อยากทำห้องพระในบ้านได้ป่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
satoshi_b1

อังคาร เม.ย. 21, 2009 5:39 pm

พอดีว่ามีห้องว่างห้องหนึ่งเลยอยากทำเป็นห้องสำหรับ อ่านพระคำของพระเจ้าและใช้ในการสวดอ้อนวอน แบบว่าไม่อยากให้ห้องพระ(พุทธ กับแม่) แต่ไม่ทราบว่าสามารถทำได้ป่ะ ทำแล้วจะผิดกฏอ่าไรหรือป่าว เพราะแม่ผมก้อไม่ว่าอะไรถ้าจะทำในบ้าน  ตอบด้วยนะครับ  :afro:
Dis volentibus

อังคาร เม.ย. 21, 2009 6:18 pm

ทำเลยค่ะ ไม่ผิดบัญญัติ ::011::
Joseph

อังคาร เม.ย. 21, 2009 6:51 pm

พี่ครับ ทำในบ้ืานมาเป็นสิบปีแล้ว ทำห้องหนึ่งห้องสำหรับจัดพระแท่นโดยตรง แล้วรอบห้องมีเดินรูป 14 ภาค เป็นเหมือนวัดน้อยในบ้านเลย

แต่ตอนนี้กำลังคิดว่าห้องพระบ้านพี่อยู่ชั้นบนสุดแม่พี่ก็ไม่ได้ขี้นไปชั้นบน คนที่เข้าไปในห้องพระได้มีแต่พี่คนเดียวแล้วห้องก็ไม่จัดว่าเล็กเลย แล้วตอนนี้พี่มีปัญหาคือ ว่าพี่ไปเรียนเพาะเห็ดมาที่ ม.เกษตร พอเรีียนจบแล้วไม่มีที่เพาะเห็ด ตอนแรกคิดว่าจะเอาห้องน้ำข้างล่างซึ่งว่างอยู่ห้องหนึ่ง แต่ไปดูจริงๆ แม่เขาเก็บพวกสายยาง ถัง กะละมังไปวางซ้อนกันเยอะแยะ เห็นแล้วก็เลยเปลี่ยนใจ เมื่อวันสงกรานต์ลูกจ้างลาออกไปในห้องนอนเขามีตู้เสื้อผ้าพลาสติกอยู่หนึ่งใบแบบรูดซิปพี่เห็นว่าโครงเหล็กตู้เจ๋วมากตั้งใจว่าจะยกโครงเหล็กขึ้นมาไว้ในห้องพระแล้วเอาสแลมคุมให้หมดจากนั้นเอาก้อนเห็ดไปว่าง แล้วเอาที่ฉีดน้ำฉีดให้เป็นระออง เป็นทำโรงเรือนเพาะเห็ดขนาดเล็กดูก่อน โดยอาศัยพื่นที่ห้องพระหมุ่มหนึ่งแล้วใช้ตู้เสื้อผ้าทำเรือนเพาะเห็ดชัึ่วคราว ถ้ามันทำแล้วรุ่งค่อยคิดการกันต่อไป อาจจะไปอยู่บ้านเก่าพี่สาวหรือถ้าไม่ไปก็อาจทำโรงเรือนบนคอนกรีดโดยทำโครงให้ใหญ่แล้วเอาผัาพลาสติกขึงแล้วก็ใช้สแลมคุมให้หมดทุกด้านก็เชื่อว่าน่าจะทำโรงเรือนเพาะเห็ดขึ้นมาได้ ส่วนโรงเรือนตู้เสื้อผ้าพี่คึิดว่าจะลงมาทำพรุ่งนี้

