~+อยากเป็นคริสต์แต่พ่อแม่ไม่ให้ค่ะ+~

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
rarensell
ที่อยู่: 16 ซ.กาญจนา ถ.สุทธิสาร แขวงสามเสนนอก เขตห้วยขวาง กทม.10320

ศุกร์ ก.พ. 13, 2009 7:03 pm

คือเราสนใจและชอบศาสนาคริสต์มากๆเลยค่ะ
เวลาเพื่อนๆที่เป็นคริสต์พูดเรื่องเกี่ยวกับศาสนาคริสต์ทีไร...
เราก็จะรู้สึกยิ่งชอบและยิ่งศรัทธามากขึ้นทุกๆครั้งเลยค่ะ
แต่ก็มีปัญหาอยู่ที่ว่า...บ้านเราเป็นชาวพุทธทั้งหมดค่ะ
และพ่อแม่ก็ไม่ยอมให้เปลี่ยนศาสนาด้วย...
ทำยังไงดีคะ? : xemo023 :
Dis volentibus

ศุกร์ ก.พ. 13, 2009 7:31 pm

ปกติก่อนจะเป็นคริสต์ ต้องเรียนคำสอนที่วัด/โบสถ์  ก่อนใช่ไหมคะ
ซึ่ง จะลองขอที่บ้านมาศึกษาเฉยๆ เเต่ยังไม่ต้องเปลี่ยนศาสนาก็ได้

ตอนนี้ขอให้สวดภาวนาไปก่อน, พยายามแก้ไขความประพฤติตนเองในบางเรื่อง (เเม้จะดีอยู่เเล้ว)
เพื่อให้ครอบครัวได้เห็นว่า พระเจ้า ได้เปลี่ยนเเปลงอะไรในตัวเราบ้าง?
เเละ  อดทนรอจนกว่าจะถึงเวลาที่พระจัดสรร...(ให้ได้ล้างบาป)

ฟิลิปปี 4:13 ข้าพเจ้าทำทุกสิ่งได้ในพระองค์ผู้ประทานพละกำลังแก่ข้าพเจ้า

ขอพระจิตเจ้าทรงนำค่ะ
cindy

ศุกร์ ก.พ. 13, 2009 7:43 pm

ตอบคุณ rasensell

การที่เราจะมาหาพระเจ้าได้นั้น เริ่มแรกคืออยู่ที่หัวใจ ขอให้คุณแสวงหาพระองค์โดยการอธิษฐานสารภาพบาปและต้อนรับพระเยซูคริสต์มาเป็นพระผู้ช่วยให้รอดของตนก่อนคะ 
ด้วยรักในพระคริสต์
cindy 086-6483214
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.พ. 13, 2009 9:51 pm

ค่อย ๆ เป็น ค่อย ๆ ไป ครับ อย่าใจร้อน
วันนี้ คุณก็ถือว่าเป็นคริสตชนแล้วครับ แค่คุณเชื่อว่าพระเจ้าสามารถช่วยคุณให้รอดได้
ดังนั้น มอบทุกอย่างไว้กับพระองค์ครับ เมื่อถึงเวลา ทุกอย่างจะลงตัวเองครับ

หมั่นสวดภาวนามาก ๆ นึกถึงพระองค์บ่อย ๆ มอบตัวคุณเองไว้กับพระองค์ครับ ::004::
ขอพระองค์ทรงอวยพรนะครับ
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 13, 2009 11:07 pm

: emo027 :  เริ่มจากลองต้อนรับพระเยซูเข้ามาในชีวิตก่อนนะคะ สวดภาวนาบ่อยๆ เชื่อมั่นและวางใจในพระองค์

แล้วพระองค์จะทรงนำทางคุณมาเองค่ะ ... สวดภาวนาบ่อยๆนะคะๆ พระอยู่กับเราตลอดเวลาแหละค่ะ อยู่ที่คุณจะเปิดต้อนรับพระองค์รึเปล่า

จริงๆตอนแรกพ่อแม่เราเค้ารับไม่ได้เลยนะคะที่เราจะเปลี่ยน แต่ขอให้สวดภาวนา และเชื่อมั่นในพระองค์ ทุกๆอย่างจะได้รับการจัดสรรไว้อย่างลงตัว

มันจะราบรื่นค่ะ... มาเรียนคำสอนที่วัดก่อนก็ได้นะคะ เผื่อจะได้รู้จักและซึมซับอะไรมากขึ้น แค่มาเรียนไม่เสียหายไรหรอกค่ะ พ่อแม่คงไม่ว่าไรมั้ง เราทำสิ่งดีๆนี่คะ

ขอให้พระจิตเจ้าช่วยนำทางนะคะ...

