มีใครเคยสวดภาวนาแล้วมีอาการแบบนี้บ้างไหม?

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Static James
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 25, 2009 1:49 pm

อยากขอถามเพื่อนๆหน่อยนะครับ
คือว่า ผมเองชอบสวดภาวนาก่อนนอน ตอนประมาณดึกๆ หลังเที่ยงคืน
ตอนที่สวดนั้น(ผมสวดกับกางเขนเงิน) ผมสวดด้วยความตั้งใจมากๆ(ส่วนมากจะสวดให้ผู้อื่น)
เวลาที่ผมสวด จะมีความรู้สึกตกภวังค์ คือรู้สึกที่ตรงกึ่งหน้าผากของตัวเองกำลังดิ่งลึกมากๆ(อธิบายไม่ถูกเหมือนกันครับ)
แล้วผมก็เริ่มมีอาการสั่นๆ บางครั้งสวดจนน้ำตาไหล ร้องไห้เลย...

แต่เวลานอนหลับนี่ซิครับ นอนไม่ค่อยหลับ
มันมีความรู้สึกเหมือนกับว่า มีพลังลึกลับคอยจ้องมองอยู่
บางทีก็รู้สึกเย็น วูบวาบ ตลอดเวลา

ยิ่งดึกๆตอนใกล้ตี 3  จะรู้สึกว่าตัวเองลอยได้เลยครับ
ซึ่งบางทีก็ฝันแปลกๆ อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน

อาการแบบนี้ เพื่อนๆที่สวดภาวนา เคยเป็นบ้างไหมครับ
ช่วยอธิบายหน่อย และควรจะแก้ไขอย่างไร
(ผมเพิ่งสวดแบบจริงจังได้ 7 วันครับ)
sinner

อังคาร ส.ค. 25, 2009 2:30 pm

Symbasy เขียน:
เวลาที่ผมสวด จะมีความรู้สึกตกภวังค์ คือรู้สึกที่ตรงกึ่งหน้าผากของตัวเองกำลังดิ่งลึกมากๆ(อธิบายไม่ถูกเหมือนกันครับ)
แล้วผมก็เริ่มมีอาการสั่นๆ บางครั้งสวดจนน้ำตาไหล ร้องไห้เลย...
เป็นอาการสมาธิไปตกที่จุดจักระที่หน้าผากค่ะ ไม่ได้น่ากลัวหรอกค่ะ

เป็นสภาวะการเข้าสมาธิลึกขึ้นมาอีกระดับนึง 

ส่วนการร้องไห้ต้องดูว่ารู้สึกอย่างไรขณะที่ร้องไห้

มีความสุข หรือ เศร้าเสียใจ ถ้ามีความสุขจะเป็น ปิติค่ะ : xemo026 :
sinner

อังคาร ส.ค. 25, 2009 2:31 pm

Symbasy เขียน: แต่เวลานอนหลับนี่ซิครับ นอนไม่ค่อยหลับ
มันมีความรู้สึกเหมือนกับว่า มีพลังลึกลับคอยจ้องมองอยู่
บางทีก็รู้สึกเย็น วูบวาบ ตลอดเวลา

ยิ่งดึกๆตอนใกล้ตี 3  จะรู้สึกว่าตัวเองลอยได้เลยครับ
ซึ่งบางทีก็ฝันแปลกๆ อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน

อาการแบบนี้ เพื่อนๆที่สวดภาวนา เคยเป็นบ้างไหมครับ
ช่วยอธิบายหน่อย และควรจะแก้ไขอย่างไร
(ผมเพิ่งสวดแบบจริงจังได้ 7 วันครับ)
อาการตัวลอยได้ เป็นการภาวนาแล้วดิ่งในสมาธิลึก ให้ตั้งสติกลับมาค่ะ

ถ้าสวดสายประคำอยู่ก็ให้กดเม็ดประคำให้รู้สึกตัว  แล้วภาวนาขอให้พระเจ้าหรือแม่พระช่วยให้กลับมาค่ะ  ไม่ต้องกลัวนะคะ เป็นแค่การเริ่มต้น : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย sinner เมื่อ อังคาร ส.ค. 25, 2009 2:35 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sinner

