุรคาม ด้วยหรือครับ โดยส่วนตัวของผมเองไม่มีครับ
ที่เมืองนี้ จตุรคาม กำลังดัง ฮิต เป็นที่นิยมครับ
ก็ดี ครับทำให้ นักท่องเที่ยว ธุรกิจ คนมาเที่ยวเยอะครับ
เมื่อก่อนเมือง เงียบๆ ไม่ค่อยเห็น ครึกครื้นขนาดนี้ เลยครับ
ตั้งแต่จตุรคาม โด่งดัง เป็นที่นิยม มาโดยสภาพเมือง ทั่วไป ก็เปลี่ยนไปครับ
เพราะมีแผงให้เช่า จตุรคามไป บูชาเยอะ จากร้านที่ไม่เคย ไม่เคยมีให้เช่าก็ ตั้งให้เช่ากันนะครับ
เช่น ร้านซ่อมมอเตอร์ไซค์ มินิมาร์ท ปั้มน้ำมัน ร้านตัดผม/เสริมสวย ร้านขายอะไหล่ ซ่อม ร้านขายของชำ
ร้านขายยา ขายข้าวแกง ร้านขายน้ำชา บริษัทห้างร้านต่างๆ ฯลฯ ครับ มีทุกตรอก ทุกซอย หาเช่าบูชาได้ครับ
มีรถแห่ ขบวนการปลุกเสก ที่ไหนวัดใด รุ่นใด ก็มีตลอด สปอร์ตป้ายโฆษณา ต่างๆ เยอะครับ
ก็ดี ครับ ทำให้คนในพื้นที่มีรายได้ ผมอยู่ก็ คนในพื้นที่นี่แหละครับ ก็เห็นการเปลี่ยนแปลง เยอะพอสมควร
แต่คนในพื้นที่ นั้นผมว่าจะงมงาย ก็ไม่น่าใช่ แต่มองเป็นธุรกิจ มากกว่า เพราะเมืองนครฯ มีวัตถมงคล ต่างๆ เยอะๆ
และก็มีคนอยู่หลาย ศาสนา อยู่กันอย่างกลมกลืน ครับ อิสลาม ก็เยอะ คริต ก็มีทั้ง โปรแตสแตน( มีหลายโบสน์ หลายนิกาย )
และมีวัด คาทอลิค ก็ ไม่ได้ ขัดแย้งไร กันอยู่กัน กลมกลืน ต่างๆ คนต่าง ทำหน้าที่ตนเองไปมากกว่า นะครับ
ผมเอง ก็เดินเที่ยว หน้าเมือง หน้าวัดพระธาตุ ก็มีแผง ให้เช่าบูชา ตลาด ครึกครื่น ครับ หากใครไม่มา เที่ยวนคร หรือกลับมา บ้านมา นานๆ
ก็ จะเห็นแล้ว ผิดแปลก ๆ แตกต่างๆ เลย ผมมีเพื่อนชาวพุทธ ที่เรียนหนังสือกัน มา ทำงาน กทม. กลับบ้านมา ก็ แทบไม่เชื่อว่า
โดยสภาพ เมืองส่วนใหญ่ เปลี่ยนแปลง ไป เป็นตลาด คึกคัก ครึกครื้น ผิดหูผิดตาไป ครับ

ถ้าพูด ถึง คาทอลิค ที่นี่ มีโรงเรียนแบบคาทอลิค อยู่ในเมือง และโรงเรียนคริตเคียน ก็ มีที่สอนแบบคริตเตียนไป สอนระดับ ม.อนุบาล ถึง ม.ปลาย หรือ ม.ต้น นี่แหละครับ และมี โรงเรียนที่ สอนสำหรับ สามเณร/พระ ทางพุทธ ที่บวชเรียน ทั้ง ทางโลก แบบทั่งไป เหมือน รร.ปกติ และทางธรรม ที่(สอนบาลี)
โรงเรียนอิสลาม (ปอเนาะ) ของโรงเรียนอิสลาม โดยตรงก็ มีครับ โดยเมือง ส่วนใหญ่ จะเรียก เป็นเมืองการศึกษา ก็ได้ครับ เพราะ โรงเรียน มหาลัย สอนระดับ ปริญญาตรี โท เยอะ มีหลายวิทธลัย เช่น มหาลัยรามคำแหง มหาลัยวลัยลักษณ์ มหาลัยศรีโสภณ วิทยาลัยก็เยอะ เช่น วิทยาการอาชีพ วิทยาอาชีว วิทยาลัยเทคนิค วิทยาพยาบาล วิทยาศิลปะ วิทยาภาษา วิทยาลัยสถาปัตริย์ วิทยาลัยแอทแทค  เยอะมากครับ มี โรงเรียนมหาลัยวิทธยา และวัด ทางพระพุทธศาสนา เยอะที่สุด ในประเทศไทย ก็ได้ครับ เพราะแต่ละ พื้นที่อำเภอ ก็มีวัดติดๆ กัน นะครับ หรือในเมือง ส่วนใหญ่ ก็ เป็นพื้นที่วัด ทางพุทธ ครับ

ส่วนวัด ทางคาทอลิค นั้น รู้สึกมีวัด ที่อยู่ในเมือง ส่วนของ โปรแตสแตนท์ ก็ มีหลายโบสน์ ครับ
คนที่เข้า วัด คาทอลิค นั้นถ้านับ จำนวนก็ไม่มาก ๆ นะครับ แบบ ไปๆ มาๆ หรือ มาบ้างไม่บ้าง มาประจำ ซ้ำๆ กันทุกอาทิตย์ นั้นก็มีไม่กี่คน
ก็แล้วแต่ ครับ บางทีเป็น คณะนักเที่ยว หรือฝรั่ง ต่างชาติ ก็แวะมานะครับ ส่วนโปรแตสแตนท์ ก็ จำนวน คนไปโบสน์ น่าจะเยอะกว่า เมื่อเทียบกับคาทอลิค แต่ ก็ เหมือนๆ กัน นั่นแหละ คือ แบบประจำบ้างไม่ประจำ บ้างนั้นแหละ

จตุรคาม นั้น ผมเองก็ คอยไปยืนดู เขาปลุกเสก เพราะมีให้ ดูบ่อย และก็ เคยนำ หยิบดู ว่าเป็นไง ตามปกติ นั่นแหละครับ อยากรู้อยากเห็น เหมือนวัตถุ มงคล อื่นๆ ที่มีอยู่ ในพื่นที่ นั่นแหละครับ ของอย่าง นี้ อยุ่ ศรัทธา และความเชื่อ นะครับ คนที่ได้รับ อิทธิปาติหาริย์ เห็นก็ เล่าไป ยิ่งเชื่อๆ ธรรดา ครับ
บางที ก็มี เพื่อนขอ ให้ ช่วยเช่า อุดหนุน เหมือน ทำบุญ ไป นะครับ ก็มี แต่วัตถุมงคลให้นั้นไม่เอา พกมา ให้คนอื่นๆ นะครับ ส่วนใหญ่ คนอื่นก็ที่ รู้ว่าได้ มา เพราะทำบุญ ก็ เอาไปก่อน และเพราะรู้แล้ว ว่า ผมนั้นไม่รู้จะเก็บไว้ ทำไม ให้ คนอื่นๆ อาจมีประโยชน์กว่า สำหรับเขา นะครับ 
ตอบกลับโพส