ตอบด่วน!!! ถ้ามีคนต่างศาสนา

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Marie Antoinette

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 6:34 pm

มาขอรูปพระแม่มารีย์ไปติดที่บ้าน เพราะเห็นว่าสวยดี คุณจะทำไงดี
(แต่ตอนนี้คาดว่ามันน่าจะแอบก๊อปเอาไว้แล้ว ตอนที่เอารูปไปเคลือบ) :rolleyes: :rolleyes:
Rakkypoko!

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 6:40 pm

ไม่รู้แฮะ  แล้วเขามาขอด้วยเจตนาไหนละ เขาเห็นสวยดี ไม่แน่นะ สักวัน พระแม่อาจจะดลใจให้เขากลับใจก็ได้นะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Edwardius

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 6:46 pm

ไม่เป็นไรนี่ครับ
ถ้าเป็นรูปที่ความหมายดีๆ เช่น Madonna and the Child ไปติดผนังก็สื่อความหมาย 2 แบบ
คือ แม่พระกับพระกุมาร กับความรักแบบแม่ลูก

แต่บางที่ก็รู้สึกแปลกๆ เวลาไปร้านกาแฟที่หอสีชมพู ในมช.
เค้ามีรูปคู่ด้านนึงของผนังร้าน อีกด้านเป็นหิ้งพระ เง้อ งง!
Prod Pran
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 7:11 pm

ไม่น่าจะเป็นไร ถ้าเรามั่นใจว่าเขาไม่ได้เอาไปลบหลู่ :angel: เมื่อเขาเชิญเสด็จพระนางประทับที่บ้าน ก็ อาจจะมีวันนี้พระองค์ ทรงเชื้อเชิญให้เขา
มาถึงพระบุตรได้ค่ะ :wink:
Won_J@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 7:32 pm

แบบนี้ผมยังไม่เคยเจอนะครับ ผมเคยเจอคนที่แบบว่าอยากเปงคริสต์(เหมือนประมาณว่าโก้เก๋ไรประมาณนี้) เรื่องมันก็มีอยู่ว่าที่โรงเรียนผมมีพี่คนนึงแกไม่พอใจมากๆเลยที่เขาไม่บรรจุศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ แกก็บอกว่าชั้นจะไปเปลี่ยนเป็นคริสต์โรมันคาทอลิกละตอนแรกผมก็คิดว่าแกพูดเล่นๆไปงั้นแก้เซง หลังจากนั้นอีกไม่นาน แกก้รู้ว่าผมเรียนคำสอน แกก็เข้ามาถามว่าเปลี่ยนศาสนานี่เขาเปลี่ยนกันยังไงเหรอ แกอยากเปลี่ยนเป็นคาทอลิก ผมก็บอกว่าก็ต้องล้างบาปส่วนผมยังไม่ได้ล้างกำลังเรียนคำสอน พี่แกก้ถามว่าแล้วไอ้ล้างบาปนี่เราไปล้างที่ไหน แล้วต้องเรียนคำสอนนานมั้ย ผมก็บอกว่าประมาณปีนึง พี่เขาก็บอกว่าปีนึงเหรอ ชั้นจะรอดมั้ยเนี่ย เหตุผลที่แกอยากเปลี่ยนรู้ปะครับเพราะไร มีอยู่สองอย่างคือ อย่างแรกคือแกไม่พอใจที่เขาไม่บรรจุศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ อย่างสองคือ แฟนแกมีอยู่คนนึงในบรรดาสามคนเป็นคาทอลิก อีกสองคนที่เหลือเป็นพุทธ แล้วแกก้พูดเหมือนประมาณว่าจะเปนคริสต์อย่างนั้นอย่างนี้ ผมฟังดูแล้วรู้สึกไม่ค่อยดีกับพี่คนนี้เท่าไหร่อะครับ พี่ๆคิดว่าผมจะทำไงต่อไปดีกับพี่คนนี้ครับ
Rakkypoko!