อังคาร ส.ค. 25, 2009 2:42 pm

ทางที่ดีควรปรึกษาคุณพ่อที่เชียวชาญในการภาวนานะคะ

ที่แบ่งปันก็เพียงแต่เล่าจากประสบการณ์ส่วนตัว และที่เคยปฏิบัติมาเท่านั้น

ไม่ได้เชียวชาญค่ะ  ขอพระอวยพรนะคะ : xemo026 :
Batholomew
~@

อังคาร ส.ค. 25, 2009 3:46 pm

ไม่รู้จะช่วยยังไงนอกจากภาวนาให้นะครับ : emo045 :
godlike

อังคาร ส.ค. 25, 2009 7:07 pm

ช่วงที่เริ่มสวดใหม่ก็งี้อ่ะครับ

เดวก็จะหายไปเอง

หมั่นสวดเป็นประจำนะครับ
Te Deum

อังคาร ส.ค. 25, 2009 7:24 pm

บางทีถ้าสวดตอนไม่ง่วงแล้วก็ตั้งใจสวดเป็นพิเศษเพื่อผู้อื่น

ก็เคยรู้สึกหนาวสะท้านบ้าง แต่ที่บ้านน่ะร้อนมากๆ ยังไม่เปิดพัดลมเลยค่ะ

ช่วงนี้สวดได้ไม่เต็มที่เพราะเหนื่อยล้ามากๆ

แล้วตอนอยู่ รร.เก่า ซิสเตอร์ให้แผ่เมตตาให้ครอบครัวทุกศาสนาที่เสียชีวิตจากเหตุไม่สงบ หลังสวดวันทามารีอาน่ะค่ะ
ก็รู้สึกเหมือนมีอะไรไหลออกจากฝ่ามือด้วยล่ะ

แปลกจัง  : xemo029 :
sinner

อังคาร ส.ค. 25, 2009 7:40 pm

LIFE FOR CHRIST!!! เขียน: แล้วตอนอยู่ รร.เก่า ซิสเตอร์ให้แผ่เมตตาให้ครอบครัวทุกศาสนาที่เสียชีวิตจากเหตุไม่สงบ หลังสวดวันทามารีอาน่ะค่ะ
ก็รู้สึกเหมือนมีอะไรไหลออกจากฝ่ามือด้วยล่ะ

แปลกจัง  : xemo029 :
ไม่แปลกหรอกค่ะ พลังความเมตตาไหลออกมาไงคะ

แสดงว่าตอนสวดเมตตาจริงๆ น่ะ  น่ารักเชียว : emo045 :
Holy Rosary~!!

อังคาร ส.ค. 25, 2009 7:42 pm

[b]อันนี้ ผมก็ไม่ค่อยจะรุเรื่องเท่าไร ควรไปปรึกษาคุรพ่อน่ะดีที่สุดแล้ว

แต่เท่าๆทีผมรู้มาอ่ะคับ เวลา ประมาณตี3 เปงเวลาของพวกซาต้าน อ่าคับ

ยังงัยก็ขอให้พระคุ้มครองน่ะคับ [/b]
Static James
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 25, 2009 9:54 pm

Holy Rosary~!! เขียน: [b]อันนี้ ผมก็ไม่ค่อยจะรุเรื่องเท่าไร ควรไปปรึกษาคุรพ่อน่ะดีที่สุดแล้ว

แต่เท่าๆทีผมรู้มาอ่ะคับ เวลา ประมาณตี3 เปงเวลาของพวกซาต้าน อ่าคับ

ยังงัยก็ขอให้พระคุ้มครองน่ะคับ [/b]
ใช่เลยครับ

ผมเคยเห็นปีศาจ มันพูดภาษาแปลกๆ แต่เสียงน่ากลัวมากๆๆๆ มาหาผมด้วย

ผมเองขยับตัวไม่ได้เลย ได้แต่ลืมตาดู แต่ทำอะไรไม่ได้...

