ใครได้ดูรายการเรื่องจริงผ่านจอบ้างครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
canon

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 2:59 pm

รายการเรื่องจริงผ่านจอมีการนำเสนอการรักษาโรคของคริสตจักรแห่งหนึ่งที่จ.บุรีรัมย์ มีทั้งคนพิการ คนเป้นโรคที่รักษาไม่หาย รวมถึงพระภิกษุที่ไม่รู้หลักธรรมของศาสนาคริสต์เท่าไหร่ สำหรับท่านที่ติดตามรายการทั้งพี่น้องคริสตัง คริสเตียนมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
Batholomew
~@

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 3:43 pm

ผมคริสตังนะครับ และเป็นความคิดเห็นของผมคนเดียว

ผมคิดว่าก็ดีครับ ทำให้คนเชื่อพระองค์มากขึ้น

แต่เหมือนจะกลายเป็นว่า ศาสนาคริสต์จะกลายเป็นการชวนเชื่อไปหรือเปล่า?

เพราะมีทั้งหายและไม่หาย

เข้าใจครับ คนที่เป็นคริสต์ย่อมรู้ว่าทุกอย่างคือน้ำพระทัยของพระองค์

แต่คนนอกที่ไม่รู้ ก็จะมองว่า

ถ้าหาย - ขอบคุณพระเจ้า หายจากสิ่งที่เป็น เชื่อเพราะอัศจรรย์ที่เกิดขึ้น แต่พอมาเชื่อแล้วนานไป พระองค์ไม่ทำอัศจรรย์ (ในแบบที่เค้าต้องการ) จะเลิกเชื่อหรือเปล่า?

ถ้าไม่หาย - ไม่มีการขอบคุณพระเจ้า และคิดว่าศาสนาคริสต์ใช้วิธีการนี้ชวนคนให้เข้าศาสนา เริ่มมีอคติ

ดังนั้น ผมคิดว่า ความเชื่อต้องเกิดจากการ "รักพระองค์" ก่อนครับ ::001::
satoshi_b1

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 6:44 pm

ดูเหมือนกันครับ แต่ม่ะอยากออกความคิดเห็น  :afro:
ลี วูจิน
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 25, 2009 5:12 pm

อืมครับ

โดยส่วนตัวผมเชื่อว่าหายได้จิงๆ

เพราะที่ คจ.มีคนหายโรค แล้วมาเชื่อกันทั้งครอบครัวเลย

เขาเปนลูคิเมียหน่ะครับ
Like a Heaven
.
.

เสาร์ เม.ย. 25, 2009 10:18 pm

เรื่องพวกนี้คนไทยยิ่งคิดมากเสียด้วยสิ

อยากดูเหมือนกันครับผม
วอ

จันทร์ เม.ย. 27, 2009 5:18 pm

ได้ดู

ดูเหมือนว่าพระภิกษุสงฆ์เขาโกหกว่าป่วย มาจับผิดศาสนาคริสต์มั้ง  ::002::
ภาพประจำตัวสมาชิก
homo dei
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 27, 2009 9:12 pm

เป็นความเชื่อของแต่ละคนครับ
แต่คนจัดต้องยึดหลักความเชื่อที่ถูกต้องครับ
ไม่ทำให้ศาสนาเสื่อมเสีย และไม่ผิดหลักความเชื่อ
และที่สำคัญต้องไม่หลอกลวงด้วย...
แต่เท่าที่ดูนะครับ เหน้าที่ไปจับตา ลูบที่ตาของคนป่วย แล้ว"ให้พระเยซูทรงรักษา"
ในศาสนา คาทอลิก เคยใช้วิธีนี้ในสมัยก่อนสังคายนาวาติกันที่๒ ในพิธีศีลล้างบาป เป็นการเปิด ทวาร ตา หู ปาก แต่เป็นพระสงฆ์ทำเท่านั้น
เพราะว่าพระสงฆ์เป็นผู้สืบทอดมาจากพระเยซูเจ้า ไม่ใช่ทุกคนที่ทำได้ (ในปัจจุบันคณะปีโอที่๑๐ บางที่ก็ใช้พิธีนี้อยู่ ถือว่าไม่ผิดหลัก)

"ความเชื่อของท่านจะทำให้ท่านหาย"
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 27, 2009 9:27 pm

พระยุติธรรมของพระเจ้า เขียน: เป็นความเชื่อของแต่ละคนครับ
แต่คนจัดต้องยึดหลักความเชื่อที่ถูกต้องครับ
ไม่ทำให้ศาสนาเสื่อมเสีย และไม่ผิดหลักความเชื่อ
และที่สำคัญต้องไม่หลอกลวงด้วย...
แต่เท่าที่ดูนะครับ เหน้าที่ไปจับตา ลูบที่ตาของคนป่วย แล้ว"ให้พระเยซูทรงรักษา"
ในศาสนา คาทอลิก เคยใช้วิธีนี้ในสมัยก่อนสังคายนาวาติกันที่๒ ในพิธีศีลล้างบาป เป็นการเปิด ทวาร ตา หู ปาก แต่เป็นพระสงฆ์ทำเท่านั้น
เพราะว่าพระสงฆ์เป็นผู้สืบทอดมาจากพระเยซูเจ้า ไม่ใช่ทุกคนที่ทำได้ (ในปัจจุบันคณะปีโอที่๑๐ บางที่ก็ใช้พิธีนี้อยู่ ถือว่าไม่ผิดหลัก)

"ความเชื่อของท่านจะทำให้ท่านหาย"
นี่พูดถึงพิธีรักษาโรค หรือว่า พิธีล้างบาปครับ

ถ้าในแง่ส่วนประกอบของพิธีล้างบาป

หมายถึง "เอฟฟาธาร์"รึเปล่าครับ :huh:
Dis volentibus

จันทร์ เม.ย. 27, 2009 9:43 pm

เอฟฟาธาปัจจุบันยังมีอยู่นะจ๊ะ....  : emo027 :

ป.ล. ในพิธีรับผู้ใหญ่เข้าเป็นคริสตชน มีการขับไล่ปีศาจด้วย
homo dei
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 27, 2009 11:30 pm

ใช่ครับ
เอฟาธานั่นแหละครับ  แต่ผมจะสื่อถึงว่า น่าจะเป็นบุคคลที่เหมาะสมที่จะประกอบพิธี แบบดังกล่าว ไม่ว่าจะเป็นล้างบาป หรือรักษาโรค
ตอบกลับโพส