ขอความช่วยเหลือเรื่องการบ้านคับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Happiiloo

เสาร์ ก.ค. 11, 2009 11:03 pm

เรื่อง Visual Representation
เลยไปดู อาสนะวิหาร อัสสัมชัญ
ได้คุณพ่อประจัก ให้ความรู้มากมาย เรื่องสัญลักษณ์ต่างๆ
ทีนี้ พอเรารู้ความหมายแล้ว จานเค้าจะให้เรา เอาสิ่งที่รู้มาไปประยุกทำงานมาชิ้นหนึ่ง
เป็นงาน 2มิติ ขนาดใหญ่ a2

ลองถามจานเล่นๆดูว่า เอ้อผมชอบโกธิค ทำโบสถ์สีดำแต่ไม่มีเหตุผลได้ไหม แค่จะใช้สัญลักษณ์เดิมๆ ที่ยังสื่อถึงพระแม่ กะ พระตรีเอกานุภาพอยู่ จานก็บอกได้ อยากทำไรทำมา
แต่โบสถ์ใหญ่มาก จะให้ทำสีโทนดำทั้งหมดก็ลำบาก+กลัวไม่ดีต่อพระ (แต่ในแง่ของการออกแบบสินค้า สีดำเป็นสีที่หมายถึง คุณค่า และ ความภูมิฐาน ไม่รู้จะอ้างดีไหม)
อีกแบบหนึ่งคือ ลองเอาท่าทาง ของคุณพ่อ เครื่องแต่งกายไปใช้กับหลายๆอย่าง เช่น ถ้าคนเดินสยามทุกคนใส่ชุดดำและขาวของคุณพ่อ ทั้งในและนอกประเทศ มีกางเขน และสถาปัติยกรรมที่มีลักษณะเด่นของโบสถ์ทั้งหมดจะเป็นอย่างไร (เช่น ร้านคาราโอเกะ ก็จะมีทีวีที่มีรูปปั้นพระแม่ตั้งอยู่ด้านบน กระจกก็เปลี่ยนเป็นกระจกสี ร้านขายหนังสือก็จะมีแต่หนังสือเกี่ยวกับคริสเตียน)

ไม่รุ้ว่าควรไหมยังไง แต่ว่ามันเป็นงาน ต้องส่งเอาเกรด

ขอความช่วยเหลือแนะนำ ไอเดียที่กล่าวไปสองอย่างนั้น หรือ แนะแนวทางการทำงานออกแบบการสื่อสารด้วยภาพ ผ่านความเป็นโบสถ์และ คาทอลิค หน่อยครับ
Léon
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 11, 2009 11:43 pm

คิดให้แปลกอีกสิ

เดี๋ยวช่วยคิด เรียนสายนี้มาพอดี อิอิ

ว่าแต่ เป็นงาน Planar Media แบบไหน
Sketching หรือ CG
Format A2 ถือว่าใหญ่ แล้วต้องลง Detail เยอะมั้ย
แล้วจะเอาแนวไหน Maximalism หรือ Minimalism

บางอย่างก็ Assimilation เอาก็ได้นะ เรื่องพวกนี้ละเอียดอ่อน
หาอะไรที่เป็นนามธรรมมาสื่อออกเป็นภาพเอาน่าจะดีกว่ามั้ย

เดี๋ยวมาช่วยคิดต่อ
ส่งอีเมลเรื่องสัญลักษณ์ของศาสนาไปให้แล้วนะ แต่เมลตีกลับ ส่งที่อยู่อีเมลใหม่ให้เราซิ
แก้ไขล่าสุดโดย Léon เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 12:02 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
myth

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 12:04 am

รู้สึว่าจะมีนะโบสถ์ที่ทำด้วย หินแกรนิตรึหินอ่อนสีดำเนี๊ยะแหละ
Happiiloo

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 12:26 am

Leo เขียน: คิดให้แปลกอีกสิ

เดี๋ยวช่วยคิด เรียนสายนี้มาพอดี อิอิ

ว่าแต่ เป็นงาน Planar Media แบบไหน
Format A2 ถือว่าใหญ่ แล้วต้องลง Detail เยอะมั้ย
แล้วจะเอาแนวไหน Maximalism หรือ Minimalism