ผมจำได้ว่า มันมาตอนประมาณบ่ายสามอ่ะครับ ตอนนั้นผมเผลอหลับไป เพราะทำงานมาเหนื่อย

น่ากัวมากๆครับ  เห็นแต่เงาสีดำ แต่จำได้ว่ามีเขาด้วย
Ecclēsia
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 25, 2009 9:57 pm

ว๊าว บ่ายสามเวลาศักดิ์สิทธิ์ซะด้วย
ถ้าคุณเป็นคาทอลิก สวดสายประคำพระเมตตาสิคะ (จริงๆพระเมตตาคริสเตียนก็สวดได้)
godlike

อังคาร ส.ค. 25, 2009 10:47 pm

ปีศาจอะไรช่างกล้านะ มาในเวลาศักสิทธิ์
Ministry Of Men

พุธ ส.ค. 26, 2009 3:09 am

Holy Rosary~!! เขียน: [b]อันนี้ ผมก็ไม่ค่อยจะรุเรื่องเท่าไร ควรไปปรึกษาคุรพ่อน่ะดีที่สุดแล้ว

ใช่เลยครับ

ผมเคยเห็นปีศาจ มันพูดภาษาแปลกๆ แต่เสียงน่ากลัวมากๆๆๆ มาหาผมด้วย

ผมเองขยับตัวไม่ได้เลย ได้แต่ลืมตาดู แต่ทำอะไรไม่ได้...

ผมจำได้ว่า มันมาตอนประมาณบ่ายสามอ่ะครับ ตอนนั้นผมเผลอหลับไป เพราะทำงานมาเหนื่อย

น่ากัวมากๆครับ  เห็นแต่เงาสีดำ แต่จำได้ว่ามีเขาด้วย
ไม่ปกตินะครับ รีบปรึกษาคุณพ่อนะครับ
คุณพ่อช่วยได้ สิ่งที่หน้าทึ่งคือ เราอาจเผลอไปรับสิ่งผิดปกติเข้ามาได้ครับ
จะเรียกว่าสมาธิตามที่คุณ sin บอก ผมก็ไม่กล้าแย้ง เหอๆ
แต่ถ้ายังไงปรึกษาคุณพ่อดีกว่าครับ

บอกจริงๆว่า ตอนอยู่โปรเพนเทคอส ผมเดินเข้าร่วมมิสซาคาทอลิก ไม่ได้ เหมือนโดนไล่ (ตามที่เคยเล่าให้น้องเจนฟังเมื่อชาติปางก่อนโน้นน) : xemo016 :
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 26, 2009 3:57 am

ผมคนหนึ่งครับชอบสวดภาวนาตอนดึกๆ เที่ยงคืน ตี1 ตี2 แต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ นอกจากความง่วงเท่านั้น  : xemo016 :

[img]http://t2.gstatic.com/images?q=tbn:1tdm ... Virgin.jpg][/img]

ขอท่านตายออากิมและท่านยายอันนา  ช่วยวิงวอนเทอญ.
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 5:27 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Cho

พุธ ส.ค. 26, 2009 8:51 am

ผมเคยแต่สวดก่อนนอน แล้วเข้าญาณ สมาธิขั้นสูง (พร้อมผงกหัวหงึกๆ) แล้วสักพักก็สะดุ้งตื่น มาสวดต่อ  ::024::

ใช่เลยครับ

เหตุการณ์แบบนี้ เป็นเหตุการณ์เหนือธรรมชาติแล้วครับ ไม่ใช่เหตุการณ์ปกติแล้ว

ปิศาจมันเกลียดชังเรา ที่เราสวดภาวนา ชิดสนิทกับพระเป็นเจ้า

ถ้ามันมาอีก ให้คุณร้องเรียกหาพระเยซูเจ้าและพระแม่มารีอาให้ช่วยนะครับ

ปีศาจมันจะกลัวพวกท่านมาก ขอให้คุณไว้วางใจในพระเยซูเจ้าและพระแม่ครับ...
แก้ไขล่าสุดโดย Cho เมื่อ พุธ ส.ค. 26, 2009 8:59 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
godlike

พุธ ส.ค. 26, 2009 9:18 am

บ่ายสามไม่น่าจะเป็นปีศาจหรอกมั้ง เป็นวิญญาณมาขอมิสซารึปล่าว
ลองขอมิสซาให้เค้านะครับ
Batholomew
~@

พุธ ส.ค. 26, 2009 9:24 am

ผมไม่เคยเจออะไรที่เกี่ยวกับบ่าย 3 หรือตี 3 เลยครับ
อาศัยว่า เราสวดได้ทุกเวลาเท่านั้น
sinner

พุธ ส.ค. 26, 2009 12:50 pm

คนละคนแล้วครับ เขียน: จะเรียกว่าสมาธิตามที่คุณ sin บอก ผมก็ไม่กล้าแย้ง เหอๆ
แต่ถ้ายังไงปรึกษาคุณพ่อดีกว่าครับ
ยินดีให้แย้งค่ะ เพราะบางทีประสบการณ์ก็แตกต่างกัน : xemo016 :

