(นอกเรื่อง) ขอคำปรึกษาหน่อยฮะ ปีหน้าจะไปเรียน ม.4

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Invy
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 21, 2007 10:02 pm

ตอนเรียนวิทยาลัยฯ ผมอยากเรียนสาขา จิตวิทยา แต่ถ้าเป็นไปได้ ผมไม่อยากจะเรียนสายวิทย์ คณิตเลย (ไม่อยากเครียด) เรื่องของเรื่องผมอยากเรียน ร.ด. ด้วย อยากที่จะเรียนสายคณิต-คอม/คณิต อังกฤษ มากกว่า ไม่ทราบว่าตอนสอบเข้ามหาลัยฯ หรือเรียนมหาลัยสาขา จิตวิทยา จะมีปัญหามั้ยฮะ  :huh:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 21, 2007 10:08 pm

ไม่ครับ พี่กับเพื่อนก็เรียนอยู่ :afro:
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 21, 2007 10:15 pm

ปีพี่เค้าเอาคะแนน ไทย อังกฤษ คณิต สังคม อ่ะ
แต่เรียนวิทย์ก็ช่วยให้เรามีพื้นฐานที่ดีนะ
สนใจสาขาไหนอ่ะ..จะได้ช่วนแนะนำได้..
พี่เรียนจิตวิทยาคลินิค วิทยาลัยเซนต์หลุยส์...
antoinetty*

ศุกร์ ก.ย. 21, 2007 10:51 pm

สอบเข้า ม. สี่ หรอครับ ?

มาลองสอบเข้าโรงเรียนเตรียมอุดมฯ ดูดิ ๆ

พี่เรียนอยู่ (ปีนี้จบละ)

เรียนสายวิทย์ - คอม อ่ะ

ไม่เครียดนะ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

พอม.ปลาย น้องก็จะพบชีวิตเองล่ะ ว่าน้องชอบแบบไหน
และควรจะเรียนต่ออะไร

สู้ ๆ นะะะะะ
sasuke
~@

ศุกร์ ก.ย. 21, 2007 10:59 pm

น้องเอ๋ย เรียนจิตวิทยา เรียนสาย3สาย4ยังสอบได้เลย (ถ้าแข่งกะเค้าไหวนะ)
เพิ่งจะม.3เอง ทำไมตัดสินใจเร็วจังเลยล่ะครับ

ความคิดพี่นะ น่าจะลงสายวิทย์ไปเลย เพราะว่ามันไปได้หลายทางมากกว่า
ถ้าเราไม่มีอะไรที่เป็นวิทย์ ทางเลือกในการเลือกคณะมันจะหายไปหลายคณะเลยนะครับ
ยังไงก็อย่าเพิ่งรีบตัดสินใจนะครับ

เรื่องคอมฯ บอกไว้ตรงนี้ว่า คนที่เค้าไม่ได้เรียนทางสายคอม แต่เก่งคอมกว่าคนที่เรียน มีถมไป
ถ้าเราไปลงทางคอมตั้งแต่ม.ปลาย อาจจะเป็นการปิดโอกาสของเรามากเกินไปนะครับ
เพราะเราจะไม่ได้เรียนอะไรหลายๆแนว เรียนอะไรที่เป็นพื้นฐานให้ต่อยอดได้เยอะๆจะดีกว่า

ปล. เรียนม.ปลายไม่ว่าสายอะไรก็โคตรชิวเลยน้องเอ๋ย อย่าไปกลัว
ปล2. เรียนสายวิทก็เรียนรด.ได้ครับ ไม่เห็นจะเกี่ยวอะไรเลย สายวิทย์ไม่ได้เรียนจนเป็นบ้าอย่างที่หลายๆคนเข้าใจนะครับ :afro:
Won_J@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 22, 2007 10:44 am

