รายการสุริวิภาพาทัวร์ไหว้ขอพรเทพเพื่อเป็นศิริมงคลแก่ตนเอง

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
saroonram

พุธ พ.ค. 27, 2009 9:59 am

มีช่วงนึ่งเป็นรายการที่เน้นให้เราได้รู้ถึงการที่เราจะไหว้เทพองค์ไหนดี  และขอเทพอย่างไรให้ประสบผลสำเร็จเทพองค์ไหนเมตตาอย่างไรขอท่านด้วยวิธีไดจึงจะสำเร็จและเป็นศิริมงคล  เจ้แหม่มออกงานพาทัวร์และแนะนำเองดีมากๆเลยเราจึงได้รับทราบตำนานเทพแต่ละองค์พี่แกรู้ละเอียดเลย
Jeab Agape
~@

พุธ พ.ค. 27, 2009 10:09 am

saroonram เขียน: มีช่วงนึ่งเป็นรายการที่เน้นให้เราได้รู้ถึงการที่เราจะไหว้เทพองค์ไหนดี  และขอเทพอย่างไรให้ประสบผลสำเร็จเทพองค์ไหนเมตตาอย่างไรขอท่านด้วยวิธีไดจึงจะสำเร็จและเป็นศิริมงคล  เจ้แหม่มออกงานพาทัวร์และแนะนำเองดีมากๆเลยเราจึงได้รับทราบตำนานเทพแต่ละองค์พี่แกรู้ละเอียดเลย
แต่เจ๊ อาจจะไม่รู้ประวัติและเกียรติคุณของนักบุญสักองค์ก็ได้ ฮะ

ที่บ้านเจี๊ยบเลิกดูแกนานแล้ว ดูแต่กบนอกกะลา ก็ฟี้ ZZZzzzzzzzzzzz ละครับ ::045:: ::046::
tan
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 27, 2009 10:31 am

การไหว้พระองคืใดมีความสุข  มันเป็นการวอนขอของพวกที่ไม่เชื่อแม้แต่ศาสนาของตนเอง  ไขว้คว้าหาอะไรก้ไม่รู้
ผมว่า  การนับถือศาสนา น่าจะยอมรับทั้งสุขและทุกข์  ไม่ใช้เมื่อศาสนาของตนเองให้ความสุขไม่ได้ก็ไปหาพระอื่น
มั่วตายชักเลย  ไม่ได้ลบหลู่นะ แต่ตำหนินิดๆๆๆ 
  เพราะแม้กระทั้งคนจีนที่ว่าเก่งเรื่องฮวงจุ่ย ก็ยังว่า สุขทุกข?สลับกัน  เมื่อยังไม่ถึงเวลาฟ้าไม่เปิด ทำยังไงก็ไม่ดี
ต้องอาศัยความอดทนของตน หมั่นทำดี กตัญญู อย่าไปงมงาย
  ที่ผมเคยเห็นคริสชน บางคน พอขอพระเจ้าไม่ได้ ก้ไปไหวคเณศบ้าง บนศิวะบ้าง กุมานทองบ้าง บางคนถึงขนาดรับองค์เป็รร่างทรงไปเลย
(เห็นแล้วอยากเอานําเสกสาดหน้า)  แล้วก็บอกพระนั้นดีนั้นนี้เก่ง  พระเจ้าตนเองก็เลือนหายไปในที่สุด
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 27, 2009 11:17 am

ถ้าเจ๊ยังคิดว่าตัวเองเป็นคาทอลิก

กลับใจมาหาพระเจ้าก็ได้นะ

พระองค์ยังมีนักบุญ องค์อุปถัมภ์ของทีวี งานที่เจ๊ทำ

นักบุญคลารา ช่วยวิงวอนเทอญ

รูปภาพ
อันตน
~@

พุธ พ.ค. 27, 2009 11:42 am

ก็ยังดีที่เธอไม่แว้งกัดคาทอลิกเข้าไปด้วย
Like a Heaven
.
.