อยากความคิดฟังของคนอื่นเหมือนกันค่ะ  เป็นวิธีการของสันติวิธีค่ะ : emo102 :

ก็ให้ถือว่าเป็นการแบ่งปันดีกว่า จะได้มีมุมมองที่หลากหลายค่ะ : emo045 :

แล้วก็ควรปรึกษาคุณพ่อที่ชำนาญการถูกที่สุดค่ะ : xemo026 :
yuki

พุธ ส.ค. 26, 2009 1:52 pm

เป็นเหมือนกันเลยน่ะ แต่จะเป็นช่วงที่ตั้งใจสวดมากๆ แล้สน้ำตาไหลด้วยน่ะ คือไหลจากความสำนึกในบาปบ้าง รู้สึกสันติสุขอยากบอกไม่ถูกบ้าง แล้วก็ร้องไห้จากความรู้สึกที่ว่าพระองค์รักเราจนล้นใจ  : xemo023 :
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

พุธ ส.ค. 26, 2009 2:51 pm

Y u K i เขียน: เป็นเหมือนกันเลยน่ะ แต่จะเป็นช่วงที่ตั้งใจสวดมากๆ แล้สน้ำตาไหลด้วยน่ะ คือไหลจากความสำนึกในบาปบ้าง รู้สึกสันติสุขอยากบอกไม่ถูกบ้าง แล้วก็ร้องไห้จากความรู้สึกที่ว่าพระองค์รักเราจนล้นใจ  : xemo023 :
เหมือนกันคะ

อีกอย่างเวลาวูบๆ รึเราสวดเร็วจนลิ้นรวน จะทำโทษตัวเอง

กดลูกประคำเเน่นๆ ให้รู้สึกตัวตลอดเวลา
yack

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 9:00 am

เท่าที่รู้ตัวก็จะมีอยู่ครั้งหนึ่งนะทืร้องให้ออกมาอ่า(ตอนนั้นสวดเเม่พระมหาทุกข์)มีประโยคหนึ่งที่ เพราะบาปของเราทำให้พระเยซุต้องถูกตรึงกางเขนและในเวลาเดียวกันเราก็ได้ทำลายหัวใจของเเม่พระไปด้วย เป็นครั้งเเรก ที่สวดเเม่พระมหาทุกข์ด้วยมั้ง เเบบว่าทำให้เราไม่อยากทำบาปอีก เพราะตัวเรานี่ละที่มีส่วน ทำให้พระเยซุเเละเเม่พระ ต้องรับมหาทรมาน

::043::
Léon
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 1:11 pm

เริ่มมาแนวลึกลับ

เราสวด ไม่ค่อยเจออะไร เคยครั้งเดียว ที่สวดประคำ แล้วโดนอำ ตอนนอนขยับตัวไม่ได้จะอ้าปากก็ไม่ได้ เลยปล่อยมัน
แล้วก็คิดถึงพระเยซูในใจ สักประเดี๋ยวก็ขยับได้อย่างประหลาด
lisa
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 30, 2009 4:37 pm

มีค่ะ คือพอดีสวดประมาณ ตี สาม พอสวดถึง สิริพรึง เสร็จ ก็ได้ยินเสียง ว่า ชูชูชู เหมือนบอกใหัเงียบอะไรแบบนี้ ทั้งที่เราในห้องไม่มีไครเลยนะค่ะ  แต่นู่ก็ยังสวดต่อ และ ภาวนาต่อไป
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 3:27 pm

Static James เขียน:

ใช่เลยครับ

ปรกติ...เค้าจะเรียกกันว่า "ผีอำ" ค่ะ  แต่กรณีอย่างนี้...คงต้องเรียกว่า "ปีศาจอำ" น่าจะถูกต้องมากกว่านะ  ::032::
Te Deum

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 10:18 pm

เอาเข้าจริงๆ ช่วงนี้สวดแล้วไม่เคยเป็นหรอกฮะ

แต่สวดขอพระองค์ชี้นำเรื่องบางเรื่องที่ติดค้างมานาน พยายามประคองอยู่เหมือนกัน

และแล้วคืนนั้นก็ฝัน

ฝันว่าเราอยากได้ลุกไก่ น่ารักมากๆ น่ารักจริงๆ เป็นอะไรที่เห็นแล้วถูกใจสุดๆ(ทั้งๆที่ไม่ชอบลุกไก่เลย)
แล้วก็ดึงดันจะซื้อให้ได้

