มีคำถามมาเพื่อนครับ โลกก่อนเกิดคือ ?

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
satoshi_b1

พุธ เม.ย. 29, 2009 1:19 pm

ใครพอจะทราบบ้างครับ ว่าโลกก่อนที่เราจะเกิดมานี้มีจิงหรือป่าวครับ เห็นเค้าบอกว่าคนเราเมือจะเกิดมาเป็นมนุษย์ เป็นอยู่โลกก่อนเกิดก่อนเพื่อที่เราจะเรียนรู้แผนการของพระเจ้า และเมือเราถึงเวลาพระเจ้าก้อจะส่งเรามาเกิด กับพ่อแม่เราที่โลก ดั้งนั้น เมือเรามาเกิดแล้วเราก้อควรที่จะมีคู่ของตัวเองพระว่ามีคนที่จะรอเราเกิดอยู่มากมายที่จะลงมาเกิด จิงป่ะครับ ?????????  :afro: ถามดูเท่านั้นะครับ ผมไม่รู้ว่าจิงหรือป่าว  :afro:
Batholomew
~@

พุธ เม.ย. 29, 2009 3:32 pm

ตามหลักคาทอลิก - ไม่จริงครับ ::001::
เลโอ

พุธ เม.ย. 29, 2009 3:38 pm

อันนี้เป็นความเชื่อแบบ Mormonism ครับ
อันนี้ก็เป็นสิ่งที่เราพิสูจน์ไม่ได้ จึงพูดไม่ได้
ขึ้นกับว่าคุณ เชื่อ หรือไม่

ผมเชื่อว่า ผมมารู้เรื่องแผนการพระเจ้า
ที่โลกนี้แหละครับ ไม่ต้องโลกไหนให้สับสน
ที่เป็นของแท้ ชัวร์ๆ พระเยซู ก็อยู่ในโลกนี้
ทำไมต้องรู้หลายรอบด้วยนะ
แค่รอบนี้ โลกนี้ ผมก็ละอายต่อบาปจะแย่

แต่ เมื่อเรารู้แล้วว่าเราเกิดมา
มีพระผู้ไถ่ที่ประเสริฐ ขนาดนี้
เราก็ทำตามที่พระองค์ประสงค์ดีกว่าครับ
สนใจว่า วันนี้ เราเป็นลูกที่ดีของพระเจ้า
แล้วหรือยัง จะดีกว่า

และอีกอย่างที่ผมเชื่อที่สุด คือ
พระโลหิตของพระองค์ ไถ่บาปเราได้หมดสิ้น
ไม่ใช่ไถ่แค่ครึ่งเดียวแน่ๆ อันนี้ที่ผมเชื่อต่างจาก LDS
พระเจ้ารักเราขนาดไหน ท่านคงไม่ทำอะไรครึ่งๆ กลางๆ
ท่านให้เรามากกว่าที่เราคิดแน่นอนครับ
satoshi_b1

พุธ เม.ย. 29, 2009 4:28 pm

ครับ คุณเลโอ แล้วคุณคิดยังงัยกับเรื่องนี้ครับ latter days พอดีไปหาขอมูลเกี่ยวกับมอร์มอนมา เลยได้เรื่องนี้ ผมส่งสัยนะครับ  :afro:
เลโอ

พฤหัสฯ. เม.ย. 30, 2009 1:48 am

อันที่จริง ถ้าอยากได้ความรู้เรื่อง
สยส ควรถามกับคนที่เป็น สยส นะครับ
แนะนำให้ถามกับคนที่มีความรู้จริงๆ เข้มข้น
เพราะเอ็ลเดอร์บางคน ไม่แน่นพอที่จะไขความกระจ่างได้
อาจมีสีข้างเข้าแถบ้าง

ซึ่งที่ผมเจอมาผมก็ถามว่าผมล้างบาปในศาสนจักรคาทอลิกแล้ว
ทำไมต้องรับบัพติสมาอีก เขาว่า ต้องบัพติส เพราะนี่เป็นตั๋วไปสวรรค์ที่แท้จริง
ตั๋วอื่นที่ได้ เป็นตั๋วเถื่อน ตั๋วผี ใช้ไปสวรรค์ไม่ได้

อันนี้ผมว่าแกตอบแปลกๆ ไม่ค่อย make sense
เหมือนคนที่มีตำแหน่งสอนทางศาสนศาสตร์มอรมอน จะมีน้อย
เขาจะเน้นการเพิ่มจำนวนศาสนิกให้มากขึ้น ในระยะเวลาตัดสินใจที่อยู่ในกำหนด
ผมแอบไปเห็นคู่มือเอ็ลเดอร์ ด้วยความสาระแนจึงไปแอบเปิดๆ ดู
ซึ่งมันมี Lesson ต่างๆ ประโยคคำถามต่างๆ ข้อพระคัมภีร์มอรมอนสำหรับให้ผู้มาฟังอ่านให้
และที่เขาเอามาเล่าให้เรา เอามาถามเราเด๊ะๆๆ โดยเฉพาะที่ว่า "คุณจะรับบัพติสมาภายในวันที่.......... ได้ไหมครับ"
ผมไม่ชอบอะไรที่เป็นแม่แบบเชิงธุรกิจเช่นนี้เลย เขาน่าจะเปลี่ยนกลยุทธในการให้คนรับเชื่อที่เป็นธรรมชาติกว่านี้นะ
อย่า Template ให้มาก เหมือนเป็นโปรแกรมอัดใส่สมองไปนะ ผมเลยรู้สึกไม่ค่อยดีตั้งแต่คราวนั้น

