สวัสดีค่ะ มาแนะนำตัว + หนูอยากเป็นคริสต์ทำไงดี

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 8:45 pm

ตามลิงค์คุณ Nihil มาค่ะ สวัสดีทุกๆคนนะคะ @^.^@

เรเป็นคนที่เกิดในครอบครัวพุทธที่เข้มข้นมากๆ
แต่เรากลับเชื่อพระเจ้า
มันรู้สึกดีเนาะที่ได้คิดว่า มีใครสักคนที่รักและดูแลเราอยู่ตลอดเวลา
และมีสถานที่ที่เป็นนิรันดร์ รอเราอยู่ในบั้นปลาย
ทุกคนที่นี่ก็คงเหมือนๆกัน เหมือนเราได้พบความสงบ และ ความมั่นคงจากพระเจ้า

เคยไปโบสถ์ครั้งสองครั้ง ตอนแต่งงานเพื่อน
(ไม่สนิท แต่พอรู้ว่าแต่งโบถส์ เราก็รีบตะครุบการ์ดแต่งงาน)
ที่บ้านโกรธมากๆ เฮ่อ... แย่จัง เค้าต่อต้านมากๆเลยนะ ที่บ้านเรอ่ะค่ะ
เราก็ไม่อยากทะเลาะกับเค้า พูดขึ้นมาทีไร ทะเลาะทุกทีสิน่า
คุณแม่บอกว่า ถ้าจะเปลี่ยนศาสนาก็ไม่ต้องมาเผาผีชั้น T_T

มีไบเบิ้ลซ่อนไว้บนตู้หนังสือด้วยนะ
อยากศึกษา อยากรู้ว่าเป็นคริสต์ต้องทำยังไง
อยากเรียนพระคัมภีร์ สงสัยต้องเรียนทางไปรษณีย์ซะแล้ว

ไม่มีโอกาสไปโบสถ์ หรือ ไปรับศีล เพราะไม่รู้จะโกหกที่บ้านว่ายังไงดี
สักวันเมื่อถึงเวลา พระเจ้าคงจะพาเราไปพาพระองค์เอง (ง่า... ไปหาพระเจ้าแบบที่ยังไม่ตายนะคะ)

จะประกาศตนเป็นสาวกของพระเยซูในฝ่ายจิตวิญญาณ
เริ่มยังไงดีคะ ไบเบิ้ลอ่านแล้วอ่ะคะ แต่อ่านอยู่คนเดียวอ่ะ
แล้วไม่รู้จะทำไงต่อ พิธีกรรมอะไรก็ไม่รู้สักอย่าง

ช่วยแนะนำทีค่ะ
St.Gerard
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 9:11 pm

ขอพระเจ้าอวยพรนะครับ เพระผมก็เป็นเหมือนพี่แหละครับที่ต้องทำตัวหลบๆซ่อนๆกลัวตา ยายจะรู้เพราะท่านเป็นคนที่เคร่งในศาสนามกาส่วนพ่อแม่ก็ไม่ได้ว่าอะไรครับขอให้พี่สู้ต่อไปนะครับผมเป็นกำลังใจให้ครับ *no1
New lamb
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 9:22 pm

สวัดดีค่ะน้อง ยินดีที่ใด้รู้จักค่ะ ที่พี่จะแนะนำใด้คือวอนขอต่อพระองค์ค่ะแล้วพระองค์จะชี้แนะหนทางให้คุณเองใจเย็นๆนะคะเดี๋ยวรอคำแนะนำจากพี่ๆน้องๆในบอร์ดค่ะ :)
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 11:02 pm

ติดต่อขอหนังสือฟรีได้ที่นี่เลยครับ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... hreadid=21
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 11:25 pm

บ้านอยู่แถวไหนคะ
แล้วมีเพื่อนแต่งงานได้แล้ว แสดงว่าอายุน่าจะ 20 ขึ้นไป
น่าจะออกจากบ้านได้สะดวกง่ายกว่าเด็กๆนะคะ

สำหรับคาทอลิก
เรามีมิสซาทุกวันคะ
จะออกมาร่วมมิสซาวันไหนก็ได้
อยากไปดูมั๊ยละคะ จะช่วยแนะนำให้ :D
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 12:43 am

เรื่องที่บ้านต่อต้านผมเองก็โดนครับแรกๆ สวดภาวนามากๆสิครับ ขอพระเจ้าทรงช่วยเหลือ ตอนนี้ที่บ้านผมเลิกแอนตี้ละ แต่ขอให้บวชพระ(พุทธ)ก่อน ค่อยไปรับศีลล้างบาป
Buddy.

