อยากถามประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องวิญญานในไฟชำระคะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 7:28 am

มีใครเคยพบเจอวิญญานในไฟชำระบ้างไหมคะ

ประสบการณ์ส่วนตัว ของเน่ ไม่เคยมีนะคะ

แต่ของเพื่อนเน่ เจออะคะ

คือวันนั้น เพื่อนเน่มานอนที่ห้อง  สักพักได้ยินเสียงมีคนมานอนที่เตียงข้างๆซึ่งก็คือเตียงของเน่

จากนั้น เพื่อนเค้าก็รู้สึกโดนผีอำคะ แล้วเค้าก็ได้ยินเสียงเคาะเตียง เตียงไม้นะคะ ดังปังๆๆๆๆๆๆ

เพื่อนเน่เลย บอกพระบิดาคะ ให้ช่วย พอยิ่งพูดก็ยิ่งเคาะดังขึ้นรัวขึ้น ปังๆๆๆๆๆ

ยิ่งเคาะดังเพื่อนเน่ก็ยิ่งสวดดัง  สักพักก็เงียบไปคะ

คือถ้าเจอแบบนี้นี่ เราจะเรียกได้ว่า เราเจอวิญญานในไฟชำระหรือเปล่าคะ หรือแค่โดนผีหลอก

แล้วผีที่มาหลอกเราเนี่ย เค้าต้องการให้เรามิสซาให้หรือเปล่าคะ

อยากถามจากผู้มีประสบการณ์อะคะ

ปล.อันนี้คิดเล่นๆนะคะ แล้วถ้าเจอผีพุทธ เราจะทำยังไงดีละคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 7:32 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 4:48 pm

ขอมิซซาให้ได้เลยไม่ว่าจะมาแบบไหน ถ้ามาดี เขาจะได้เห้นแสงสว่างและรอด แต่ถ้ามาร้ายแสงสว่างนั้นจะขับไล่เขาไปครับ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 5:03 pm

~Holy Maiden Nerine~ เขียน: มีใครเคยพบเจอวิญญานในไฟชำระบ้างไหมคะ

ประสบการณ์ส่วนตัว ของเน่ ไม่เคยมีนะคะ

แต่ของเพื่อนเน่ เจออะคะ

คือวันนั้น เพื่อนเน่มานอนที่ห้อง  สักพักได้ยินเสียงมีคนมานอนที่เตียงข้างๆซึ่งก็คือเตียงของเน่

จากนั้น เพื่อนเค้าก็รู้สึกโดนผีอำคะ แล้วเค้าก็ได้ยินเสียงเคาะเตียง เตียงไม้นะคะ ดังปังๆๆๆๆๆๆ

เพื่อนเน่เลย บอกพระบิดาคะ ให้ช่วย พอยิ่งพูดก็ยิ่งเคาะดังขึ้นรัวขึ้น ปังๆๆๆๆๆ

ยิ่งเคาะดังเพื่อนเน่ก็ยิ่งสวดดัง  สักพักก็เงียบไปคะ

คือถ้าเจอแบบนี้นี่ เราจะเรียกได้ว่า เราเจอวิญญานในไฟชำระหรือเปล่าคะ หรือแค่โดนผีหลอก

แล้วผีที่มาหลอกเราเนี่ย เค้าต้องการให้เรามิสซาให้หรือเปล่าคะ

อยากถามจากผู้มีประสบการณ์อะคะ

ปล.อันนี้คิดเล่นๆนะคะ แล้วถ้าเจอผีพุทธ เราจะทำยังไงดีละคะ
ไม่ว่าจะเป็นผีอะไร ผีพุทธ หรือผีพราหมณ์ ด้วยพระนามของพระผู้เป็นเจ้าของเราผู้สร้างฟ้า และแผ่นดิน พวกมันไม่มีทางชนะได้หรอกครับ
Holy Bible