เมื่อสองวันก่อนเพื่อนที่เรียนเพาะเห็ดด้วยกันชวนไปเที่ยวที่ราชบุรี ไปชมหมู่บ้านที่เขาเพาะเห็ดขายกันเขาค้นหาเจอในเน็ต ก็เลยชวนกันไปกันขับรถไปกันเอง เข้าไปในหมู่้บ้านไปก็ไม่ค่อยจะถูกก็ต้องถามทางกันตลอดกว่าจะถึงแล้วในที่สุดก็ถึงบ้านผู้ใหญ่บ้าน ชาวบ้านที่นี่เขาเพาะเห็ดกันทั้งหมู่บ้าน ปลูกผักด้วย แล้วก็มีบ่อเลี้ยงปลาเอาเห็ดที่เสียๆ ไปเลี้ยงปลา เอาก้องเห็ดที่หมดอายุแล้วไปทำปุ๋ยปลูกผัก แต่เขาดีตรงที่มีคนมารับเห็ดทุกแปดโมงเช้า ทุกวัน ดีตรงที่ว่ามีคนมารับถึงที่เลย แล้วชาวบ้านสามาคีกันดีมากถ้าบ้านนี้พักโรงเรือนเขาก็ไปบ้านอื่นต่อไปแบบสลับกัน แต่ถ้าเก็บเห็ดเขาต้องตืี่นตี 4 เพื่อเก็บเห็ดนะเดี๋ยวไม่ทันเขามารับแล้วก็ต้องอย่าให้เห็ดบานมากเกินไปเดียวขายไม่ได้ ส่วนก้อนเชื่อถึงเวลาเชื้อหมดก้อน ซึ่งจะประมาณ 4 เดือน แล้วก็มีคนขายเชื่อนำมาว่างที่โรงเรือนให้เลยส่งถึงที่ ดูแล้วสะดวกมากเลยมีคนเข้ามาถึงหมู่บ้านเพื่อรับไปขาย เหอๆ คนมาส่งก้อนเชื้อให้ถึงหมู่บ้าน นี่่แหละมืออาชีพ พี่ไปบ้านผู้ใหญ่บ้าน ผู้ใหญ่บ้านเขาใจดีมากๆ เอาน้ำมาเลี้ยงเอานมถุงมาเลี่ยง พอดื่มหมดแล้วเขาก็ตัดถุงเติมให้อีกเขาใจดีมาก ไม่ใช่นมโรงเรียนนะตอนแรกพวกเราก็แซวกันเล่น นมถุุงรสช๊อคโกแลตผู้ใหญ่เขาซื้อมาเยอะเลยพี่ดื่มไปสามถุงหมดแล้วผู้ใหญ่ก็ตัดถุึงเทใส่ให้อีกขนาดพวกเราเห็นคนแปลกหน้าเขาตอนรับเราดี ผู้ใหญ่บ้านเขาเอาโรงเลี้ยงหมูเก่าเขามาทำเป็นโรงเรือนเพาะเห็ด ต้องสามโรง แล้วก็แนะนำบอกวิธีพี่เยอะ เขาบอกแบบหมดไส้หมดพุงคนชนบทใจดีมากครับ ดีกว่าพวกฟาร์มอีกหวงวิชา ก็มีความสุขนานๆ ได้เที่ยวชนบทเสียทีชมท้องไร่ท้องนา เดินชมแปลงหน่อไม้ฝรั่งที่ผู้ใหญ่บ้านปลูกผู้ใหญ่พาเดินนำทางชมไปทั่วเลย แก่ปลูกมะม่วงไว้เยอะ แถมแกเอามะม่วงมาให้พวกเรากินกันอีก

พูดเรื่องห้องพระกลายเป็นคุยเรื่องเห็ดไปแล้ว แต่ห้องพระพี่ทำมาหลายปีแล้วครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ อังคาร เม.ย. 21, 2009 8:50 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
satoshi_b1

อังคาร เม.ย. 21, 2009 7:18 pm

อยากเห็นนะครับ แบบว่าผมยังไม่รู้เลยว่าจะจัดยังงัย เพราะว่าผมยังไม่ได้เรียนคำสอนม่ะรุ้อะไรมากมาย ใครมีรูปมาแบ่งกันดูบ้างนะครับ เผื่อเลียนแบบ อิๆๆๆ  :afro:
Joseph

อังคาร เม.ย. 21, 2009 7:27 pm

เดี่ยวบางทีอาจถ่ายรูปให้ก๊อป แต่อย่าให้เหมือนเดียวพี่ฟ้องค่าลิขสิทธิ์ เหอๆ ล้อเล่น
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ อังคาร เม.ย. 21, 2009 7:46 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
satoshi_b1

อังคาร เม.ย. 21, 2009 8:10 pm

โหด จังเลยครับ อิๆๆ แค่เป็นแนวทางครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sasuke
~@