บางอย่างก็ Assimilation เอาก็ได้นะ เรื่องพวกนี้ละเอียดอ่อน
หาอะไรที่เป็นนามธรรมมาสื่อออกเป็นภาพเอาน่าจะดีกว่ามั้ย

ส่งอีเมลเรื่องสัญลักษณ์ของศาสนาไปให้แล้วนะ แต่เมลตีกลับ ส่งที่อยู่อีเมลใหม่ให้เราซิ
จะเป็น 2D แบบไหนก็ได้คับ เรียน Communication Design อยู่ จะหนักเป็นงานกราฟฟิกอ่ะคับ
Gothic_lullaby@live.com
myth เขียน: รู้สึว่าจะมีนะโบสถ์ที่ทำด้วย หินแกรนิตรึหินอ่อนสีดำเนี๊ยะแหละ
อ่า...แสดงว่าสีก็ไม่ใช่ปัญหาใช่ไหมครับ

แต่ยังไม่รู้ว่าอะไรควรไม่ควรอยุ่เลย
myth

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 12:30 am

Happiiloo เขียน:
Leo เขียน: คิดให้แปลกอีกสิ

จะเป็น 2D แบบไหนก็ได้คับ เรียน Communication Design อยู่ จะหนักเป็นงานกราฟฟิกอ่ะคับ
Gothic_lullaby@live.com
myth เขียน: รู้สึว่าจะมีนะโบสถ์ที่ทำด้วย หินแกรนิตรึหินอ่อนสีดำเนี๊ยะแหละ
อ่า...แสดงว่าสีก็ไม่ใช่ปัญหาใช่ไหมครับ

แต่ยังไม่รู้ว่าอะไรควรไม่ควรอยุ่เลย
ถูกต้องนะคร้ายยยยยยยยยยยยยยยยยยย(แต่ไม่ใช่สีดำมืดนะอันนั้นก็เกินไป)
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 3:19 am

คือจะบอกว่า มีเทรนอันหนึ่งนะครับในต่างประเทศที่ฮิตมานานพอสมควรบูมมากเมื่อช่วง10ปีมานี่ ตอนนี้ซาไปหน่อยแล้ว

เรียกว่า Goth

คือเอาแนวโกธิคมาทำดำๆแบบที่คุณว่ามาเลย แถมแต่งตัวแบบแนวดำๆ แล้วย้อนยุค มีลูกไม้ดำ และแต่งหน้าโทนดำ และสีดำนั้นใช้แทนความเศร้า

ดังนั้น ถ้าโกธิคไม่ขาว(หรือครีม) แต่ดำมันจะหมายถึงความเศร้า และสื่อถึงแวมไพรได้อีก

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 3:23 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 3:27 am

จริงๆอยากจะแนะนำว่า ถ้าอยากให้หรูหรือดุ ภูมิฐาน แนะให้ใช้บารอคมาใส่ในโกธิคครับ

เพราะบาโรคคือเน้นโทนขาวทอง ในขณะที่โกธิคจะหมองกว่า

รูปภาพ

รูปภาพ

ทองขึ้นมาจะหรูเลย

อันนี้เป้นบาโรค

รูปภาพ

รูปภาพ

จะเห้นว่าทองกะขาวมาเป้นหลัก ดำมาแบบแอบๆ แล้วจะหรูมาก
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 6:44 am

ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่อะคะ

แต่ถ้าทำผลงานมาแล้ว

เอามาให้ดูด้วยนะคะ
Léon
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 7:56 am

เป็นวิชาที่ดีมากเลย Comm Design อ่ะ
เรายังอยากทำงานเป็นครีเอทีฟโฆษณาเรยอ่ะ
แต่ว่าสุดท้ายมาทำงานสายออกแบบกราฟิกสิ่งพิมพ์ไปละ

ก็เราก็เอารูปหลายๆ รูปมาทำ Montage เอาก็ได้
แล้วย้อมสีเอาใน PS เรื่องสีไม่น่าใช่ปัญหาใหญ่ จัด Compo ดีๆ
หา Theme กะ Message ที่จะสื่อสารออกมาสิ มีสัญลักษณ์ แล้วจะสือไรอ่ะ
เพราะเรา Communicate นะ ไม่ใช่ Fine Art แบบตูรู้เรื่องคนเดียว