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 5:06 pm

Holy เขียน: ขอมิซซาให้ได้เลยไม่ว่าจะมาแบบไหน ถ้ามาดี เขาจะได้เห้นแสงสว่างและรอด แต่ถ้ามาร้ายแสงสว่างนั้นจะขับไล่เขาไปครับ
ถ้าเกิดว่าเขามาร้ายมันหมายความว่าเขาอยากให้เรามิสซาให้หรอคับ ผมก็เคยอยากช่วยวิญญาณในไฟชำระเหมือนกัน(หลังจากที่ได้อ่านหนังสือ"ความลับน่าอัศจรรย์ของวิญญาณในไฟชำระ"ที่ไปเอามาเมื่อวาน ต้องขอขอบคุณพี่ผู้ชายที่คอยดูแลร้านที่ให้หนังสือผมมาตั้ง3เล่ม) ก็รู้สึกอยากมิสซาให้วิญญาณในไฟชำระ แต่ก็กลัวว่าถ้าเขามาในแบบที่คุณ~Holy Maiden Nerine~เจอล่ะก็ผมคงจะกลัวไปอีกนานเลย
13PM.

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 7:50 pm

ผมว่าที่พุทธศาสนิกชนเรียกว่าผีเปรตผมว่ามันอาจจะคือวิญญาณในไฟชำระนะครับ คล้ายๆกัน

จันทร์ ก.ค. 13, 2009 12:40 am

ด้วยพระนามของพระบิดา ไม่มีผู้ใดทำอะไรเราได้ใช่ไหมคะ

คิดๆไว้อยู่เหมือนกันว่า ถ้าอยากมาขอมิสซา มาขอดีๆก็ได้ ไม่ต้องมาแบบแนวนี้ น่ากลัวๆ
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ ก.ค. 13, 2009 1:00 pm

เคยแต่เจอผีอำค่ะ เป็นบ่อยมากช่วงอายุ 20 ต้นๆ
::056:: อย่างเช่น มาอำตอนที่นอนพักกลางวัน คือนอนตะแคงหันหน้าเข้าฝาผนังบ้าน แล้วอยู่ๆก็จะรู้สึกตัวหนักอึ้ง ขยับไม่ได้ แล้วจะรู้สึกว่ามีใครมายืนอยู่ที่ด้านหลังเรา แต่ไม่รู้ว่าเป็นใคร จนเขาผ่านเลยไปเราก็จะหายจากอาการโดนอำ อย่างรายนี้เขาบอกว่า "ขอยายแบ่งบุญบ้างได้มั๊ย?" เราก็รู้ทันทีว่าเป็นยาย ปรกติเวลาโดนวิญญาณอื่่นๆอำ เขาจะไม่ค่อยพูดด้วย แต่แป๊บแดี๋ยวเขาก็จะผ่านไป มี"ยาย"นี่แหละเป็นรายแรกที่พูดด้วย เราก็รีบรับปากทันทีทันใด เพราะเวลาโดนอำร่างกายจะเหนื่อยมาก
แล้วดันลืมถามชื่อยายอีก ก็เลยขอมิสซาอุทิศแด่ผู้ล่วงลับไปแล้ว ส่งไปให้ยาย แล้วก็สวดสายประคำให้ด้วย คิดถึงยายก็สวดให้ เล่าเรื่องยายให้ใครฟังก็สวดให้เหมือนกัน
แล้วพอขอมิสซาให้กับวิญญาณในไฟชำระและผู้ล่วงลับไปแล้วทุกท่านบ่อยๆ ก็ไม่ค่อยโดนอำอีก
เค้าคงต้องการความช่วยเหลือด้านบุญกุศลหน่ะค่ะ เนื่องจากเป็นวิญญาณอยู่จะสร้างบุญกุศลเองไม่ได้ เลยต้องพึ่งพาผู้ใจบุญ ที่เขาสามารถติดต่อขอความช่วยเหลือได้เท่านั้น

ขอแนะนำให้สวดสายประคำให้ก็ได้ค่ะ ขอมิสซาบ่อยๆ ก็ต้องใส่ตังทำบุญด้วย ตังน้อยก็ขยันสวดดีกว่าค่ะ
PEACEABLE

จันทร์ ก.ค. 13, 2009 2:50 pm

จากเหวลึกข้าพเจ้าร้องหาพระองค์  พระสวามีโปรดฟังคำข้าพเจ้าฯ

ผมว่าดวงวิญญาณเหล่านั้นเป็นดวงวิญญาณที่น่าสงสาร......