อังคาร เม.ย. 21, 2009 9:26 pm

ฝรั่งเค้าก็ชอบทำกันนะครับ เป็น chapel เล็กๆในบ้าน เหมือนวัดน้อยนั่นแหละ

ใช้เป็นห้องสำหรับสวดภาวนาโดยเฉพาะครับ  ::001::
Batholomew
~@

อังคาร เม.ย. 21, 2009 11:10 pm

จัดแบบไหนก็ได้ครับ ไม่มีหลักเกณฑ์ตายตัวครับ ::001::
siriya

พุธ เม.ย. 22, 2009 3:40 pm

: xemo033 :  จัดได้เลยไม่ต้องเกรงใจ  จะจัดแบบไหน  ก็เป็นห้องพระของเรา

ดี  ได้บรรยากาศศักดิ์สิทธิ์ซะอีก    : xemo033 :
Holy Bible

พุธ เม.ย. 22, 2009 3:51 pm

แล้วในห้องพระควรจะมีอะไรบ้างคับ รวมถึงอุปกรณ์บนพระแท่นบ้านด้วยนะคับ อยากรู้ ::015::
siriya

พุธ เม.ย. 22, 2009 3:59 pm

~Holy Bible~ เขียน: แล้วในห้องพระควรจะมีอะไรบ้างคับ รวมถึงอุปกรณ์บนพระแท่นบ้านด้วยนะคับ อยากรู้ ::015::

ที่บ้านใช้หลังตู้ทำเป็นแท่นพระ  จะมีรูปแม่พระ  รูปพระหฤทัย  แล้วก็มีรูปนักบุญ  รูปเทวดา
มีเชิงเทียน  ดอกไม้  จัดทุกอาทิตย์  เทียนเอาไว้จุดเวลาที่สวดภาวนาร่วมกันนะ  แล้วก็ติดรูปพระที่เรามี 
ทำให้บรรยากาศดูศักดิ์สิทธิ์นะ
Holy Bible

พุธ เม.ย. 22, 2009 4:38 pm

แล้วกำยานล่ะคับ จำเป็นต้องใช้มั้ย?
รูปภาพ
กำยานที่เขาใช้กันกับพระแท่นบ้าน ใช้แบบนี้รึเปล่าคับ
sasuke
~@

พุธ เม.ย. 22, 2009 5:08 pm

กำยานใช้แบบผงกับถ่านคาร์บอนก้อนกลมๆครับ
มีขายที่ร้านศาสนภัณฑ์วัดอัสสัมฯ แต่จะใช้หรือไม่ใช้ก็ได้

ลักษณะประมาณนี้ครับ
รูปภาพ
--จะตำให้ละเอียดกว่านี้ก็ได้นะครับ--

ที่ควรจะมีคือ น้ำเสกไว้ใช้ทำสำคัญมหากางเขนก่อนสวด
เทียนไว้จุดเวลาสวด นอกนั้นก็ สายประคำ หนังสือสวด ฯลฯ

เรื่องการจัด จะจัดยังไงก็ได้ครับ ตามสะดวก อาจจะเป็นแค่ห้องโล่งๆ ปูพรมไว้นั่งสวด
แขวนกางเขนอันเล็กๆ มีโต๊ะตัวเล็กๆไว้จุดเทียน วางกำยาน วางรูปพระ
แก้ไขล่าสุดโดย sasuke เมื่อ พุธ เม.ย. 22, 2009 5:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Like a Heaven
.
.

พุธ เม.ย. 22, 2009 5:27 pm

ถ้ามีบ้าน

คงต้องสร้างไว้สักห้อง อิๆ
lovejesus(cap)

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 5:34 pm

ส่วนที่บ้านผม จัดแท่นพระไว้หลังตู้เหมือนกันคับ แต่เป็นตู้หนังสือ ไม่สูงมาก อยู่ในห้องนอน

บนแท่นพระ ก็มีรูปปั้นพระหฤทัยอยู่ตรงกลาง แม่พระ แล้วก็นักบุญ มีกางเขน กับรูปพระติดที่ฝาผนัง

มีเทียนขาว อยู่สองข้าง มีอ่างใส่น้ำเสกเล็กๆๆๆ แล้วก็มีแจกันดองไม้คับ

:grin:
Joseph

เสาร์ เม.ย. 25, 2009 12:26 am

ที่จริงพี่ก็ฝันไว้เหมือนกันถ้ามีเงินจะปลูกบ้านแล้วจัดห้องพระให้สวยกว่านี้ให้เหมือนวัดน้อยจริงๆ เลย ตอนนี้เอาแค่นี้ไปก่อน อิอิ