ผมเคยจุดประเด็นกับเอ็ลเดอร์ด้านแบ่งปัน และศาสนสัมพันธ์ เพื่อความเป็นเอกภาพ
ก็คุยกันว่า ยุคนี้คงไม่มีใครไปไล่เอาปืนเข่นฆ่าศาสดา สาวก เหมือนสมัยที่โจเซฟสมิธ โดนแล้ว
ทำไมมอรมอน ถึงยังฉายเดี่ยว ไม่แสวงหาจุดร่วมกับชาวคริสต์นิกายอื่นๆ บ้าง
ทีี่ คาทอลิก โปรเตสแตนท์ ออโธดอกซ์ ผู้นำเขายังหันหน้าเข้าหากันเลย อตีตที่เคยปวดร้าว
ก็มาปรับความเข้าใจกัน แต่สำหรับชาว สยส เขาทำอะไรกันบ้างในเรื่องนี้
เล่นเอาเอ็ลเดอร์งงไปเรย เพราะเขาไม่ให้เอ็ลเดอร์เล่นเน็ตหรือเปล่านะ
เอ็ลเดอร์ก็เคยบอก ไปเที่ยวไม่ได้ เล่นเน็ต ฟังเพลงทางโลก ไม่ได้ เห้อออออ

่เขาก็รู้นะหลายอย่างที่เราไม่รู้ แต่ยังไม่เข้มข้นพออ่ะครับ คงจะรู้แต่เรื่องโจเซฟสมิธ
เพราะเหมือนเป็นประเด็นหลักที่เขาสอนให้สวดอ้อนวอน จะเน้นถามว่าอันนี้มันจริงไหม
เห็นเขาอ่านแต่มอรมอน อ้างอิงข้อพระคัมภีร์ก็มอรมอน เพราะแจกแต่คัมภีร์มอรมอน
ซึ่งมันคร่อมช่วงเวลาของพันธสัญญาเดิม และพันธสัญญาใหม่

อยากให้เขาสวดอ้อนวอนขอให้พระเจ้ายอมเปิดเผยหนังสือมอรมอนฉบับออริจิ ให้เขาเอามายืนยันกันไปเลย
การประจักษ์ของพระเยซูเจ้าในมอรมอน มีบ้างไหม หลังยุคโจเซฟสมิธ อะไรแบบนี้
ละก็ให้สวดเพื่อความจริงเรื่องเชื้อชาติอินเดียนแดง หลักฐานทางประวัติศาสตร์ หรืออะไรต่อมิอะไร ให้ขุดเจอกันบ้าง
พิสูจน์กันให้รู้ชัดๆ เพราะแต่ละนิกายก็รักพระเจ้าเหมือนกัน รักพระเยซู และพระจิต จะได้ยอมรับมอรมอนสักที

ผมคงไปหาหนังสือด้าน มอรมอน ตามร้านหนังสือไม่ได้ โดยเฉพาะหนังสือภาษาไทย
คงไม่เหมือนสายโปรเตสแตนท์ กับ คาทอลิก ที่มีสื่ออ้างอิง และค้นคว้าเยอะกว่า
บัญญัติศัพท์ของมอรมอน ค่อนข้างแปลกครับ ใช้ภาษาไทยที่ไม่ค่อยคุ้นหู เหมือนของโปรเตสแตนท์
และของคาทอลิก การแปลวรรณกรรม จากภาษาอังกฤษ มาเป็นภาษาไทย จึงอ่านเข้าใจยาก

(ผมเคยเห็นเขาพูดว่า โมโรไน เคยลงมาประจักษ์ อันนี้ผมว่าแปลกๆ เพราะทางคาทอลิกมนุษย์หรือนักบุญหลังตาย ไม่ค่อยมาให้ใครได้เห็นบ่อย นอกจากแม่พระมาบ่อยสุด หรือเรื่องที่ว่า พระบิดา มาพร้อมพระบุตร
ให้เด็กหนุ่มโจเซฟสมิธได้เห็น อันนี้เหมือนกัน ถ้าเป็นความจริง โจเซฟสมิธนี่มีบุญมากเลยนะ แต่หลังยุคพันธสัญญาเดิม
พระเจ้าเวอร์ชั่นพระบิดาก็ไม่ค่อยมาให้ใครได้เห็นเลย เพราะมาในเวอร์ชั่นเสียงตอนพระเยซูรับพิธีล้าง หากพระองค์มาเวอร์ชั่นพระบิดา คงแบบว่าเจิดจ้าร้อนแรงน่าดู คณะทวยเทพคงบินไปมากันให้ละลานตา ร้องเพลงสรรเสริญสดุดี )
satoshi_b1

พฤหัสฯ. เม.ย. 30, 2009 1:35 pm

ขอบคุณครับที่ให้กระจ่างแจ้ง :afro:
ภาพประจำตัวสมาชิก
thanachard

ศุกร์ พ.ค. 01, 2009 4:51 pm

เลโอ เขียน: อันที่จริง ถ้าอยากได้ความรู้เรื่อง
สยส ควรถามกับคนที่เป็น สยส นะครับ
แนะนำให้ถามกับคนที่มีความรู้จริงๆ เข้มข้น
เพราะเอ็ลเดอร์บางคน ไม่แน่นพอที่จะไขความกระจ่างได้
อาจมีสีข้างเข้าแถบ้าง
ครับ เนื่องจากเอ็ลเดอร์ส่วนใหญ่อายุ 19-23 ปี
บางคน วุฒิภาวะทางอารมณ์ยังไม่ดีครับ บางคนภาษาไทยไม่ดีครับ
ถ้าต้องการลึกๆ การถามสมาชิกอาจจะได้คำตอบที่ดีกว่า
เลโอ เขียน: ซึ่งที่ผมเจอมาผมก็ถามว่าผมล้างบาปในศาสนจักรคาทอลิกแล้ว
ทำไมต้องรับบัพติสมาอีก เขาว่า ต้องบัพติส เพราะนี่เป็นตั๋วไปสวรรค์ที่แท้จริง
ตั๋วอื่นที่ได้ เป็นตั๋วเถื่อน ตั๋วผี ใช้ไปสวรรค์ไม่ได้
สาเหตุของที่ทุกคนที่เข้าเป็นสมาชิกนั้นที่ต้องบัพติสมาใหม่ทุกคนนั้น เป็นเพราะว่า
ในศาสนาจักรฯ มีระบบฐานะปุโรหิต ซึ่งมีสิทธิอำนาจในการให้บัพติสมาจากพระผู้เป็นเจ้า
จึงต้องมีการให้บัพติสมาใหม่ทุกคน โดยการจุ๋มลงในน้ำทั้งตัว เสมือนกับการเกิดใหม่ในศาสนาจักรนะครับ
และในศาสนาจักรฯ เชื่อว่าทุกคนสามารถเข้าสวรรค์ได้ ถึงแม้จะไม่ได้เป็นสมาชิกศาสนาจักรฯ ก็ตาม
เลโอ เขียน: อันนี้ผมว่าแกตอบแปลกๆ ไม่ค่อย make sense
เหมือนคนที่มีตำแหน่งสอนทางศาสนศาสตร์มอรมอน จะมีน้อย

