ช่วยด้วย

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
satoshi_b1

พุธ ก.พ. 25, 2009 2:55 pm

ผมมีปัญญหามากมายเข้ามาในชีวิต ทำงัยดีครับ ถึงจะผ่านเรื่องร้าย ๆ ได้ คิดแล้วท้อแท้มาก ช่วยด้วยครับ ช่วยผมที :afro:
Viridian

พุธ ก.พ. 25, 2009 3:20 pm

นักบุญเทเรซา แห่งอาวีลา ท่านกล่าวไว้ว่า...

อย่ามีสิ่งใดมาทำให้กังวลใจเลย
อย่ามีสิ่งใดมาทำให้หวาดกลัวเลย
ทุกสิ่งย่อมผ่านพ้นไป
มีแต่พระเป็นเจ้าเท่านั้นที่ไม่ทรงเปลี่ยนแปลง
ความอดทนย่อมบรลุถึงทุกสิ่ง
ผู้เชื่อมั่นในพระเป็นเจ้าย่อมไม่ขาดสิ่งใด
เพียงพระเจ้าเพียงพอ

(ที่มา: http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 22#p133022)

สิ่งสำคัญคือ วางใจในพระองค์ พระองค์ทรงอยู่เคียงข้างเราเสมอในความทุกข์ยาก...
อันที่จริง ก็ถือโอกาสดี ที่จะมอบความทุกข์ทรมานนนี้แด่พระองค์ เพื่อเป็นการพลีกรรมใช้โทษบาปในเทศกาลมหาพรตนี้ได้นะคะ ::001::

สวดภาวนามากๆ นะคะ แล้วจะช่วยสวดให้ด้วยค่ะ ขอพระเจ้าอวยพร : xemo026 :
Batholomew
~@

พุธ ก.พ. 25, 2009 11:06 pm

เชื่อและวางใจในพระองค์ครับ สวดขอความเข้มแข็งจากพระองค์ครับ

มีพระพรสำหรับปัญหาทุกอย่างครับ ::001::
Patricka

พุธ ก.พ. 25, 2009 11:13 pm

เห็นด้วยกับความเห็นข้างบนนะคะ

ขอเข้ามาให้กำลังใจด้วย

ไม่มีเหตุการณ์อะไรที่เกิดขึ้นกับเราโดยที่ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน

และพระเจ้าจะไม่อนุญาตให้เกิดเกินกว่าที่เราจะทนได้

โดยมีความอ่อนแอที่ไหน ฤทธิ์เดชของพระองค์ก็จะบริบูรณ์ขึ้นที่นั่น

มีความหวังใจรอคอยการช่วยกู้ของพระเจ้าอย่างมีสันติสุขนะคะ

พระเจ้ารักมากมาย พระเจ้ามีแผนการที่ดีสำหรับลูกของพระองค์

เป็นแผนการเพื่อสวัสดิภาพ ไม่ใช่ทุกขภาพ เชื่อและวางใจค่ะ

พระเจ้าสถิตอยู่กับคุณ เฝ้ามองคุณอยู่ เคียงข้างคุณด้วยความรัก :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
+Me2+

อาทิตย์ มี.ค. 01, 2009 9:15 am

Batholomew เขียน: เชื่อและวางใจในพระองค์ครับ สวดขอความเข้มแข็งจากพระองค์ครับ

มีพระพรสำหรับปัญหาทุกอย่างครับ ::001::
เพลง พระสัญญา ค่ะ

1. ทุกวันใหม่ มีพระสัญญา  ทุกเวลา มีความหวัง 
ทุกยามเช้า มีแสงสว่าง  ตลอดการเดินทาง มีความช่วยเหลือเกื้อกูล

2. มีพระพร สำหรับปัญหาทุกอย่าง  มีพละกำลังต่างต่าง ไม่สิ้นสูญ
มีพระหรรษทาน ในยามอาดูร  มีพระคุณจำรูญ ในยามทดลอง

3. แม้ในท่ามกลาง ความลำบากสับสน  หนทางมืดมน ที่ดับอับแสง
มีความเมตตา ที่พระสำแดง  ความรักร้อนแรง พระองค์ประทาน

4. มีความรัก มากมายเหลือล้น  ดังสายชล กว้างใหญ่ไพศาล
เมื่อเราวางใจ ในพระภูบาล  มอบวิญญาณ ในพระหัตถ์พระองค์ 
เมื่อเราวางใจ ในพระภูบาล  มอบวิญญาณ ในพระหัตถ์พระองค์
thanwa
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 03, 2009 7:15 pm

satoshi_b1 เขียน: ผมมีปัญญหามากมายเข้ามาในชีวิต ทำงัยดีครับ ถึงจะผ่านเรื่องร้าย ๆ ได้ คิดแล้วท้อแท้มาก ช่วยด้วยครับ ช่วยผมที :afro:
ลองหาโอกาสหยุดกิจกรรมที่ทำสักวันหนึ่งครับ  แล้วลองนั่งในที่ที่สงบ ไม่ีมีเสียงรบกวน  (จะเลือกในโบสถ์ก็ได้)  แล้วลอง "คุย" กับพระดูครับ...