พี่อยู่ม.5นะครับ เรียนสายวิทย์และก็เรียน ร.ด. ด้วยครับ เรียนร.ด.ไม่ใช่ว่าจะหนักหนาหรือไม่มีเวลาว่างนะครับ อาทิตย์นึงก็ฝึกชั่วโมงเดียวเอง ทหารก็มาเดือนละครั้งเองครับ(เทอมนี้โรงเรียนพี่ทหารไม่มาซักเดือนเลยครับ อิอิ) มันไม่น่าจะกระทบการเรียนนะครับ ส่วนช่วงปิดเทอม1 ก็ฝึกสามอาทิตย์ครับ ช่วงเช้าหรือบางโรงเรียนก็ช่วงบ่าย เทอมสองก็มีสวนสนามแล้วก็กิจกรรมนิดหน่อยครับ ไม่มีไรมากมาย อีกอย่างทหารไม่โหดมากอย่างที่คิดนะครับแค่นิดหน่อยเอง            ในความคิดพี่ พี่คิดว่าน้องน่าจะลงสายวิทย์ไปเลยครับ เพราะเวลาจะเข้ามหาลัยเรามีโอกาสเลือกได้มากกว่านะครับ เพราะตอนนี้น้องอยากได้จิตวิทยา แต่ไม่แน่ว่าพอถึงม.6น้องอาจจะเบนเข็มไปทางอื่นก็ได้นี่ครับ มันไม่มีไรแน่นอนหรอกครับ แล้วอีกอย่างอยู่แผนวิทย์จะทำให้เราได้รู้อะไรกว้างขึ้นเยอะเลยครับ(ไม่ได้ว่าแผนอื่นไม่ดีนะครับ) ก็ลองเลือกดูก่อนก็ได้นี่ครับ ถ้าเราไม่ไหวจริงๆโรงเรียนเขาก็ให้ย้ายแผนได้นี่ครับ อย่างพี่นี่เรียนไม่ค่อยจะไหวหรอกครับ แต่ก็เรียนครับเพราะมันมีโอกาสเลือกคณะได้มากกว่าแล้วเราก็ต้องทำเกรดให้ดีด้วยนะครับ ส่วนสายคอมนั้นพี่ว่าไม่จำเป็นต้องลงหรอกครับ ขอเพียงเราชอบเราก็เอาเวลาว่างศึกษาเองดีกว่านะครับ ลองซื้อหนังสือมาอ่านดูแล้วก็ฝึกใช้โปรแกรมต่างๆเอาเองนะครับลองผิดลองถูกแล้วมันจะจำขึ้นใจเลยครับ  ยกตัวอย่างเพื่อนพี่ที่อยู่ห้องเดียวกันนะครับ เรียนร.ด.และเรียนเก่งมากแล้วก็ติดเกมส์พีเอสพีด้วยแบบว่าเอามาเล่นที่โรงเรียนทุกวันเลยครับ บางวันก็เอาไพ่ยูกิมาเล่น แล้วก็โคตรเก่งคอมมากๆเลยครับ(มันศึกษาด้วยตัวเองครับ ติดโอลิมปิกคอมด้วยหลายค่ายเลย)
ยังไงน้องก็ลองสวดภาวนาให้พระเจ้าเป็นผู้นำทางนะครับ พี่คิดว่าพระองค์ทรงจัดเตรียมแผนการให้น้องไว้แล้ว โชคดีครับ
Edwardius