เขาจะเน้นการเพิ่มจำนวนศาสนิกให้มากขึ้น ในระยะเวลาตัดสินใจที่อยู่ในกำหนด
ผมแอบไปเห็นคู่มือเอ็ลเดอร์ ด้วยความสาระแนจึงไปแอบเปิดๆ ดู
ซึ่งมันมี Lesson ต่างๆ ประโยคคำถามต่างๆ ข้อพระคัมภีร์มอรมอนสำหรับให้ผู้มาฟังอ่านให้
และที่เขาเอามาเล่าให้เรา เอามาถามเราเด๊ะๆๆ โดยเฉพาะที่ว่า "คุณจะรับบัพติสมาภายในวันที่.......... ได้ไหมครับ"
ผมไม่ชอบอะไรที่เป็นแม่แบบเชิงธุรกิจเช่นนี้เลย เขาน่าจะเปลี่ยนกลยุทธในการให้คนรับเชื่อที่เป็นธรรมชาติกว่านี้นะ
อย่า Template ให้มาก เหมือนเป็นโปรแกรมอัดใส่สมองไปนะ ผมเลยรู้สึกไม่ค่อยดีตั้งแต่คราวนั้น
ผมคิดว่าคุณคงจะอ่านหนังสือชื่อ สั่งสอนพระกิตติคุณของเรา
ซึ่งเป็นหนังสือที่แปลจากภาษาอังกฤษมาอีกที ซึ่งมันก็เป็น Template จริงๆ ละนะ
ซึ่งหลายอย่างอาจจะใช้กับคนไทยไม่ Work ครับ
ส่วนกำหนดบัพติสมานั้น เป็นการตั้งเป้าหมายไว้ครับ
เพื่อที่จะกำหนดแผนและจำนวนวันที่ต้องเรียนรู้และสอบสัมภาษณ์ครับ
ซึ่งสามารถเลื่อนได้ หรือถ้าไม่ต้องการบัพติสมาเนื่องจากเหตุผลอะไรก็ตามก็ยกเลิกได้ครับ
พวกเราเคารพ การตัดสินใจของทุกๆท่านในการเลือกนะครับ
เลโอ เขียน: ผมเคยจุดประเด็นกับเอ็ลเดอร์ด้านแบ่งปัน และศาสนสัมพันธ์ เพื่อความเป็นเอกภาพ
ก็คุยกันว่า ยุคนี้คงไม่มีใครไปไล่เอาปืนเข่นฆ่าศาสดา สาวก เหมือนสมัยที่โจเซฟสมิธ โดนแล้ว
ทำไมมอรมอน ถึงยังฉายเดี่ยว ไม่แสวงหาจุดร่วมกับชาวคริสต์นิกายอื่นๆ บ้าง
ทีี่ คาทอลิก โปรเตสแตนท์ ออโธดอกซ์ ผู้นำเขายังหันหน้าเข้าหากันเลย อตีตที่เคยปวดร้าว
ก็มาปรับความเข้าใจกัน แต่สำหรับชาว สยส เขาทำอะไรกันบ้างในเรื่องนี้
เล่นเอาเอ็ลเดอร์งงไปเรย เพราะเขาไม่ให้เอ็ลเดอร์เล่นเน็ตหรือเปล่านะ
เอ็ลเดอร์ก็เคยบอก ไปเที่ยวไม่ได้ เล่นเน็ต ฟังเพลงทางโลก ไม่ได้ เห้อออออ

จุดที่ชาวมอรมอนร่วมกับชาวคริสต์อื่นไม่ได้ เนื่องจากหลักความเชื่อแตกต่างกันมากครับ
พวกเราเชื่อในพระคัมภีร์มอรมอน คำสอนและพันธสัญญา ไข่มุกอันล่ำค้า
พวกเราเชื่อว่าคำสอนไม่ได้มีเฉพาะในไบเบิลอย่างเดียวครับ ทำให้องค์กรอื่นๆไม่ยอมรับครับ
แต่ถ้าในเมืองนอก บางแห่งก็ร่วมมือกันบ้าง อย่างเช่นในยูท่าห์ สหรัฐอเมริกา
ชาวมอรมอนไปช่วยซ่อมแซมโบสถ์ของเพรสไบทีเรีย (ถ้าจำชื่อนิกายไม่ผิด) ก็มีเลยครับ