ห้องพระที่พี่จัดไว้นานแล้วอยู่ชั้นบนของบ้าน เป็นรูปที่พี่พึ่งถ่ายใหม่เมื่อวานนี้ตอนเย็น ใช้มือถื่อถ่ายแล้วโพสฝากลงไฮห้าเมื่อคืน

รูปภาพ
ภาพพระแท่นที่ห้องพระในบ้าน ห้องอยู่ชั้นบน ถ่ายวันที่ 23 เมษายน 2009 รูปพระหฤทัยเยซูที่อยู่ตรงกลางตั้งแต่ผมจำความได้ก็เจอแล้วครับเป็นรูปแรกของบ้านผมแล้วก็เก่าแก่มากอายุกว่า 40 ปีแล้วครับ รูปนักบุญฟรังซิสเซเวียร์ซ้ายมือได้มาตอนฉลองวัดนักบุญฟรังซิสเซเวียร์ครบรอบ 150 ปี สมัยคุณพ่อเสวงเป็นเจ้าวัด รูปนักบุญเทเรซาได้มาตอนไปอารามคาราเมลหลังเก่าที่ จ.จันทบุรี ประมาณ 20 กว่าปีมาแล้วครับ แล้วก็มีอีกหลายรูป แต่หลายองค์ก็ได้มาตอนไปทำบุญแล้วบางองค์เจอก็ซื้อมา

ส่วนด้านซ้ายมือผมไม่ได้ถ่ายให้ดูเป็นตูเตี้ยๆ ประมาณเอว ข้างบนตั้งรูปนักบุญเทเรซานอน รูปบุญราศีนิโคลาสครึ่งตัว รูปพระแม่พระแม่อุปภัมภ์แต่กระทามันหักไม่สวย แล้วก็พวกเที่ยนเสกหลายสิบเล่มที่ได้จากการไปเสกเทียนที่วัดแล้วก็นำมาเก็บสะสมไว้

รูปภาพ
ภาพนี้ถ่ายให้สูงขึ้นเป็นรูปพระจิตอยู่ด้านบนสำหรับอวยพรเราในการสวดภาวนา

รูปภาพ
ถ่ายไปทางซ้ายนิดมีรูปกางเขนเหนือประตู ห้องพระของผมมีประตูอยู่ 3 บาน บานที่เห็นทะลุไปห้องเก็บของที่2 แล้วทะลุไปน้องนอนน้องชายได้ แต่ว่าประตูนี้ถูกปิดตายไม่ได้ใช้ครับ ด้านหลังของประตูมีชั้นวางของตั้งขวางประตูอยู่เพราะเข้าอีกทางหนึ่ง

รูปภาพ
พี่ทำรูปเคลือบ 14 ภาค ติดรอบห้องสำหรับใช้เดินรูป 14 ภาค ในเทศกาลมหาพรตครับ (ปีนบันไดเหล็กถ่ายจากเพดาน)

ไม่เพียงแต่ห้องพระ หลังตู้ในห้องนอนผม(รูปแม่พระอุ้มพระกุมาณสูง 12 นิ้ว 1 องค์เป็นเรซิน แม่พระเป็นปูนขาวประมาณ 8 นิ้ว 1 องค์) หัวเตียงห้องนอนผม(เป็นรูปพระเยซูเลี้ยงแกะของญี่ปุ่นใส่ตู้กระจก รูปแม่พระจุงพระกุมารเยซู รูปทูตสวรรค์องค์ใหญ่ กับองค์เล็ก) หัวเีัตียงห้องนอนแม่ รวมทั้งชั้นโชว์ของที่อยู่ข้างล่างก็มีรูปพระตั้งอยู่เช่นกัน ที่บ้านสามารถสวดพระได้ทุกแห่ง แต่ห้องพระคือห้องที่แยกออกโดยเฉพาะสำหรับเก็บรูปพระหลากหลาย แล้วก็สวดภาวนา ซึ่งอยู่บนห้องชั้นบน
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ เสาร์ เม.ย. 25, 2009 4:23 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Joseph

