คุณมีความรู้สึกอย่างไรกับภาพยนตร์เรื่อง 7 วันนี้ พี่ขอเป็นพระเจ้า

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Invy
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 02, 2007 10:19 pm

ถ้านึกไม่ออก อ่านเรื่องย่อได้ที่นี่ครับ http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/newmovie/brucealmighty/bruce.html

ผมดูครั้งแรกในทีวีช่อง 7 นะ จะว่าตลกดีมั้ยก็ตลก แต่ผมไม่กล้าที่จะเรื่องในหนังมาโยงกับศีลธรรมแต่อย่างใดนะครับ เพราะ ตอนนี้ผมไม่รู้อะไรอย่างแน่ชัดนัก ผมเคยพูดเรื่องนี้กับพี่น้องของโบสถ์แห่งหนึ่งที่ผมไปบ่อยๆ (ตอนนี้ไม่ไป เพราะ กำลังศึกษาที่อื่นอยู่) บ้างก็ว่ามันเป็นหนังที่ดีบ้าง บ้างก็ว่าคุณอย่าเอาเรื่องในหนังมารวมกับหลักคำสอนจริงๆเลย (ดูเหมือนทำนองแอนตี้หนังนิดๆ) เลยอยากทราบความเห็นพี่ๆ น้องๆ ลุงๆ ป้าๆ น้าๆ อาๆ ปู่ๆ ยายๆ (ไม่แน่ใจว่ามีมั้ย *-*)
ภาพประจำตัวสมาชิก
paper sculptuer
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 12:26 am

ชอบมากค่ะ เรื่องนี้ ฮา + น่ารัก

ส่วนตัวไม่คิดอะไรมากค่ะ แต่ถ้าตั้งใจดูดีๆ เรื่องนี้สอนอะไรเรามากมายเลย เป็นต้นว่า เรากำลังคาดหวังอะไรมากไปรึเปล่า (บรูซเค้าอยากจะเป็นผู้ประกาศข่าวช่วงสำคัญๆ เหมือน อีแวน เพื่อนร่วมงาน จนเลยเถิดไปถึงขั้นอิจฉา) หรือเรากำลังโทษพระเวลาที่เราผิดหวังอะไร (บรูซชอบบอกกับแฟนเค้าว่า พระเจ้าใจร้ายกับเค้าต่างๆ นาๆ -*-) จริงๆ ถ้าไม่ซีเรียสกับเนื้อหาที่เชื่อมโยงกับพระคัมภีร์ (หนังก็จะมีอะไรที่เกินๆ นิดนึงเพื่อความสนุก ^ ^) เราสามารถนำมาประยุกต์ใช้กับชีวิตได้เป็นอย่างดีเลยค่ะ เช่น เราควรพอใจกับสิ่งที่พระเจ้าประทานให้ เพราะพระเจ้าจะประทานสิ่งที่ดีที่สุดแก่เราเสมอ
Batholomew
~@

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 1:42 pm

โดยส่วนตัวผม ผมชอบนะครับ
ผมรู้สึกว่า พระองค์ทรงรักพวกเรามาก ๆ ครับ รับฟังเราทุกปัญหา
และพระองค์ก็ทรงประทานสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเราเสมอครับ
Zaliaus

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 1:54 pm

จากหนังเรื่องนี้ ทำให้ผมได้รู้ว่าพระเจ้าทรงสนใจเราจริงๆ เพราะคำภาวนาที่ส่งไปนั้นถึงพระองค์หมดเลย และพระองค์ก็คงงานล้นมือมากๆ เพราะคำภาวนาเยอะเหมือนเกิน และชอบบรูซอย่างนึงคือ เขาได้ตอบคำภาวนาของทุกๆคน แม้ว่าจะตอบไปมั่วๆ และทำให้เกิดเรื่องวุ่นวายที่หลังก็ตาม แต่เขาก็ได้ตอบ ซึ่งเป็นผมแล้วคง จะ delete ทิ้งให้หมดเลย เยอะเกินไป 55+

ปล.คุณจำโน๊ต(post it)สีเหลืองๆได้หรือเปล่า คิดว่าจะมีสักกี่ใบที่เป็นคำขอบคุณ แล้วอีกกี่ใบที่ขอเพื่อผู้อื่น
Nihil
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 3:02 pm

ชอบนะ
ส่วนตัวชอบการแสดงของนาย จิม แบกหามอยู่แล้ว
และผมคิดว่าเรื่องนี้แฝงแง่คิดดี ๆ ผ่านความบันเทิงได้อย่างลงตัวเลยครับ

จุดที่ประทับใจคือลุงขอทานที่ถือป้าย ที่ตอนหลังปรากฏว่าเป็นพระเจ้า
Marie Antoinette

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 3:29 pm

หนังก็คือหนังอะนะ ตลกดี ดูมา 2 รอบ ตอนที่ลงโรงอะ เอ่อก็ถ้าไม่ได้กระทบอะไรมากก็ช่างเหอะ  :afro:
แบกะดิน