อันนี้ผมร้องเก็บไว้เองนานแล้ว   ขอมอบให้คุณนะครับ...
http://thanwa.cpe.mut.ac.th/church/song ... asanya.mp3

===========================
ขอเพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ...

ที่ผ่านมาในชีวิตของผมเอง  ก็เคยผ่านช่วงที่เราคิดไม่ตกว่า  เราจะเิดินต่อไปในชีวิตอย่างไร....

วันนี้ผมผ่านช่วงเวลานั้นมาแล้ว   เลยอยากบอกคุณว่า  ในช่วงที่เราสับสนมาก  บางทีจะมีแต่ความคิดท้อแท้เหล่านั้นที่วนไปวนมาในตนเอง   ถ้าชีวิต
ในขณะนี้ของคุณ  ส่วนมากใช้เวลากับตนเอง  เช่นดูหนังคนเดียว  หรือนั่งทำงานคนเดียว  อ่านหนังสือคนเดียว  ผมแนะนำว่า  ลองหยุดพักกิจกรรม
ปัจจุบัน  แล้วออกไปหาเพื่อน   เลือกเพื่อนสนิทของคุณก็ได้ครับ  ไปพูดไปคุยกัน  การเปลี่ยนกิจกรรมจะช่วยได้ในระดับหนึ่งครับ 

วันนี้ผมมายืนถึงจุดนี้แล้ว  หันมองกลับไปในอดีต  เป็นความทรงจำ เป็นบทเรียน  และเรา "แกร่ง" ขึ้น ทั้งในสายตาของเรา  และแน่นอน  ผมเชื่อว่าในสายพระเนตรของพระด้วยครับ...
แก้ไขล่าสุดโดย thanwa เมื่อ อังคาร มี.ค. 03, 2009 8:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
13PM.

อังคาร มี.ค. 03, 2009 7:24 pm

ไม่ต่างอะไรกันหรอกครับ ตัวผมเองและอีกลายๆท่านก็มีเช่นคุณ บางครั้งคิดไม่ตกกับปัญหาหาทางออกไม่เจอ แต่เชื่อผมเถอะครับคนเราไม่ได้มีแต่วันที่แย่หรอก วันที่ดีย่อมมีแน่หากเราไม่ท้อซะก่อน ผมเชื่อว่ามนุษย์ทุกคนแพ้ได้ แต่อย่าแพ้จนเป็นนิสัย ล้มได้ แต่จงรีบลุกขึ้นมา ท้อได้ แต่อย่าถอยกลับมาหามันอีกให้รีบก้าวต่อไป เหมือนโงกุนไงครับ เขาไม่มีทางผิดพลาดอีกเป็นครั้งที่2  :wink:
satoshi_b1

พุธ มี.ค. 04, 2009 2:52 pm

ขอบคุณนะครับกำลังใจ  :afro: ไม่ว่าจะเป็นคนแทนวา เพลงเพาะมากครับ  :afro:
thanwa
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 04, 2009 4:31 pm

satoshi_b1 เขียน: ขอบคุณนะครับกำลังใจ  :afro: ไม่ว่าจะเป็นคนแทนวา เพลงเพาะมากครับ  :afro:
ขอบคุณครับ และขอพระอวรพรให้ผ่านช่วงนี้ไปได้ด้วยดีนะครับ....  ::012::
Slave of God

พุธ มี.ค. 04, 2009 4:36 pm

อย่าทูลพระเจ้าว่าปัญหาของเราใหญ่ยิ่งแค่ไหน แต่จงบอกแก่ปัญหานั้นว่าพระเจ้านั้นยิ่งใหญ่เพียงใด

