อยากทราบค่ะมีไครเคยแอบชอบ.................

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
lisa
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 08, 2009 12:02 am

บราเดอร์ หรือเณรในวัดอื่นๆบ้างไหมค่ะช่วยกันตอบมานะค่ะ ขอนะคะ่ อย่าเขียนด่ากัน แค่อยากรู้คำตอบค่ะช่วยเขียนตอบเยอะนะคะ อยากให้คนตอบเยอะเลย และอยากให้ทุกคนแชร์ความคิดค่ะ : xemo023 : : xemo031 : :  : xemo016 :มีอีกข้อหนึ่งที่จะถาม ถ้ามีผู้หญิงคนหนึ่งๆเกิดหลงชอบบราเดอรมาก ยากจะลืม พยายามแล้วก็ลืมไม่ลง แล้วต้องเจอบราเดอร์ทุกๆวันอาทิตย์ อยากรู้คำตอบจังค่ะว่าจะทำอย่างไรกันค่ะหรือว่าจะหลับหน้าบราเดอร์ หรือโดนเรียนเลย ทุกคนคิดว่าจะทำยังไงดีค่ะ ช่วยกันตอบนะค่ะ นี่เป็นคำถามแบบ ที่มีในชีวิตจริง
แก้ไขล่าสุดโดย lisa เมื่อ อังคาร ก.ย. 08, 2009 9:06 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 08, 2009 12:05 am

ไม่มีใครเขียนด่าหรอกค่ะ  ::022::

มีแต่จะบอกว่า...อย่าเลย หักห้ามใจเถอะค่ะ 
เขาจะบวช จะถวายตัว  อย่าไปแย่งมาจากพระเลย
ต่อให้บราเดอร์ หรือ เณร จะมีท่าทีด้วยก็ตาม

ถ้าเขาออกจากบราเดอร์  ออกจากเณรแล้วจะรักจะชอบก็ไม่มีปัญหา
Holy

อังคาร ก.ย. 08, 2009 3:50 am

การแอบชอบเณรหรือบาร์เดอร์ เหมือนการแอบชอบคู่หมั้นคนอื่นครับ

คู่หมั้นทางโลกอาจเป็นมนุษย์คนหนึ่ง แต่คู่หมั้นทางวิญญาณของผู้เตรียมถวายตัวเป็นนักบวช คือพระผู้เป็นเจ้าครับ

อาจมีคนเคยเผลอใจไปบ้างโดยไม่ตั้งใจ แต่อยากหนุนใจว่า เรื่องแบบนี้ตัดใจทันทีและพยายามอย่าคิดแต่แรกครับ

ส่วนมากคนที่เผลอคิดไปมักเพราะเข้าใจว่าพวกเขาโสด แต่ที่จริงฝ่ายวิญญาณเขาไม่โสดครับ

สรุปการแอบรักคนมีเจ้าของ ควรรักเขาแบบพี่น้อง ครอบครองไม่ได้ครับ
Isolation

อังคาร ก.ย. 08, 2009 3:13 pm

โหหห : emo056 :
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อังคาร ก.ย. 08, 2009 4:55 pm

ใจของเขาเป็นของพระเจ้าแล้ว

เราอย่าไปพรากเค้ามาเลยเน๊อะ : xemo026 :
satoshi_b1

อังคาร ก.ย. 08, 2009 5:16 pm

คำตอบคมมาก รักคนมีเจ้าของผิดด้วยเหรอเนี่ย
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร ก.ย. 08, 2009 5:18 pm

เคยมีแต่บราเดอร์ ฯลฯ มาแอบชอบคะ แต่เราถือว่า เขาคือของที่ถวายพระแล้วไม่ควรไปยุ่ง ก็เลยจัดการให้บราเดอร์ตัดใจจากเราซะ น้องชายเป็นอดีตบราเดอร์ เคยมีสาวมาแอบชอบ อย่าว่าโหดเลยนะคะ พี่โทรไปถึงบ้านชีเลยบอกผู้ปกครองชีว่า ตอนนี้เกิดอะไรขึ้นระหว่างครอบครัวของเราทั้งสอง

satoshi_b1 เขียน: คำตอบคมมาก รักคนมีเจ้าของผิดด้วยเหรอเนี่ย
รักคนมีเจ้าของคงไม่ผิดถ้าไม่คิดเอามาครอบครอง แต่เจ้าของที่ว่านี้คือ พระเจ้า อยากใช้ของที่ถวายพระแล้วหรือคะ
ignatius
.
.