เสาร์ เม.ย. 25, 2009 3:26 am

วัดน้อยในบ้าน ตามไอเดียพี่แล้วทำได้ 2 แบบ

1. บ้านที่มีเนื้อที่ในตัวบ้านมาก หรือในห้องว่างๆ หลายห้องไม่ได้ใช้งานก็สามารถนำมาทำวัดน้อยได้เลย หลายคนอาจมีอยู่แล้วก็ลองทำดู หรือสร้างบ้านใหม่ถ้าบ้านนั้นใหญ่พอก็ให้ช่างทำห้องสำหรับให้พระไปเลยหนึ่งห้องตกแต่งห้องนั้นให้ดูเหมือนวัดจริงๆ ไปเลยพื้นหน้าพระแท่นก็ยกให้เป็นขั้นขึ้นไปให้เหมือนวัดจริง

2. บ้านใหญ่ไม่พอแต่เนื้อที่มาก ชั้นบนพออยู่ แบบนี้ในความคิดพี่ว่า วัดน้อยน่าจะอยู่นอกบ้าน ทำเป็นวัดน้อยอยู่กลางสวนดอกไม้ แล้วก็มีบ่อบัวปลาคาร์ปให้ดูร่มรื่นก็จิตใจสงบไม่เบา อย่างเช่นเดินตามทางก้อนอิฐที่ว่างๆ ไว้ (ไม่ต้องเป็นทางเรียบสบายไปแล้วไม่เป็นธรรมชาติ) เดินไปชมสวนดอกไม้ไป เดินดูบ่อบัวเลี้ยงปลาคาร์ป แล้วก็เดินเข้าไปสวดในวัดน้อยเล็กๆ กลางธรรมขาติอันร่มรื่น แบบนี้ก็มีความสุขอีกแบบ

ส่วนตัววัดน้อยก็สุดแล้วแต่ ถ้าทำแบบง่ายๆ ก็แค่ก่ออิฐบล็อกสี่ด้านทำหลังคากระเบื่องตีฝ้าฉาบปูนทาสีปูกระเบื่องใส่กระจกติดแอร์แค่นั้นเสร็จแล้ว(วัดเล็กๆ กลางแจ้งชั้นเดียวแบบนี้ต้องติดแอร์อย่างเดียวไม่งันตอนเที่ยงๆ บ่ายจะรู้สึกว่าที่นั่นคือนรก) หรือถ้าจะทำแบบโมเดิลก็บิวด้านในให้หรูหน่อยแล้วพื้นปูปาเก้หรือหินอ่อนก็แพงขึ้นมาอีกเท่าตัวแต่มันสวยขึ้น แต่ถ้ารสนิยมแบบยุโรปโบราณก็ทำแบบจำลองวัดหรูๆ ในฝรังเศสมาเลย เช่น ทรงโกธิค บาโรค เรอเนสซองค์ ทั้งด้านในด้านนอกก็ทำเป็นศีลปะแบบเขาจำลองมาเลยแต่เล็กกว่าแต่ก็ต้องหาช่างที่มีฝืมือหน่อย เพราะพวกเดินคิวฝีมือต้องดีไม่งั้นเบี่ยวรื้อสิบรอบเบี้ยวสิบรอบเงินก็เงินเราแล้วจะปวดหัว ด้านในใส่เสาโรมันบัวโรมันทาสีทองก็ใช้ได้ หรือว่าจะทำแบบโปร่งเป็นเรือนไม้แบบไทยมีหลังคาทรงไทยกับเสาไม่ต้องมีผนังคล้ายศาลาของไทยเวลานั่งสวดลมเย็นๆ พัดผ่านสบายอุราไม่ต้องเสียเงินเยอะด้วย ก็สุดแล้วแต่รสนิยม ที่จริงบ้านเราเมืองร้อนวัดน้อยแบบไทยก็น่าจะดี ระบายอากาศได้ดีแล้วถ้ามีลมโกรกผ่านด้วยเยื่ยมเลย ไอเดีย
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ เสาร์ เม.ย. 25, 2009 4:39 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

เสาร์ เม.ย. 25, 2009 3:58 am

ห้องพระบ้านพี่โจสวยจังค่ะ  ::001::
Joseph

เสาร์ เม.ย. 25, 2009 4:08 am

ขอบคุณที่ชม
Holy Bible

เสาร์ เม.ย. 25, 2009 5:12 pm

สวยอ่ะ จัดแบบสมมาตรมากๆ(perfectคับ ::011::)
Like a Heaven
.
.