เป็นกำลังใจให้ครับ อาเมน
satoshi_b1

พุธ มี.ค. 04, 2009 4:54 pm

ตอนนี้ผมสบายใจมากกว่าเก่าแล้วครับ คือ พอได้มาอ่านกระทู้จากเพื่อน พี่ น้อง ก้อได้กำลังใจเยอะมากครับ เลยทำให้รู้ว่า ปัญหาของเรานิดเดี่ยวเอง พระเยซูท่านเจออะไรเยอะกว่าเราอีก ช่ายป่ะ สู้ ๆ ครับ  :afro:
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 04, 2009 4:55 pm

satoshi_b1 เขียน: ตอนนี้ผมสบายใจมากกว่าเก่าแล้วครับ คือ พอได้มาอ่านกระทู้จากเพื่อน พี่ น้อง ก้อได้กำลังใจเยอะมากครับ เลยทำให้รู้ว่า ปัญหาของเรานิดเดี่ยวเอง พระเยซูท่านเจออะไรเยอะกว่าเราอีก ช่ายป่ะ สู้ ๆ ครับ  :afro:
ครับ ท่านเจออะไรเยอะกว่าเรามาก ทั้งที่จะไม่ต้องเจอก็ได้ ขอให้ร่วมรำลึกสิ่งที่ท่านเจอนี้ในเทศกาลมหาพรตด้วยกันครับ
Viridian

พุธ มี.ค. 04, 2009 10:23 pm

satoshi_b1 เขียน: ตอนนี้ผมสบายใจมากกว่าเก่าแล้วครับ คือ พอได้มาอ่านกระทู้จากเพื่อน พี่ น้อง ก้อได้กำลังใจเยอะมากครับ เลยทำให้รู้ว่า ปัญหาของเรานิดเดี่ยวเอง พระเยซูท่านเจออะไรเยอะกว่าเราอีก ช่ายป่ะ สู้ ๆ ครับ  :afro:
ใช่ค่ะ สู้ๆ ::013::
yack

พฤหัสฯ. มี.ค. 05, 2009 10:30 am

ก็คิดว่าเราทุกคนก็มีปัญหาเพียงเเค่ว่าเราจะมองว่ามันหนักเเค่ใหน

เเต่อย่าลืมพระองไม่ให้เราเจอปัญหาที่หนักเกินกว่าเราจะรับได้หรอก พระมีทางให้เราเสมอ เเค่มีสัทธาเท่านั้นละ

เเล้วก็เวลามีปัญหาอย่ามาองเเต่ปัญหาอย่างเดียวให้มองขึ้นฟ้าหาพระเป็นเจ้าด้วย หรือทำใจให้สงบเเล้วเยกหาพระองค์

เคยฟังเพลงนี้ปะเพลงรอยเท้าบนผีนทรายอะ เราทุกคนก็เป็นเเบบนั้นละ เวลามีปัญหาเราอยุ่ในอ้อมอกของพระเจ้าทุกคนละ
**TeRes**

ศุกร์ มี.ค. 06, 2009 8:39 pm

ปัญหาทุกอย่างมีทางแก้นะคะ  ขึ้นอยู่กับว่าเราจะมองปัญหานั้นไปในทางไหน

ลองหันมองดูคนรอบข้างเราซิคะ  หลายๆ คนที่มีปัญหามากกว่าเรา แต่เรามองไม่เห็น

เพราะเค้าไม่ได้แสดงออกมาให้เราเห็น  เค้าพยายามก้มหน้าก้มตายอมรับกับปัญหาที่เกิดขึ้น

ทั้งๆ ที่บางครั้งเค้าก็แทบจะทนไม่ได้ แต่เพราะเค้ายอมรับกับสิ่งที่เกิดขึ้นด้วยใจสุภาพ

และเราล่ะคะ  เราเป็นลูกของพระ  ทำไมเราไม่มองปัญหาเหล่านั้นว่าเป็นการทดลองของพระ

พระมีวิธีการตีสอนเราในแบบต่างๆ  พระองค์ต้องการให้เราพบกับอุปสรรคมากมาย

และพระองค์ก็คอยดูว่า  เราจะสามารถผ่านอุปสรรคเหล่านั้นไปได้รึป่าว

เป็นการฝึกความสุภาพของเรา  แต่เมื่อพระองค์รู้ว่า เราไม่ไหวจริงๆ พระองค์ก็จะยื่นมือมาให้เราจับ