เขาหล่านั้นต้องการบุญกุศลและคำภาวนาจากเรา

เราควรจะระลึกถึงเขาเหล่าให้มากๆ โดยการภาวนาและการถวายมิสซา

เราระลึกถึงดวงวิญญาณเหล่านั้นมากเท่าไร....พระเป็นเจ้าก็ทรงระลึกถึงเรา

ในยามที่เราตายไปแล้วมากเท่านั้น.........

ขอให้ดวงวิญญาณในไฟชำระและดวงวิญญาณในที่ไมใครคิดถึง

จงประสบสุขด้วยเดชะพระเมตตาของพระเป็นเจ้าเทอญ

จันทร์ ก.ค. 13, 2009 4:22 pm

แต่จริงๆถ้าบอกจุดประสงค์มาตรงๆแบบกรณีของคุณกรอกสมบูรณ์ ก็ดีเลยนะคะ

เราจะได้ไม่กลัว
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ ก.ค. 13, 2009 4:38 pm

~Holy Maiden Nerine~ เขียน: แต่จริงๆถ้าบอกจุดประสงค์มาตรงๆแบบกรณีของคุณกรอกสมบูรณ์ ก็ดีเลยนะคะ

เราจะได้ไม่กลัว
ยังไงๆ ก็ยังกลัวอยู่ดีหล่ะค่ะ ... โดนอำแต่ละทีเหนื่อยมาก  ::024::
แต่ถ้าโดนอำบ่อยๆ ก็จะเริ่มชิน เพราะตอนนี้เริ่มเข้าใจอะไรๆ มากขึ้น เลยไม่ค่อยกลัวแล้วค่ะ
tan
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 13, 2009 6:45 pm

อะนะ
ผีอะไรพระก้โอเค
ถ้าไม้ใช้ผีขนุน
BuddhaDharma

จันทร์ ก.ค. 13, 2009 7:36 pm

เอ่อ...แล้ววิญญาณในไฟชำระอะ
ไล่ด้วยบทสวดพุทธได้ป่าวอะ
ถ้าไปเจอที่เมืองนอกทำไงอะ
ถ้าสวดไปแล้วมันฟังไม่รู้เรื่องอะ
กลัว... : emo031 :
Holy

จันทร์ ก.ค. 13, 2009 7:43 pm

วิญญารในไฟชำระ กับผีเปรตของพุทธไม่เหมือนกันนะครับ

ผีเปรตทางศาสนาพุทธคือวิญญาณในนรกครับ

แต่วิญญาณในไฟชำระ เราถือว่าได้รับความรอดแล้วนะครับ อยู่ในสหพันธ์นักบุญแล้ว เป็นวิญญาณที่รอชำระให้บริสุทธิ์เพื่อรอขึ้นสวรรค์นิรันดร์ และไม่กินของเซ่นไหว้หรืออาหารปักธูปวางตามทาง3-4แพร่งแบบสัมเวสีในศาสนาพุทธนะครับ

ดังนั้น ไม่ควรเอาไปเปรียบเทียบกันนะครับ แนะนำให้อ่านบทความเหล่านี้ทั้งหมดเพื่อเข้าใจให้ถูกต้องถึงวิญญาณในไฟชำระอันศักดิ์สิทธิ์ครับ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... .php?f=7.0
BuddhaDharma

จันทร์ ก.ค. 13, 2009 8:15 pm

อ้าก วิถีของวิญญาณถูกกำหนดด้วยศาสนาเหรอเนี่ย
แล้วคนไม่มีศาสนาทำอย่างไรหนอ

อืม...ผมเป็นคนพุทธที่เห็นด้วยนะครับ ว่าคริสต์คาทอลิกคือความเชื่อที่เปิดทางไปสู่สวรรค์
แต่พุทธที่ผมนับถือเปิดทางสู่การนิพพานซะมาก แต่คงจะคล้ายๆกันในนิยามที่ต่าง
คริสต์ก็ไปอยู่กับพระเจ้านิรันดร์ แต่นิพพานของพุทธนะสิเป็นปัญหา ผมไม่เคยเห็นคำอธิบายที่แจ่มแจ้งสักครั้ง
ประหนึ่งว่าถ้าไม่ได้สัมผัสก็ไม่มีทางรู้ได้