ส่วนที่เอ็ลเดอร์บอกว่าไปเที่ยวไม่ได้ เล่นเน็ต ไม่ได้นี้ ไม่จริงหมดซะทีเดียวนะครับ
วันพุธจะเป็นวันพักผ่อนของเอ็ลเดอร์ วันนั้นเอ็ลเดอร์สามารถไปเที่ยวได้แต่ต้องไปเป็นคู่
สามารถเล่นเน็ตเพื่อส่งจดหมายถึงครอบครัวได้
เอ็ลเดอร์สามารถฟังเพลงได้แต่ต้องเป็นเพลงสร้างเสริมทางจิตวิญญาณ
ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นเพลงของศาสนาจักรฯ
แต่ห้ามใช้หูฟัง เพราะหูฟังทำให้แตกแยกจากคู่ออกมาได้
กฎของเอ็ลเดอร์ในแต่ละประเทศจะไม่เหมือนกันนะครับ
เลโอ เขียน: ่เขาก็รู้นะหลายอย่างที่เราไม่รู้ แต่ยังไม่เข้มข้นพออ่ะครับ คงจะรู้แต่เรื่องโจเซฟสมิธ
เพราะเหมือนเป็นประเด็นหลักที่เขาสอนให้สวดอ้อนวอน จะเน้นถามว่าอันนี้มันจริงไหม
เห็นเขาอ่านแต่มอรมอน อ้างอิงข้อพระคัมภีร์ก็มอรมอน เพราะแจกแต่คัมภีร์มอรมอน
ซึ่งมันคร่อมช่วงเวลาของพันธสัญญาเดิม และพันธสัญญาใหม่
สาเหตุที่เน้นพระคัมภีร์มอรมอนมาก
เพราะพระคัมภีร์มอรมอนเป็นพระคัมภีร์ที่ใช้ในศาสนาจักรฯ (มอรมอน) เพียงแห่งเดียวครับ
และโดยส่วนใหญ่จะรู้จักไบเบิลดีอยู่แล้ว
ที่นี่จึงเน้นการสอนสมาชิกใหม่โดยการใช้พระคัมภีร์มอรมอนเป็นหลักครับ
เลโอ เขียน: อยากให้เขาสวดอ้อนวอนขอให้พระเจ้ายอมเปิดเผยหนังสือมอรมอนฉบับออริจิ ให้เขาเอามายืนยันกันไปเลย
การประจักษ์ของพระเยซูเจ้าในมอรมอน มีบ้างไหม หลังยุคโจเซฟสมิธ อะไรแบบนี้
ละก็ให้สวดเพื่อความจริงเรื่องเชื้อชาติอินเดียนแดง หลักฐานทางประวัติศาสตร์ หรืออะไรต่อมิอะไร ให้ขุดเจอกันบ้าง
พิสูจน์กันให้รู้ชัดๆ เพราะแต่ละนิกายก็รักพระเจ้าเหมือนกัน รักพระเยซู และพระจิต จะได้ยอมรับมอรมอนสักที
เรื่องการประจักษ์ของพระเยซูเจ้าในมอรมอน หลังยุคโจเซฟสมิธ จริงๆก็มีนะครับ
อย่างเช่น หลังจากโจเซฟ สมิธ เสียชีวิตลง
ในระหว่างที่ประธานบริคัม ยังจะขึ้นมาเป็นประธานแทนนั้น
ก็มีชาวมอรมอนหลายคนเห็นพระเยซูครับ
รายละเอียดเรื่องนี้ ผมต้องค้นหาดูอีกทีครับ ไม่แน่ใจในรายละเอียดครับ
เลโอ เขียน: ผมคงไปหาหนังสือด้าน มอรมอน ตามร้านหนังสือไม่ได้ โดยเฉพาะหนังสือภาษาไทย
คงไม่เหมือนสายโปรเตสแตนท์ กับ คาทอลิก ที่มีสื่ออ้างอิง และค้นคว้าเยอะกว่า
บัญญัติศัพท์ของมอรมอน ค่อนข้างแปลกครับ ใช้ภาษาไทยที่ไม่ค่อยคุ้นหู เหมือนของโปรเตสแตนท์
และของคาทอลิก การแปลวรรณกรรม จากภาษาอังกฤษ มาเป็นภาษาไทย จึงอ่านเข้าใจยาก
หนังสือที่บุคคลภายนอกเขียนเกี่ยวกับมอรมอนภาษาไทยจริงๆก็มีนะครับ แต่น้อยมากครับ
ตอนก่อนที่ผมจะเป็นสมาิชิกในศาสนาจักรฯ นั้น ผมยังซื้อหนังสือเกี่ยวกับมอรมอนที่ศูนย์หนังสือจุฬาเลยครับ ผู้เขียนเป็นชาวพุทธนะครับ
ถ้าเป็นหนังสือของมอรมอน ส่วนใหญ่ในศาสนาจักรฯ จะแปลเองครับ ซึ่งไม่ได้วางจำหน่ายโดยทั่วไป เล่มหนึ่งส่วนใหญ่จะราคา 10-50 บาท
ถ้าสมาชิกใหม่จะซื้อไบเบิลครั้งแรก ทางศาสนาจักรฯจะช่วยเหลือ โดยจำหน่ายในราคา 30 บาทครับ เป็นไบเบิลของสมาคมพระคริสต์ธรรมฯ เล่มขนาดกลาง

จริงครับ ที่บัญญัติศัพท์ในศาสนาจักรฯ บางคำจะแปลกนะครับ เข้าใจยากครับ
ซึ่งบางคำต้องอาศัยการเรียนรู้ เข้าใจอีกทีครับ เพราะเป็นคำที่มีความหมายเฉพาะครับ

ที่ผมตอบมาทั้งหมดนี้ ไม่ได้ตั้งใจตอบโต้คุณเลโอนะครับ เพียงแต่ผมคิดและเชื่อว่า
การให้ข้อมูลในฐานะที่ผมเป็นสิทธิชนคนหนึ่ง
น่าจะช่วยให้ทุกท่านเข้าใจในศาสนาจักรของพระเยซูคริสต์แห่งสิทธิชนยุคสุดท้ายได้มากขึ้นนะครับ