พุธ พ.ค. 27, 2009 2:40 pm

พระรออยู่น้าครับ เจ๊แหม่ม
siriya

พุธ พ.ค. 27, 2009 3:26 pm

เจ้แกคงลืมไปชั่วขณะ  อีกหน่อยคงจำได้นะ
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ พ.ค. 27, 2009 4:16 pm

พระเจ้าของเราเมตตาทุกรูปแบบ และไม่มีขอบเขตจำกัดแบบเทพที่แยกให้ได้แค่บางอย่าง และไม่มีวิธีหลากหลายเฉพาะแยกๆแบบเทพโน้นเซ่นแบบนั้น เทพนั้นเซ่นแบบนี้ แต่เป็นแบบเดียวคือ เข้ามาหาอย่างลูก

มธ 9:13
จงไปเรียนรู้ความหมายของพระวาจาที่ว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 12:39 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Isolation

พุธ พ.ค. 27, 2009 5:25 pm

พระเยซู อุตสาห์ ไถ่บาปให้เราแท้ๆเลย   
Batholomew
~@

พุธ พ.ค. 27, 2009 7:06 pm

คนที่เสียความเชื่อ เราต้องช่วยสวดนะครับ : emo018 :
Jeab Agape
~@

พุธ พ.ค. 27, 2009 7:40 pm

Batholomew เขียน: คนที่เสียความเชื่อ เราต้องช่วยสวดนะครับ : emo018 :
นั่นนะสิ ในหนังสือยากอบ กล่าวว่า

19พี่น้องของข้าพเจ้า  ถ้าคนใดในพวกท่านหลงผิดไปจากความจริง  และผู้ใดชักจูงเขาให้เขากลับใจเสียใหม่
20จงให้ผู้นั้นรู้เถิดว่า  ผู้ที่ช่วยคนบาปคนหนึ่งให้พ้นจากทางผิดของเขานั้น  ก็ได้ช่วยจิตวิญญาณของเขาให้รอดพ้นจากความตาย 
และได้กำจัดบาปเสียมากมาย
(ยากอบ 5:19-20 )

แล้วจะให้ใครไปจูงเจ๊ให้กลับใจล่ะ สวดให้นักบุญอุปถัมภ์ ช่วยต้อนเจ๊ให้กลับท่าจะดีนะ ::035::

พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 11:05 am

อาจเป็นเพราะหน้าที่การงานมังค่ะ
อาจต้องวางการเป็นคริสต์ตังไปก่อน ตอนนี้ คิด สตางค์ ค่ะ 555.......
(หยอกเย้าเล่น แก้เครียดค่ะ) ::042::
saroonram

พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 12:44 pm

และแล้วพระองค์ก็ตรัสว่าเราไม่รู้จักเจ้า
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 1:14 pm

saroonram เขียน: และแล้วพระองค์ก็ตรัสว่าเราไม่รู้จักเจ้า
หรือไม่ พระองค์ทรงเรียกเขาอย่างเต็มที่ เพราะทรงรักเขาครับ : xemo026 :
thanachard

พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 5:43 pm

แหน่ม สุริวิภา เขาออกจากการเป็นคาทอลิก ออกจากการเป็นคริสต์ไปนานแล้วครับ
กลายเป็นคนไม่เชื่อพระเจ้าซะอย่างนั้น เอ๊ะ หรือว่าไปเชื่อพระเจ้าอื่น (รูปเคารพ)

แต่็มันก็เป็นการตัดสินใจของเธอคนนั้นเองละครับ
การที่คนอื่นละทิ้งศาสนา ก็ไม่ใช่จะหมายความว่าเราต้องละทิ้งตามคนนั้นไปด้วยนะครับ
คริสตังใหม่

พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 10:13 pm

สำหรับผม...ศาสนาคริสต์เป็นศาสนาที่เที่ยงแท้ครับ

" ข้าแต่พระเยซูเจ้า.....แต่ก่อนลูกปฏิเสธพระองค์
                      แต่ตอนนี้.......ขอพระองค์ทรงอย่าปฏิเสธลูกเลย  อาแมน"
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 10:17 pm

คริสตังใหม่ เขียน:    
             สำหรับผม...ศาสนาคริสต์เป็นศาสนาที่เที่ยงแท้ครับ