เสาร์ ก.ย. 22, 2007 12:07 pm

ชักแก่จัง แรเป็นสาย 3 สาย 4 เนี่ย

ไม่รู้เรื่องเลย

เฮ้อ! แก่ไปแว้ว
Big_TC29

เสาร์ ก.ย. 22, 2007 4:10 pm

Invy เขียน: ตอนเรียนวิทยาลัยฯ ผมอยากเรียนสาขา จิตวิทยา แต่ถ้าเป็นไปได้ ผมไม่อยากจะเรียนสายวิทย์ คณิตเลย (ไม่อยากเครียด) เรื่องของเรื่องผมอยากเรียน ร.ด. ด้วย อยากที่จะเรียนสายคณิต-คอม/คณิต อังกฤษ มากกว่า ไม่ทราบว่าตอนสอบเข้ามหาลัยฯ หรือเรียนมหาลัยสาขา จิตวิทยา จะมีปัญหามั้ยฮะ  :huh:
ไม่สนใจสายอาชีพ(ช่างอุตสาหกรรม)มั่งเหรอ จบไปเป็นวิศวกรนะครับ เท่อออก เหอๆๆ ตอนแรกเรียนปวช.ก่อน จบแล้วไปต่อ ปวส.ของราชมงคล จบ ปวส.ก็ต่อพระจอมเกล้าพอดี เท่อีกต่างหาก
แก้ไขล่าสุดโดย Big_TC29 เมื่อ เสาร์ ก.ย. 22, 2007 4:17 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Marie Antoinette

เสาร์ ก.ย. 22, 2007 5:04 pm

- เรียนในสิ่งที่ตัวเองชอบและถนัด
นี่แหละคำแนะนำ เพราะหนูจะเรียนต่อระดับมหาลัย ต้องเรียนในสิ่งที่ตัวเองถนัด เพราะพี่เคยผ่านมาแล้ว เรื่องเสียเวลาเนี่ย ที่สำคัญนะ เรียนไรจบออกมาน้อยเปอร์เซ็นต์หรอกที่จะได้งานตรงสายอะ เหอะ นี่คือเรื่องจริง ชอบไรก็เรียนไปเหอะ
TheOffspring
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 22, 2007 8:52 pm

ผมเรียนสายศิลป์ครับ
สบายๆ ไม่เครียด เกรดก็ดี
ร.ด. ผมก็ไม่เรียน เพราะขี้เกียจและเพิ่งหลุดพ้นจากระบบลูกเสือมาครับ
ถ้าจะ ร.ด. ผมขอเป็นทหารดีกว่า
อาจจะเสียเวลามั่ง 2 ปี แต่ก็ได้อะไรเยอะ

เห็นด้วยครับที่บอกว่าเลือกเรียนที่ตัวเองชอบและถนัด
แต่ต้องแยกให้ออกนะครับว่าอันไหนชอบ อันไหนถนัด
Invy
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2007 1:39 am

จุดประสงค์ที่ผมพยายามหลีกเลี่ยงวิทย์ พอจาก ม. ต้น ผมเห็นแล้วว่า ผมไม่ถนัดทางนี้ครับ เกรดผมออกมา 3 บ้าง 3.5 บ้าง มี 4 หลงมาวิทย์เสริมแค่ครั้งเดียวเท่านั้น แต่ภายใต้ที่คณิตกับคอม 4 ตลอดกาลฮะ ผมก็เลยคิดจะไปตามทางที่ถนัด เพื่อเอาผลประโยชน์ที่ GPA และ GPX ให้สูงๆพอไปสอบจะยิ่งได้เปรียบไปอีก ผมกังวลตรงที่ หากสอบต้องใช้ฟิสิกส์ ชีวะ เคมี หรือใช้คะแนนฟิสิกส์ ชีวะ เคมี มาก

แต่ที่ว่าเรียนสายไหน ได้งานสายนั้น ยอมรับฮะ โอกาสน้อยจริงๆ โดยเฉพาะในเมืองไทยเรานี่ พ่อผมสอนเสมอว่าจะเรียนอะไรก็ช่างเถอะ ขอให้จบได้ปริญญาตรีอย่างน้อย หรือให้ดีโท มาเลยก็พอ