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 4:06 am

I'd suggest you to pray the rosary.. :) Mother Mary is our mother... She knows the feeling of your mother and she knows how to make your mother calm down and accept the way you are... :)
Cho

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 8:09 am

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
มธ 5/1 พระเยซูเจ้าทอดพระเนตรเห็นประชาชนมากมาย จึงเสด็จขึ้นบนภูเขา เมื่อประทับนั่งแล้วบรรดาศิษย์เข้ามาห้อมล้อมพระองค์

มธ 5/2 พระองค์ทรงเริ่มตรัสสอนเขาว่า

มธ 5/3 ผู้มีใจยากจนย่อมเป็นสุข เพราะอาณาจักรสวรรค์เป็นของเขา

มธ 5/4 ผู้เป็นทุกข์โศกเศร้า ย่อมเป็นสุข เพราะเขาจะได้รับการปลอบโยน

มธ 5/5 ผู้มีใจอ่อนโยน ย่อมเป็นสุข เพราะเขาจะได้รับแผ่นดินเป็นมรดก

มธ 5/6 ผู้หิวกระหายความยุติธรรม ย่อมเป็นสุข เพราะเขาจะอิ่ม

มธ 5/7 ผู้มีใจเมตตา ย่อมเป็นสุข เพราะเขาจะได้รับพระเมตตา

มธ 5/8 ผู้มีใจบริสุทธิ์ ย่อมเป็นสุข เพราะเขาจะได้เห็นพระเจ้า

มธ 5/9 ผู้สร้างสันติ ย่อมเป็นสุข เพราะเขาจะได้ชื่อเป็นบุตรของพระเจ้า

มธ 5/10 ผู้ถูกเบียดเบียนข่มเหงเพราะความซื่อสัตย์ต่อพระเจ้า ย่อมเป็นสุข เพราะอาณาจักรสวรรค์เป็นของเขา

มธ 5/11 'ท่านทั้งหลายย่อมเป็นสุข เมื่อถูกเขาดูหมิ่น ข่มเหงและใส่ร้ายต่างๆนานาเพราะเรา

มธ 5/12 จงชื่นชมยินดีเถิด เพราะบำเหน็จรางวัลของท่านในสวรรค์นั้นยิ่งใหญ่นัก เขาได้เบียดเบียนบรรดาประกาศกที่อยู่ก่อนท่านดังนี้ด้วยเช่นเดียวกัน
+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ยินดีต้อนรับสู่ครอบครัวของพระบิดาครับ พระบิดาผู้ทรงรักเราทุกคนมาก รอคอยการกลับมาของเราทุกคนเสมอ พระองค์รักและคิดถึงคุณมาตลอดเวลา จะเป็นกำลังใจให้นะครับ ที่นี่มีน้องๆ หลายคนอยู่ในสถานการณ์เดียวกันกับคุณเยอะเลยนะครับ แต่อดทนไว้ก่อนนะครับ พระเป็นเจ้าไม่ทรงทอดทิ้งเราไว้ลำพังหรอกครับ จะช่วยสวดภาวนาให้นะครับ *no1
Ot@
~@

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 9:10 am

สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับครับผม :D

ก่อนอื่น ผมคิดว่า การที่พี่ได้เข้ามาที่นี่ก็ถือว่าเป็นนิมิตหมายที่ดีในการที่จะได้เป็นลูกพระเจ้าแล้วละครับ :D
ดังนั้น วางใจในพระองค์นะครับ
ส่วนเรื่องที่บ้านต่อต้าน แถวนี้มีหลายๆคนเลย (ผมก็ด้วยคนนึง) ยังงัยก็ขอให้เราสวดให้กันและกันนะครับ
การภาวนามีผลจริงๆนะ
(ปลๆ อย่าลืมไปฝากชื่อให้สวดเผื่อ สำหรับคนที่ถูกที่บ้านเบียดเบียนนะครับ อะไรๆจะได้ดีขึ้น)

ขอพระเจ้าและพระแม่มารีย์ที่รักอวยพรครับบบบ :-*
Ot@
~@

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 9:14 am

ลืมบอกกระทู้ไป :P

ไปฝากชื่อให้พวกเราเหล่าลูกแกะสวดให้ได้ที่นี่ครับ

http://www.newmana.com/yabb/http://newmana.com/phpbb/viewforum.php?f=2;action=display;threadid=597
Wasu