เสาร์ เม.ย. 25, 2009 10:31 pm

วัดน้อยในบ้านก้อเปนอีกหนึ่งไอเดียที่น่าสนใจครับ
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 25, 2009 11:11 pm

ว้าว เดอะ เบส ส เพร่โจอี้ ^^
Porpalad

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 2:32 am

ห้องพระหลายบ้านสวยงามดีนะคับป๋มมม

แต่เริ่มเหนเรียก วัดน้อย ในบ้านแล้ว เลยขอสะกิดกันนิดนึง

http://www.catholic.or.th/archive/laws/ ... ch062.html

ตามไปอ่านดูนะคับ

แต่ไม่ต้องซีเรียสคับ
แท่นพระในบ้าน ไม่มีปัญหาคับ แต่อย่างเลยไปเลียนแบบวัดเข้าล่ะน่ออ
Happiiloo

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 2:55 am

เห็นรุปของคุณ Joseph แล้วอยากทำบ้างจัง

เอ่อ อยากทราบว่าของพวกนั้นหาซื้อได้ที่ไหนบ้างคับ

ตัวเราเองอยุ่แถว บางมดอ่ะคับ
Joseph

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 3:54 pm

ที่อัสสัมชัญก็มีขายครับ รวมทั้งเดินรูป 14 ภาคด้วย
Buddy

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 8:04 pm

Porpalad เขียน: ห้องพระหลายบ้านสวยงามดีนะคับป๋มมม

แต่เริ่มเหนเรียก วัดน้อย ในบ้านแล้ว เลยขอสะกิดกันนิดนึง

http://www.catholic.or.th/archive/laws/ ... ch062.html

แท่นพระในบ้าน ไม่มีปัญหาคับ แต่อย่างเลยไปเลียนแบบวัดเข้าล่ะน่ออ
มาตรา ๑๒๒๖ คำว่า ห้องพระส่วนบุคคล หมายถึง สถานที่ซึ่งกำหนดไว้ สำหรับถวายคารวกิจแด่พระเจ้า โดยมีอนุญาตของผู้ใหญ่ผู้ทรงอำนาจท้องถิ่น เพื่อความสะดวกของบุคคลหนึ่ง หรือหลายบุคคล

มาตรา ๑๒๒๙ วัดน้อย และห้องพระส่วนบุคคล สมควรได้รับการเสกอวยพรตามจารีตที่กำหนดไว้ในหนังสือพิธีกรรม และต้องสงวนไว้สำหรับคารวกิจแด่พระเจ้าเท่านั้น ทั้งต้องปลอดจากการใช้สอยทุกชนิดทางครอบครัว

แสดงว่า ถ้าทำแบบเป็นเรื่องเป็นราวก็ต้องเชิญพ่อมาเสกทุกครั้งเหรอคะ

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว  ถามต่อนะคะ  ถ้าเป็นตามบ้านฆราวาสนี่ เราจะเก็บศีลมหาสนิทได้มั้ยคะ คือเห็นซิสเตอร์ที่นี่ เค้าอยู่ตามอพาร์ทเมนต์น่ะค่ะ  หรือบางทีก็อยู่เป็นบ้าน (ทั้งบ้านมี 2 คน) เค้าก็มี chapel ในบ้านเหมือนกัน มีศีลมหาสนิทด้วย ... อันนั้นเค้าต้องขออนุญาตใช่มั้ยคะ
Porpalad

จันทร์ เม.ย. 27, 2009 1:40 am

Buddy เขียน:
Porpalad เขียน: ห้องพระหลายบ้านสวยงามดีนะคับป๋มมม

มาตรา ๑๒๒๖ คำว่า ห้องพระส่วนบุคคล หมายถึง สถานที่ซึ่งกำหนดไว้ สำหรับถวายคารวกิจแด่พระเจ้า โดยมีอนุญาตของผู้ใหญ่ผู้ทรงอำนาจท้องถิ่น เพื่อความสะดวกของบุคคลหนึ่ง หรือหลายบุคคล

มาตรา ๑๒๒๙ วัดน้อย และห้องพระส่วนบุคคล สมควรได้รับการเสกอวยพรตามจารีตที่กำหนดไว้ในหนังสือพิธีกรรม และต้องสงวนไว้สำหรับคารวกิจแด่พระเจ้าเท่านั้น ทั้งต้องปลอดจากการใช้สอยทุกชนิดทางครอบครัว

