จะให้ลูกหลานเข้าโรงเรียนนานาชาติดีป่าว

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
mary army

อาทิตย์ มี.ค. 01, 2009 10:24 am

มีหลานเรียนอยู่ที่ concordian ค่ะ พูดได้ทั้่งภาษาอังกฤษ จีัน ไทย และที่สำคัญหลานดูมีความสุขมากขึ้น จากแต่ก่อนเรียนอยู่ที่กรุงเทพคริสเตียนค่ะ โรงเรียน concordian เป็นโรงเีรียนขนาดเล็ก เดินเข้าไปเหมือนกับโรงเรียนใน Harry Potter โรงเรียนสวยมาก ที่เราประทับใจก็คือ เด็กๆ ทุกคนอ่อนน้อมมาก เมื่อเห็นผู้ใหญ่เข้าไปในโรงเรียน ก็ไหว้กันถ้วนหน้า แม้ว่าจะไม่รู้จักเราก็ตาม ลองไปดูก่อนก็ได้นะคะ อยู่ซอยเดียวกับราชวินิตบางแก้วค่ะ
:cheesy:
แก้ไขล่าสุดโดย mary army เมื่อ อาทิตย์ มี.ค. 01, 2009 10:29 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
satoshi_b1

อาทิตย์ มี.ค. 01, 2009 2:03 pm

ทำไมร.ร คาทอลิก ถึงค่าเทอมแพงจังเลยครับ เห็นว่า อัสสัมชัญ แพงสุด ประมาณ 50000 บาทจิงป่ะ ปี หนึ่งก้อเกือมแสน รองลงมา ก้อ เซนต์คาเบียล ปีละ ประมาณ 80000 บาท จิงป่าวครับ หรือว่าโม้เอาเองผมม่ะรู้เพราะไม่ได้เรียนที่นั้น แต่เพื่อนเล่าให้ฟัง มันยังบอกว่าค่าเทอมแพงกว่าเรียนมหาลัยอีก แถวว่าพวกเราหารายได้ทางรัดเอาพระมาบังหน้า ไหนบอกว่าทำเพื่อผู้ยากไร้งัย ผมงี้ตอบเพือนไม่ได้เลย ม่ะรู้จะว่ายังงัย :afro:
Dis volentibus

อาทิตย์ มี.ค. 01, 2009 6:05 pm

satoshi_b1 เขียน: ทำไมร.ร คาทอลิก ถึงค่าเทอมแพงจังเลยครับ เห็นว่า อัสสัมชัญ แพงสุด ประมาณ 50000 บาทจิงป่ะ ปี หนึ่งก้อเกือมแสน รองลงมา ก้อ เซนต์คาเบียล ปีละ ประมาณ 80000 บาท จิงป่าวครับ หรือว่าโม้เอาเองผมม่ะรู้เพราะไม่ได้เรียนที่นั้น แต่เพื่อนเล่าให้ฟัง มันยังบอกว่าค่าเทอมแพงกว่าเรียนมหาลัยอีก แถวว่าพวกเราหารายได้ทางรัดเอาพระมาบังหน้า ไหนบอกว่าทำเพื่อผู้ยากไร้งัย ผมงี้ตอบเพือนไม่ได้เลย ม่ะรู้จะว่ายังงัย :afro:
โรงเรียนคาทอลิกที่ค่าเืทอมถูกๆก็มีค่ะ...เเต่คนที่บ่น ส่วนใหญ่ก็ไม่เอาลูกไปเรียนโรงเรียนนั้นหรอก อยากเข้าที่หรูๆกันทั้งนั้น
Joseph

อาทิตย์ มี.ค. 01, 2009 6:36 pm

ใช่อย่างน้องเจนว่า บางที่พ่อแม่อยากให้รู้เข้าโรงเรียนดีจะได้มีหน้ามีตาคุยอวดในสังคมได้ โรงเรียนคาทอลิกถูกๆ ก็คงไม่ไปเรียนถ้าเขามีฐานะ เวลาคุยกับเพื่อนๆ ที่ฐานะระดับเดียวกันแล้วถามว่าลูกเรียนโรงเรียนอะไร ถ้าเรียนโรงเรียนกระจอกๆ ก็อายเขา
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ อาทิตย์ มี.ค. 01, 2009 7:02 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
13PM.