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 10:59 am

ผมเข้าใจครับแต่ผมโชคดีตรงที่พ่อแม่ผมยอมรับได้ อาจจะเพราะผมมีคุณยายที่เป็นคาทอลิกก็ได้ครับ ช่วงแรกๆของผมก็ไม่มีใครช่วยครับผมอ่านพระคำภีร์ด้วยตัวเองครับแล้วก็หาข้อมูลจากในบอร์ดต่างๆจนได้เจอบอร์ดนี้นับว่าผมโชคดีมากครับที่ได้เจอคนดีๆแนะนำสิ่งดีๆ เอ่อ.....บ้านอยู่แถวไหนหละครับสะดวกมาวัดแม่พระดินแดงหรือเปล่าครับถ้าสะดวก วันที่ 19/6/2005 มีการเรียนคำสอนวันแรกลองมาดูซิครับ ขอให้พระเจ้าคุ้มครองน่ะครับ ผมจะสวดช่วยครับ :)
Batholomew
~@

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 11:12 am

สวดมาก ๆ นะครับ พูดกับพระองค์บ่อย ๆ
เชื่อเถอะครับ พระทรงจัดเตรียมทุกอย่างไว้แล้ว
spirit

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 12:26 pm

ยินดีที่รู้จัก ยินดีต้อนรับ ยินดียินดี

ขอให้แสวงหาพระเจ้าเถอะ แกะหลงเองก็ยังคอย วันที่ตนเองจะเลิกหลง แต่สามารถมุ่งตรงสูในมรรคานั้น แต่แกะหลงยังอ่อนแอ เลยต้องร้องเพลงรอ
KikuAnonae

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 1:03 pm

ยินดีต้อนรับด้วยคนจ๊า เราก้อสมาชิกใหม่เหมือนกัน

เอาใจช่วยด้วยคนนะ

รักในพระคริสต์
-Rei-
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 1:55 pm

ไม่เด็กแล้ว อายุ 26 แล้วค่ะ >_<
แต่ว่าวันจันทร์ - เสาร์ทำงานทั้งวัน
ส่วนวันอาทิตย์เป็นวันเดียวที่ได้หยุด
แล้วพอออกจากบ้าน เค้าก็จะถามว่า
ไปไหน ไปกับใคร กลับกี่โมง ( - - "
ที่บ้านหวงมากๆ มีกิ๊กกี่คนก็ไม่กล้าพาเข้าบ้าน พ่อดุมากๆๆๆ

ไม่ใช่เรื่องพระเจ้าเรื่องเดียว เรื่องแฟนก็ต้องแอบๆซ่อนๆเหมือนกันค่ะ

ไปลงชื่อในกระทู้แล้วนะคะ ฝากสวดให้ด้วยนะคะ
คุณแม่เป็นโรคหัวใจ ห้ามขัดใจเป็นอันขาด T_T

คำถามที่สอง ศีลที่ต้องรับ มีกี่ศีล ต้องทำยังไงบ้าง
รับหนเดียวอยู่ไปได้ตลอด หรือ ต้องมารับทุกอาทิตย์อ่ะคะ
หนีออกมารับสักศีล อาจจะพอได้
ป้วนเปี้ยนแถววัด

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 1:59 pm

จงวางใจในพระเจ้าค่ะ พระเจ้ามีแผนการไว้แล้ว

เราเตรียมตัวเองให้ดีที่สุดก็พอ ด้วยการ สวดภาวนาให้ครอบครัวเปิดใจยอมรับการตัดสินใจของเรา และศึกษาข้อคำสอนต่าง ๆเท่าที่เวลาจะอำนวย หาเวลาไปร่วมมิสซาบ้าง ซึ่งนอกจากจะทำให้เราได้เรียนรู้คำสอนผ่านทางบทอ่าน และที่พระสงฆ์เทศน์แล้ว การเข้าร่วมสังคม ก็จะทำให้เราเข้าใจวิถีชีวิตแบบคาทอลิคมากขึ้น

ส่วนเรืองไม่มีเวลาก็อย่าเพิ่งกังวล สวดขอให้พระเจ้าได้ช่วยจัดเวลาให้กับเรา นำทางเราไปหาสิ่งดี หาเพื่อนคาทอลิคดี ที่แนะนำเราได้ วางใจในพระ อดทนและรอคอย จะช่วยสวดให้ด้วยละกันนะคะ
einbisschien

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 3:27 pm

มีใครไปวัดเซนต์จอห์นมั่งอ่ะคับ ตอนนี้มีเรียนคำสอนยังคับ ถ้าเค้าเรียนกันไปแล้ว จะไปเรียนช่วงนี้ได้ไหมคับ ช่วยพาไปหน่อยดิ เต้คับ
kati