เรื่องสำคัญ ถ้าผมเป็นพุทธแล้วไปเจอวิญญาณในไฟชำระ(ถ้าเจอไม่ได้ก็บอกหน่อยนะครับ)
ผมต้องทำยังไง ถวายมิสซาทำอย่างไร ผมกลัวครับ ถึงขั้นphasmophobiaเลย
ช่วยด้วย สงสารผมเถิด~~~
ขอบคุณครับ
Holy

จันทร์ ก.ค. 13, 2009 8:23 pm

แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ จันทร์ ก.ค. 13, 2009 8:27 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Like a Heaven
.
.

อังคาร ก.ค. 14, 2009 2:14 am

phasmophobia เนี่ย แปลว่าอะไรเหรอครับ?
Holy

อังคาร ก.ค. 14, 2009 2:32 am

Like a Heaven เขียน: phasmophobia เนี่ย แปลว่าอะไรเหรอครับ?
แปลว่าไอพีเดียวเปลี่ยนหลายชื่อให้ดูมีหลายคน

อังคาร ก.ค. 14, 2009 3:24 am

Holy เขียน:
Like a Heaven เขียน: phasmophobia เนี่ย แปลว่าอะไรเหรอครับ?
แปลว่าไอพีเดียวเปลี่ยนหลายชื่อให้ดูมีหลายคน
โคลน ID เหรอคะ
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ก.ค. 14, 2009 9:17 am

~Holy Maiden Nerine~ เขียน:
Holy เขียน:
คล้ายๆ จิ้งจก มั๊ยค่ะ?  ::032::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ก.ค. 14, 2009 10:27 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อังคาร ก.ค. 14, 2009 11:49 am

กรอกสมบูรณ์ เขียน:
Holy เขียน: แปลว่าไอพีเดียวเปลี่ยนหลายชื่อให้ดูมีหลายคน
คล้ายๆ จิ้งจก มั๊ยค่ะ?  ::032::
เดี๋ยวจะงงเข้าไปใหญ่
phasmophobia แปลว่าอาการกลัวแบบผิดปกติ กลัวเกินเหตุ จิตตก ประมาณั้นอะคะ
Holy Bible

อังคาร ก.ค. 14, 2009 12:11 pm

Holy เขียน:
คงจะเป็นพวกชอบปลอมตัวเป็นคนอื่นๆไง แต่ส่วนใหญ่ก็คงไม่มาดีหรอกมั้ง "บิดๆเบี้ยวขอเป็นมดเขียวV3" ::047::
dark-kanita

อังคาร ก.ค. 14, 2009 1:13 pm

: emo044 :ฮะ ฮะ  ผีที่ไปอำนะคะ หนูตาว่าไม่ใช้วิญาณมนุษย์หรอกคะ  อุ อุ  เพราะว่ามันเป็นปีศาจไม่ใช่วิญญาณคนตายคะ
คิคิ อย่าเถียงกันเรื่องวิธีไล่เลยนะคะ (เพราะถ้าเจออำนะ ลองไล่ดูทั้งแบบพุธและคริต  ถ้าจนแล้วจนรอดมันยังไม่ไปละก็ตัวไครตัวมัน555)
ตอนเราเด้กๆก็โดนทั้งอำ ได้ยินเสียงฝีเท้าด้วยทั้งที่มันไม่มีตัวตนอะนะ  เจอหลายประเภทแล้วอุอุ จนในที่สุดก็ชิน คิคิ  ทนไปสักพักแล้วจะชินเองคะ ถ้าไล่ไม่ได้นะคะ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร ก.ค. 14, 2009 1:21 pm

