บวชครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Won_J@
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 15, 2007 7:39 pm

ผมอยากทราบว่าถ้าอายุยี่สิบกว่าๆครับ สามารถบวชได้ปะครับ คือเราต้องเรียนก่อนบวชใช่ปะครับ แล้วต้องเป็นเณรด้วยมั้ยครับ อยากทราบหลักเกณฑ์ต่างๆครับ ว่าเริ่มจากเรียนอะไร ต่อมาเป็นอะไรๆๆๆๆๆไปครับ อยากทราบข้อมูล ใครที่มีความรู้ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 16, 2007 2:11 am

บวชได้ค่ะ  แต่รายละเอียดต่าง ๆ
ขึ้นอยู่กับคณะนั้น ๆ ค่ะ
ลองไปติดต่อกับเจ้าคณะนั้น ๆ เองจะตรงใจกว่านะจ๊ะ

สนใจคณะไหนล่ะจ๊ะ
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร ต.ค. 16, 2007 10:14 am

ผมอยากทราบว่าถ้าอายุยี่สิบกว่าๆครับ สามารถบวชได้ปะครับ

::017:: บวชได้คะ สนใจจิตตารมณ์คณะไหน ลองศึกษาดูก่อน

คือเราต้องเรียนก่อนบวชใช่ปะครับ

::017:: เรียนควบคู่ไปกับการศึกษากฏเกณฑ์ในคณะที่อยู่ไปด้วยคะ เมื่อพร้อมแล้ว หมายถึงเรียนจบ และพฤติกรรมเหมาะสมที่จะบวช ทางผู้ใหญ่ก็จะอนุมัติให้บวชคะ

แล้วต้องเป็นเณรด้วยมั้ยครับ

::017:: ต้องมาเรียนรู้วิถี กฏเกณฑ์ต่างๆ ในคณะที่สนใจคะ

อยากทราบหลักเกณฑ์ต่างๆครับ ว่าเริ่มจากเรียนอะไร ต่อมาเป็นอะไรๆๆๆๆๆไปครับ อยากทราบข้อมูล ใครที่มีความรู้ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

::017:: ทั่วๆ ไปอาจจะคล้ายๆ กัน คือถ้าเข้ามาตอนโตแล้ว ต้องเข้ามาเป็นโปสตูลันต์ที่บ้านเณรเล็กก่อน เพื่อศึกษาวิถีการใช้ชีวิตต่างๆ อาจจะเรียนภาษาเพิ่มเติมสำหรับบางคณะ เช่น คณะพระมหาไถ่ หลังจากนั้นก็ไปตามขั้นตอนคือเรียนที่บ้านเณรแสงธรรม ถ้าเป็นเณรพื้นเมืองหลังที่จบการศึกษาแสงธรรมแล้ว ก็บวชได้เลย แต่สำหรับบางคณะ อาจจะต้องส่งไปเรียนภาษาเพิ่มเติม ขึ้นอยู่กับแต่ละคณะด้วยคะ
Won_J@
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 17, 2007 5:32 pm

อยากทราบว่ากระแสเรียกของแต่ละคนเหมือนกันมั้ยครับ ใครมีญาติหรือคนรู้จักเป็นนักบวชช่วยตอบหน่อยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 17, 2007 5:43 pm

กระแสเรียกแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ
Jeab Agape
~@

พุธ ต.ค. 17, 2007 6:10 pm

Korean_Man เขียน: อยากทราบว่ากระแสเรียกของแต่ละคนเหมือนกันมั้ยครับ ใครมีญาติหรือคนรู้จักเป็นนักบวชช่วยตอบหน่อยนะครับ
ไม่เหมือนกันหรอก พระองค์ไม่ทรงเรียกเป็นหมู่ๆ กองๆแน่นอน: emo033 :
ลูกของพระองค์แต่ละคนพิเศษ พระองค์ทรงมีวิธีเรียกแต่ละคน ตามที่เขาจะตอบสนองได้ หรือเขาปฏิเสธ :afro:
ตอบกลับโพส