" ข้าแต่พระเยซูเจ้า.....แต่ก่อนลูกปฏิเสธพระองค์
                      แต่ตอนนี้.......ขอพระองค์ทรงอย่าปฏิเสธลูกเลย  อาแมน"
พระองค์ไม่เคยทรงปฏิเสธใครครับ : xemo017 :
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อังคาร มิ.ย. 02, 2009 12:09 am

แต่ใครจะทำอะไร แล้วมันสบายใจเค้าไม่เดือดร้อนคนอื่น

ก็ทำไปเถอะคะ
อันตน
~@

อังคาร มิ.ย. 02, 2009 10:29 pm

~Holy Maiden Nerine~ เขียน: แต่ใครจะทำอะไร แล้วมันสบายใจเค้าไม่เดือดร้อนคนอื่น

ครับ คงไม่เดือดร้อนใครหรอกครับ ถ้าเราจะใช้วิธีวางเฉยต่อกัน แม่แหม่มเขาจะไปขึ้นช้างลงม้าก็เรื่องของเขามันก็ถูกต้อง แต่ถ้าเรานึกสักนิดว่าพระยังตามหาแกะหลง พระยังอุตส่าห์ลดองค์มารับโทษบาปแทนเราด้วยพระองค์เอง เราคิดว่าพระจะวางเฉยกับเขาเหรอ ถ้าพระเกิดตีสอนเขาล่ะ เราจะสงสารเขาดี หรือสมน้ำหน้าเขาดี ถ้าพระไม่อะไรเลยกับเขาในชีวิตนี้แต่พอถึงวันพิพากษาพระก็ว่าตามบุญตามบาป เราคนเคยรู้จักกันแม้ว่าจะโดยทางอ้อมก็ตาม เราจะไม่รู้สึกอะไรเหรอ เราจะไปแก้ต่างแทนเขาเหรอว่า "พระเจ้าขา เขาทำแล้วมันสบายใจเขานะเจ้าคะ อีฉันไม่ได้เดือดร้อน คนอื่นก็ไม่ได้เดือดร้อน" หรือเราจะเฉยๆดี
ผมว่าถ้าเขาทำแล้วสบายใจเค้าไม่เดือดร้อนคนอื่น เราก็ให้เขาทำไปนั้นก็ถูกต้องในแง่มนุษยสัมพันธ์ แต่ด้วยความที่เราเชื่อในพระเจ้า เชื่อถึงพระศาสนจักรสากลศักดิ์สิทธิ์ ยังไงเสียศีลศักดิ์สิทธิ์ต่างๆที่เขารับไปแล้วก็ยังคงอยู่กับเขาเสมอไปไม่ว่าเขาจะปฏิเสธหรือบอกตัดมันตามประสามนุษย์ก็ตาม ฉะนั้นเราผู้เป็นส่วนหนึ่งของพระศาสนจักรสากลศักดิ์สิทธิ์ควรที่จะร้อนรนกว่านี้สักนิด อย่างน้อยๆก็ภาวนาเพื่อเขาเพื่อให้เขากลับมา ดีกว่าจะบอกกันว่าปล่อยๆเขาไปเถอะ ไม่เดือดร้อนใคร ผมว่าคนที่เดือดร้อนและทุกข์ใจที่สุดคือพระบิดานั่นแหละครับ ขอให้ทำความเข้าใจใหม่เถอะครับ

ป.ล. ถ้าผมเข้าใจเจตนาในการเขียนของคุณผิดก็ขอโทษด้วยนะครับ
Jeab Agape
~@

พุธ มิ.ย. 03, 2009 7:16 am

เห็นด้วยกับเจ้าคุณพี่อันตน ฮะ : emo036 :

บางเรื่องเราไม่ควรปล่อย แต่ทำอย่างไรคือความเหมาะสม

อย่างกรณีพี่หนูแหม่ม เราก็ต้องภาวนาให้พี่ ให้เรียกเธอกลับมา
ให้ใช้ชีวิตเป็นท่อพระพรแก่แฟนคลับ และเป็นแบบอย่างกับคริสตชน

แต่สิ่งที่พี่เธอปฏิบัติอยู่ขณะนี้ ก็เป็นแบบอย่างว่า เราผู้ติดตามพระเจ้า อย่าเอาอย่างพี่ เพราะภาษาพระคัมภีร์เก่า ใช้ว่า "เล่นชู้/ล่วงประเวณี"
"กษฏ" เพราะการไปเล่นกับพระอื่น ที่ไม่ใช่องค์พระผู้เป็นเจ้า ::046::
ignatius
.
.