ผมอาจคิดตกหล่น ยังไงช่วยติงได้ฮะ
TheOffspring เขียน: ร.ด. ผมก็ไม่เรียน เพราะขี้เกียจและเพิ่งหลุดพ้นจากระบบลูกเสือมาครับ
ถ้าจะ ร.ด. ผมขอเป็นทหารดีกว่า
หุหุ ทหารผมคงไม่มีทางได้เกณฑ์หรอกฮะ เพราะ ผมสายตาสั้น แถมมีแนวโน้มจะเป็นพอร์ฟีเรียอีก แต่ยังไงยังอยากฝึก ร.ด. ไม่เป็นทหาร แต่เรายังมียิม :cool:
NKL
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2007 4:17 am

ถ้าไม่คิดจะไปทางวิทย์ เรียนพวกสายศิลป์ดีกว่า

ชีวิตวันๆสบาย ไม่ต้องแข่งมาก ไม่ต้องทนกดดันจากรอบข้าง

ถ้าเข้าสายวิทย์ เป็นไปได้สูงที่จะถูกกดดันจากรอบข้างให้เลือกลงในคณะที่คะแนนสูงทั้งที่เราไม่ต้องการ จนเราไขว้เขวไป สุดท้ายได้สิ่งที่ไม่ชอบมาก็มีเยอะแยะ
P
.
.

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2007 8:47 am

bigect07 เขียน: ไม่สนใจสายอาชีพ(ช่างอุตสาหกรรม)มั่งเหรอ จบไปเป็นวิศวกรนะครับ เท่อออก เหอๆๆ ตอนแรกเรียนปวช.ก่อน จบแล้วไปต่อ ปวส.ของราชมงคล จบ ปวส.ก็ต่อพระจอมเกล้าพอดี เท่อีกต่างหาก
เขาเริ่มจำกัดและกำจัดโครงการ ปวส. ต่อ วิศวะ กันแล้วนะครับ อนาคตคือ ต้องการให้ราชมงคลรับช่วงต่อไปเจ้าเดียว
sasuke
~@

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2007 10:31 am

Invy เขียน: หุหุ ทหารผมคงไม่มีทางได้เกณฑ์หรอกฮะ เพราะ ผมสายตาสั้น แถมมีแนวโน้มจะเป็นพอร์ฟีเรียอีก แต่ยังไงยังอยากฝึก ร.ด. ไม่เป็นทหาร แต่เรายังมียิม :cool:
เหมืนผมเลย ยังไงก็ไม่ได้เกณฑ์ทหาร เพราะว่าเป็นโรคหอบหืด แต่ก็อุตส่าห์ผ่านรด.สามปีได้เนอะ :azn:

ปล.ว่าแต่ พอร์ฟีเรียคืออะไรเหรอครับ
Invy
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2007 5:16 pm

พอร์ฟีเรียเป็นโรคเลือดชนิดนึง หากว่าผิวหนังได้รับแสง UV แล้ว O2 ในเลือดที่ส่งไปเลี้ยงสมองจะเป็นพิษฮะ ผิวหนังจะได้รับความเสียหายด้วย แบบนี้... http://www.nlm.nih.gov/medlineplus/ency/images/ency/fullsize/2573.jpg ของผมไม่หนักขนาดนั้น เลยไม่ชัวร์ว่าเป็นแน่มั้ย

edit : หากสนใจข้อมูลเพิ่มเติม เซิร์ทว่า porphyria cutanea tarda ข้อมูลที่ชัดเจนจริงๆ แทบจะเป็นภาษาอังกฤษล้วนๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Invy เมื่อ อาทิตย์ ก.ย. 23, 2007 5:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Big_TC29

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2007 11:11 pm

P เขียน:
bigect07 เขียน: ไม่สนใจสายอาชีพ(ช่างอุตสาหกรรม)มั่งเหรอ จบไปเป็นวิศวกรนะครับ เท่อออก เหอๆๆ ตอนแรกเรียนปวช.ก่อน จบแล้วไปต่อ ปวส.ของราชมงคล จบ ปวส.ก็ต่อพระจอมเกล้าพอดี เท่อีกต่างหาก
เขาเริ่มจำกัดและกำจัดโครงการ ปวส. ต่อ วิศวะ กันแล้วนะครับ อนาคตคือ ต้องการให้ราชมงคลรับช่วงต่อไปเจ้าเดียว

