บราเดอร์ กับ ภารดา เหมือนกันป่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
satoshi_b1

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 8:21 pm

ไม่ทราบว่า บราเดอร์ กับ ภารดา แต่งต่างกันยังงัยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Léon
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 9:51 am

The same way....
Maria Magdalena

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 12:48 pm

ภาษาไทยกะอังกฤษ อ่า
sasuke
~@

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 9:19 pm

เราเรียกผู้ที่ถวายตัวเป็นนักบวชขั้นที่สอง(เป็นบราเดอร์)ตลอดชีวิตว่า "ภารดา" ครับ
ถามต่อ

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 11:05 pm

อยากทราบเหมือนกันค่ะ ไม่ทราบว่าอ่านข้อมูลได้ที่ไหน ในส่วนของซิสเตอร์ด้วย

เรียกอย่างไร มีลำดับอย่างไร

แต่ถามก่อน ภราดา กับบาทหลวงต่างกันอย่างไร บางคนเห็นเป็นภราดาจนตาย
วัยรุ่นเซ็ง

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 11:12 pm

ที่โรงเรียนผมมีบราเดอร์เป็นแฟนกับครูสาว ผิดป่ะครับ วัยรุ่นสงสัยอะ แล้วถ้าบาทหลวงจะสึกขึ้นมาจะต้องถูกขับไล่ออกจากศาสนาป่าวอะคับ วัยรุ่นงงอีกแย้วว

แล้วบราเดอร์ส่วนมากเป็นวัยรุ่น25หยกๆ26หย่อนๆ ต้องเจอกับสตรีเพศก็เยอะ มีสึกกันบ้างไหมครับ

อย่าว่าผมถามไม่สมควรนะครับ ก็วัยรุ่นสงสัย จะเข้าไปถามบราเดอร์ที่ ร.ร. กลัวโดนโบกอะครับ

ช่วยตอบด้วยนะครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 11:24 pm

วัยรุ่นเซ็ง เขียน: ที่โรงเรียนผมมีบราเดอร์เป็นแฟนกับครูสาว ผิดป่ะครับ วัยรุ่นสงสัยอะ แล้วถ้าบาทหลวงจะสึกขึ้นมาจะต้องถูกขับไล่ออกจากศาสนาป่าวอะคับ วัยรุ่นงงอีกแย้วว

แล้วบราเดอร์ส่วนมากเป็นวัยรุ่น25หยกๆ26หย่อนๆ ต้องเจอกับสตรีเพศก็เยอะ มีสึกกันบ้างไหมครับ

อย่าว่าผมถามไม่สมควรนะครับ ก็วัยรุ่นสงสัย จะเข้าไปถามบราเดอร์ที่ ร.ร. กลัวโดนโบกอะครับ

ช่วยตอบด้วยนะครับ
ความเห็นส่วนตัวนะเจ้าคะ

---บราเดอร์มีเเฟนเป็นครูสาว

อาจจะต้องบอกให้ผู้ใหญ่(กว่าบราเดอร์) ตักเตือน เพราะอาจทำให้คนอื่นเข้าใจผิด หากไม่ได้เป็นเเฟนกันจริง
หรือผิดศีลบน (อันนี้ไม่เเน่ใจ) ของคณะ หากเป็นเเฟนกันจริงๆ

---บาทหลวงจะสึก จะถูกขับไล่ออกจากศาสนาหรือเปล่า

ศีลบวชเป็นอะไรที่ลบล้างกันไม่ได้ พระศาสนจักรให้โอกาสบาทหลวงที่ทำผิดเเล้วกลับใจ
เเต่ในกรณีที่ขอสึกออกไปเอง ก็คือเขาตั้งใจขับตนเองออกจากพระศาสนจักรมากกว่า (จะกลับมาสู้หน้าสัตบุรุษคนอื่นได้ยังไง)
การสึก ถ้าจำไม่ผิดต้องมีการส่งเรื่องให้ทางกรุงโรมอนุมัติว่า อืมส์ คนนี้พ้นสภาพบาทหลวงเเล้ว
เเละใช้เวลานาน...น.....นมาก กว่าโรมจะอนุมัติ เพราะเผื่อเวลาให้บาทหลวงคนนั้นกลับใจ  : emo045 :
antoinetty*

เสาร์ ก.ค. 11, 2009 12:03 am

ภราดา ไม่ใช่ ภารดา นะครับ ,,
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.ค. 11, 2009 11:43 am

-AnToiNetty- เขียน: ภราดา ไม่ใช่ ภารดา นะครับ ,,
บราเด้อ = ภราดา ( ศัพท์ภาษาไทย)

ซิสเตอร์ (Eng)/มาเซอร์ (Fre) =ภคินี

บราเด้อร์ ที่เรียกตาม ม.เอแบค หรือ ร.ร.อัสสัมชัญ เป็นบราเด้อร์ ตลอดชีพ ไม่ได้เป็นบาทหลวง

ส่วนบราเด้อร์ ตามบ้านเณรเล็ก เณรใหญ่ นั้น บ่อยครั้ง พี่น้องคริสตัง เรียกว่า เณร รับกระแสเรียก เพื่อเป็นนักบวช
แต่อยู่ในขั้นของการตัดสินใจ...บางคนก็ได้บวช เป็นบราเด้อร์ บางคนเรียนเทวศาสตร์ (เช่นเรียนที่ แสงธรรม จากปี 5 จนจบ ปี 7)
แล้วรับศีลบวช เป็นบาทหลวง ครับ

ส่วนที่บอกว่า บราเด้อร์จีบครูสาว แล้วแต่เป็นเด้อร์ไหน ถ้าเป็นเด้อร์จากแสงธรรม ที่เรียนปรัชญา-ศาสนา เขาอาจจะไม่เรียนเทวศาสตร์
เพื่อเตรียมบวช ก็ได้ครับ

แค่นี้ก่อน St.Jeab ณ ซีคอน โปรเตสแตนต์ หืดขึ้นคอ ครับ ::046:: ::050::
Viridian

เสาร์ ก.ค. 11, 2009 8:46 pm

ถามต่อ เขียน: อยากทราบเหมือนกันค่ะ ไม่ทราบว่าอ่านข้อมูลได้ที่ไหน ในส่วนของซิสเตอร์ด้วย

เรียกอย่างไร มีลำดับอย่างไร

แต่ถามก่อน ภราดา กับบาทหลวงต่างกันอย่างไร บางคนเห็นเป็นภราดาจนตาย
ส่วนของมาเซอร์หรือซิสเตอร์ลองดูที่นี่นะคะ
คณะซิสเตอร์กลาริส กาปูชิน http://www.gloryclub.org/clare/clare_voice.htm
คณะภคินีเซนต์ปอล เดอ ชาร์ตร http://www.spcthai.com/data/main%20data ... epspc.html
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 6:48 am

เคยแอบงงอยู่เหมือนกันคะ
ตอบกลับโพส