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 7:41 pm

Korean_Man เขียน: แบบนี้ผมยังไม่เคยเจอนะครับ ผมเคยเจอคนที่แบบว่าอยากเปงคริสต์(เหมือนประมาณว่าโก้เก๋ไรประมาณนี้) เรื่องมันก็มีอยู่ว่าที่โรงเรียนผมมีพี่คนนึงแกไม่พอใจมากๆเลยที่เขาไม่บรรจุศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ แกก็บอกว่าชั้นจะไปเปลี่ยนเป็นคริสต์โรมันคาทอลิกละตอนแรกผมก็คิดว่าแกพูดเล่นๆไปงั้นแก้เซง หลังจากนั้นอีกไม่นาน แกก้รู้ว่าผมเรียนคำสอน แกก็เข้ามาถามว่าเปลี่ยนศาสนานี่เขาเปลี่ยนกันยังไงเหรอ แกอยากเปลี่ยนเป็นคาทอลิก ผมก็บอกว่าก็ต้องล้างบาปส่วนผมยังไม่ได้ล้างกำลังเรียนคำสอน พี่แกก้ถามว่าแล้วไอ้ล้างบาปนี่เราไปล้างที่ไหน แล้วต้องเรียนคำสอนนานมั้ย ผมก็บอกว่าประมาณปีนึง พี่เขาก็บอกว่าปีนึงเหรอ ชั้นจะรอดมั้ยเนี่ย เหตุผลที่แกอยากเปลี่ยนรู้ปะครับเพราะไร มีอยู่สองอย่างคือ อย่างแรกคือแกไม่พอใจที่เขาไม่บรรจุศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ อย่างสองคือ แฟนแกมีอยู่คนนึงในบรรดาสามคนเป็นคาทอลิก อีกสองคนที่เหลือเป็นพุทธ แล้วแกก้พูดเหมือนประมาณว่าจะเปนคริสต์อย่างนั้นอย่างนี้ ผมฟังดูแล้วรู้สึกไม่ค่อยดีกับพี่คนนี้เท่าไหร่อะครับ พี่ๆคิดว่าผมจะทำไงต่อไปดีกับพี่คนนี้ครับ

เภาวนาเพื่อเขาจะได้เข้าใจในพระเจ้ามากขึ้นครับ
Invy
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 8:32 pm

ไ่ม่น่าจะเสียหายอะไรเ้น้อ ไม่แน่ ยามตกอยู่ในความมืดมน การมองภาพๆนั้นอาจดลใจอะไรหลายๆอย่าง และนำทางเขามาสู่ทางแห่งแสงสว่างได้
แบกะดิน

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 9:39 pm

เราก็เคยมีรูปแม่พระก่อนที่จะกลับใจน้ะ
ตอนนั้นไม่รู้ด้วยว่าเป็นรูปอะไร แต่รู้อยู่อย่างเดียวว่า
ผู้หญิงในรูปสวย อ่อนหวาน ท่าทางใจดีมากด้วย

และสุดท้ายก็มารู้ว่าเป็นรูปแม่พระนี้เอง ..  55
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 10:06 pm

เอาไปสิค่ะ  ไม่เป็นไรหรอก
เมื่อเขาเห็น  เขาชอบ  สักวันเขาก็จะเริ่มอยากรู้จัก

แต่ทางที่ดี  แนะนำว่า  ให้ไป  + หนังสือไบเบิ้ล
หรือ หนังสือศรัทธา หรือ ฯลฯ ไป
คือให้แบบที่เมื่อพระสัมผัสใจเขาแล้ว เขาสามารถแสวงหาพระเจ้าต่อได้เลย

มีโอกาสแพร่ธรรมแล้วค่ะ คุณน้อง  :wink:
Zaliaus

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 10:33 pm

Edwardius เขียน: ไม่เป็นไรนี่ครับ
ถ้าเป็นรูปที่ความหมายดีๆ เช่น Madonna and the Child ไปติดผนังก็สื่อความหมาย 2 แบบ
คือ แม่พระกับพระกุมาร กับความรักแบบแม่ลูก