อังคาร ก.ย. 08, 2009 6:20 pm

:+: seraphim :+: เขียน: เคยมีแต่บราเดอร์ ฯลฯ มาแอบชอบคะ แต่เราถือว่า เขาคือของที่ถวายพระแล้วไม่ควรไปยุ่ง ก็เลยจัดการให้บราเดอร์ตัดใจจากเราซะ น้องชายเป็นอดีตบราเดอร์ เคยมีสาวมาแอบชอบ อย่าว่าโหดเลยนะคะ พี่โทรไปถึงบ้านชีเลยบอกผู้ปกครองชีว่า ตอนนี้เกิดอะไรขึ้นระหว่างครอบครัวของเราทั้งสอง

satoshi_b1 เขียน: คำตอบคมมาก รักคนมีเจ้าของผิดด้วยเหรอเนี่ย
รักคนมีเจ้าของคงไม่ผิดถ้าไม่คิดเอามาครอบครอง แต่เจ้าของที่ว่านี้คือ พระเจ้า อยากใช้ของที่ถวายพระแล้วหรือคะ
คมอย่างชัดเจน..ทั้งเณรและบราเดอร์ก็จะเป็นพระสงฆ์ในอนาคตนะคะ
และปีนี้ปีพระสงฆ์คะ มีคำภาวนาเพื่อพระสงฆ์มาฝาก..

ข้าแต่พระเยซูคริสตเจ้า สงฆ์นิรันดร์
โปรดคุ้มครองบรรดาพระสงฆ์
เพราะท่านเป็นสงฆ์ของพระองค์
ชีวิตของพวกท่านเป็นเครื่องบูชา
ต่อหน้าพระแท่นศักดิ์สิทธิ์
โปรดคุ้มครองพระสงฆ์
เพราะท่านยังอยู่ในโลก แต่มิใช่ของโลก
โปรดพิทักษ์ ท่านในพระหฤทัยของพระองค์
ข้าแต่พระเยซูเจ้า
ขอพระองค์ประทานพระพรแด่พระสงฆ์
แลพโปรดให้ท่ามั่นคงในกระแสเรียก
โปรดให้ท่านได้รับพระหรรษาทาน
ที่จะตอบสนองการเรียกของพระองค์
ด้วยใจกว้างและยินดี
ข้าพเจ้าขอถวายคำภาวนาแด่พระสงฆ์
ซึ่งเป็นผู้แทนของพระองค์
เป็นพี่น้องและเพื่อนของข้าพเจ้าทั้งหลาย
ข้าแต่พระมารดามารีย์ ราชินีของพระสงฆ์
ช่วยวิงวอนเทอญ
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ก.ย. 08, 2009 8:17 pm

เขาเรียกสถานการณ์แบบนี้ว่า "ด่านนารีพิฆาต"   ::028::
เมื่อคราวที่น้องชายของดิฉันเป็นเณรใหญ่ได้หนึ่งปี เจอด่านนี้เข้า เฮ้อ... ::044:: ไม่ผ่าน ต้องระหก ระเห เร่ร่อนออกจากบ้านเณรไปจนด้าย... ตอนนี้ได้ดิบได้ดีไปแย้ว...จบปริญญาเอกจาก เดนเว่อร์ USA แถมมีปริญญาชีวิต(ลูกชาย)มาอีก2
Buddy

