พระเจ้าคิดเห็นอย่างไรกับคนที่ มี แฟน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Gusent

อังคาร มิ.ย. 07, 2005 3:24 pm

การที่พระคำภรีเขียนไว้ว่า "อย่าเทียมแอกกับคนที่ไม่เชื่อ" แล้วถ้าสมมุติเราเป็นคนหนึ่งที่กำลังมีความรักระหว่างหนุ่มสาว แล้ว ตัวเรา จะทำอย่างไรดี
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร มิ.ย. 07, 2005 5:46 pm

:-* :-* วอนขอด้วยความวางใจ และฝากทุกอย่างไว้กับพระองค์ค่ะ :-* :-*
Jeab Agape
~@

อังคาร มิ.ย. 07, 2005 5:57 pm

โอ้ พี่กัส ไม่เห็นยากเย็นเลย ก็นำเธอมาเชื่อพระเจ้าสิ

พี่อย่าเถียงเรื่องเสรีภาพนะฮะ พระเจ้าให้พวกเราเป็นท่อพระพร อับราฮัมต้องนำพร
ของพระเจ้า ไปยังประชาชาติ สำหรับพี่แค่นำพรของพระเจ้า ไปสู่แควนฮะ

จงอธิษฐานภาวนาขอพระเจ้าประทานคู่พระพรตั้งแต่บัดนี้ ฮับ ไม่ต้องสมมติ

หาแฟนยาก เข้าบอร์ดนี้บ่อยๆ น้องเจี๊ยบจาเป็น พ่อสื่อให้ฮะ 8)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อังคาร มิ.ย. 07, 2005 7:28 pm

เพราะชาวยิวในสมัยก่อน แต่งงานกับคนต่างชาติทีไร ก็หันไปหาพระต่างชาติทุกที จึงต้องห้ามไว้ ถ้าตอบมุมมองคาทอลิค เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องที่เป็นบาปในตัวของมันเอง แบบอย่าฆ่าคน อย่าลักทรัพย์ ลองอ่านจากบทนี้ครับ

1คร 7:12
ส่วนคนอื่น ๆ ข้าพเจ้าขอแนะนำ นี่ไม่ใช่พระบัญชาขององค์พระผู้เป็นเจ้า ถ้าพี่น้องคนหนึ่งมีภรรยาที่ไม่มีความเชื่อ และนางเต็มใจอยู่กินกับเขา เขาไม่ต้องหย่าขาดจากนาง ถ้าหญิงมีสามีที่ไม่มีความเชื่อและเขาเต็มใจอยู่กับนาง นางก็ไม่ต้องหย่าขาดจากเขาเช่นกัน เพราะสามีที่ไม่มีความเชื่อได้รับความศักดิ์สิทธิ์จากพระเจ้าโดยทางภรรยา และภรรยาที่ไม่มีความเชื่อก็ได้รับความศักดิ์สิทธิ์จากพระเจ้าโดยทางสามีที่มีความเชื่อ มิฉะนั้น บุตรของท่านก็จะมีมลทิน แต่ในความเป็นจริง บุตรได้รับความศักดิ์สิทธิ์จากพระเจ้าแล้ว แต่ถ้าฝ่ายที่ไม่มีความเชื่อขอแยกจากกัน ก็ให้เขาแยกไปเถิด ในกรณีเช่นนี้ ฝ่ายที่มีความเชื่อไม่ว่าชายหรือหญิงก็ไม่มีพันธะใด ๆ อีก พระเจ้าทรงเรียกท่านทั้งหลายให้อยู่อย่างสันติ

---ดังนั้นนี่ไม่ใช่เรื่องที่บาปในตัวของมันเอง เพียงแต่ว่ามันจะสร้างปัญหาในชีวิตภายหลัง แต่สมัยนี้เราอยู่ปะปนแถมเป็นคนส่วนน้อยในประเทศ ดังนั้นโอกาสพบรักกับคนต่างศาสนามีสูง

แต่ผมเห็นด้วยว่าการแต่งงานกับคนต่างศาสนาที่เขาไม่ยอมเชื่อเลย สร้างปัญหาในภายหลังอย่างมากโดยเฉพาะเรื่องลูกๆ ที่มักจะกลายเป็นว่า ลูกก็ไม่มีความเชื่อไปด้วย

แต่ถ้าเราสามารถทำให้แฟนเชื่อได้ อาจยังไม่ถึงขั้นเปลี่ยนศาสนาก็ได้ แต่ไม่ใช่ว่าต่างคนต่างถือ วันอาทิตย์ที พ่อไปทางแม่ไปทาง แล้วลูกจะคิดอย่างไร แต่ถ้าเขาเชื่อพระของเรา ยอมรับ และยินดีถ้าลูกๆจะตามเราไปโบสถ์และเข้าคริสต์ในที่สุด อันนี้ผมว่าโอเคแล้ว

มีตัวอย่างมากมายในคาทอลิคที่แต่งงานแบบอีกฝ่ายไม่ได้เป็นคาทอลิคแล้วสุดท้ายคู่สมรสเปลี่ยนมาเป็นคาทอลิคตามแล้วยังศรัทธากว่าคาทอลิคนอนซะอีก และขณะเดียวกันก็มีอีกหลายคู่ที่ทิ้งวัดทิ้งพระตามคู่สมรสของตัวเสียวิญญาณทั้งครอบครัว

พระเจ้าทรงทอดพระเนตรความรัก ไม่ได้ชอบทอดพระเนตรเห็นความแตกแยก ดังนั้นพระองค์ไม่ทรงมองเรื่องของคนที่มีความรักกับคนต่างศาสนาว่าผิดหรือเลวหรอกครับ แต่มันขึ้นกับว่าตัวคนที่มีความเชื่อนั้นเข้มแข็งแค่ไหน เป็นฝ่ายนำเขาหรือเป็นฝ่ายตาม ถ้าเราเป็นฝ่ายนำ และนำได้ตลอดชีวิตไม่มีปัญหาหรอกครับ ลองอ่านตามที่เจี๊ยบตอบครับ นั่นแหละเป็นสิ่งที่เราควรทำ
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร มิ.ย. 07, 2005 7:46 pm

:-* :-*จริงเหรอน้องเจี๊ยบ เป็นพ่อสื่อเลยเหรอ ;) ;)
St.paul

อังคาร มิ.ย. 07, 2005 7:58 pm

ตามที่พ่อปอบอกเลยครับชัดเจนรึยัง
ตอบกลับโพส