พุธ มิ.ย. 03, 2009 7:24 am

Jeab Agape เขียน:
เห็นด้วยกับเจ้าคุณพี่อันตน ฮะ : emo036 :

บางเรื่องเราไม่ควรปล่อย แต่ทำอย่างไรคือความเหมาะสม

อย่างกรณีพี่หนูแหม่ม เราก็ต้องภาวนาให้พี่ ให้เรียกเธอกลับมา
ให้ใช้ชีวิตเป็นท่อพระพรแก่แฟนคลับ และเป็นแบบอย่างกับคริสตชน

แต่สิ่งที่พี่เธอปฏิบัติอยู่ขณะนี้ ก็เป็นแบบอย่างว่า เราผู้ติดตามพระเจ้า อย่าเอาอย่างพี่ เพราะภาษาพระคัมภีร์เก่า ใช้ว่า "เล่นชู้/ล่วงประเวณี"
"กษฏ" เพราะการไปเล่นกับพระอื่น ที่ไม่ใช่องค์พระผู้เป็นเจ้า ::046::
โอ้..คุณน้องเจี๊ยบเจ้าขา..
พี่อ่านแล้ว(แม้จะไม่ใช่ท่านเจ้าคณะ..)ก็จริงของน้อง มองและเห็นในความคิดเดียวกัน..สำเนาถูกต้อง แต่...
ภาษาสำนวนในพระคัมภีร์เก่าของน้องที่ยกมา...เล่นเอาพี่สะดุ้งตีลังกาไป แปดตลบ.. ::024::
:+: seraphim :+:
~@

พุธ มิ.ย. 03, 2009 9:53 am

: emo102 : สำนวนตรง ชัดเจน ไม่ต้องตีความ หมอเจี๊ยบ กระทืบธงเจ้าคะ
Batholomew
~@

พุธ มิ.ย. 03, 2009 1:04 pm

อันตน เขียน:
~Holy Maiden Nerine~ เขียน: แต่ใครจะทำอะไร แล้วมันสบายใจเค้าไม่เดือดร้อนคนอื่น

ครับ คงไม่เดือดร้อนใครหรอกครับ ถ้าเราจะใช้วิธีวางเฉยต่อกัน แม่แหม่มเขาจะไปขึ้นช้างลงม้าก็เรื่องของเขามันก็ถูกต้อง แต่ถ้าเรานึกสักนิดว่าพระยังตามหาแกะหลง พระยังอุตส่าห์ลดองค์มารับโทษบาปแทนเราด้วยพระองค์เอง เราคิดว่าพระจะวางเฉยกับเขาเหรอ ถ้าพระเกิดตีสอนเขาล่ะ เราจะสงสารเขาดี หรือสมน้ำหน้าเขาดี ถ้าพระไม่อะไรเลยกับเขาในชีวิตนี้แต่พอถึงวันพิพากษาพระก็ว่าตามบุญตามบาป เราคนเคยรู้จักกันแม้ว่าจะโดยทางอ้อมก็ตาม เราจะไม่รู้สึกอะไรเหรอ เราจะไปแก้ต่างแทนเขาเหรอว่า "พระเจ้าขา เขาทำแล้วมันสบายใจเขานะเจ้าคะ อีฉันไม่ได้เดือดร้อน คนอื่นก็ไม่ได้เดือดร้อน" หรือเราจะเฉยๆดี
ผมว่าถ้าเขาทำแล้วสบายใจเค้าไม่เดือดร้อนคนอื่น เราก็ให้เขาทำไปนั้นก็ถูกต้องในแง่มนุษยสัมพันธ์ แต่ด้วยความที่เราเชื่อในพระเจ้า เชื่อถึงพระศาสนจักรสากลศักดิ์สิทธิ์ ยังไงเสียศีลศักดิ์สิทธิ์ต่างๆที่เขารับไปแล้วก็ยังคงอยู่กับเขาเสมอไปไม่ว่าเขาจะปฏิเสธหรือบอกตัดมันตามประสามนุษย์ก็ตาม ฉะนั้นเราผู้เป็นส่วนหนึ่งของพระศาสนจักรสากลศักดิ์สิทธิ์ควรที่จะร้อนรนกว่านี้สักนิด อย่างน้อยๆก็ภาวนาเพื่อเขาเพื่อให้เขากลับมา ดีกว่าจะบอกกันว่าปล่อยๆเขาไปเถอะ ไม่เดือดร้อนใคร ผมว่าคนที่เดือดร้อนและทุกข์ใจที่สุดคือพระบิดานั่นแหละครับ ขอให้ทำความเข้าใจใหม่เถอะครับ