อังคาร ก.ย. 08, 2009 10:43 pm

lisa เขียน: บราเดอร์ หรือเณรในวัดอื่นๆบ้างไหมค่ะช่วยกันตอบมานะค่ะ ขอนะคะ่ อย่าเขียนด่ากัน แค่อยากรู้คำตอบค่ะช่วยเขียนตอบเยอะนะคะ อยากให้คนตอบเยอะเลย และอยากให้ทุกคนแชร์ความคิดค่ะ : xemo023 : : xemo031 : :  : xemo016 :มีอีกข้อหนึ่งที่จะถาม ถ้ามีผู้หญิงคนหนึ่งๆเกิดหลงชอบบราเดอรมาก ยากจะลืม พยายามแล้วก็ลืมไม่ลง แล้วต้องเจอบราเดอร์ทุกๆวันอาทิตย์ อยากรู้คำตอบจังค่ะว่าจะทำอย่างไรกันค่ะหรือว่าจะหลับหน้าบราเดอร์ หรือโดนเรียนเลย ทุกคนคิดว่าจะทำยังไงดีค่ะ ช่วยกันตอบนะค่ะ นี่เป็นคำถามแบบ ที่มีในชีวิตจริง
พี่เคยจ้ะ แต่อันนั้นเป็นพระสงฆ์เลย ที่อเมริกานี่แหละ พ่อฝรั่งหล่อมาก น้องนึกถึงมีคนหน้าประมาณพี่วิลลี่มาบวช (สมัยนี้สงสัยคงเป็นแนว ดงบังชิงกิ มั้ง) พ่อเค้าทักเราที แค่ Good Morning ก็ํใจละลายแล้ว คือไม่ได้ตั้งใจจะไปชอบอะไรเลย แต่หน้าตาพ่อเค้าสุดๆจริงๆ แถมออกแนวขี้เล่น เป็นกันเองอีกต่างหาก  : xemo016 :  เวลาแก้บาปใหญ่ ที่จะมีพ่อมาหลายๆองค์น่ะค่ะ แล้วก็จะสุ่มว่า จะได้แก้บาปกัีบพ่อองค์ไหน ตอนนั้นพ่อสุดหล่อนี่ก็อยู่ด้วย  พี่จำได้ว่า พี่สวดเกือบตาย บอกพระว่า อย่าได้พ่อสุดหล่อองค์นี้เลย ลูกแก้บาปไม่ออก ลำพังแค่้พูดธรรมดาก็เขินจะตายอยู่แล้ว นี่ต้องมาเปิดเผยทุกเรื่องกับเค้า และแถมเป็นแก้บาปแบบเห็นหน้า นั่งคุยกันจะจะอีกต่างหาก ตายแน่ๆ  พระก็ใจดีนะคะ ส่งพ่อที่แบบ ไม่หล่อแบบสุดๆ แถมหน้าคล้ายๆมนุษย์ต่างดาวอีก ดีใจมาก ขอบคุณพระ  : emo038 :

พี่เลยแก้ปัญหาด้วยการไปหาพ่อที่ไม่หล่อ แต่คุยได้  ::011:: บอกพ่อขา หนูจะตายอยู่แล้วค่ะ  : emo056 :  คือหนูอยากคุยกับพ่อเค้าได้ดีๆ ไม่ใช่เป็นแบบนี้ พ่อเค้าทักที ก็ต้องรีบหวัดดี รีบวิ่งหนี ....  พ่อเค้าก็จะฟังเราไป ขำเราไป และก็ให้คำแนะนำที่ดี แถมให้เราได้ภาวนาจากความรู้สึกนี้ด้วยนะคะ  เพราะความปรารถนาของเรานี่แหละ จะสามารถบอกชีวิตภายใน บอกความบกพร่อง หรือบางครั้งเป็นคำเชื้อเชิญบางอย่างจากพระได้ด้วย  ... การคุยกับคุณพ่อช่วยได้นะคะ ทำให้ความรู้สึกมันจางๆไป เวลาผ่านไปก็จะลืมๆเองค่ะ  : emo045 :  นานๆำเข้า ก็ชินหน้าเค้า และก็สามารถโฟกัสไปเรื่องอื่นได้ ไปฟังพ่อเทศน์ได้ ไม่ใช่มัวแต่เคลิ้มหน้าตาอันหล่อเหลาของเค้า  ::011::  สุดท้ายสามารถไปแก้บาปกับพ่อเค้าได้ด้วยนะคะ  : emo045 :  พ่อเค้าจะศักดิ์สิทธิ์มาก ชีวิตจิตดีมากๆค่ะ ก็เลยมาเข้าใจเค้าว่า ... อืม เนอะ เค้าเจอขุมทรัพย์อันล้ำค่าแล้ว มิน่า เค้าเลยสละทุกอย่าง เพื่อขุมทรัพย์นั้น ที่อเมริกาเข้าบ้านเณรตอนโตด้วย ไม่แปลกที่หน้าตาหล่อขนาดนี้ ยังไงก็ต้องเคยมีแฟน แต่เค้าก็เลือกทางนี้ได้ แสดงว่า มันต้องมีอะไรที่มัน น่าสนใจมากกว่าแน่ๆ  : emo045 : .....  และพอมาถึงตอนนี้ พี่ก็มาเสียใจว่า เราน่าจะได้มาแก้บาปกับเค้าเป็นประจำตั้งนานแล้ว เราไม่น่าเขินเลย  ตรงนั้น อาจเป็นมารมาผจญ ให้เราไปเขินพ่อ จนเราพลาดโอกาสที่ดีทางวิญญาณ ของน้องเหมือนกันค่ะ ตอนนี้กำลังเรียนคำสอน กำลังเป็นลูกพระ มาเกิดเรื่องแบบนี้ จนมีความคิดจะโดดเรียน มันทำให้เราห่างพระนะคะ เราเข้าใจว่า เราทำสิ่งที่ถูก หนีบราเดอร์ แต่เราก็หนีพระไปด้วย  ทางที่ดี ต้องเผชิญหน้านะคะ ต้องไปคุยกับคุณพ่อค่ะ คุยกับพระสงฆ์ ท่านจะช่วยเราได้ค่ะ  : emo045 :