อาทิตย์ มี.ค. 01, 2009 11:05 pm

เข้าเซนต์จอห์นสิครับ ที่นี่ดีนะ ผมก็จบจากที่นั่น  :cool:
Phulasso

อาทิตย์ มี.ค. 01, 2009 11:18 pm

Batholomew เขียน:
อันตน เขียน: วันนี้ผมพาลูกไปมอบตัวโรงเรียนคาทอลิกมาครับ โรงเรียนดาวรุ่งวิทยาของคณะรอยแผลศักดิ์สิทธิ์ ผมก็เห็นคุณพ่อท่านเอาใจใส่ลูกหลานคาทอลิกดี ช่วยเหลือเรื่องการเงินการทองพอสมควร (ลูกผมได้เข้าเรียนก็เพราะพ่อช่วยลดหย่อนผ่อนผันให้นี่แหละครับ) ปัญหาสำคัญที่หลายๆคนอาจจะคิดว่าโรงเรียนคาทอลิกเอื้อมไม่ถึงหรือว่ามีกำแพงก็คือการฝ่าด่านธุรการให้เข้าถึงตัวคุณพ่อโดยตรง เป็นเรื่องธรรมดาที่เจ้าหน้าที่จะเกรงใจคุณพ่อ และเจ้าหน้าที่เหล่านั้นไม่ใช่คริสตังดังนั้นความเข้าใจในการให้ลูกหลานคริสตังได้เรียนในโรงเรียนคริสตังจึงอาจจะคลาดเคลื่อนจากที่เราคริสตังเองเข้าใจกันอยู่ ดังนั้นเมื่อคุยเรื่องการขอผ่อนผันหรือขอสิทธิพิเศษในฐานะลูกคริสตัง พวกเธอจึงออกแนวกระอักกระอ่วนพูดไม่ค่อยเต็มปากและออกจะเหยียดๆอยู่ในที ผมก็เข้าใจเธอๆนะครับ ผมก็เข้าใจคณะด้วย แต่เอาเป็นว่าถ้าไปวัดประจำพอได้เห็นหน้าพ่อบ้างอะไรบ้าง ความรู้สึกห่างๆจากพ่อจะลดทอนลงไปทำให้กล้าพอที่จะติดต่อคุณพ่อที่บ้านโดยตรง ซึ่งง่ายและไม่ต้องฝ่าด่านอรหันต์ธุรการฝ่ามือทองให้ยุ่งยาก ทุกอย่างราบรื่นและการศึกษาคาทอลิกไม่ได้เป็นเรื่องอุดมคติอย่างที่คิด มันเป็นเรื่องจริงที่สัมผัสได้

อันนี้เป็นประสบการณ์ที่เพิ่งได้มาวันนี้ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ จะเชื่อหรือไม่เชื่อก็แล้วแต่ท่าน ผมยอมรับว่าโรงเรียนคาทอลิกเองก็มีปัญหาอยู่ เพียงแต่อยากบอกว่าท่านที่เจอปัญหาเกี่ยวกับโรงเรียนลองมององค์ประกอบต่างๆที่ประกอบขึ้นมาเป็นโรงเรียนนั้นๆดูให้ถี่ถ้วนสักหน่อย คุณเคยเจอด่านธุรการอรรหันต์ฝ่ามือทองคำบ้างหรือไม่ ตัวท่านเองสนิทสนมกับวัดมากน้อยแค่ไหน ความรู้สึกกำแพงที่มีต่อโรงเรียนอย่างที่ผมเคยมีเอย บางทีเราอาจเข้าใจมากขึ้นครับ สิ่งหนึ่งก่อนที่ผมจะนำลูกไปฝากนั้น ผมเองก็เกรงๆกับโรงเรียนคาทอลิกเหมือนกันเพราะว่าตังไม่ค่อยมีกับเขา ทำให้คิดไปต่างๆนานา แต่สิ่งหนึ่งที่ผมฉุกคิดได้ก็คือ ถ้าโรงเรียนนี้เป็นโรงเรียนคาทอลิก พระย่อมสถิตย์อยู่ที่นี่ บุคคลากรมีปัญหาแต่พระไม่มีปัญหา ผมให้ลูกไปอยู่กับพระในโรงเรียนนั้นไม่ได้ให้ไปอยู่กับบุคคลากรอย่างเดียวนี่นา เพราะฉะนั้นจะกลัวไปใย จะไปนึกรังเกียจปัญหาเหล่านั้นไปทำไม ถ้าถึงที่สุดแล้วอดเรียนก็ค่อยว่ากัน พระอาจจะให้อะไรกับเราก็ได้ อย่าเพิ่งกังวลไปเลย

จบครับ
มีปัญหาเดียวกันครับ ผมกำลังให้หลานผมเรียนที่ รร.คอนเซ็ปชัญ
กลัวเรื่องค่าเทอมเหมือนกัน แต่ก็ยอมครับ
อยากให้อยู่ใน รร.คริสต์ครับ
โอยถูกสุดๆแล้ว ร.ร. ค.ซ.ช. นี้
เรียนเถอะ ดีแน่รับรอง
ไม่ต้องไปแย่งเข้า รร แถวปากซอยด้วย
เดินไกลหน่อยถือว่า ออกกำลังกายด้วย
ตอบกลับโพส