ขอให้พระผู้เป็นเจ้าอวยพรแก่ทุกๆท่านนะครับ
Joseph

ศุกร์ พ.ค. 01, 2009 5:54 pm

ตามในพระคัมภีร์ไบเบิลไม่มีบันทึกไว้ครับ บอกเพียงแต่ว่าพระเจ้าสร้างโลกใบนี้เท่านั้น และมนุษย์ที่พระองค์สร้างก็มีเพียงชุมชนเดียวคือโลกใบนี้เท่านั้น ดังนั้นจึงไม่น่ามีมนุษย์ที่อื่นอีกไม่ว่ายุคสมัยใดก็ตามนอกจากมนุษย์ที่พระองค์สร้างนี้เท่านั้น
thanachard

ศุกร์ พ.ค. 01, 2009 6:24 pm

Joseph เขียน: ตามในพระคัมภีร์ไบเบิลไม่มีบันทึกไว้ครับ บอกเพียงแต่ว่าพระเจ้าสร้างโลกใบนี้เท่านั้น และมนุษย์ที่พระองค์สร้างก็มีเพียงชุมชนเดียวคือโลกใบนี้เท่านั้น ดังนั้นจึงไม่น่ามีมนุษย์ที่อื่นอีกไม่ว่ายุคสมัยใดก็ตามนอกจากมนุษย์ที่พระองค์สร้างนี้เท่านั้น
ครับ ด้านความเชื่อในจุดนี้เป็นจุดที่แตกต่างกันครับ

ถ้าจะว่าถึงแผนของมอรมอนนี้
ที่บอกว่าโลกก่อนเกิดนี้ คือ ก่อนเกิดทุกคนเป็นวิญญาณที่พระองค์สร้างขึ้นมาก่อนครับ
และวิญญาณทุกดวงที่ถูกสร้างขึ้นนี้ รู้จักพระองค์มาก่อน แต่ละดวงจะถูกม่านบังทำให้ลืมทุกสิ่งไปหมด
แล้วลงมารับร่างกายบนโลกนี้นะครับ

แน่นอนว่าการบัญญัติคำว่า โลกก่อนเกิดนี้ ในที่นี้หมายถึงสถานที่หนึ่งนะครับ อาจจะไม่ใช่ดาวอีกดวงก็ได้
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ พ.ค. 01, 2009 7:26 pm

thanachard เขียน:
Joseph เขียน: ตามในพระคัมภีร์ไบเบิลไม่มีบันทึกไว้ครับ บอกเพียงแต่ว่าพระเจ้าสร้างโลกใบนี้เท่านั้น และมนุษย์ที่พระองค์สร้างก็มีเพียงชุมชนเดียวคือโลกใบนี้เท่านั้น ดังนั้นจึงไม่น่ามีมนุษย์ที่อื่นอีกไม่ว่ายุคสมัยใดก็ตามนอกจากมนุษย์ที่พระองค์สร้างนี้เท่านั้น
ครับ ด้านความเชื่อในจุดนี้เป็นจุดที่แตกต่างกันครับ

ที่บอกว่าโลกก่อนเกิดนี้ คือ ก่อนเกิดทุกคนเป็นวิญญาณที่พระองค์สร้างขึ้นมาก่อนครับ
และวิญญาณทุกดวงที่ถูกสร้างขึ้นนี้ รู้จักพระองค์มาก่อน แต่ละดวงจะถูกม่านบังทำให้ลืมทุกสิ่งไปหมด
แล้วลงมารับร่างกายบนโลกนี้นะครับ

แน่นอนว่าการบัญญัติคำว่า โลกก่อนเกิดนี้ ในที่นี้หมายถึงสถานที่หนึ่งนะครับ อาจจะไม่ใช่ดาวอีกดวงก็ได้
เข้าข่ายการจุติแบบของพุทธเลยนะครับ (เปนเทวดามาก่อนแล้วจุติลงมาเป็นมนุษย์)
เลโอ

เสาร์ พ.ค. 02, 2009 1:09 am

เรียน คุณ thanachard

คุณตอบคำถามได้อย่างสุภาพ รวมถึงชี้แจงได้อย่างน่ารักมากครับ
ผมอ่านแล้วรู้สึกดี ที่เราออกมาแบ่งปันกันในลักษณะนี้มากเลย หากเรามีอะไรก็น่าจะได้มาแสดง
ความคิดเห็นกันอีกครับ จะได้สร้างความเข้าใจซึ่งกันและกัน และเป็นประโยชน์ให้ผู้เข้ามาศึกษาด้วย

อยากให้สังคมคริสตชนเรามีความอ่อนโยนกันแบบนี้แหละครับ นี่ก็เป็นเสน่ห์ของชาว สยส นะเนี่ย
เขาจะพูดอะไรไพเราะ และเขาจะถ่อมตนมากเลย

เดี๋ยวมีประเด็นไหน จะมาถามคุณนะครับ เพราะคาดว่าคุณคงจะเป็นชาวมอรมอนที่ค่อนข้างแอ้ดว้านซ์อยู่
น่าจะตอบได้กระจ่าง เห่อๆๆๆๆๆๆ

มีอยู่ประเด็นที่อยากจะถาม ว่าทำไมมอรมอนจึงเลือกที่จะใช้คำว่าศาสดาครับ
เพราะศาสดาคือผู้ก่อตั้งศาสนา ซึ่งได้แก่ พระเยซูคริสตเจ้า ส่วนผู้รับสารมาเผยแก่มนุษย์ น่าจะเรียก ผู้เผยพระวจนะ
หรือประกาศก มากกว่า ผมคาดว่า งานแปลวรรณกรรมน่าจะเป็นพวกฝรั่งทำนะครับ ซึ่งไม่เข้าใจภาษาไทยลึกซึ้ง แต่สุดท้ายก็เออออกัน ตกลงใช้กันมาแบบนี้ น่าจะทำการ Revise บ้างนะครับ เพื่อให้เกิดความเข้ากันกับยุคสมัย และหลักภาษาไทย

และผมก็คาดหวังที่จะให้มีนักวิชาการ หรือนักศาสนศาสตร์มอรมอนชาวไทย ได้มีงานเขียนเชิงศาสนศาสตร์ ออกมาสนับสนุนการศึกษาให้่มากกว่านี้ครับ เพราะผมก็แอบอยากรู้เรื่องพวกนี้ของมอรมอนอยู่เยอะ เท่าที่ผมค้นคว้า บทความ หรือ หนังสือภาษาอังกฤษที่ฝรั่งแต่ง มีเยอะมาก น่าจะได้รับการแปลเป็นไทยเยอะๆ จะได้มีคนอ่านและทราบข้อเท็จจริง

ขอบคุณครับ
13PM.