แบ่งปันประสบการณ์นะคะ เราเป็นมนุษย์ ก็จะมีอะไรแบบนี้อยู่แล้ว อาจวุ่นวายใจนิดนึง แต่เราจะผ่านไปได้ค่ะ  ขอให้หาคนคุยนะคะ จะบอกว่า คุยกับคุณพ่อจะดีที่สุดค่ะ  : emo045 : เพราะบราเดอร์เอง เวลาเค้ามีเรื่องแบบนี้ เค้าก็จะคุยกับคุณพ่อเหมือนกันค่ะ  : emo045 :

พระอวยพรนะคะ  : emo045 :
إن الدين عندالله

อังคาร ก.ย. 08, 2009 11:23 pm

ในโลกใบนี้ผู้หญิงมากกว่าผู้ชาย...............
Batholomew
~@

พุธ ก.ย. 09, 2009 8:15 am

ก็ต้องบอกแบบที่พี่ LL ว่าครับ

"หักห้ามใจเถอะครับ"

เราเองถ้าคิดว่าไม่เข้มแข็งพอ ก็ไปที่วัดอื่นเลยครับ

ICU เขียน: ในโลกใบนี้ผู้หญิงมากกว่าผู้ชาย...............
แล้วยังไงครับ ::029::
กรอกสมบูรณ์

พุธ ก.ย. 09, 2009 12:20 pm

Buddy เขียน: พี่จำได้ว่า พี่สวดเกือบตาย บอกพระว่า อย่าได้พ่อสุดหล่อองค์นี้เลย ลูกแก้บาปไม่ออก ลำพังแค่้พูดธรรมดาก็เขินจะตายอยู่แล้ว นี่ต้องมาเปิดเผยทุกเรื่องกับเค้า และแถมเป็นแก้บาปแบบเห็นหน้า นั่งคุยกันจะจะอีกต่างหาก ตายแน่ๆ  พระก็ใจดีนะคะ ส่งพ่อที่แบบ ไม่หล่อแบบสุดๆ แถมหน้าคล้ายๆมนุษย์ต่างดาวอีก ดีใจมาก ขอบคุณพระ  : emo038 :
อาแมน  ::038::
Deo Gratias

พุธ ก.ย. 09, 2009 5:18 pm

รูปภาพ

เหมือนเรื่องรักปิดผนึก สุดท้ายอาจจะต้องเจ็บปวดทั้งคู่ และชีวิตจริงจะยิ่งกว่าละคร
ฉะนั้นปล่อยเขาไปเถอะ อย่าไปขวางกระแสเรียกของเขาเลย

น้องไม่ต้องกระวนกระวายอะไรทั้งนั้น สวดให้เขาก็พอ
(สวดให้เป็นตามน้ำพระทัยนะ ไม่ใช่สวดขอให้พระยกให้ : emo036 :)
และสุดท้ายเขาจะเป็นของพระเจ้า เป็นของน้อง หรือเป็นของใครก็ตาม
ก็สุดแล้วแต่น้ำพระทัยของพระองค์เถอะนะ
Ecclēsia
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 09, 2009 8:37 pm

ชอบคำตอบพี่บั๊ดดี้มากมาย  : xemo026 :
† Sister of Lucifer†
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 09, 2009 8:39 pm

เคยค่ะ เป็นคุณพ่อด้วย

แล้วเราจะผ่านความรู้สึกตอนนี้ไปได้ค่ะ

วางใจในพระและให้ทุกอย่างเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์
sinner

พุธ ก.ย. 09, 2009 9:35 pm

เก็บเค้าไว้ให้เป็นพ่อของคนรุ่นต่อไปดีกว่ามั๊ยคะ

ยิ่งหายากอยู่ เอาใจช่วยให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะคะ : xemo026 :
Buddy