พอซื้อได้แล้ว ในฝันน่ะเพื่อนเค้าวิ่งมาบอกว่าที่บ้านมีญาติที่อยากเจอมา
เลยขับรถมอไซค์จากร้านเพทชอปออกมา โดยที่ไม่ลืมประคองลุกไก่อยางดี๊ดี

พอถึงบ้านลุกไก่อาการแย่ลงๆ แล้วตัวก็เปลี่ยนไปเป็นเหี่ยวๆแห้งๆ พะงาบๆ เราก็พะวักพะวนมากๆเลย เฮ้ยยย ทำไงดี  : xemo029 :  : xemo031 :  : xemo033 :

รีบเอายาที่ซื้อมาป้อนนนน เอาอาหารกิน

แต่ก็ยิ่งแย่ลงๆ แล้วสุดท้ายมันก็ตาย (ยิ่งเป็นคนรักสัตว์ยิ่งทำใจไม่ได้ โฮๆๆ)

แล้วเราก็สะดุ้งตื่น

พอรุ่งเช้าสะดุดคิดได้ว่าพระคงสอนเราว่า บางอย่างที่ประคับประคองไม่ได้ ก้ปล่อยไป ก่อนที่มันจะย้อนมาทำให้เสียใจ

แต่ตอนนี้ยังคิดไม่ออกว่ามีเรื่องใหนอีกที่ประคับประคองไปไม่รอดอีกแล้ว จะได้รีบปล่อย 5 55 +

ช่วงนี้สวดขอแล้วก็จะฝันเป็นคำตอบตลอดอ่ะค่ะ ^^

แต่ตอนสวดไม่มีอะไร
Petrus

อังคาร ก.ย. 22, 2009 10:23 pm

ไม่ได้ตั้งใจมาเบียดเบียนศรัทธานะครับ แต่เหตุการณ์แบบที่เล่านี้ก็มีคำอธิบายอื่นๆ ให้ได้นึกถึงบ้าง

ในช่วงใกล้นอนหลับ (โดยเฉพาะสวดตอนจะนอน ดึกๆ) จะมีเหตุการณ์ที่เราเรียกว่า Hypnagogic hallucination หรือความรู้สึกอะไรที่ไม่ได้อยู่ ณ ที่นั้นจริงๆ ซึ่งเป็นปกติครับ ไม่เป็นไร ส่วนก่อนจะตื่นนั้นก็มีเหมือนกันที่เรียกว่า Hypnapompic hallucination โดยเฉพาะก่อนตื่นมีการศึกษาทางวิทยาศาสตร์ชัดเจนว่ากระแสประสาทในส่วนการยับยั้งกล้ามเนื้อส่วนที่อยู่ตั้งแต่คอลงไปอาจทำงานอยู่ ทำให้ลืมตาได้แต่ขยับไม่ได้ (ที่คนทั่วไปเรียกว่าผีอำ) ช่วงนั้นถ้าใครมีความคิดต่อเนื่องจากความฝัน หรือมี hypnapompic hallucination ก็จะจินตนาการไปตามพื้นฐานความคิดของตน เหตุการณ์ทางสมองพวกนี้ก็จะคลายหรือหายไปได้เองครับ

เล่าให้ฟังเล่นๆ ครับ
Like a Heaven
.
.

พฤหัสฯ. ก.ย. 24, 2009 11:37 pm

ไม่เคยครับ
Ma~Ri~A

จันทร์ ก.ย. 28, 2009 12:06 pm

เคยเป็นเหมือนกันนะ
สวดดึกๆ แบบตั้งใจ
ของเราเหตุเกิดจากความง่วงอ่านะ อิอิ
ตั้งใจก้อตั้งใจ ง่วงก้อง่วง
มันเลยรู้สึกลอยๆ ง่ะ
เหอๆ ::032::
Ministry Of Men

จันทร์ ก.ย. 28, 2009 1:53 pm

ส่วนมากจะรู้สึกง่วงนอนกันมากกว่า สวดกันดึกจัง  : emo045 :
ใจเรามีพระเจ้าสักอย่าง จะเจออะไร ก็แค่วางใจพระเจ้าต่อไป  : xemo026 : (คิดง่ายดี )  : emo038 :
ตอบกลับโพส