เสาร์ พ.ค. 02, 2009 5:30 am

ตายแล้วไม่มีเกิดแล้วครับ
P
.
.

เสาร์ พ.ค. 02, 2009 3:47 pm

ถ้าสนใจศึกษาลึกๆ ต้องไปลงเรียนกับ Institues of Religion ครับ

ส่วนแหล่งข้อมูลเจ๋งๆ เลย แบบภาษาไทย น่าจะไม่มีมากขนาดนั้น แต่ถ้างานของฝรั่งแนะนำอันนี้ครับ

1.  ระดับเริ่มต้น
http://www.mormon.org

---

2.  ระดับกลางๆ
http://www.lds.org (โดยถ้าสนใจศึกษาหนังสือ บทความ อะไรต่างๆ ก็เชิญได้ที่ Gospel Library  มีทุกอย่างไปจนถึงคู่มือการสอน)
http://institute.lds.org/

และอีกอันที่ไม่มีการรับรองจากศาสนาจักร (และบางครั้งข้อมูลบางอย่างก็มีคลาดเคลื่อนบ้างนิดๆหน่อยๆ เมื่อมีคนเขียนหาเขาเพื่อท้วงติง เขาก็แก้เลย ดังนั้น ถ้าดูจากวิธีการทำงานของเขาแบบนี้ คิดว่าน่าจะมีที่ผิดน้อยมาก เพราะทุกคนช่วยๆกันอ่านช่วยๆกันเตือนให้แก้ได้) อย่างไรก็ดี เนื้อหาอ่านง่ายและน่าสนใจอย่างยิ่ง เหมาะกับผู้สนใจที่ไม่ต้องการอ่านหนังสือเป็นเล่มๆ หรือหลายๆเล่ม เพียงแค่ต้องการคำตอบของคำถามบางคำถาม

ขอแนะนำให้รู้จักกับ http://www.jefflindsay.com/LDS_Intro.shtml

---

3.  ระดับก้าวหน้าถึงฮาร์ดคอร์
Foundation for Ancient Research and Mormon Studies - FARMS (ที่มหาวิทยาลัย Brigham Young University) ข้อมูลในนี้เป็นด้านการศึกษาค้นคว้าวิจัยเสียมากกว่า ดังนั้นเนื้อหาคงไม่ได้รับการรับรองจากศาสนาจักรว่าเป็นสิ่งที่ผิดหรือถูก แต่เนื้อหาน่าสนใจและลึกมากถึงมากเกินไป เหมาะกับคนขี้สงสัยอย่างผม ซึ่งต้องยอมรับว่าผมติดมากๆเลยสำหรับบทความวิจัย และหนังสือต่างๆของที่นี่ โดยเฉพาะของ อ. Hugh W. Nibley เรียกได้ว่า "อัดแน่น"ไปด้วยข้อมูล

เชิญได้ที่ http://farms.byu.edu/
satoshi_b1

เสาร์ พ.ค. 02, 2009 7:04 pm

ขอบคุณที่มาแบ่งปันความคิดเห็นนะครับ ได้อะไรเยอะเลยครับ แต่ไม่อยากให้ถึงกับทะเลาะกันนะครับ  :afro:
thanachard

เสาร์ พ.ค. 02, 2009 9:39 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:

เข้าข่ายการจุติแบบของพุทธเลยนะครับ (เปนเทวดามาก่อนแล้วจุติลงมาเป็นมนุษย์)
โอ้ จุดนี้ผมไม่ได้คิดถึงจริงๆเลยนะครับ แต่ข้อมูลที่ผมทราบนั้นเขาไม่ได้บอกว่าิวิญญาณเหล่านั้นเป็นเทวดามาก่อนหรือเปล่านะครับ
joruno เขียน: ตายแล้วไม่มีเกิดแล้วครับ
พวกเราก็ไม่เชื่อกฎการเวียนไหว้ตายเกิดเช่นกันครับ
เลโอ เขียน:
....
มีอยู่ประเด็นที่อยากจะถาม ว่าทำไมมอรมอนจึงเลือกที่จะใช้คำว่าศาสดาครับ
เพราะศาสดาคือผู้ก่อตั้งศาสนา ซึ่งได้แก่ พระเยซูคริสตเจ้า ส่วนผู้รับสารมาเผยแก่มนุษย์ น่าจะเรียก ผู้เผยพระวจนะ
หรือประกาศก มากกว่า ผมคาดว่า งานแปลวรรณกรรมน่าจะเป็นพวกฝรั่งทำนะครับ ซึ่งไม่เข้าใจภาษาไทยลึกซึ้ง แต่สุดท้ายก็เออออกัน ตกลงใช้กันมาแบบนี้ น่าจะทำการ Revise บ้างนะครับ เพื่อให้เกิดความเข้ากันกับยุคสมัย และหลักภาษาไทย

....
เอาตามความหมายในพจนานุกรมเลยนะครับ
คำว่า prophet
ความหมาย 1 คือ ศาสดา หรือ ผู้ก่อตั้งศาสนา
ความหมาย 2 คือ ศาสดาพยากรณ์ หรือ ผู้รู้เหตุการณ์ภายหน้า