พระจอมเกล้าพระนครเหนือ ไม่จำกัดเด็กจบ ปวส.มาต่อปริญญาตรีครับ ผมเรียนอยู่ที่นี่ กล้ายืนยันได้ นอกจากไม่ปิดรับ ปวส.ต่อเนื่องแล้ว กำลังพัฒนาหลักสูตรต่อเนื่องอยู่ด้วยครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2007 11:41 pm

Invy เขียน: พอร์ฟีเรียเป็นโรคเลือดชนิดนึง หากว่าผิวหนังได้รับแสง UV แล้ว O2 ในเลือดที่ส่งไปเลี้ยงสมองจะเป็นพิษฮะ ผิวหนังจะได้รับความเสียหายด้วย แบบนี้... http://www.nlm.nih.gov/medlineplus/ency/images/ency/fullsize/2573.jpg ของผมไม่หนักขนาดนั้น เลยไม่ชัวร์ว่าเป็นแน่มั้ย

edit : หากสนใจข้อมูลเพิ่มเติม เซิร์ทว่า porphyria cutanea tarda ข้อมูลที่ชัดเจนจริงๆ แทบจะเป็นภาษาอังกฤษล้วนๆ
ฟังดูยังกับ แวมไพร์เลยนะ น่าสงสาร :cry:
P
.
.

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2007 11:48 pm

bigect07 เขียน: พระจอมเกล้าพระนครเหนือ ไม่จำกัดเด็กจบ ปวส.มาต่อปริญญาตรีครับ ผมเรียนอยู่ที่นี่ กล้ายืนยันได้ นอกจากไม่ปิดรับ ปวส.ต่อเนื่องแล้ว กำลังพัฒนาหลักสูตรต่อเนื่องอยู่ด้วยครับ
คอยดูต่อไปเรื่อยๆก็แล้วกันครับ อย่างที่ผมบอกครับ เขา"เริ่ม"กันแล้ว
Jeab Agape
~@

จันทร์ ก.ย. 24, 2007 6:21 am

P เขียน:
bigect07 เขียน: พระจอมเกล้าพระนครเหนือ ไม่จำกัดเด็กจบ ปวส.มาต่อปริญญาตรีครับ ผมเรียนอยู่ที่นี่ กล้ายืนยันได้ นอกจากไม่ปิดรับ ปวส.ต่อเนื่องแล้ว กำลังพัฒนาหลักสูตรต่อเนื่องอยู่ด้วยครับ
คอยดูต่อไปเรื่อยๆก็แล้วกันครับ อย่างที่ผมบอกครับ เขา"เริ่ม"กันแล้ว
พี่บิ๊ก ยืนยัน พี่ P เริ่ม เอ่อ พี่พีคร้าบ เขาใช้เฉพาะ ที่บางมด หรือเปล่า หรือทั้ง สาม ขอรับ :sad:

เห็นว่า ที่ลาดกระบัง กำลังจะปล่อยลูกโป่ง ขับไล่เครื่องบินมิใช่รึ :angel:
P
.
.

จันทร์ ก.ย. 24, 2007 7:52 am

หวัดดีน้องเจี๊ยบ  :grin:

ตอบคำถามน้องเจี๊ยบก่อน

บางมด หายไปเกือบหมดแล้ว รุ่นที่เพิ่งรับเข้ามา มีเพียงบางภาคที่"ขอเป็นกรณีพิเศษ"ที่จะรับปวส.ต่อเนื่องต่อไป ก็เลยยังรับอยู่ ส่วนที่เหลือกลายเป็น "สองภาษา" ที่เรียน 4 ปีคล้ายปกติ

