ถ้าญาติพี่น้องเป็นพุทธ เราเป็นคริสต์

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
_ฟ้าใส_

ศุกร์ พ.ค. 29, 2009 2:41 pm

คือถ้าเกิดพ่อแม่พี่น้องของเราเป็นพุทธ
แต่เราเป็นคริสต์ แล้วถ้าเกิเราตาย
ต้องจัดงานศพแบบศาสนาไหนคะ
ถ้าเป็นคริสต์ เขาไม่เผาศพใช่ไหมคะ : xemo017 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ecclēsia
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 29, 2009 2:46 pm

มีกรณีหนึ่งผู้ตายเป็นคาทอลิก เเต่ครอบครัวเป็นพุทธ
จึงจัดพิธีเเบบศาสนาพุทธก่อน หลังจากนั้นคุณพ่อขออัฐิไปฝังที่ศานติคาม

ป.ล.
คริสตังใหม่หลายคน(รวมถึงข้าพเจ้าด้วย) เมื่อรับศีลล้างบาปไปเเล้วก็จะเริ่มกังวลใจว่า
"ถ้าเราตายไปจะมีใครมาปลงศพให้ไหม จะมีคนมาสวดภาวนา หรือขอมิสซาให้ไหม ฯลฯ"
หลังจากที่สับสนอยู่นาน จึงสรุปได้ว่า  อย่ากังวลถึงวันพรุ่งนี้ (มัทธิว6:34) วันนี้เรามีชีวิตอยู่ รับใช้พระเจ้าให้ดีที่สุด
เชื่อว่า เมื่อเราตายไปวิญญาณของเราจะอยู่ในพระหัตถ์พระองค์ ส่วนร่างกายก็กลับกลายเป็นธุลีดิน... ::055::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 29, 2009 2:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ค. 29, 2009 3:07 pm

ไม่ต้องกังวลไปหรอกครับ เมื่อเราตาย ไม่ว่าเค้าจะทำกับร่างกายเราแบบไหน
วันสุดท้าย ร่างกายก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมครับ

วันนี้ เราทำตามคำสอนให้ดีที่สุดก็พอครับ

ปล.อย่าลืมว่า อนาคตข้างหน้า แต่งงาน มีครอบครัว ลูก ๆ เป็นคริสตัง ก็ช่วยทำพิธีแบบคริสตังได้ครับ : xemo017 :
เอกครับ

ศุกร์ พ.ค. 29, 2009 3:17 pm

ผมก็เป็นคริสต์คนเดียวในบ้านครับ ไม่ต้องกังวลครับขอเพียงตอนมีชีวิตอยู่เราเป็นลูกของพระที่ดี
       หมั่นสะสมสมบัติบนสวรรค์ หมั่นทำความดีให้มากๆ เราก็อยู่กับพระองค์บนสวรรค์แล้ว ถึงแม้ว่าญาติพี่
       น้องที่เป็นพุทธจะเอาร่างของเราไปทำพิธีทางศาสนาพุทธก็ตามที : xemo016 :

: emo027 :  "พระเจ้าทรงเปี่ยมด้วยความอ่อนหวาน และเมตตาสงสาร" : emo045 :
                                              ขอพระเป็นเจ้าและแม่พระอวยพรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
yack

ศุกร์ พ.ค. 29, 2009 3:26 pm

อย่ากลัวเลยพระเป็นเจ้าอยู่ข้างเรา  เราต้องวางใจในพระองค์ครับ

เเย็กจะตายที่ใหนอย่างใงก็ได้ เเต่ขอเอาวิญญาณไปสวรรค์เท่านั้นเป็นพนอกนั้นไมมีอะไรสำคัญอะ

เป็นกำลังใจให้นะครับ
PrinzSchweini

ศุกร์ พ.ค. 29, 2009 9:27 pm

†Ecclesia เขียน: เชื่อว่า เมื่อเราตายไปวิญญาณของเราจะอยู่ในพระหัตถ์พระองค์ ส่วนร่างกายก็กลับกลายเป็นธุลีดิน... ::055::
อ่านท่อนนี้แล้วนึกถึง ปฐมกาล 3:19
"...เจ้าจะต้องหากินด้วยเหงื่ออาบหน้า จนเจ้ากลับเป็นดินไป เพราะเราสร้างเจ้ามาจากดิน เจ้าเป็นผงคลีดิน และจะต้องกลับเป็นผงคลีดินดังเดิม..."
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ค. 30, 2009 6:54 am

อย่ากังวล ให้คนตายฝังคนตายเถอะ หน้าที่อย่างเดียวของเรา/คุณ ขอนำดาวงวิญญาณไปสู่อ้อมพระทรวงของพระเป็นเจ้า
บนแผ่นดินของพระองค์อะครับ

ร่างของเจี๊ยบ(ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด)จะไปเป็นอาจารย์ใหญ่ แก่นศ.แพทย์
ที่โบสถ์จะทำพิธีไว้อาลัย 1 คืน (พอ) คงจัดที่โบสถ์ แถวๆถนนสาทร คร้าบ ::040::
ตอบกลับโพส