คือ พวกเราเชื่อว่า ประธานศาสนาจักรฯ เป็นศาสดาผู้พยากรณ์นะครับ
ซึ่งในมุมมองของพวกเรา เราไม่ได้มองว่าประธานศาสนาจักรฯ เป็นผู้ก่อตั้งศาสนาแน่นอนครับ
อาจมีความเป็นได้ไปว่า จะมีการตัดคำให้สั้นลงเหลือแค่ศาสดาครับ เพราะถ้าใช้คำว่าศาสดาพยากรณ์ จะยาวไปครับ
ซึ่งจุดนี้ คนภายนอกเห็นหรือได้ยินครั้งแรกอาจจะงงไปบ้างนะครับ
ที่ผมกล่าวนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ถ้าจะเปรียบเทียบกัน ก็อย่างเช่น
ถ้าคนภายนอกได้ยินพี่น้องคาทอลิกบอกว่าอาทิตย์นี้ไปวัดกันนะในครั้งแรก
อาจจะงงกันว่า ชาวคริสต์เข้าวัดได้ด้วยหรือ ทั้งที่จริงๆแล้ว วัดในที่นี้คือ วัดคาทอลิกครับ

อันนี้ผมไม่ได้ตั้งใจโจมตีนะครับ เพียงแต่ผมต้องการเปรียบเทียบว่า
ในแต่ละแห่งก็จะมีศัพท์เฉพาะ ที่คนภายนอกถ้าได้ยินครั้งแรกๆ ก็อาจจะงงกันได้นะครับ

ส่วนเรื่องการ Revise ของเก่าอันนี้ ผมไม่แน่ใจว่าทางผู้ใหญ่เขาจะทำหรือเปล่าครับ
แต่ถ้าเป็นงานแปลใหม่ๆ จะเห็นได้ชัดว่าจะสละสลวยขึ้น
อาจเป็นเพราะว่าช่วงหลังมีสมาชิกคนไทยทำหน้าที่แปลหลักค่อนข้างเยอะแล้วครับ
satoshi_b1 เขียน: ... แต่ไม่อยากให้ถึงกับทะเลาะกันนะครับ  :afro:
ไม่ทะเลาะกันหรอกครับ และผมก็ไม่ต้องการให้เกิดการทะเลาะกันด้วยครับ
เพียงแต่ผมอาจแสดงจุดยืนที่ต่างกันไปเท่านั้นเองครับ

ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่านนะครับ
~@

พุธ พ.ค. 06, 2009 8:29 am

เลโอ เขียน: ซึ่งที่ผมเจอมาผมก็ถามว่าผมล้างบาปในศาสนจักรคาทอลิกแล้ว
สาเหตุของที่ทุกคนที่เข้าเป็นสมาชิกนั้นที่ต้องบัพติสมาใหม่ทุกคนนั้น เป็นเพราะว่า
ในศาสนาจักรฯ มีระบบฐานะปุโรหิต ซึ่งมีสิทธิอำนาจในการให้บัพติสมาจากพระผู้เป็นเจ้า
จึงต้องมีการให้บัพติสมาใหม่ทุกคน โดยการจุ๋มลงในน้ำทั้งตัว เสมือนกับการเกิดใหม่ในศาสนาจักรนะครับ
และในศาสนาจักรฯ เชื่อว่าทุกคนสามารถเข้าสวรรค์ได้ ถึงแม้จะไม่ได้เป็นสมาชิกศาสนาจักรฯ ก็ตาม

"เรื่องที่เราพูดอยู่นี้มีข้อสำคัญคือ เรามีมหาปุโรหิตอย่างนี้ คือมหาปุโรหิตผู้ประทับเบื้องขวาพระที่นั่งแห่งพระองค์ผู้ยิ่งใหญ่ในสวรรค์ เป็นผู้ปฏิบัติในสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ และในเต๊นท์แท้ซึ่งพระเจ้าได้ทรงตั้งไว้ ไม่ใช่มนุษย์ตั้ง" (ฮีบรู 8: 1-2)

ระบบปุโรหิตนี่ไม่ใช่ว่ายกเลิกไปแล้วเมื่อพระเยซูทรงพลีพระชนม์บนกางเขนและทรงสู้สวรรค์แล้วหรือครับ ส่วนบาทหลวงในคาทอลิค ก็ไม่น่าจะอยู่ในฐานะปุโรหิต (หรือผมเข้าใจผิดไปเองหว่า)
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 06, 2009 8:49 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: ระบบปุโรหิตนี่ไม่ใช่ว่ายกเลิกไปแล้วเมื่อพระเยซูทรงพลีพระชนม์บนกางเขนและทรงสู้สวรรค์แล้วหรือครับ ส่วนบาทหลวงในคาทอลิค ก็ไม่น่าจะอยู่ในฐานะปุโรหิต (หรือผมเข้าใจผิดไปเองหว่า)
พระยาห์เวห์ทรงปฏิญาณไว้แล้ว และจะไม่เปลี่ยนพระทัย
"ท่านเป็นสมณะตลอดไป ตามแบบของเมลคีเซเดค"
สดุดี 110:4

พระองค์ไม่เคยยกเลิกนะพี่ :emotion_057:

จงอย่าคิดว่าเรามาเพื่อลบล้างธรรมบัญญัติหรือคำสอนของบรรดาประกาศก
เรามิได้มาเพื่อลบล้าง แต่มาเพื่อปรับปรุงให้สมบูรณ์
มัทธิว 5:17

ทรงทำให้เขาเหล่านั้นเป็นสมณราชตระกูลสำหรับพระเจ้าของเรา
เขาจะครองราชย์เหนือแผ่นดิน
วิวรณ์ 5:10

พระองค์แทนที่ตระูกูลสมณะคือตระกูลเลวีของโมเสสและอาโรน
ด้วยพระองค์เอง ผู้สืบเชื้อสายตระกูลยูดาห์ และสืบทอดกันต่อมาทางอัครสาวก ::012::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ พ.ค. 06, 2009 8:55 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