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 9:25 pm

อยากดูอ่ะ ยังไม่เคยดูเลยย 

เช๊ยเชยย  55
Dis volentibus

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 9:43 pm

ก็ตอนเเรกก็คิดๆว่า เอ๊ะ มันเล่นอะไรเนี่ย
เเต่ถ้าจับปัญหาสำคัญ กับสิ่งที่ภาพยนต์เรื่องนี้ต้องการจะบอกเเล้ว เจนว่าโอเคนะคะ
เพราะว่า พระเอกน่ะ ไม่พอใจพระเจ้า ก็เลยโวยวายโวยวายให้พระเจ้า ก็เหมือนกับคนทั่วไปอ่ะค่ะ

เเต่ติดที่ว่า มันตลกไปหน่อย ตามภาษามนุษย์ ก็ตอนดูพยายามไม่ซีเรียสอ่ะค่ะ
ครั้งเเรกๆที่ดู ตอนที่บอกว่าพระเจ้าได้ยินเสียงภาวนามากมายล้นพ้น

ก็เคยเเอบคิดโมโหเล็กน้อย เพราะว่าหนังทำเหมือนพระเจ้าเเทบฟังเสียภาวนาไม่หวาดไม่ไหว? (ทั้งที่ถ้าจริงๆเเล้ว พระเจ้าต้องการจะฟัง)
เเต่ก็นั่นเเหล่ะค่ะ จริงๆเเล้ว หนังเเสดงให้เห็นถึงฤทธิอำนาจของพระเจ้า ที่พระองค์ทรงรับฟังทุกๆคำภาวนาของเราต่างหาก เเล้วเเต่มุมมอง

เเล้วก็ชอบที่เค้าเลือกมอร์เเกน ฟรีเเมน มาเล่นเป็นบทพระเจ้า เเฟร์สำหรับทุกๆคนดีค่ะ :grin:
:+:Regina Pacis:+:
.
.

อังคาร ก.ย. 04, 2007 2:29 am

ถ้าดูแบบไม่คิดอะไรมาก..
หนังเรื่องนี้ก็มีมุมดีๆที่ทำให้เราได้ข้อคิดเหมือนกันนะคะ :)
13PM.

อังคาร ก.ย. 04, 2007 2:37 pm

จะไปคิดอะไรมากคับคนไทยมักจะไม่กล้าแตะต้องสิ่งที่ตัวเองเคารพไม่กล้านำเอามาสร้างเป็นภาพยนต์กลัวโน่นกลัวนี่แต่ฝรั่งมันกล้าทำก็ทำให้เด็กรู้จักอะไรๆมากขึ้นผ่านทางภาพยนต์หรือการ์ตูน ผมว่าดีจะตายไปมะวานเพิ่งโหลดภาค2มาดูยังมะเข้าไทยเลยแต่ผมดูแระอิอิ
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 04, 2007 4:38 pm

หนุกดี+ฮามากมายยย
หนังทำให้เรารู้ว่าพระเจ้างานยุ่งมากๆ พระต้องฟังคำสอนมาของทุกๆคนพร้อมกัน
อีกทั้งต้องดูแลโลกที่เราอยู่เพื่อให้ลุกๆของพระองคืเป็นสุข
และสนองตอบคำภาวนาของเราเป็นรายบุคคล...ต้องวิเคราะห์การขอความช่วยเหลือของแต่ละคน..
พระองคืไม่มรเวลาเป็นส่วนตัวเลย แม้วินาทีเดียว...ทำให้เราต้องรักพระมากขึ้น...เยสสสส!!
Invy
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 04, 2007 11:28 pm

joruno เขียน: จะไปคิดอะไรมากคับคนไทยมักจะไม่กล้าแตะต้องสิ่งที่ตัวเองเคารพไม่กล้านำเอามาสร้างเป็นภาพยนต์กลัวโน่นกลัวนี่แต่ฝรั่งมันกล้าทำก็ทำให้เด็กรู้จักอะไรๆมากขึ้นผ่านทางภาพยนต์หรือการ์ตูน ผมว่าดีจะตายไป
ประทับใจมากฮะ  :cheesy: พูดได้ดีจริงๆ (สาบานว่าไม่ประชดแต่อย่างใด)
มะวานเพิ่งโหลดภาค2มาดูยังมะเข้าไทยเลยแต่ผมดูแระอิอิ

เพิ่งรู้ว่ามีภาค 2 เดี๋ยวหามาชมดีกว่า  :cool:
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อังคาร ก.ย. 04, 2007 11:34 pm

ผมว่ามันส่งสารออกมาถึงคนที่ชอบบ่นว่าพระเจ้า คิดว่าพระไม่ยุติรรม และชอบโวยวายเวลาขอแล้วไม่ได้ และคนที่ชอบทำตัวเป็นที่ปรึกษาพระเจ้า ประเภทว่าทำไมพระองค์ไม่ทำอย่างนั้น ทำไมพระไม่ทำอย่างนี้โลกจะได้ดีขึ้น อะไรแบบนี้

หนังเลยเอาคนที่คิดแบบนั้นคิดว่าตัวเองฉลาดนักมาลองเป็นพระเจ้าดู จะรู้ว่ามันไม่ง่ายๆแบบที่ตัวเองคิดเลย ตามพระวาจาบทนี้ครับ