สมมติถ้าเราจะทำ คิดเล่นๆ คือ ให้คนต่อแถวยาวๆ เข้าโบสถ์ เหมือนรอคิวซื้อรอตตี้บอย 55555
ท้ายแถวก็มีเสือ สิง กระทิง แรด ไล่ต้อน ละคนท้ายแถวแบบโดนงาบขา
โบสถ์นี้ต้องมีอะไรที่แปลกๆ ทางรูปลักษณ์
คนเขาไป ไปด้วยสัญลักษณ์แห่งความชั่วต่างๆ มีเขา มีอะไรน่ากลัวๆ งี้ สีหม่นๆ
กะคนที่ออกมา มีออร่าจับที่หัว มีวงแหวนที่หัว บางคนได้ปีกออกมาด้วย บางคนบินได้
ตรงไหนที่อยาก Highlight ก็ย้อมสีสว่างเข้าไป ตัดๆ กัน ดึงสายตา
Happiiloo

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 8:24 am

Holy เขียน: คือจะบอกว่า มีเทรนอันหนึ่งนะครับในต่างประเทศที่ฮิตมานานพอสมควรบูมมากเมื่อช่วง10ปีมานี่ ตอนนี้ซาไปหน่อยแล้ว

เรียกว่า Goth

คือเอาแนวโกธิคมาทำดำๆแบบที่คุณว่ามาเลย แถมแต่งตัวแบบแนวดำๆ แล้วย้อนยุค มีลูกไม้ดำ และแต่งหน้าโทนดำ และสีดำนั้นใช้แทนความเศร้า

ดังนั้น ถ้าโกธิคไม่ขาว(หรือครีม) แต่ดำมันจะหมายถึงความเศร้า และสื่อถึงแวมไพรได้อีก

รูปภาพ
ผมเปนแบบนั้นแหละครับ ^^" (แรงนิสหน่อยๆ แต่ผมงดฟังเพลงของวงที่มีเนื้อหาด่าทอพระเจ้า)
Goth ใช้เป็นเหมือนๆกับเวลาเรียกคนไทยอ่ะครับ Thai เฉยๆอะไรแบบนั้นอ่ะคับ
Leo เขียน: เป็นวิชาที่ดีมากเลย Comm Design อ่ะ
เรายังอยากทำงานเป็นครีเอทีฟโฆษณาเรยอ่ะ
แต่ว่าสุดท้ายมาทำงานสายออกแบบกราฟิกสิ่งพิมพ์ไปละ

ก็เราก็เอารูปหลายๆ รูปมาทำ Montage เอาก็ได้
แล้วย้อมสีเอาใน PS เรื่องสีไม่น่าใช่ปัญหาใหญ่ จัด Compo ดีๆ
หา Theme กะ Message ที่จะสื่อสารออกมาสิ มีสัญลักษณ์ แล้วจะสือไรอ่ะ
เพราะเรา Communicate นะ ไม่ใช่ Fine Art แบบตูรู้เรื่องคนเดียว

สมมติถ้าเราจะทำ คิดเล่นๆ คือ ให้คนต่อแถวยาวๆ เข้าโบสถ์ เหมือนรอคิวซื้อรอตตี้บอย 55555
ท้ายแถวก็มีเสือ สิง กระทิง แรด ไล่ต้อน ละคนท้ายแถวแบบโดนงาบขา
โบสถ์นี้ต้องมีอะไรที่แปลกๆ ทางรูปลักษณ์
คนเขาไป ไปด้วยสัญลักษณ์แห่งความชั่วต่างๆ มีเขา มีอะไรน่ากลัวๆ งี้ สีหม่นๆ
กะคนที่ออกมา มีออร่าจับที่หัว มีวงแหวนที่หัว บางคนได้ปีกออกมาด้วย บางคนบินได้
ตรงไหนที่อยาก Highlight ก็ย้อมสีสว่างเข้าไป ตัดๆ กัน ดึงสายตา
ฮู้ยเจ๋งๆๆๆๆๆๆ ขอเวลาคิดเพิ่มครับ~
ตอบกลับโพส