แสดงว่า ถ้าทำแบบเป็นเรื่องเป็นราวก็ต้องเชิญพ่อมาเสกทุกครั้งเหรอคะ

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว  ถามต่อนะคะ  ถ้าเป็นตามบ้านฆราวาสนี่ เราจะเก็บศีลมหาสนิทได้มั้ยคะ คือเห็นซิสเตอร์ที่นี่ เค้าอยู่ตามอพาร์ทเมนต์น่ะค่ะ  หรือบางทีก็อยู่เป็นบ้าน (ทั้งบ้านมี 2 คน) เค้าก็มี chapel ในบ้านเหมือนกัน มีศีลมหาสนิทด้วย ... อันนั้นเค้าต้องขออนุญาตใช่มั้ยคะ

ถูกต้องคับ ถ้าทำแบบเป็นเรื่องเป็นราวจริงๆ ต้องมีการเสก และได้รับอนุญาตคับ
แต่อย่างที่บอกไว้คือ แท่นพระในบ้านเล็กๆ สามารถทำได้ หรือในโอกาสเสกบ้าน
จะให้คุณพ่อเสกเสียเลยก็น่าจะได้ครับ

ส่วนกรณีศีลมหาสนิท ฉบับที่ 4 หมวด2 ข้อ 935 กำหนดว่า
"๙๓๕ ไม่อนุญาตให้ใคร เก็บรักษาศีลมหาสนิทไว้ที่บ้านของตน หรือนำติดตัวไปในการเดินทาง เว้นแต่มีความจำเป็นด้านอภิบาลเร่งรัด และโดยได้ปฏิบัติตามข้อกำหนดของพระสังฆราชสังฆมณฑล"
จึงเป็นไปไม่ได้เลยที่จะเก็บรักษาศีลมหาสนิทไว้ที่บ้านคับ

เว้นแต่"บ้านคณะนักบวช" ที่มีวัดน้อยสามารถเก็บรักษาได้

ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจในการพิจารณาของพระสังฆราช หรือผู้มีอำนาจในท้องถิ่นคับ
ดูเพิ่มเติมที่ http://www.catholic.or.th/archive/laws/ ... ch020.html
Buddy

จันทร์ เม.ย. 27, 2009 3:09 am

Porpalad เขียน:
ถูกต้องคับ ถ้าทำแบบเป็นเรื่องเป็นราวจริงๆ ต้องมีการเสก และได้รับอนุญาตคับ
แต่อย่างที่บอกไว้คือ แท่นพระในบ้านเล็กๆ สามารถทำได้ หรือในโอกาสเสกบ้าน
จะให้คุณพ่อเสกเสียเลยก็น่าจะได้ครับ

ส่วนกรณีศีลมหาสนิท ฉบับที่ 4 หมวด2 ข้อ 935 กำหนดว่า
"๙๓๕ ไม่อนุญาตให้ใคร เก็บรักษาศีลมหาสนิทไว้ที่บ้านของตน หรือนำติดตัวไปในการเดินทาง เว้นแต่มีความจำเป็นด้านอภิบาลเร่งรัด และโดยได้ปฏิบัติตามข้อกำหนดของพระสังฆราชสังฆมณฑล"
จึงเป็นไปไม่ได้เลยที่จะเก็บรักษาศีลมหาสนิทไว้ที่บ้านคับ

เว้นแต่"บ้านคณะนักบวช" ที่มีวัดน้อยสามารถเก็บรักษาได้

ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจในการพิจารณาของพระสังฆราช หรือผู้มีอำนาจในท้องถิ่นคับ
ดูเพิ่มเติมที่ http://www.catholic.or.th/archive/laws/ ... ch020.html

ขอบพระคุณมากค่ะ
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ เม.ย. 27, 2009 3:51 am

satoshi_b1 เขียน: พอดีว่ามีห้องว่างห้องหนึ่งเลยอยากทำเป็นห้องสำหรับ อ่านพระคำของพระเจ้าและใช้ในการสวดอ้อนวอน แบบว่าไม่อยากให้ห้องพระ(พุทธ กับแม่) แต่ไม่ทราบว่าสามารถทำได้ป่ะ ทำแล้วจะผิดกฏอ่าไรหรือป่าว เพราะแม่ผมก้อไม่ว่าอะไรถ้าจะทำในบ้าน  ตอบด้วยนะครับ  :afro:

ผมแนะนำอย่างนี้นะครับว่า บางทีคำว่าห้องพระ ซึ่งนักกฎหมายคาทอลิคเอาไปแปลคำว่า chapel นั้น อาจจะไม่ถูกต้องนัก(ในความคิดส่วนตัวของผม) เพราะที่จริง คำว่า ห้องพระ ในภาษาไทย ชาวพุทธทุกคน การที่จะอุทิศห้องห้องหนึ่งเป็นห้องสำหรับสวดมนต์ และให้เกียรติพระพุทธเจ้าที่ตนนับถืออย่างพิเศษ ไม่ต้องขออณุญาติสมเด็จพระสังฆราช และยังเป็นเรื่องที่นิยมทำกันอย่างแพร่หลาย แสนธรรมดา

และถ้าคุณเซริ์จคำว่า chapel ในฉันเกิ้ล  คุณจะเจอรูปประมาณโบสถ์เล็กๆ เช่น

Martha Mary Chapel
รูปภาพ

The Exterior of the Chapel
รูปภาพ

และเจอคำแปลทำนองว่า place of worship

และถ้าเซริ์จคำว่า Private Chapel  จะเจอประมาณ อะไรที่มีตู้ศีลและพระแท่นสำหรับทำมิซซา เช่น

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ผมจึงขอแนะนำผู้ตั้งกระทู้ อย่าทำ chapel แต่ให้ทำ ห้องอธิษฐานและอ่านพระวาจา ซึ่งเป็นจุดประสงค์สำคัญของคุณอยู่แล้ว การที่คนๆหนึ่ง จะใช้ห้องๆหนึ่งในบ้านตัวเองทำอะไร จะใช้นอน ใช้อ่านไบเบิ้ล ใช้อธิษฐานเงียบๆ ก็เป็นสิทธิส่วนตัวที่เจ้าของบ้าน จะใช้ห้องไหนทำอะไรก็ได้อยู่แล้ว

ดังนั้นเพื่อไม่ให้เกิดความเข้าใจผิดว่า เป็น chapel หรือ oratory ขอให้เรียกมันตรงตัวว่า Prayer Room(ห้องอธิษฐาน) หรือ ห้องอ่านหนังสือ(ที่ทั้งห้องจะมีไบเบิ้ลเล่มเดียว หรือจะมีแต่หนังสือเกี่ยวกับศาสนา) มันก็ไม่ผิดกฎหมายใดๆ เพราะผู้ทรงอำนาจ(ordinary-ทีแรกนึกว่ามาจากคำว่าAlmightyซะอีก) คงไม่ยุ่งกับห้องอธิษฐานหรือห้องอ่านหนังสือของคุณ เขาคงจะยุ่งแต่กับ chapel หรือ oratory เท่านั้น

ดังนั้น การใช้ห้องว่างห้องหนึ่งในบ้านตัวเอง เพื่ออ่านไบเบิ้ลและอธิษฐานเป็นหลัก ก็ทำไปเลยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ จันทร์ เม.ย. 27, 2009 4:05 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
satoshi_b1

พุธ เม.ย. 29, 2009 1:08 pm

คับ ผมก้อต้งใจทำเป็นห้องอธิฐาน แล้วอ่านคัมภีร์ เท่านั้นแหล่ะครับ แต่ผมอยากให้มีรูปพระบ้าง แต่ไม่รู้ว่าจะทำได้หรือป่าว เลยมาตั้งกระท้ถาม เพราะผมยังไม่ได้เป็นคาทอลิก เลยม่ะค่อยทราบรายละเอียดมาก แต่ความตั้งใจจิง ก้ออยากไว้เป็นห้องสำหรับเรา เวลามีปัญหา เครียด ๆ มาเข้าเงียบ หรือ มาอ่าน มาอธิฐาน อะไรทำนองเนี่ย และครับ แต่เห็นเพื่อนบอกต้องมีรูป 14 ภาค อะไรก้อไม่รู้ ทำให้ผมงง ไปใหญ่เลย แต่ถ้าผมจะทำได้ป่ะ หล่ะ เพราะว่าถ้าเชิญคุณพ่อมาเสก มันก้อคงลำบาก เพราะที่บ้านผมไม่ได้เป็นคาทอลิกกัน แต่ก้อจะรับฟังคนคำแนะนำแหล่ะครับ
ตอบกลับโพส