ป.ล. ถ้าผมเข้าใจเจตนาในการเขียนของคุณผิดก็ขอโทษด้วยนะครับ
เห็นด้วยที่สุดครับ : emo027 :
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

พุธ มิ.ย. 03, 2009 2:27 pm

คะ เข้าใจคะ

แต่ว่าเราก็ได้แต่ภาวนาให้เขากลับมาใช่ไหมคะ  แต่ก็ไม่รู้สิคะ  บางทีการก้าวก่ายเรื่องส่วนตัวจนมากเกินสิทธิและเสรีภาพในการเลือกศาสนา มันอาจทำให้เขามองเราไม่ดีนะคะ

ศาสนาเป็นเรื่องส่วนตัว ความศรัทธาส่วนบุคคลนะคะ โทษนะคะที่ต้องพูดแบบนี้ เพราะเรามองศาสนาโดยใช้เหตุผล

ก็เข้าใจคะว่าอยากจะเรียกลูกแกะของพระองค์ให้กลับมา แต่ใครจะไปรู้วิธีการเรียกลูกแกะของพระองค์ละคะ พระอาจทรงวางแผนเอาไว้ก็ได้

คนเราไม่ชอบให้ใครมาวุ่นวายกับชีวิตของเราหรอกคะ จริงไหมคะ?

ส่วนเรื่องร้อนรนกว่านี้สักนิด อืมม ช่วงนี้ไฟอาจจะหมดก็ได้มั้งคะ  เพราะเราโดนจู้จี้เรื่องศาสนามากเกินไปมันเลยทำให้เรารู้สึกเบื่ออะคะ คนโน้นห้ามอย่างงี คนนี้พูดอย่างนั้น ห้ามฟังคน
โน้น  คนนี้พูดจริง  คนนั้นพูดโกหก

จะฟังคนอื่นทำไม ฟังเสียงในใจตัวเอง จะดีกว่าจริงไหมคะ?

"ต้องขอโทษด้วยนะคะ ถ้าอ่านแล้วรู้สึกไม่ดีหรือไม่พอใจ ยินดีรับฟังคะ"
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ มิ.ย. 03, 2009 2:32 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+: seraphim :+:
~@

พุธ มิ.ย. 03, 2009 2:51 pm

ใครจะทำอะไรนี่ ไอ้ที่เขาทำคือ การปฏิเสธพระนะคะ ถ้าคิดว่าทำแล้วสบายใจ มโนธรรมไม่ได้ติเตียนแต่ประการก็คงช่วยอะไรไม่ได้คะ : emo027 :

~Holy Maiden Nerine~ เขียน:

ส่วนเรื่องร้อนรนกว่านี้สักนิด อืมม ช่วงนี้ไฟอาจจะหมดก็ได้มั้งคะ  เพราะเราโดนจู้จี้เรื่องศาสนามากเกินไปมันเลยทำให้เรารู้สึกเบื่ออะคะ คนโน้นห้ามอย่างงี คนนี้พูดอย่างนั้น ห้ามฟังคน
โน้น  คนนี้พูดจริง  คนนั้นพูดโกหก

จะฟังคนอื่นทำไม ฟังเสียงในใจตัวเอง จะดีกว่าจริงไหมคะ?

"ต้องขอโทษด้วยนะคะ ถ้าอ่านแล้วรู้สึกไม่ดีหรือไม่พอใจ ยินดีรับฟังคะ"

แสดงว่า ประสบปัญหาเดียวกะคุณแหม่มเหรอคะ
ตอบกลับโพส