รอ...พรุ่งนี้..จะมีประกาศพระสังฆราชของกรุงเทพแล้ว..

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 10:19 am

::022:: Ad maiorem Dei Gloriam เพื่อเทิดพระเกียรติมงคลของพระเป็นเจ้า

ยินดี..กับสัตบุรุษในอัครสังฆมลฑลกรุงเทพ
ที่พระเป็นเจ้าทรงประทานพระอัครสังฆราช พระคุณเจ้า ฟรังซิสเซเวียร์ เกรียงศักดิ์ โกวิทวาณิช

และยินดีกับสัตบุรุษอาสนวิหารอัสสัมชัญเป็นพิเศษ
ที่ได้มีโอกาสเห็นพระคุณเจ้า..เกรียงฯใกล้ๆนะ..
::022::
แก้ไขล่าสุดโดย ignatius เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 10:22 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dark Life

ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 10:26 am

Jeab Agape เขียน:
Dark Life เขียน: ขอบคุณจ้า คุณ Lumen งันขอถามต่อ ทำไมคนเค้าถึงได้วิ่งไปจูบแหวนพระคาร์ดินัลอ้ะ พอทราบไม๊ รบกวนขอความกระจ่างหน่อย
เป็นโปรฯแน่ๆ ถึงไม่รู้ธรรมเนียม ::040:: (หรือคาทอลิกใหม่ ) : xemo029 :

เรามีโอกาสเจอพระคุณเจ้าบางท่านหลายครั้ง และพระคาร์นินัล(หลายครั้ง)
แต่ไม่เคยจุมพิตแหวนหรือมือของท่านเลย เพราะไม่ชินธรรมเนียมที่คาทอลิกปฏิบัติ เพียงแต่ไหว้ให้นอบน้อมที่สู้ด : emo027 :
ก็จริงนะ เป็นมายังไม่ครบ 10 ปีเลย มันก็ต้องค่อยเรียนรู้ธรรมเนียมอ้ะสิ เราก็ไม่เคยวิ่งไปจูบแหวนท่านเหมือนกัน
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 10:37 am

MarioAntonio เขียน: อ้าว แบบนี้ก็ไม่ได้ร้องเพลง
วอนพระแม่มารีอา ได้โปรดเมตตาพวกเราชาวไทย ให้พระคุณเจ้า มีชัย มีพลนามัย......(จำมะได้-  -; )
ก็สลับเนื้อสิ : xemo016 :

เพลงสดุดีพระตรีเอกภาพ ยังสลับเนื้อเป็นสดุดีแม่พระได้
เพลงฉลองนักบุญต่างๆก็เหมือนกัน ::020::
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 10:52 am

ความประทับใจที่ผมมีต่อพระคุณเจ้าเกรียงศักดิ์ ตอนที่ท่านยังเป็นเจ้าอาวาสอาสนวิหารอัสสัมชัญ ตอนนั้นผมทำงานคณะกรรมการคาทอลิกเพื่อพิธีกรรม ผมก็ไปประชุมเรื่องการบูรณะวัดกับท่านที่ห้องประชุมบ้านบ้านพักพระสงฆ์ ตอนเลิกประชุม ผมลืมกระเป๋า ท่านก็อุตส่านำเอากระเป๋าที่ผมลืมไว้มาให้ผมที่รถด้วยตัวท่านเอง ซึ่งทำให้ผมประทับใจในความเป็นกันเอง ไม่ถือตัวของท่าน นอกจากนี้ในการทำงานท่านเป็นคนที่ติดตามงาน เอาจริงเอาจังกับงาน เอาใจใส่ในรายละเอียด

สำหรับตำแหน่งพระคาร์ดินัล ก็เป็นตำแหน่งที่พระสันตะปาปาจะทรงประทานให้ตามที่พระองค์ทรงเป็นสมควร ผมก็ไม่ค่อยทราบเห็นผลว่าทำไมประเทศไทยถึงได้รับเกียรติอันสูงส่งนี้มาแล้วครั้งหนึ่ง เมื่อสมเด็จพระสันตะปาปายอห์น ปอล ที่ 2 ทรงสถาปนายศ พระคาร์ดินัลให้กับ พระอัครสังฆราชไมเกิ้ล มีชัย กิจบุญชู ที่รักยิ่งของเรา แต่เท่าที่ฟังจากคนต่างชาติในระแวกอาเซียน เขาก็สันนิษฐานว่า เพราะประเทศไทยมีประวัติการแพร่ธรรมมาเป็นเวลานานกว่าสี่ร้อยปี อีกทั้งราชสำนักไทยก็มีความสัมพันธ์กับทางสันตะสำนักมาโดยตลอด
Holy Bible

ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 5:31 pm

พระสังฆราชมีการลาเกษียณด้วยหรอคับ ::029::
siriya

ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 5:34 pm

เป็พระสังฆราชก็ต้องเกษียณอายุจ้า 
Lumen

ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 6:19 pm

ปกติพระสังฆราชจะเกษียณเมื่อมีอายุ 75 ปี
Prod Pran
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 8:36 pm

Andreas เขียน: ความประทับใจที่ผมมีต่อพระคุณเจ้าเกรียงศักดิ์ ตอนที่ท่านยังเป็นเจ้าอาวาสอาสนวิหารอัสสัมชัญ ตอนนั้นผมทำงานคณะกรรมการคาทอลิกเพื่อพิธีกรรม ผมก็ไปประชุมเรื่องการบูรณะวัดกับท่านที่ห้องประชุมบ้านบ้านพักพระสงฆ์ ตอนเลิกประชุม ผมลืมกระเป๋า ท่านก็อุตส่านำเอากระเป๋าที่ผมลืมไว้มาให้ผมที่รถด้วยตัวท่านเอง ซึ่งทำให้ผมประทับใจในความเป็นกันเอง ไม่ถือตัวของท่าน นอกจากนี้ในการทำงานท่านเป็นคนที่ติดตามงาน เอาจริงเอาจังกับงาน เอาใจใส่ในรายละเอียด
เห็นด้วยค่ะ ท่านค่อนข้างถ่อมใจมาก พี่รู้จักท่านตั้งแต่ท่านเป็นอธิการบดีบ้านเณร และไม่เจอกันเสียนานมาก
เมื่อเจอท่านยังจำพี่ได้ดี ว่าทำงานที่ไหน พอไปนครสวรรค์ รู้สึกสนิทกัน  ....ท่านก็คงเหมาะสมกับสังฆมณฑลกรุงเทพ

คงมีโอกาสเจอท่านบ่อยขึ้นเมื่ออยู่กรุงเทพฯ แบบนี้ต้องอภิเษกใหม่ไหมคะ ::029::
Edwardius

เสาร์ พ.ค. 16, 2009 1:16 am

ปกติแล้ว คาร์ดินัลจะมีทั้งหมด 120 องค์ ทั่วโลก

ไม่สามารถแต่งตั้งมากกว่านี้ได้ ดังนั้นการจะตั้งพระคาร์ดินัลใหม่ต้ิิองมีพระคาร์ดินัลเสียชีวิตไปก่อน

ส่วนกรณีพระสังฆราช/พระอัครสังฆราชนั้นไม่เหมือนกัน

จะมีเท่าไหร่ก็ได้ไม่มีเพดานกำหนด เพราะมีตำแหน่งพระสังฆราชผู้ช่วย และพระสังฆราชเกียรตินามด้วย

อย่างไรก็ตาม การบวช และอภิเษกทุกชนิดต้องได้รับพระราชานุญาตจากสมเด็จพระสันตะปาปาในนามของสันตะสำนักก่อน

ไม่เช่นนั้นจะถือเป็นการบรรพาชนียกรรมโดยอัตโนมัติ
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 16, 2009 10:54 pm

Edwardius เขียน: ปกติแล้ว คาร์ดินัลจะมีทั้งหมด 120 องค์ ทั่วโลก
หมายถึงคาร์ดินัล ที่ยังไม่หมดคอนเคลฟรึเปล่า
Lumen

อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 1:15 am

[url=http://www.catholic.or.th/spiritual/art ... cle10.html]ความเข้าใจ เกี่ยวกับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 19, 2009 2:27 pm

Andreas เขียน:
คงมีโอกาสเจอท่านบ่อยขึ้นเมื่ออยู่กรุงเทพฯ แบบนี้ต้องอภิเษกใหม่ไหมคะ ::029::

ในกรณีนี้ไม่ต้องอภิเษกให้ครับ แค่มีพิธีเข้ารับตำแหน่ง และพระสงฆ์ในสังฆมณฑลมาแสดงความเคารพนบนอบต่อพระสังฆราชใหม่เท่านั้นครับ
ตอบกลับโพส