dark-kanita เขียน: : emo044 :ฮะ ฮะ  ผีที่ไปอำนะคะ หนูตาว่าไม่ใช้วิญาณมนุษย์หรอกคะ  อุ อุ  เพราะว่ามันเป็นปีศาจไม่ใช่วิญญาณคนตายคะ
คิคิ อย่าเถียงกันเรื่องวิธีไล่เลยนะคะ (เพราะถ้าเจออำนะ ลองไล่ดูทั้งแบบพุธและคริต  ถ้าจนแล้วจนรอดมันยังไม่ไปละก็ตัวไครตัวมัน555)
ตอนเราเด้กๆก็โดนทั้งอำ ได้ยินเสียงฝีเท้าด้วยทั้งที่มันไม่มีตัวตนอะนะ  เจอหลายประเภทแล้วอุอุ จนในที่สุดก็ชิน คิคิ  ทนไปสักพักแล้วจะชินเองคะ ถ้าไล่ไม่ได้นะคะ

เจอจนชินเลยเหรอ  ::024::
Ecclēsia
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 14, 2009 7:01 pm

BuddhaDharma เขียน: แล้วคนไม่มีศาสนาทำอย่างไรหนอ
เป็นไปตามพระเมตตาอันเปี่ยมล้นของพระเป็นเจ้าค่ะ
เพราะพระองค์ไม่ได้เป็นเเค่พระเจ้าของชาวคริสต์ เเต่เป็นพระเจ้าของคนทั้งโลก
Natural Path

พุธ ก.ค. 15, 2009 10:28 pm

†Ecclesia เขียน: เป็นไปตามพระเมตตาอันเปี่ยมล้นของพระเป็นเจ้าค่ะ
เพราะพระองค์ไม่ได้เป็นเเค่พระเจ้าของชาวคริสต์ เเต่เป็นพระเจ้าของคนทั้งโลก
ในนามของชาวพุทธ ขอสรรเสริญพระเจ้าของสรรพชีวิต
พระองค์ทรงเมตตาและเต็มเปี่ยมด้วยความรัก
รู้สึกตื้นตันที่พระเจ้าของพวกท่านทรงมีน้ำพระทัยต่อพวกเรา
แต่เมื่อคิดถึงพระเจ้าในบางศาสนาแล้ว ก็น่าน้อยใจ
ที่ศาสนิกชนอื่นไม่ได้รับสิทธิ์ที่จะขึ้นสวรรค์
ศาสนาอะไรเอ่ยยยย~~~~???? : xemo017 :
Kichinto
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 15, 2009 11:59 pm

Holy เขียน:

55555 เข้าใจครับพี่ปอปอ เล่นมุข (พี่เป็น admin อยู่แล้วก็เลยรู้ว่าใครใช้ไอพีอะไรหน่ะ)
Kichinto
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 16, 2009 12:05 am

Natural Path เขียน:
†Ecclesia เขียน: เป็นไปตามพระเมตตาอันเปี่ยมล้นของพระเป็นเจ้าค่ะ
ในนามของชาวพุทธ ขอสรรเสริญพระเจ้าของสรรพชีวิต
พระองค์ทรงเมตตาและเต็มเปี่ยมด้วยความรัก
รู้สึกตื้นตันที่พระเจ้าของพวกท่านทรงมีน้ำพระทัยต่อพวกเรา
แต่เมื่อคิดถึงพระเจ้าในบางศาสนาแล้ว ก็น่าน้อยใจ
ที่ศาสนิกชนอื่นไม่ได้รับสิทธิ์ที่จะขึ้นสวรรค์
ศาสนาอะไรเอ่ยยยย~~~~???? : xemo017 :
ขอบคุณที่ท่านสรรเสริญพระเจ้านะครับ

โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าหากในใจเรามีรัก เมตตาและความดี ก็นำเราไปู่ในแสงสว่างได้ ไม่ว่าเราจะอยู่ในสถานะอะไรครับผม ... เพียงแต่มีอุปสรรคนิดหน่อย แล้วแต่บุคคลไปครับ
My Hope
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 26, 2009 8:09 am

สรรเสริญพระเจ้า อัลเลลูยา
ตอบกลับโพส