พุธ ก.ย. 09, 2009 10:24 pm

†Ecclēsia เขียน: ชอบคำตอบพี่บั๊ดดี้มากมาย  : xemo026 :
ขอบคุณจ้า
กรอกสมบูรณ์ เขียน:
Buddy เขียน: พี่จำได้ว่า พี่สวดเกือบตาย บอกพระว่า อย่าได้พ่อสุดหล่อองค์นี้เลย ลูกแก้บาปไม่ออก ลำพังแค่้พูดธรรมดาก็เขินจะตายอยู่แล้ว นี่ต้องมาเปิดเผยทุกเรื่องกับเค้า และแถมเป็นแก้บาปแบบเห็นหน้า นั่งคุยกันจะจะอีกต่างหาก ตายแน่ๆ  พระก็ใจดีนะคะ ส่งพ่อที่แบบ ไม่หล่อแบบสุดๆ แถมหน้าคล้ายๆมนุษย์ต่างดาวอีก ดีใจมาก ขอบคุณพระ  : emo038 :
อาแมน  ::038::
จะบอกว่า นึกย้อนกลับไปก็ขำตัวเองเหมือนกัน  และก็รู้เลยว่า พระฟังเรา ตอบเรา  และพระองค์มีอารมณ์ขันด้วย  : emo045 : ประมาณว่า เราอุตส่าห์ให้พ่อหล่อๆมาเป็นสีสัน ไม่ชอบใช่มั้ย ถ้าไม่ชอบเอานี่ไป  ::011::

ตอนที่สวดนั่นเป็นก่อนเริ่มพิธี พอเห็นพ่อสุดหล่อเดินเข้ามา ก็ตกใจ ไม่คิดว่า เค้าจะมาด้วย รีบสวดใหญ่เลย คือถ้าพระให้พ่อองค์อื่นมา ที่หน้าตาธรรมดา เราก็อาจจะแค่โล่งใจ แต่นี่ ให้มาแบบ ต่างกันราวฟ้ากับเหว  ::011::  ซึ่งตอนนั้นก็แค่โล่งใจนะคะ ขำไม่ทัน ::011:: แต่พอย้อนกลับไปแล้ว เลยเพิ่งขำออกว่า พระเป็นเจ้าเรามีอารมณ์ขันมากมาย  : emo027 :

และจะบอกว่า คุณพ่อที่ไม่หล่อก็ไม่ต้องน้อยใจนะคะ  : xemo017 : ทุกอย่างที่พระเป็นเจ้าให้เรามาเป็นพระพรจริงๆ และพระองค์ใช้ได้ทุกอย่างจริงๆ  ความไม่หล่อนี่ก็เป็นพระพรค่ะ  : emo038 :

และก็ได้มาเข้าใจว่า ถ้าเราเผาผลาญกิเลสและความอ่อนแอของเราได้นี่ เราจะเห็นอะไรเยอะเลย เห็นสิ่งที่ไม่เคยเห็น เห็นขุมทรัพย์ที่ซ่อนอยู่ไม่ใช่เป็นแค่น้ำตาลหวานๆที่เคลือบอยู่ อย่างตอนที่เรามัวแต่เคลิ้มหน้าหล่อๆของพ่อ เราก็อดฟังบทเทศน์ดีๆ  พอความรู้สึกจางไป เราได้ไปแก้บาปกับพ่อ ก็ได้เห็นความศักดิ์สิทธิ์ เห็นชีวิตภายในที่ จะบอกว่า หล่อกว่าภายนอกซะอีก  : xemo017 : ตอนนี้พ่อย้ายแล้ว  ยังเสียดายอยู่เลยค่ะ  ::042::
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 3:54 pm

อารมณ์ชั่วคราวมากกว่า (หรือเปล่า)

อดทน ไม่ทำสิ่งที่ไม่เหมาะ เดี๋ยวก็ผ่านไปได้เอง

แต่ชีวิตของเค้าที่ถวายพระ นั้น ประทับใจคุณหรือใครๆ ก็ให้เก็บไว้ มันเป็นสิ่งดี แต่อย่ากลายเป็นเสน่ห์ตัณหาทางโลกไปก็พอแล้ว  : xemo026 :
Batholomew เขียน:
ICU เขียน: ในโลกใบนี้ผู้หญิงมากกว่าผู้ชาย...............
แล้วยังไงครับ ::029::
::029::
Léon
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 7:34 pm