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 7:37 pm

น่าจะมีหลายศีลน่ะครับศีลที่ได้รับ
kendo

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 10:26 pm

สวัสดีครับ เป็นเพื่อนใหม่เหมือนกันครับ ... รู้สึกดีใจมากๆที่เห็นพระเป็นเจ้าได้เสด็จมาประทับอยู่ในใจคุณ sugar rei
"เรามีพระเจ้า .... เรามีทุกสิ่ง " ไม่ต้องกลัวอะไรทั้งนั้นครับ พระองค์จะมีแผนการที่ลึกล้ำนำ คุณsugar rei มาสู่พระศาสจักรศักสิทธิ์ของพระองค์แน่นอน
โดยส่วนตัวคิดว่า ผู้ที่เชื่อและรักพระองค์ แม้ยังไม่มีโอกาสรับศีลล้างบาป เป็นผู้มีบุญมากๆ และได้รับพระหรรษทานเป็นพิเศษอย่างยิ่ง เพราะต้องฝ่าฟัน ต้องออกแรงสู้ มากกว่าคนทั่วไป เพื่อยืนยันในความรักต่อพระองค์ ซึ่งพระองค์จะรักมากเป็นพิเศษ ขอให้คุณ sugar rei ยึดพระองค์เป็นแสงสว่างนำทางชีวิต อย่าหวาดหวั่นต่ออุปสรรคใดๆ
-Rei-
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 11:20 pm

ขอบคุณทุกๆกำลังใจค่ะ

เรายังไม่รู้อะไรอีกเยอะเลย ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย -Rei- เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 11:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 11:35 pm

SugarRei เขียน: ขอบคุณทุกๆกำลังใจค่ะ

เรายังไม่รู้อะไรอีกเยอะเลย ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
ค่อยๆเรียนรู้ไป จ้า อยากรู้อะไรถาม มีผู้รู้ช่วยตอบเองแหละ :D
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 11, 2005 12:18 am

น้องเรย์ ส่งเบอร์โทรมาให้พี่ทางIM ได้มั๊ยคะ
พี่จะได้ลองหาทางแว่บออกมาวัดได้ :D
P
.
.

เสาร์ มิ.ย. 11, 2005 12:24 am

ถ้าจิตใจอยู่ในที่ที่ถูกต้องแล้ว เวลาไม่ใช่ปัญหาใหญ่ครับ

;)

จงรอ และอดทนรอให้ถึงที่สุด

พระเจ้าอวยพรครับ
Ot@
~@

เสาร์ มิ.ย. 11, 2005 9:06 pm

SugarRei เขียน: ขอบคุณทุกๆกำลังใจค่ะ

ขอให้ทุกอย่างสำเร็จตามพระประสงค์นะครับ ;)
กระแสเรียกของพระองค์จะพาพี่ไปถูกทางแน่นอน
ไว้จะสวดเผื่อนะค้าบ ;D ;D
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 12, 2005 11:06 pm

~@Little lamb@~ เขียน: น้องเรย์ ส่งเบอร์โทรมาให้พี่ทางIM ได้มั๊ยคะ
พี่จะได้ลองหาทางแว่บออกมาวัดได้ :D
ขอบคุณมากค่ะ ขอเวลาศึกษาก่อนนะคะ
จะได้ถามถูกว่า จะไปวัดไหน อิอิ
kendo

อาทิตย์ มิ.ย. 12, 2005 11:24 pm

ถึงจะยังไม่รู้ แต่หัวใจเรามีความรักพระเจ้าและเพื่อนมนุษย์ ทุกอย่างก็สมบูรณ์แบบแล้ว
Nihil
~@
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 14, 2005 12:58 am

เรย์จังจาก acoboard ใช่ไหมครับ :D
ดีใจที่ได้มาอยู่ที่นี่ด้วยนะครับ *ok
Prod Pran

อังคาร มิ.ย. 14, 2005 5:28 am

Nihil เขียน: เรย์จังจาก acoboard ใช่ไหมครับ :D
ดีใจที่ได้มาอยู่ที่นี่ด้วยนะครับ *ok
ตาย ตานิฮิล น้องเรย์มาอยู่เฝ้าบอร์ดจนแก่แล้ว และน้องอุตส่าห์แนะนำมาตาม นิฮิลมา *ha
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 14, 2005 8:08 am

Nihil เขียน: เรย์จังจาก acoboard ใช่ไหมครับ :D
ตามคุณลิงมาด้วยความพิศวาส /gg
spirit

อังคาร มิ.ย. 14, 2005 12:09 pm

Prod Pran เขียน:
ตาย ตานิฮิล น้องเรย์มาอยู่เฝ้าบอร์ดจนแก่แล้ว และน้องอุตส่าห์แนะนำมาตาม นิฮิลมา *ha

*heh
ตอบกลับโพส