ลาดกระบัง ได้ข่าวว่าปิดไปเกือบหมดเช่นกันครับ

ส่วนพระนครเหนือ รบกวนคุณบิ๊กลองถามๆอาจารย์ดูแล้วมาบอกเราก็แล้วกันครับ

ที่พูดเนี่ย เพื่อให้เตรียมตัวนะครับ ไม่ใช่ไปเรียนปวช.ต่อปวส.หลายปีแล้วพบว่า ไม่ได้เข้า 3 พระจอมฯดังที่ตั้งใจไว้ จริงอยู่ หลายปีที่ผ่านมา 3 พระจอมฯ เป็นตัวหลักในการรับนศ. ปวส. เข้าเรียนต่อเนื่องในระดับป.ตรี แต่แนวโน้มทางการศึกษากำลังจะเปลี่ยนไป และเริ่มมีการดำเนินการในการจำกัดโครงการต่อเนื่องแล้ว โดยจะให้ราชมงคลเป็นผู้รับช่วงต่อไปแทน อันนี้เป็นที่กล่าวกันหนาหูในวงการศึกษาครับ ได้ยินมาสักพักแล้ว และเห็น"เริ่มๆ"กันแล้วด้วยครับ

ปล. เพื่อกันการเข้าใจผิด

ปวช.ยัง OK นะครับ แต่ปวส. ไม่ได้ นั่นคือ หากเรียนจบปวช.แล้วอยากเข้าเรียน ป.ตรีโครงการปกติ 4 ปีจบ ยังสามารถสมัครได้ แต่หากตั้งใจเรียนให้จบปวส.ก่อน แล้วเข้าโครงการ ป. ตรีต่อเนื่อง (ไม่เรียน 4 ปีเหมือนคนอื่นเขา เพราะถือว่าเรียนมาบ้างแล้ว อาจจะ 3 ปีจบแทน) อันนี้คือตัวปัญหา อันนี้คือที่เขาเริ่มจะจำกัดครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ก.ย. 24, 2007 7:59 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Edwardius

จันทร์ ก.ย. 24, 2007 1:57 pm

การศึกษาไทย จงเจริญ

ปล. การเรียนภาษาอังกฤษในห้องเรียนควรเพิ่มการนำไปใช้มากกว่านี้
dark-kanita

จันทร์ ก.ย. 24, 2007 2:56 pm

เรียนสายวิทก็ดีนะคะ (คนเขียนกำลังจะตายเพราะฟิสิกส์)
Big_TC29

จันทร์ ก.ย. 24, 2007 7:51 pm

P เขียน: หวัดดีน้องเจี๊ยบ  :grin:

ตอบคำถามน้องเจี๊ยบก่อน

บางมด หายไปเกือบหมดแล้ว รุ่นที่เพิ่งรับเข้ามา มีเพียงบางภาคที่"ขอเป็นกรณีพิเศษ"ที่จะรับปวส.ต่อเนื่องต่อไป ก็เลยยังรับอยู่ ส่วนที่เหลือกลายเป็น "สองภาษา" ที่เรียน 4 ปีคล้ายปกติ

ลาดกระบัง ได้ข่าวว่าปิดไปเกือบหมดเช่นกันครับ

ส่วนพระนครเหนือ รบกวนคุณบิ๊กลองถามๆอาจารย์ดูแล้วมาบอกเราก็แล้วกันครับ

ที่พูดเนี่ย เพื่อให้เตรียมตัวนะครับ ไม่ใช่ไปเรียนปวช.ต่อปวส.หลายปีแล้วพบว่า ไม่ได้เข้า 3 พระจอมฯดังที่ตั้งใจไว้ จริงอยู่ หลายปีที่ผ่านมา 3 พระจอมฯ เป็นตัวหลักในการรับนศ. ปวส. เข้าเรียนต่อเนื่องในระดับป.ตรี แต่แนวโน้มทางการศึกษากำลังจะเปลี่ยนไป และเริ่มมีการดำเนินการในการจำกัดโครงการต่อเนื่องแล้ว โดยจะให้ราชมงคลเป็นผู้รับช่วงต่อไปแทน อันนี้เป็นที่กล่าวกันหนาหูในวงการศึกษาครับ ได้ยินมาสักพักแล้ว และเห็น"เริ่มๆ"กันแล้วด้วยครับ