Buddy เขียน:
†Ecclēsia เขียน: ชอบคำตอบพี่บั๊ดดี้มากมาย  : xemo026 :
ขอบคุณจ้า
กรอกสมบูรณ์ เขียน:
อาแมน   ::038::
จะบอกว่า นึกย้อนกลับไปก็ขำตัวเองเหมือนกัน  และก็รู้เลยว่า พระฟังเรา ตอบเรา  และพระองค์มีอารมณ์ขันด้วย  : emo045 : ประมาณว่า เราอุตส่าห์ให้พ่อหล่อๆมาเป็นสีสัน ไม่ชอบใช่มั้ย ถ้าไม่ชอบเอานี่ไป  ::011::

ตอนที่สวดนั่นเป็นก่อนเริ่มพิธี พอเห็นพ่อสุดหล่อเดินเข้ามา ก็ตกใจ ไม่คิดว่า เค้าจะมาด้วย รีบสวดใหญ่เลย คือถ้าพระให้พ่อองค์อื่นมา ที่หน้าตาธรรมดา เราก็อาจจะแค่โล่งใจ แต่นี่ ให้มาแบบ ต่างกันราวฟ้ากับเหว  ::011::  ซึ่งตอนนั้นก็แค่โล่งใจนะคะ ขำไม่ทัน ::011:: แต่พอย้อนกลับไปแล้ว เลยเพิ่งขำออกว่า พระเป็นเจ้าเรามีอารมณ์ขันมากมาย   : emo027 :

และจะบอกว่า คุณพ่อที่ไม่หล่อก็ไม่ต้องน้อยใจนะคะ  : xemo017 : ทุกอย่างที่พระเป็นเจ้าให้เรามาเป็นพระพรจริงๆ และพระองค์ใช้ได้ทุกอย่างจริงๆ  ความไม่หล่อนี่ก็เป็นพระพรค่ะ  : emo038 :

และก็ได้มาเข้าใจว่า ถ้าเราเผาผลาญกิเลสและความอ่อนแอของเราได้นี่ เราจะเห็นอะไรเยอะเลย เห็นสิ่งที่ไม่เคยเห็น เห็นขุมทรัพย์ที่ซ่อนอยู่ไม่ใช่เป็นแค่น้ำตาลหวานๆที่เคลือบอยู่ อย่างตอนที่เรามัวแต่เคลิ้มหน้าหล่อๆของพ่อ เราก็อดฟังบทเทศน์ดีๆ  พอความรู้สึกจางไป เราได้ไปแก้บาปกับพ่อ ก็ได้เห็นความศักดิ์สิทธิ์ เห็นชีวิตภายในที่ จะบอกว่า หล่อกว่าภายนอกซะอีก  : xemo017 : ตอนนี้พ่อย้ายแล้ว  ยังเสียดายอยู่เลยค่ะ   ::042::

ฮาเลย

เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆ เอาไปเป็นพล็อตเขียนฟิค เขียนการ์ตูนท่าจะดี
kyrie
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 8:52 pm

แบบนี้สวดขอพระช่วยมากๆเลยดีกว่า ให้ทั้งเราทั้งเขาผ่านการทดลองนี้ไปได้....
Buddy

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 9:03 pm

Leo เขียน:
Buddy เขียน:
ขอบคุณจ้า
กรอกสมบูรณ์ เขียน: อาแมน   ::038::

ตอนที่สวดนั่นเป็นก่อนเริ่มพิธี พอเห็นพ่อสุดหล่อเดินเข้ามา ก็ตกใจ ไม่คิดว่า เค้าจะมาด้วย รีบสวดใหญ่เลย คือถ้าพระให้พ่อองค์อื่นมา ที่หน้าตาธรรมดา เราก็อาจจะแค่โล่งใจ แต่นี่ ให้มาแบบ ต่างกันราวฟ้ากับเหว  ::011::  ซึ่งตอนนั้นก็แค่โล่งใจนะคะ ขำไม่ทัน ::011:: แต่พอย้อนกลับไปแล้ว เลยเพิ่งขำออกว่า พระเป็นเจ้าเรามีอารมณ์ขันมากมาย   : emo027 :

และก็ได้มาเข้าใจว่า ถ้าเราเผาผลาญกิเลสและความอ่อนแอของเราได้นี่ เราจะเห็นอะไรเยอะเลย เห็นสิ่งที่ไม่เคยเห็น เห็นขุมทรัพย์ที่ซ่อนอยู่ไม่ใช่เป็นแค่น้ำตาลหวานๆที่เคลือบอยู่ อย่างตอนที่เรามัวแต่เคลิ้มหน้าหล่อๆของพ่อ เราก็อดฟังบทเทศน์ดีๆ  พอความรู้สึกจางไป เราได้ไปแก้บาปกับพ่อ ก็ได้เห็นความศักดิ์สิทธิ์ เห็นชีวิตภายในที่ จะบอกว่า หล่อกว่าภายนอกซะอีก  : xemo017 : ตอนนี้พ่อย้ายแล้ว  ยังเสียดายอยู่เลยค่ะ   ::042::