แต่บางที่ก็รู้สึกแปลกๆ เวลาไปร้านกาแฟที่หอสีชมพู ในมช.
เค้ามีรูปคู่ด้านนึงของผนังร้าน อีกด้านเป็นหิ้งพระ เง้อ งง!
มาดวงกมลสาขาเชียงรายดิ มีรูปพระเยซูพร้อมกับ ดอกไม้ ธูปเทียน ดูแล้วแปลกตาดี
อ้อ..มีอีกเรื่อง อันนี้ไม่ค่อยเกี่ยวแต่อยากเล่า
ที่ร้านเซเว่นแถวบ้าน มีโมเดลตุ็กตาพลาสติกตัวๆเล็กในตู้โชว์ โมเดลชุดนี้ดูแล้วออกจะเป็นเรื่องราวเกี่ยวกันนิยายผีๆ
มีหุ่นพวกแดรกคูล่า ฯลฯ แล้วมีอยู่อันหนึ่งเป็นรูปผู้หญิงมีผ้าคลุมศีรษะ คุกเข่าประนมมืออยู่ ตอนนั้นมีเด็กสองคนเข้ามาในร้าน
คนหนึ่งชี้ที่โมเดลตัวนี้ บอกเพื่อนว่า "นี่..พระแม่มารีย์" แล้วเพื่อน(สงสัยเป็นพุทธ)ก็งงว่าใครอ่ะมารีย์ เด็กคนที่ชี้ก้พยายามอธิบาย
"อ้าว...พระแม่มารีย์ไง ไม่รู้จักหรอ พระแม่ง่ะ!!" ว่าแล้วก็ยกมือไหว้และบอกเพื่อนทำตาม
ไอ้เราเห็น ก้ไม่รู้จะหัวเราะหรือเศร้าใจดี ก้ำกึ่ง.เฮ้อ.เด็กนั่นคงไม่สังเกตุหน้าของโมเดลให้ดีดี ว่าหุ่นผู้หญิงนั่น ทำหน้ากลัวผีโคตร!! คงกำลังสวดอยู่อ่ะ.. อิอิ 
แก้ไขล่าสุดโดย Zaliaus เมื่อ พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 10:48 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 10:56 pm

ให้ไปเถอะครับ ผมเองก็กลับใจเพราะรูปแม่พระเป็นเหตุเหมือนกัน

ทุกวันนี้ ผมสามารถพูดได้เต็มปากว่า แม่พระนำทางให้ผมเป็นคาทอลิกครับ :smiley:
Korean_Man เขียน: แบบนี้ผมยังไม่เคยเจอนะครับ ผมเคยเจอคนที่แบบว่าอยากเปงคริสต์(เหมือนประมาณว่าโก้เก๋ไรประมาณนี้) เรื่องมันก็มีอยู่ว่าที่โรงเรียนผมมีพี่คนนึงแกไม่พอใจมากๆเลยที่เขาไม่บรรจุศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ แกก็บอกว่าชั้นจะไปเปลี่ยนเป็นคริสต์โรมันคาทอลิกละตอนแรกผมก็คิดว่าแกพูดเล่นๆไปงั้นแก้เซง หลังจากนั้นอีกไม่นาน แกก้รู้ว่าผมเรียนคำสอน แกก็เข้ามาถามว่าเปลี่ยนศาสนานี่เขาเปลี่ยนกันยังไงเหรอ แกอยากเปลี่ยนเป็นคาทอลิก ผมก็บอกว่าก็ต้องล้างบาปส่วนผมยังไม่ได้ล้างกำลังเรียนคำสอน พี่แกก้ถามว่าแล้วไอ้ล้างบาปนี่เราไปล้างที่ไหน แล้วต้องเรียนคำสอนนานมั้ย ผมก็บอกว่าประมาณปีนึง พี่เขาก็บอกว่าปีนึงเหรอ ชั้นจะรอดมั้ยเนี่ย เหตุผลที่แกอยากเปลี่ยนรู้ปะครับเพราะไร มีอยู่สองอย่างคือ อย่างแรกคือแกไม่พอใจที่เขาไม่บรรจุศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ อย่างสองคือ แฟนแกมีอยู่คนนึงในบรรดาสามคนเป็นคาทอลิก อีกสองคนที่เหลือเป็นพุทธ แล้วแกก้พูดเหมือนประมาณว่าจะเปนคริสต์อย่างนั้นอย่างนี้ ผมฟังดูแล้วรู้สึกไม่ค่อยดีกับพี่คนนี้เท่าไหร่อะครับ พี่ๆคิดว่าผมจะทำไงต่อไปดีกับพี่คนนี้ครับ
ผมว่านะครับ ไม่ว่าเค้าจะเรียนคำสอนด้วยเหตุผลใด ก็ยังดีครับ ที่เค้าได้มีโอกาสเรียนคำสอนครับ
เพราะคำสอนจะช่วยให้เค้ารู้เรื่องราวของพระเยซูเจ้า และการปฏิบัติตนเป็นคริสตังที่ดีได้ครับ :laugh:
ตอบกลับโพส