ปล. เพื่อกันการเข้าใจผิด

ปวช.ยัง OK นะครับ แต่ปวส. ไม่ได้ นั่นคือ หากเรียนจบปวช.แล้วอยากเข้าเรียน ป.ตรีโครงการปกติ 4 ปีจบ ยังสามารถสมัครได้ แต่หากตั้งใจเรียนให้จบปวส.ก่อน แล้วเข้าโครงการ ป. ตรีต่อเนื่อง (ไม่เรียน 4 ปีเหมือนคนอื่นเขา เพราะถือว่าเรียนมาบ้างแล้ว อาจจะ 3 ปีจบแทน) อันนี้คือตัวปัญหา อันนี้คือที่เขาเริ่มจะจำกัดครับ

ปวส.ที่เข้าพระจอมได้ คือปวส.ของราชมงคลเป็นส่วนใหญ่ครับ ของวิทยาลัยเทคนิคมีบ้างครับแต่น้อย อาจารย์รับรองว่าไม่ปิดครับ อาจารย์กำลังทำหลักสูตรใหม่ให้เด็กต่อเนื่องอยู่ด้วยครับ
Won_J@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 24, 2007 8:29 pm

dark-kanita เขียน: เรียนสายวิทก็ดีนะคะ (คนเขียนกำลังจะตายเพราะฟิสิกส์)
สายวิทย์ดีครับ โอกาสเลือกมีเยอะ(คนเขียนคนนี้ก็กำลังจะตายเพราะฟิสิกส์+เคมี+ชีวะ+คณิตเสริม)
P
.
.

จันทร์ ก.ย. 24, 2007 10:04 pm

bigect07 เขียน: ปวส.ที่เข้าพระจอมได้ คือปวส.ของราชมงคลเป็นส่วนใหญ่ครับ ของวิทยาลัยเทคนิคมีบ้างครับแต่น้อย อาจารย์รับรองว่าไม่ปิดครับ อาจารย์กำลังทำหลักสูตรใหม่ให้เด็กต่อเนื่องอยู่ด้วยครับ
เป็นความรู้ใหม่เลยนะครับเนี่ย ขอบคุณที่เช็คมาครับ ผมกลับเข้าใจว่านโยบายระดับชาติคือ ให้ราชมงคลรับช่วงโครงการต่อเนื่องไปแล้วเสียอีก และเท่าที่ทราบ บางมดกับลาดกระบังลุยปิดโครงการไปแล้วครับ (เลิกรับ ดูแลให้คนที่ยังเรียนอยู่เรียนให้จบเท่านั้น แต่ไม่รับใหม่) งั้นก็คงเหลือแต่พระนครเหนือแล้วทีนี้
13PM.

พุธ ก.ย. 26, 2007 11:53 pm

ผมวิศวอุตสาหการ มหาวิทยาลัยรังสิตคับ จะจบแระ มีใครอยู่ที่นี่มั่งรึป่าว ถ้ายังไงที่นี่เปิดรับเสมอนะคับ มอเอกชนเข้าง่ายแต่จะจบนั้นยากมากๆโดยเฉพาะวิดวะ ต้องมีความขยันและตั้งใจสูงคับ และถ้าคิดจะเรียนคณะนี้ต้องพยายามทำใจชอบวิชาคำนวณทุกๆวิชาโดยเฉพาะพื้นฐานต้องแน่นๆเข้าไว้ถ้าไม่อย่างนั้นรับรองจบยากแน่ๆ
ตอบกลับโพส