ฮาเลย

เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆ เอาไปเป็นพล็อตเขียนฟิค เขียนการ์ตูนท่าจะดี
อย่าลืมจ่ายค่าลิขสิทธิ์ล่ะ ... เก็บจริงๆนะเออ อิ อิ  : xemo016 : 

แต่จะบอกว่า ตอนนั้นไม่ตลกเลยนะคะ เครียดนะ เจอมนต์หล่อขั้นเทพเข้าให้นี่ เครียดเลย  : xemo016 : พอผ่านได้ถึงตลก  : emo045 :
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 9:11 pm

ญาติผู้พี่ของผม ขนาดบวชเป็นพระสงฆ์แล้วยังโดนผู้หญิงสอยเอาไปเป็น....เลย น่าเสียดายมาก ๆ อุตส่าห์ฟันผ่าอุปสรรค์โดนทดลองต่าง  ๆ นานาจนได้บวชแล้ว ก็มิวายเจอนารีพิฆาตให้ต้องพ้นจากการเป็นพระสงฆ์ คุณพ่อคนนี้ก็จัดว่าหน้าตาดูดีคนหนึ่ง คุณปู่ผมร้องไห้ใหญ่เลย ตอนรู้ข่าวว่าเค้าสึกไปแล้ว ผู้หญิงคนนั้นก็เป็นครูโรงเรียนคาทอลิกซะด้วย ตอนนี้ผมก็ยังไม่เห็นเขาเลย ไม่รู้ไปทำอะไรอยู่ที่ไหนแล้ว
: xemo023 :

คนที่แย่งคนของพระเจ้าไป สักวันพระเจ้าจะพรากคนที่เค้ารักไปเช่นกัน
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 9:20 pm

Andreas เขียน: ญาติผู้พี่ของผม ขนาดบวชเป็นพระสงฆ์แล้วยังโดนผู้หญิงสอยเอาไปเป็น....เลย น่าเสียดายมาก ๆ อุตส่าห์ฟันผ่าอุปสรรค์โดนทดลองต่าง  ๆ นานาจนได้บวชแล้ว ก็มิวายเจอนารีพิฆาตให้ต้องพ้นจากการเป็นพระสงฆ์ คุณพ่อคนนี้ก็จัดว่าหน้าตาดูดีคนหนึ่ง คุณปู่ผมร้องไห้ใหญ่เลย ตอนรู้ข่าวว่าเค้าสึกไปแล้ว ผู้หญิงคนนั้นก็เป็นครูโรงเรียนคาทอลิกซะด้วย ตอนนี้ผมก็ยังไม่เห็นเขาเลย ไม่รู้ไปทำอะไรอยู่ที่ไหนแล้ว

คนที่แย่งคนของพระเจ้าไป สักวันพระเจ้าจะพรากคนที่เค้ารักไปเช่นกัน
อ่านแล้ว...เลยคิดถึงญาติผู้พี่ของดิฉันด้วย 2 ท่าน แน่ะ  ::043::
Buddy

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 9:26 pm

Andreas เขียน: ญาติผู้พี่ของผม ขนาดบวชเป็นพระสงฆ์แล้วยังโดนผู้หญิงสอยเอาไปเป็น....เลย น่าเสียดายมาก ๆ อุตส่าห์ฟันผ่าอุปสรรค์โดนทดลองต่าง  ๆ นานาจนได้บวชแล้ว ก็มิวายเจอนารีพิฆาตให้ต้องพ้นจากการเป็นพระสงฆ์ คุณพ่อคนนี้ก็จัดว่าหน้าตาดูดีคนหนึ่ง คุณปู่ผมร้องไห้ใหญ่เลย ตอนรู้ข่าวว่าเค้าสึกไปแล้ว ผู้หญิงคนนั้นก็เป็นครูโรงเรียนคาทอลิกซะด้วย ตอนนี้ผมก็ยังไม่เห็นเขาเลย ไม่รู้ไปทำอะไรอยู่ที่ไหนแล้ว

พระคงไม่เพิ่มบาดแผลให้เค้าหรอกค่ะ แค่เค้าห่างจากพระไป เค้าก็มีแผลลึกอยู่แล้ว  : xemo017 :