พุธ พ.ค. 06, 2009 8:55 am

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน:
Immanuel (MichaelPaul) เขียน: ระบบปุโรหิตนี่ไม่ใช่ว่ายกเลิกไปแล้วเมื่อพระเยซูทรงพลีพระชนม์บนกางเขนและทรงสู้สวรรค์แล้วหรือครับ ส่วนบาทหลวงในคาทอลิค ก็ไม่น่าจะอยู่ในฐานะปุโรหิต (หรือผมเข้าใจผิดไปเองหว่า)
พระยาห์เวห์ทรงปฏิญาณไว้แล้ว และจะไม่เปลี่ยนพระทัย
"ท่านเป็นสมณะตลอดไป ตามแบบของเมลคีเซเดค"
สดุดี 110:4

พระองค์ไม่เคยยกเลิกนะพี่ :emotion_057:

จงอย่าคิดว่าเรามาเพื่อลบล้างธรรมบัญญัติหรือคำสอนของบรรดาประกาศก
เรามิได้มาเพื่อลบล้าง แต่มาเพื่อปรับปรุงให้สมบูรณ์
มัทธิว 5:17

ทรงทำให้เขาเหล่านั้นเป็นสมณราชตระกูลสำหรับพระเจ้าของเรา
เขาจะครองราชย์เหนือแผ่นดิน
วิวรณ์ 5:10
สรุปคือระบบปุโรหิต ในปัจจุบันยังมีอยู่ใช่ป่ะ ว่าแต่ พระสงฆ์ของคาทอลิค เรานี่ถือเป็นปุโรหิตมะ

ปล Thx ยศมากที่มาช่วยอธิบาย พอดีอธิษฐานก่อนทำงานดันเปิดพระคัมภีร์เล่มสีน้ำเงินเล่มเล็ก หน้า480-481 ไม่รู้พระองค์ต้องการตรัสบอกอะไรพี่ แต่พอพี่อ่านแล้วนึกถึงกระทู้นี้พอดีน่ะ แหะๆ
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 06, 2009 9:03 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
สรุปคือระบบปุโรหิต ในปัจจุบันยังมีอยู่ใช่ป่ะ ว่าแต่ พระสงฆ์ของคาทอลิค เรานี่ถือเป็นปุโรหิตมะ
ถูกกก คำว่าบาทหลวง/ปุโรหิต ก็ใช้คำภาษาอังฤษนั่นละว่า Priest

อย่างไรก็ตามที เมื่อครั้งเราผู้เป็นฆราวาสรับศีลกำลัง ก็เท่ากับปฎิญาณตนเป็น

1. ผู้ปรีชา ดุจกษัตริย์
2. บริสุทธิ์ ดุจสมณะ
3. และเร่าร้อนในการประกาศพระวาจา ดั่งประกาศก
satoshi_b1

พุธ พ.ค. 06, 2009 3:01 pm

ถูกกก คำว่าบาทหลวง/ปุโรหิต ก็ใช้คำภาษาอังฤษนั่นละว่า Priest

--------------------------------------------------------------------------------

อย่างไรก็ตามที เมื่อครั้งเราผู้เป็นฆราวาสรับศีลกำลัง ก็เท่ากับปฎิญาณตนเป็น

1. ผู้ปรีชา ดุจกษัตริย์
2. บริสุทธิ์ ดุจสมณะ
3. และเร่าร้อนในการประกาศพระวาจา ดั่งประกาศก

ตอบดีมากครับ ชอบใจ :afro:
เบื่อ

พุธ พ.ค. 06, 2009 3:28 pm

เปรโตท่านคือ ศิลาและบนศิลานี้เราจะตั้งพระศาสนจักรของเรา ประตูนรกไม่มีวันเอาชนะพระศาสนจักรได้
: xemo033 :
ในวันนั้น จะมีผู้แอบอ้างว่าเป็นพระคิส หรือพระคริสอยู่ที่นั้น(ใจความนี้อะมั้ง) จงอย่าเชื่อ
จะมีฝูงเกะฝูงเดียวและนายชุมพาบาลคนเดียว

6th

จันทร์ เม.ย. 19, 2010 9:56 pm

พี่ธนชาติ เจ๋งๆๆๆๆ 555+ ทามไมตอนอยู่ที่โบสถ์ ไม่เป็นยังงี้มั่งว้าาาาาา ก๊ากกกก

แต่กระทู้นี้ ก็ มีแนวคิดเยอะดีนะครับ -. -a แบบว่าผมกะลังจะเปลี่ยนแปลงทัศนคติของผู้เปลี่ยนใจเลื่อมใส

เลยเก็บไว้เป็นประสบการณ์ ในอนาคต ขอบคุณมากครับ

ขอพระองค์อวยพร  : xemo031 :
Little Boy

จันทร์ เม.ย. 19, 2010 10:42 pm

น้อง 6 ครับ

พี่รู้ว่าน้องร้อนวิชา แต่น้องจะขุดกระทู้น้องดูวันที่มั่งน้อง
มันจะฉลองครบรอบ 1 ปีกันอยู่แล้วแต่ละกระทู้

ใจเย็น ๆ หน่อยนะน้องนะ พี่ก็เป็นมอรมอน...
6th

อังคาร เม.ย. 20, 2010 3:12 pm

ไม่เป็นไรหนิครับพี่ ผมก็ดูวันที่ตลอด *-*

แบบว่าขอบคุณที่ได้อาไรดีๆเฉยๆ

อีกอย่างไม่ได้ร้อนวิชา เพราะผมไม่ได้บ้าอาคมครับพี่ -0-

แค่ชอบแง่มุมของกระทู้เลยขอบคุณไว้เผื่อแวะมาอีก ประมาณนั้น -. -a

โอเคไหม๊ครับ  : xemo016 :
ตอบกลับโพส