มีไรก็ปรึกษาได้นะคะ เราก็เคยมีหัวอกแบบนี้ค่ะ 555+ แต่ปีนี้จะได้ล้างบาปแล้วววว อิอิ

นี่เมลเรานะ ruk_reddestiny@hotmail.com  อิอิอิ   สู้ๆนะ สู้ๆ  : xemo026 :  : xemo026 :  : xemo026 :

.........................  ::004:: ...............................
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ก.พ. 13, 2009 11:16 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Like a Heaven
.
.

ศุกร์ ก.พ. 13, 2009 11:18 pm

ดีใจครับ ที่เห็นอีกคนกลับใจมาหาพระ

ถ้าให้ตายยังไงพ่อแม่ท่านก้อไม่ให้เปลี่ยน

ก้อเรียนคำสอนไปเรื่อยๆครับ จนคุณอายุ 20 ปีบริบูรณ์

แล้วไปล้างบาปเปนคริสตชนเลย...ใครก้อห้ามไม่ได้แล้วครับเพราะคุณบรรลุนิติภาวะแล้วตอนนั้น

แต่ถ้ากลัวมีปัญหากะทางบ้านภายหลัง ก้อเข้าไปคุยดีๆหลังจากนั้นก้อได้ ที่สำคัญคือต้องเปนเด็กดีนะครับ อิๆ
Kichinto
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 13, 2009 11:29 pm

เรียนคำสอนเรื่อยๆ ค่อยๆทำดีไปเรื่อยๆ รู้จักพระเจ้าขึ้นทีละเล็กละน้อย... เก็บเล็กผสมน้อย ค่อยๆเดินไป แม้ยากลำบากแต่ว่าคุ้มค่าครับผม สำหรับความรักชั่วนิรันดร์
a♠oOll3eAROo♠a™ 【†】พระเจ้าคือความรัก 【†】

ศุกร์ ก.พ. 13, 2009 11:31 pm

แต่ก่อนเราก็หัวอกเดียวกานอ่า

แต่ตอนนี้เราได้มาเรียนคำสอนแล้วอ่าคับ

ตอนนี้พระองค์ได้นำทางให่ผมเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีเสมอ

สรรเสิญพระองค์
แบกะดิน

ศุกร์ ก.พ. 13, 2009 11:44 pm

เช่นกันเลยค่ะคุณrarensell
พ่อแม่นี้ไม่ให้เปลี่ยนศาสนา และเพราะเรายังเด็กอยู่ด้วย (ยังไม่ถึง18เลย)
แต่เมื่อใกล้ถึงเวลาล้างบาป เราได้ล้างบาปอย่างที่ตั้งใจไว้ในตอนแรก พระจัดสรรให้เราจริงๆ
สุดท้ายเมื่อเราต้องการที่จะกลับเข้าหาพระองค์ พระองค์ช่วยเหลือเราอยู่แล้วค่ะ
ไม่มีอะไรที่พระองค์จะทำไม่ได้ แต่อาจจะต้องใช้เวลานิดหน่อย ค่อยเป็นค่อยไป
สวดภาวนาเยอะๆๆ  ช่วยได้จริงๆๆค่ะ  คอนเฟิมมมมมม ^^
Maria Magdalena

เสาร์ ก.พ. 14, 2009 10:22 pm

ตอนแรกบ้านข้าพเจ้าก้อเป็นเช่นนี้แหละ
สู้ๆนะค่ะ ::003::
goat of God

เสาร์ ก.พ. 14, 2009 11:29 pm

สวดอธิษฐานกับพระ สวดวิงวอนแม่พระ ไม่มีอะไรที่พระเป็นเจ้าทำไม่ได้ เชื่อเถอะ
myth

เสาร์ ก.พ. 14, 2009 11:33 pm

ll3eAR เขียน: แต่ก่อนเราก็หัวอกเดียวกานอ่า

แต่ตอนนี้เราได้มาเรียนคำสอนแล้วอ่าคับ

ตอนนี้พระองค์ได้นำทางให่ผมเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีเสมอ

สรรเสิญพระองค์
โอ้วววววววววววววววเหมือนกันเลยค่ะ............
ขอพระเจ้าคุ้มครอง
วอ

อาทิตย์ ก.พ. 15, 2009 9:56 am

อืม ที่บ้านก็ไม่อยากให้เราเป็นคริสต์ ไม่รู้ว่าชีวิตนี้จะได้ล้างบาปหรือเปล่า  ::002::
Edwardius

อาทิตย์ ก.พ. 15, 2009 11:59 am

yawehyireh

พระองค์จะทรงจัดเตรียมทุกสิ่งแก่ท่าน

จงวางใจในพระองค์เถิด
siriya

จันทร์ ก.พ. 16, 2009 10:43 am

วางใจในพระ  พระจะวางทางเดินไว้สำหรับเราแล้ว 
Nicolas.Not
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 16, 2009 1:39 pm

ถ้าลองได้คิดว่าจะเป็นแล้ว นั่นหมายถึงน้องได้ถูกพระทำทางแล้วนะ แต่ว่ามันก็ต้องเจออุปสรรค์แบบนี้แหละ ขนาดพระเยซูเองยังโดนคนต่อต้านเยอะแยะมากมาย เราจะเชื่อพระก็อาจเจอกับเรื่องนี้บ้าง แต่ไม่เป็นไรหรอกครับ อดทนแล้วก็สวดบ่อยๆ พระจะนำทางเอง ส่วนเรื่องรับศิลล้างบาป คงต้องไปเรียนคำสอนก่อนนะคับ บ้านอยู่แถวไหนอะ ยังไงก็ลองหาวัดใกล้บ้านแล้วโทรไปถามเค้าดู บอกเค้าว่าเราอยากเรียน พอวันอาทิตย์ทีก็ไปเรียน ส่วนพ่อแม่เราจะบอกยังไงอันนี้ก็แล้วแต่นะ(อันนี้ไม่ได้สนับสนุนให้โกหกนะ อิอิ) แต่ว่าพี่ก็บอกว่าไปโน้นไปนี่บ้าง อิอิ ตอนนี้ที่บ้านค่อยๆรู้แระ
yack

จันทร์ ก.พ. 16, 2009 3:42 pm

สู้สู้นะเป็นกำลังใจให้เเบบว่าเรื่องเเบบนี้นะก้เกิดกับคริสตังใหม่เเทบทุกคนละ  เเต่เราต้องเชื่อเเละวางใจในพระนะเเบบว่าพระจะมีเเผนการให้เราค่อย ๆ เดินไม่ต้องรีบ ยังใงก็เเอดเมลเราไว้นะเเล้วคุยกัน เป็นกำลังใจให้สู้สู้เราก็เป็นเหมือนเอนี่ละเเละตอนนี้ก็ยังผ่านไปไม่ได้ เเต่เรามั่นใจว่าวันหน้าจะต้องผ่านไปได้สู้สู้
เข้มเเข็งเเล้วก้สวดสายประคำบ่อย ๆ เพราะคนที่สวดบ่อย ๆ จะมีความเชื่อเข้มเเข็งขึ้น เเละมั่นใจในความรักของพระ
สุ้สุ้นะ
kactga

พุธ พ.ค. 06, 2009 9:08 pm

ลองหาโอกาสศึกษาอย่าง ละเอียดดูก่อน ไปวัดคริสใกล้บ้านก็ได้ บอกที่บ้านว่าแค่สน ใจอยากศึกษา ยังไม่ได้เปลี่ยนศาสนา  ค่อยๆเป้นค่อยไป อย่าหักดิบ ไม่ไช่เป้นคริส แล้วประติเสธ ศาสนาเดิมเลยทัน ที ค่อยๆ ศึกษาไปแล้วเราจะรุ้เอง ว่าควรจะทำยางไร เพราะพระจะเตรียมคำตอบไว้ให้เราเสมอ(ขอเป้นกำลังใจให้นะ)
Humming_Fox

ศุกร์ พ.ค. 08, 2009 11:06 pm

สู้ ๆ นะ!!

ปล.เราก็รออายุ 20 แต่ตอนนี้คุยกับแม่ดี ๆ แม่อนุญาติให้ไปโบสถ์ทุกวันอาทิตย์แล้ว
lovejesus(cap)

เสาร์ พ.ค. 09, 2009 11:11 am

ขอพระเสริมกำลัง นะคับ

ผมก็รออายุ 20 ปีบริบูรณ์ เหมือนกัน

สู้ๆๆ คับผม  : xemo026 :
13PM.

อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 1:20 am

ถ้าให้ผมเดาผมคิดว่าน้องยังเด็กอยู่มาก แล้วในมุมมองผู้ใหญ่หากลูกผมจะนับถือศาสนาอื่นผมก็คงต้องปรามเช่นกันครับ ความเชื่อและศรัทธาในพระเจ้าเป็นสิ่งดีครับเกิดจากการดลใจของพระจิตที่ทำให้น้องได้มาศรัทธาในพระเป็นเจ้า คนเป็นล้านๆคนแต่น้องเป็นหนึ่งในไม่กี่คนที่พระจิตดลใจให้มารู้จักพระองค์ จงรักษาสิ่งนี้ไว้ แล้ววันหนึ่งในวันที่น้องตัดสินใจเองได้คุณพ่อคุณแม่คงไม่ห้ามหรอกครับถ้าเรามั่นคงกับอะไรที่ดีงามซักอย่าง
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 3:37 pm

พี่ก็เป็นคริสตชนคนเดียวในบ้านค่ะ  ตอนที่แม่รู้บ้านแทบแตกแน่ะ
แต่แล้วเค้าก็จะชินไปเองค่ะ

ที่สำคัญคือเราต้องทำตัวเป็นคนดีให้เขาเห็น
อยากจะหนุนใจให้น้องอดทนค่อยเป็นค่อยไป
อย่างที่หลายคนแนะนำค่ะ ยังไม่ต้องเปลี่ยนทันทีก็ได้
แต่ให้อธิษฐานรับพระเยซูเข้ามาในชีวิตก่อน จองพระองค์ไว้ก่อนว่าเราจะมาเป็นลูกของพระองค์นะ

พี่ไม่มั่นใจมุมของคาทอลิก แต่สำหรับคริสเตียน เราถือว่าน้องได้เป็นลูกของพระเจ้าแล้วตั้งแต่วินาทีที่รับว่าตัวเองเป็นคนบาป ช่วยตัวเองไม่ได้
และพระเยซูเป็นพระบุตรของพระเจ้าเป็นทางเดียวที่เราจะได้คืนดีกับพระเจ้าโดยพระโลหิตของพระองค์ที่หลั่งออกเพื่อเรา
คนที่รับเชื่อแล้วถึงจะตายไปก่อนที่จะได้ล้างบาปเราก็เชื่อว่าได้ไปสวรรค์เหมือนกัน

แล้วค่อยๆ หาทางเรียนคำสอน หาเพื่อน/พี่ๆ ที่เป็นคริสตชนไว้แบ่งปัน ปรึกษาพูดคุย

ไว้เราอายุมากพอที่จะตัดสินใจเองได้ค่อยมาล้างบาปก็ยังไม่สายนะคะ
พระเจ้ารอน้องมาตั้งแต่ก่อนสร้างโลก พระองค์รออีกไม่กี่ปีได้อยู่แล้ว
เพียงแต่ระหว่างที่ยังไม่ได้ล้างบาปอย่างเป็นทางการน้องก็ึศึกษาพระคัมภีร์ไปก่อน อธิษฐานและหาทางไปโบสถ์บ้าง

พระเจ้าจะไม่ยอมให้ลูกของพระองค์ต้องถูกทดลองจนเกินกว่าที่เราจะทนได้ค่ะ

"ฝ่ายมนุษย์ก็เหลือกำลังที่จะทำได้ แต่ไม่เหลือกำลังของพระเจ้า เพราะว่าพระเจ้าทรงกระทำให้สำเร็จทุกสิ่งได้" (มาระโก 10:27)

ขอพระเจ้าอวยพระรพร
ตอบกลับโพส