และถ้าเค้าจะต้องพลัดพรากจริงๆ ก็คงเป็นการชำระ เป็นการใช้โทษบาปเพื่อให้เค้าได้กลับมาเป็นลูกพระแบบเต็มๆอีกครั้งค่ะ  เชื่อแบบนั้นนะคะ  : xemo017 :
Te Deum

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 9:52 pm

บางที

คิดซะว่าเค้าเป็นของพระ คนสำคัญของคนที่ขาดความเชื่อ คนสำคัญของใครหลายๆคน
ยังมีคนอีกมากต้องการความรักและความหวังจากเค้า

เราจะไปรั้งไว้ ก็คงจะเห็นแก่ตัวไปหน่อยมั้งคะ
เราเพียงคนเดียว ถ้าคิดเข้าข้างตัวเองอย่างเดียว เค้าคือคนที่เราแคร์คนเดียว พยศชั่วเบียดบังพระไปไกลเลยทีเดียว~

ศาสนจักรต้องการผู้รับใช้เสมอ และมีบุคคลที่พระเลือกสรรแล้ว แล้วเขาก็เลือกพระ ยอมละทุกอย่างรับใช้พระศาสนจักร
ตัดใจจะดีกว่าค่ะ ของของพระ ไม่ใช่ของที่เราจะดึงมาเป็นของตัวเองได้เลย =]
เลย์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 10:25 pm

เลย์เคยแอบชอบน้องคนหนึ่ง ที่ออกไปอ่านบทอ่านตอนมิสซาค่ำวันเสาร์ของวัดรังสิต

น้องเขาน่ารัก  อ่อนหวาน  สดใส  เฉิดฉาย โดนใจเลย์จิงๆเลยยยยยยยยยยยยยยยยย  : emo038 :

แต่พอนึกได้ว่า : xemo029 :.........แฟนเราก็มีแล้ว  : emo036 :.......อย่าเลย  : emo073 :.........ตัดใจดีกว่า : emo102 :

: xemo028 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 10:28 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
13PM.

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 5:31 pm

ไม่ด่าหรอกครับแต่อยากให้แยกแยะ เพราะเขาเป็นคนของพระเจ้าเขาต้องใช้ความอดทนที่จะตัดขาดจากสิ่งทางโลก คุณก็ไม่สมควรไปทำให้เขาหวั่นไหว ฉะนั้นแค่แอบน่ะได้ แต่ถ้าแสดงตัวเลยยังไงก้ไม่เหมาะสมแน่นอน ก็ไม่ต่างไรจากสีกาชอบพระในพุทธศาสนาหรอกครับ อย่าแสดงตัวให้ท่านหวั่นไหวเลย
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 13, 2009 11:20 pm

แล้วในกรณีอย่างนี้ พระสงฆ์ที่สึกไปแล้วสามารถมาประกอบพิธีทางศาสนา เหมือนกับพระสงฆ์อื่นๆได้หรือป่าวครับ

พูดถึงก็น่าเสียดายนะครับ  บวชแล้วยังต้องเจอแบบนี้อีก พระสงฆ์ที่บวชในแต่ละปียิ่งน้อยๆอยู่  : xemo023 :
Edwardius

จันทร์ ก.ย. 14, 2009 8:10 am

เลย์ เขียน:

แล้วในกรณีอย่างนี้ พระสงฆ์ที่สึกไปแล้วสามารถมาประกอบพิธีทางศาสนา เหมือนกับพระสงฆ์อื่นๆได้หรือป่าวครับ

พูดถึงก็น่าเสียดายนะครับ  บวชแล้วยังต้องเจอแบบนี้อีก พระสงฆ์ที่บวชในแต่ละปียิ่งน้อยๆอยู่  : xemo023 :
จริงๆ ไม่มีำคำว่า สึก ในคาทอลิกครับ เพราะสังฆสภาพ (Priesthood) ไม่ได้หายไป สังฆสภาพมีความเป็นนิรันดร คือ คงอยู่ตลอดไป

แต่ สึก ที่คาทอลิกมักเข้าใจ คือ การหยุดปฏิบัติหน้าที่อันเนื่องมาจากความไม่เหมาะสม และต้องมีการขออนุญาตหลายทอด หลายขั้นตอนมาก

ระหว่างที่รอการสึกนั้น พระสังฆราชท้องถิ่นอาจสั่งให้งดปฏิบัติหน้าที่ไปเลยก็ได้ โดยอาศัยอำนาจความเป็นประมุขของสังฆมณฑลนั้นๆ
ตอบกลับโพส