เราต้องละความจองหองของเรา  ขอบคุณพระองค์และจับมือของพระองค์ ก้าวตามพระองค์ไป

ฝากทุกอย่างให้พระองค์  และพระองค์ก็จะจัดการทุกอย่างแทนเราเอง

อย่ามองปัญหาว่าเป็นความทุกข์นะคะ  แต่มองให้เป็นโอกาส  ถ้าเราข้ามผ่านมันไปได้

จุดหมายปลายทางก็อยู่แค่เอื้อม  ขอให้พบสันติสุขในใจนะคะ
satoshi_b1

อาทิตย์ มี.ค. 08, 2009 11:15 am

ขอบคุณครับคุณ pak ผมจะพยายามทำตามที่คุณบอกนะครับ ผมก็พยายามคิดในแง้ดี ๆ แต่มันก้อทนไม่ได้ ผมคงเป็นคนที่เอาแต่ใจมั่ง แต่ได้อ่านกระทู้ของคุณ ผมก้อรู้สึกดี แต่ผมคงพยายามทำไม่ได้ ผมเคยคิดแล้วว่ามันอาจจะเป็นสิ่งที่พระเจ้าต้องการบอกอะไรบางอย่างกับผม แต่ตอนนี้มันไม่ไหวแล้วครับ เหมือนคนกำลังจะจมน้ำ เหมือนคนที่เดินทางในความมืด แต่ผมก้อมักจะปลอบใจตัวเองเสมอ ว่าสู้ สู้ครับ  :afro: :afro:
13PM.

อาทิตย์ มี.ค. 08, 2009 2:04 pm

ผมจะเล่าเรื่องคุณตาผมให้ฟัง

วันนั้นผมจะไปห้องสมุด(ความจริงแล้วผมจะไปชกมวยเอาเงินรางวัล)คุณตาเห็นผมสับสนในชีวิตจึงอาสาไปส่งผม หลังจากผมเสร็จธุระกำลังเดินกลับระหว่างทางมีคนบอกว่า "คนแก่ถูกยิง!" ผมเลยรีบวิ่งไปดูพบคุณตานอนจมกองเลือดอยู่แต่ยังไม่ถึงกับซี้ซะทีเดียวผมเลยเข้าไปหาอุ้มตัวท่านขึ้น ท่านบอกกับผมเป็นคำสุดท้ายว่า "พลังที่ยิ่งใหญ่ มาพร้อมความรับผิดชอบที่ยิ่งใหญ่" วันนั้นเองทำให้ผมกลายเป็น.....
แก้ไขล่าสุดโดย 13PM. เมื่อ อาทิตย์ มี.ค. 08, 2009 11:13 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Viridian

อาทิตย์ มี.ค. 08, 2009 10:02 pm

joruno เขียน: "พลังที่ยิ่งใหญ่ มาพร้อมความรับผิดชอบที่ยิ่งใหญ่"
อือม คมมากค่ะ ประทับใจ : xemo026 :
†PricELiFE†

อาทิตย์ มี.ค. 08, 2009 10:09 pm

เชื่อในพระองค์ อาจเป็นแค่การทดสอบ

พระองค์ทรงมีแผนการสำหรับเราเสมอครับ . .

เป็นกำลังใจให้ เราต้องผ่านเรื่องราวต่าง ๆ ไปได้ครับ
Batholomew
~@

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 10:10 am

joruno เขียน: ผมจะเล่าเรื่องคุณตาผมให้ฟัง

วันนั้นผมจะไปห้องสมุด(ความจริงแล้วผมจะไปชกมวยเอาเงินรางวัล)คุณตาเห็นผมสับสนในชีวิตจึงอาสาไปส่งผม หลังจากผมเสร็จธุระกำลังเดินกลับระหว่างทางมีคนบอกว่า "คนแก่ถูกยิง!" ผมเลยรีบวิ่งไปดูพบคุณตานอนจมกองเลือดอยู่แต่ยังไม่ถึงกับซี้ซะทีเดียวผมเลยเข้าไปหาอุ้มตัวท่านขึ้น ท่านบอกกับผมเป็นคำสุดท้ายว่า "พลังที่ยิ่งใหญ่ มาพร้อมความรับผิดชอบที่ยิ่งใหญ่" วันนั้นเองทำให้ผมกลายเป็น.....
::010::
Yan Agape

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 12:14 pm

Jurono: [quote="joruno"]
ผมจะเล่าเรื่องคุณตาผมให้ฟัง

Let me finish your sentence  วันนั้นเองทำให้ผมกลายเป็น.....Spider Man!    :grin:

satoshi_b1 : God bless! Pray hard and pick yourself up!  :cheesy:
satoshi_b1

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 12:26 pm

:rolleyes:
ตอบกลับโพส