รม 11:33-36  บทเพลงสรรเสริญพระกรุณาธิคุณและพระปรีชาญาณของพระเจ้า
พระเจ้าทรงพระปรีชาและทรงรอบรู้ลึกล้ำเพียงใด คำตัดสินของพระองค์สุดที่จะหยั่งรู้ได้ และมรรคาของพระองค์สุดที่จะเข้าใจได้  ใครเล่าจะล่วงรู้พระดำริของพระเจ้า ใครเล่าเป็นที่ปรึกษาของพระองค์  ใครเล่าเคยถวายสิ่งใดแด่พระองค์ พระองค์จึงจะต้องประทานตอบแทนเขา  เพราะทุกสิ่งล้วนมาจากพระองค์ โดยทางพระองค์และเพื่อพระองค์ ขอพระสิริรุ่งโรจน์จงมีแด่พระองค์ตลอดนิรันดร อาเมน
13PM.

พุธ ก.ย. 05, 2007 12:14 am

รูปภาพ 

Evan Almighty ( 2007 )
ชื่ออื่นๆ : Bruce Almighty 2
ชื่อไทย : อีแวน ออลไมตี้ พี่ขอเป็นพระเจ้าด้วยคน
ผู้กำกับ : ทอม แช๊ดแย็ค
ผู้แต่ง :  สตีฟ อีดีเคิร์ก
วันเข้าฉาย : 27/09/2007

ประเภท  Comedy, Fantasy

ค่ายผู้ผลิต
1. สปายกลาส เอนเตอร์เทนเมนต์
2. ยูนิเวอร์แซล พิคเจอร์ส

ค่ายหนัง
1. ยูไนเต็ด อินเตอร์เนชันแนล พิคเจอร์ส (F.E.)

เนื้อเรื่องย่อ
เรื่องราวของผู้ประกาศข่าวขี้แพ้บุคลิกแย่ อีแวน (สตีฟ คาแรลล์) ที่วันหนึ่งเขาได้รับพรวิเศษจากพระเจ้า (มอร์แกน ฟรีแมน) ได้เปลี่ยนให้เขาเป็นคนใหม่ บุคลิกใหม่ พร้อมทั้งให้ทำหน้าที่ใหม่ในการสร้างเรือ โนอาห์ลำใหม่ และรวบรวมสัตว์ต่างๆ ให้ขึ้นมาอยู่บนเรือเพื่อเป็นการอนุรักษ์ไว้ก่อนจะมีเหตุการณ์น้ำท่วมโลกที่กำลังจะเกิดขึ้น (ในวันใดวันหนึ่ง ซึ่งจะเป็นเมื่อไรนั้นก็ยังไม่รู้) รู้เพียงว่าภารกิจนี้สร้างความโกลาหลและความฮากันตรึมอย่างแน่นอนครับพี่น้อง

ปล.สำหรับเรื่องนี้ล่าสุดแว่วๆ ว่าจะไม่เข้าฉายในไทยแล้ว เสียดายเหมือนกัน แต่ผมดูและขอบอกว่าหนุกดี
Batholomew
~@

พุธ ก.ย. 05, 2007 12:47 am

เสียดายจังครับ อยากดูเหมือนกัน :undecided:
lordtole

พุธ ก.ย. 05, 2007 1:52 am

ชอบมากครับ ตลก ฮา มาก ดูดีๆ ได้ข้อคิดเรื่องความเชื่อด้วยครับ  ให้กำลังใจได้ดีว่า ถ้ามีอะไรร้ายๆเข้ามาในชีวิต อย่าบ่นต่อว่าพระเจ้า เพราะเหตุการณ์นั้นๆ พระเจ้ากำลังสอนเราหรือกำลังให้ข้อคิดกับเรา และถ้าเราผ่านมันไปได้ เราก็จะได้รับพระพรมากมาย  และเราก็จะเข้าใจว่าทำไมพระเจ้าอนุญาติให้เหตุการณ์นั้นเข้ามาในชีวิตเรา  พระอวยพรครับ
Invy
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 05, 2007 3:36 pm

น้ำท่วมโลกเหรอ  :smiley:

และแล้วหลังอีแวนทราบ จึงได้ทรงทูลถามพระองค์ว่า : ไหนท่านว่าจะไม่ทำสาปแผ่้นเดินมนุษย์แล้วไง "พระเยโฮวาห์ได้ดมกลิ่นหอมหวาน และพระเยโฮวาห์ทรงดำริในพระทัยว่า "เราจะไม่สาปแช่งแผ่นดินอีกเพราะเหตุมนุษย์ ด้วยว่าเจตนาในใจของเขาล้วนแต่ชั่วร้ายตั้งแต่เด็กมา เราจะไม่ประหารสิ่งทั้งปวงที่มีชีวิตอีกเหมือนอย่างที่เราได้กระทำแล้วนั้น" ปฐมกาล 8 : 21  :grin:
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ก.ย. 05, 2007 3:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส