รวมกระทู้ A Sheep 2

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
sinner

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 9:32 am

Ministry Of Men เขียน:
sinner เขียน: ดีกว่าที่เจอมาจากที่อื่น  พูดๆๆๆๆๆ อย่างเดียว อ้างพระคัมภีร์ข้อนั้นข้อนี้ แต่ไม่รู้สึกว่ามีความรักความอบอุ่นเลย

การใช้วาจาด้วยความเมตตา และการกระทำที่เปี่ยมด้วยความเมตตา ความรักเป็นการประกาศในชีวิตที่ดีที่สุด

การนำพระวาจามาเป็นวิถีการดำรงชีวิต แปรเปลี่ยนความเชื่อ ให้เป็นความรักที่มีชีวิตชีวาค่ะ : emo045 : : xemo026 :
ไม่ได้ร้อนตัวนะ

แต่ขอเสนอพี่น้องโปรเตสแตนหลายๆคริสตจักร และกลุ่มคริสตจักร

มีพันธกิจออกมิสชั่น บ่อยๆ ไปตามชนบท ให้ทุนการศึกษา พัฒนาความเป็นอยู่ ช่วยเหลือชาวเกษตรกร ฯ
แต่ไม่ค่อยมีคนเห็น... ถ้าผมไม่เคยไปร่วมด้วยก็ไม่เห็นเหมือนกัน..

ไม่ได้ว่า ใครอ่านะ หมายถึงที่เจอมาอ่ะ แต่ที่ดีๆ ก็มี แต่เราอาจจะลืมพูดในส่วนที่ดีไง

ขอโทษด้วยค่ะ พี่น้องที่ดีๆ    ::040:: ::049:: อย่างเช่นคุณหมออะไรหว่า? ที่มีซีดีออกมา เรื่องความจองหองอ่ะ

ฟังแล้วน้ำตาไหลเลย แล้วก็ครอบครัวฝรั่งที่เข้ามาเป็นมิชชั่นนารีทั้งครอบครัว ไปทำเกษตรช่วยชาวบ้านในที่ทุรกันดาร

ชื่นชมพี่ปุ๊ อัญชลี จงคดีกิจ พี่เปิ้ล หัตถยา เกตุสังข์ คุณบอย โกสิยพงษ์ ศ.บิลลี่ เกรแฮม

ชื่นชมคนที่ทำหนังสือ "ดูเหมือนแพ้ แต่ว่าชนะ" เป็นหนังสือคริสเตียนที่ดีมากๆ ราคาเล่มละ 10 บาทเอง แนะนำให้อ่านกันค่ะ สันติสุขที่แท้จริงจะเกิดขึ้นหากอ่าน และปฏิบัติได้ ส่วนตัวยังซื้อไปแจกพี่น้องคาทอลิกหลายๆ ท่านเลย

ขอเป็นกำลังใจให้พี่น้องต่างความเชื่อที่ทำดีค่ะ
      รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 9:46 am

พี่บอย โกสิยพงษ์  เป็น I del ของเลย์อีกคนหนึ่งครับ  : xemo026 :
Bar_Blue

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 9:52 am

โดยความคิดเห็นส่วนตัว  ผมเห็นว่าการแจกใบปลิวและการประกาศนั้นถือเป็นเรื่องที่ดีครับ แต่เราจะต้องดูสถานะการณ์ด้วยครับ ที่พูดเพราะเป็นห่วงนะครับและก็มีประสบการณ์กับตนเองมาแล้ว พอดีเมื่อหลายปีก่อนผมยังไม่เชื่อพระเจ้า ไปเที่ยวกับเพื่อน เห็นการประกาศอะไรในลักษณะนี้แหล่ะครับ เชื่อพระเยซูทางรอดของนรก เพื่อในกลุ่มผมเห็นแล้วต่างด่ากันทั้งนั้น บางแห่งจัดกิจกรรมมาบังหน้า แต่สุดท้ายก็คือการประกาศ บางแห่งบอกให้ชวนเพื่อนมาเที่ยวในวันเทศกาลต่างๆแล้วประกาศ การประกาศถ้าเป็นแค่เอกสารก็ดี แต่นี้เหมือนกันให้ไปเข้าห้องรับรองแล้วเล่าเรื่องราวต่างๆให้คนศาสนาอื่นฟัง หลายๆเหตุการณ์ทำให้หลายคนมองคริสต์ในด้านลบไปเลย ผมก็เลยสงใสว่าทำไมบางคนที่ทำดีเรื่องการประกาศทำไมคนศาสนาอื่นมองภาพลบทั้งหมดต่อครินตชน แต่บางส่วนอ่าจรับเชื่อจากพระเจ้า  สาเหตุอาจจะเป็นเพราะว่ามันเร็วเกินไปที่จะประกาศแบบนั้น ลองคิดดูสิครับว่า ตอนนี้คุณเชื่อพระเจ้าอย่างมาก แต่มีเพื่อนคุณคนหนึ่งแจกใบปลิวว่า อิสลามเท่านั้นที่จะเป็นทางรอด คุณจะรู้สึกว่าอย่างเรา ก็เราเชื่อว่าคริตส์จะเป็นทางรอดมาตลอด แต่อยู่ๆก็เหมือนกับมีคนบอกว่าไม่ใช่ เราต่างหากเป็นทางรอด  จริงอยู่ที่เป็นคำที่อยู่ในพระคัมภี แต่คำคำเดียวก็ส่งผลต่อความรู้สึกคนได้เหมือนกัน ดังนั้นเนื้อหาของใบปลิวควรจะตรองให้ดีอย่างยิ่ง
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ม.ค. 16, 2010 9:56 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ministry Of Men

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 11:18 am

sinner เขียน: ชื่นชมพี่ปุ๊ อัญชลี จงคดีกิจ พี่เปิ้ล หัตถยา เกตุสังข์ คุณบอย โกสิยพงษ์ ศ.บิลลี่ เกรแฮม
ถ้าชีวิตนี้มีโอกาสได้เจอพี่ปุ๊อัญชลี อยากชวนป้าเค้าร่วมนิกายสัมพันธ์เหมือนกัน  : emo027 :

ส่วนป้าหน่อยหนะ คุยเอมกันทุกวัน รู้กันอยู่จ้าว่า นิกายสัมพันธ์ กับศาสนสัมพันธ์ ok ok  : emo038 :
เลย์ เขียน: พี่บอย โกสิยพงษ์  เป็น I del ของเลย์อีกคนหนึ่งครับ  : xemo026 :
ขอบคุณครับน้องเลย์  : emo036 : อ๊ะ ล้อเล่น

ปล.ใบปลิวนรก เห็นแล้ว รู้สึกอนาถใจแทนพี่น้องโปรสายอื่นๆจริงๆ ไม่น่าเลย  : xemo017 : (แต่ก็ขอชื่อชมเหมือนกันว่า พี่แก กล้ามาก  : xemo028 : )
A Sheep

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 3:07 pm

sinner เขียน:
อย่างเช่นคุณหมออะไรหว่า? ที่มีซีดีออกมา เรื่องความจองหองอ่ะ

ใช่คุณหมอ อุมาพร ตรังคสมบัติ รึเปล่าคะ?

ที่ร.พ.คุณแม่มีทันตแพทย์ท่านนึงเปลี่ยนเป็นโปรเตสแต๊นท์

แล้วเอาหนังสือของคุณหมออุมาพร มาให้เพียบเลยค่ะ  : emo045 :
sinner

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 3:08 pm

ตายแล้ววววววววว....ลืมน้องโต๋ สุดที่ร๊ากกกกกกกกกได้ไงเนี่ย ::046::

ส่วนป้าหน่อยหนะ คุยเอมกันทุกวัน รู้กันอยู่จ้าว่า นิกายสัมพันธ์ กับศาสนสัมพันธ์ ok ok  

ใครป้ายะ   ::034:: ::028::
แก้ไขล่าสุดโดย sinner เมื่อ เสาร์ ม.ค. 16, 2010 3:11 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เจนจิรา

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 3:17 pm

Bar_Blue เขียน: โดยความคิดเห็นส่วนตัว  ผมเห็นว่าการแจกใบปลิวและการประกาศนั้นถือเป็นเรื่องที่ดีครับ แต่เราจะต้องดูสถานะการณ์ด้วยครับ ที่พูดเพราะเป็นห่วงนะครับและก็มีประสบการณ์กับตนเองมาแล้ว พอดีเมื่อหลายปีก่อนผมยังไม่เชื่อพระเจ้า ไปเที่ยวกับเพื่อน เห็นการประกาศอะไรในลักษณะนี้แหล่ะครับ เชื่อพระเยซูทางรอดของนรก เพื่อในกลุ่มผมเห็นแล้วต่างด่ากันทั้งนั้น บางแห่งจัดกิจกรรมมาบังหน้า แต่สุดท้ายก็คือการประกาศ บางแห่งบอกให้ชวนเพื่อนมาเที่ยวในวันเทศกาลต่างๆแล้วประกาศ การประกาศถ้าเป็นแค่เอกสารก็ดี แต่นี้เหมือนกันให้ไปเข้าห้องรับรองแล้วเล่าเรื่องราวต่างๆให้คนศาสนาอื่นฟัง หลายๆเหตุการณ์ทำให้หลายคนมองคริสต์ในด้านลบไปเลย ผมก็เลยสงใสว่าทำไมบางคนที่ทำดีเรื่องการประกาศทำไมคนศาสนาอื่นมองภาพลบทั้งหมดต่อครินตชน แต่บางส่วนอ่าจรับเชื่อจากพระเจ้า  สาเหตุอาจจะเป็นเพราะว่ามันเร็วเกินไปที่จะประกาศแบบนั้น ลองคิดดูสิครับว่า ตอนนี้คุณเชื่อพระเจ้าอย่างมาก แต่มีเพื่อนคุณคนหนึ่งแจกใบปลิวว่า อิสลามเท่านั้นที่จะเป็นทางรอด คุณจะรู้สึกว่าอย่างเรา ก็เราเชื่อว่าคริตส์จะเป็นทางรอดมาตลอด แต่อยู่ๆก็เหมือนกับมีคนบอกว่าไม่ใช่ เราต่างหากเป็นทางรอด  จริงอยู่ที่เป็นคำที่อยู่ในพระคัมภี แต่คำคำเดียวก็ส่งผลต่อความรู้สึกคนได้เหมือนกัน ดังนั้นเนื้อหาของใบปลิวควรจะตรองให้ดีอย่างยิ่ง
ยิ่งถ้าบอกกลุ่ม นี้ว่า เป็น catholic orthodox แล้วละก็  : emo056 : ยาวค่ะ
Valkyrie Zero Number

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 5:48 pm

Deo Gratias เขียน: การประกาศฯ ของโปรฯ ที่แท้จริง จะต้องมีทั้งเนื้อหาของข่าวประเสริฐและการกระทำ

ถ้าเราสำแดงความรักและช่วยเหลือแต่ทางกายอย่างเดียวโดยไม่พูดเนื้อหาของข่าวดี
ก็เหมือนแปะฝาบ้านไม่ลงเสา >>>> คนก็จะรู้แค่ว่า คนคริสต์ใจดี แต่จะไม่รู้ว่าพระเยซูมาตาย เพื่อให้เขาได้รอด

แต่ถ้าเราพูดอย่างเดียวแล้วไม่สำแดงความรักเป็นแบบอย่าง ไม่สงเคราะห์ช่วยเหลือ
ก็เหมือนมีแต่เสาไม่มีฝาบ้าน >>>> คนก็จะบอกว่า ไหนบอกว่าพระเจ้าเป็นความรักไง แล้วทำไมคุณเห็นคนเดือดร้อนแล้วช่วยได้แต่ไม่ช่วย

ดังนั้น สำคัญทั้ง 2 อย่างค่ะ
Valkyrie_chan เขียน:
Jesus loves You เขียน: เราสงสัยโบสถ์ที่ตัวเองอยู่หรือนี่ หรือเพราะเราอคติกับลักษณะการเทศน์ของศิษยาภิบาลคนนึงมากไปไหมนะ
อยู่ คจ.ไหนเหรอครับ บอกได้ป่ะครับ
นั่นสิ อยู่โบสถ์ไหนหรอ?
หน้า 2 รีพลายบน ๆ ที่มีคนถามก่อนพอดีนะคะ
Deo Gratias

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 9:25 pm

Valkyrie_chan เขียน:
Deo Gratias เขียน: การประกาศฯ ของโปรฯ ที่แท้จริง จะต้องมีทั้งเนื้อหาของข่าวประเสริฐและการกระทำ

ถ้าเราสำแดงความรักและช่วยเหลือแต่ทางกายอย่างเดียวโดยไม่พูดเนื้อหาของข่าวดี
ก็เหมือนแปะฝาบ้านไม่ลงเสา >>>> คนก็จะรู้แค่ว่า คนคริสต์ใจดี แต่จะไม่รู้ว่าพระเยซูมาตาย เพื่อให้เขาได้รอด

แต่ถ้าเราพูดอย่างเดียวแล้วไม่สำแดงความรักเป็นแบบอย่าง ไม่สงเคราะห์ช่วยเหลือ
ก็เหมือนมีแต่เสาไม่มีฝาบ้าน >>>> คนก็จะบอกว่า ไหนบอกว่าพระเจ้าเป็นความรักไง แล้วทำไมคุณเห็นคนเดือดร้อนแล้วช่วยได้แต่ไม่ช่วย

ดังนั้น สำคัญทั้ง 2 อย่างค่ะ
Valkyrie_chan เขียน: อยู่ คจ.ไหนเหรอครับ บอกได้ป่ะครับ
นั่นสิ อยู่โบสถ์ไหนหรอ?
หน้า 2 รีพลายบน ๆ ที่มีคนถามก่อนพอดีนะคะ
อ่อค่ะ
ขออภัยด้วยนะคะ ไม่ทันได้สังเกต เลยถามซ้ำไป  : emo045 :
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 9:48 pm

ผมคิดว่าการประกาศแบบ Hard core เอาเรื่องนรกมาขู่ ดูหมิ่นศาสนาอื่น เอากิจกรรมบังหน้าแล้วโน้มน้าวให้รับเชื่อ เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้การประกาศข่าวดีไม่บังเกิดผลเท่าที่ควร ด้วยคนไทยจำนวนหนึ่งกลัวและหวาดระแวงศาสนาคริสต์ พวกที่ประกาศแบบนั้นไม่ได้ใช้แนวทางตามพระประสงค์ของพระเจ้า แต่พวกเขาทำเหมือนกับว่าตนเองเป็นพระเจ้ายิ่งใหญ่ รู้ทุกสิ่งในอนาคต รู้ถึงโลกหน้า แล้วทำอย่างกับว่าหากตนเองเป็นพระเจ้าจะใช้อำนาจที่มีสั่งลงมาจากฟ้าสวรรค์ให้มวลมนุษย์เชื่อศรัทธาโดยเอาการพิพากษา ความตาย และนรกมาขู่ผู้คน บอกว่าถ้าใครไม่เชื่อต้องเจอดีแน่ๆ โดยไม่จำเป็นต้องลงมารับสภาพมนุษย์ รับทุกข์ทรมานกับมนุษย์แบบที่พระเยซูเจ้าทำ ซึ่งในความจริงแม้แต่พระเจ้า ก็มิทรงใช้วิธีการแบบนั้นที่จะขู่ให้คนกลัวและเชื่อในพระองค์ พระคัมภีร์ระบุไว้ว่า
เลย์
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 9:52 pm

sinner เขียน: ตายแล้ววววววววว....ลืมน้องโต๋ สุดที่ร๊ากกกกกกกกกได้ไงเนี่ย ::046::

โต๋..ขี้เก๊ก  : xemo029 :
synner

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 10:07 pm

โดยส่วนตัวนะ เราว่าถ้าใครเจอแบบนั้น แล้วเป็นคนที่ตั้งรับกับความเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นกระทันหันไม่ทัน ก็มักจะเดินหนีเสมอแหละ เราเห็นที่สยามคนเค้ามักจะเดินหนีเพราะกลัว คนมักจะกลัวในสิ่งที่ไม่รู้น่ะเราว่า สำหรับเรา เราว่าวิธีการที่จะแพร่ธรรมได้ดีที่สุดก็คือตัวเราเอง นั่นแหละปฎิบัติให้ดี ไม่ต้องไปขู่ใครหรอกว่าถ้าไม่เชื่อจะตกนรก แค่เค้าเห็นว่าเราเป็นยังไง ทำอะไร ดีกว่าไปขู่เขาเสียอีกนะ
วอ

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 10:27 pm

อืมพวกใบปลิวอ่ะ เห็นแต่เป็นของโปรเตสแตนท์อ่ะนะ สามารถสังเกตภาพได้ค่อนข้างง่ายว่า เป็นของคาทอลิกหรือโปรเตสแตนท์

ส่วนหนังสือศาสนาอื่นๆ นั้น ชั้น 3 ดับเบิลเอบุ๊คส์ทาวเวอร์ ใกล้วัดเซนต์หลุยส์ ซึ่งหนังสือของคาทอลิกนั้น ถูกส่งคืนไปหมดแล้วเพระขายไม่ออก แต่มีหนังสือของโปรเตสแตนท์ และอิสลามอยู่บ้าง ส่วนใหญ่ก็เป็นของพุทธจริงๆ อ่ะนะ ถ้าจะอ่านหนังสือศาสนานอกจากพุทธในร้านหนังสือทั่วไปต้องหนังสือศาสนารวมเลย
st.dominic savio

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 10:29 pm

ผมรักคาทอลิค  : xemo026 :
A Sheep

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 10:44 pm

ลาก่อน 15 วัน T.T

วันที่ 30 ม.ค. สอบหมอบูรพา

ต้องตั้งใจอ่านหนังสือแย้ว (แบบเต็มที่เลย)

เลยตกลงกับคุณแม่ว่าจะล็อครหัสผ่านคอมพ์เพิร์ล

รายงานที่ครูสั่งในระหว่าง 15 วันนี้

จะไม่มีการทำส่ง จนกว่าจะถึงวันที่ 31 ม.ค. ค่ะ  : xemo023 :

ถ้าใจเพิร์ลมันยังไม่ยอมอ่านหนังสืออีก

ก็ว่าจะเอาเชือกมัดตัวเองกับเก้าอีกแล้ว ฮือๆ  : emo031 : : xemo023 :

ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยรู้สึกอยากเป็นหมอแม้แต่วินาทีเดียว

แต่เพิ่งมารู้สึกเมื่อช่วงปลายเดือนธ.ค. 52  : xemo023 : (รู้สึกช้าไปไหม...??)

กะว่า 15 วันที่เหลือจะอ่านหนังสือให้เต็มที่ (ถึงแม้เวลาจะเหลือน้อยก็ตาม...)

(โชคดีที่หมอบูรพาไม่สอบ...ไทย-สังคม 555)

จริงๆก็เหลือ 15-2 = 13 วันแหละ เพราะมีอีก 2 วัน (23 กับ 24 ม.ค.) ต้องไปสอบ กสพท. (เดี๋ยวไปดิ่ง 555)

: xemo023 : : xemo023 : : xemo023 :

เอาเถอะ...ถ้าได้หมอสักสถาบันก็ดี...แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร (ขอให้ได้พยายามให้เต็มที่ก็พอ) : emo073 :

ถ้าไม่ได้หมอกะว่าจะไปเรียน ABAC ด้าน บริหาร หรือ Logistic อะไรทำนองนี้...

แต่ถ้าได้หมอ...ก็อยากจะไปอยู่บนดอยหรือชายแดน (เบื่อเมืองกรุง...)

ขอคำภาวนาให้ด้วยนะค่ะ  : emo031 : : xemo023 :

(ห้ามลืมน๊าาาา)

สุดท้ายฝากถึงใครอีกหลายๆคนสักหน่อยค่ะ
(ไม่มีโอกาสได้เจอ + ไม่มีเบอร์ + ตอนนี้ไม่ออนMSN)

พี่หน่อย จะบอกว่า เพิร์ลจะไม่ไปวัดจนถึง วันที่ 31 ม.ค. น๊าาาา รักพี่มากมาย

พี่แมวเทา อย่าลืม..."เดือนก.พ.คอสเพลย์กับหนูน๊า (พี่สัญญาแล้ว 555 (ตอนไหน?))"

พี่ลี คือ...เพิร์ลจะบอกว่า "ถ้าพี่หา Attention Please ภาค Sydney กับ Hawaii ได้ แล้วก็ Nodame The movie ช่วยเก็บไว้ให้ด้วยนะคะ จะขอซื้อค่ะ  : xemo026 :"

พี่นัท ... ... ...

หมิง จะบอกว่า..."พี่ไม่เอาปลากัดนะ : emo031 :...ขอเป็นแผ่นหนังตามที่บอกอะ เรื่อง Chrismas Carol, Avatar, Mulan (ถ้ามี Pope Joann ก็เอามาด้วย  : emo045 :)"

ฟ่า ... ไม่มี ... อะไรจะพูดอะ เพราะเธอเกินคำบรรยาย ... อ๊ะล้อเล่น! ห้ามกินน้องวุฒินะเฟ้ย! คนนี้พี่ขอ   : xemo016 :

ไปแล้วค่ะ เจอกันใหม่ 31 ม.ค. 53  : xemo026 :

/จ๊วบบบ ทุกคน รูปภาพ

พระอวยพรทุกคนค่ะ

ปล. อย่าลืมสวดภาวนาให้เพิร์ลน๊าาา  : emo045 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ม.ค. 16, 2010 10:47 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 10:51 pm

โชขคดี ขอให้สวยๆนะ
A Sheep

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 10:55 pm

15 วันต่อไปนี้คือฝันร้าย  : xemo023 : ฮือๆ
godlike

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 11:01 pm

ทำไมของพี่มันมีแค่ ... ล่ะ  : emo045 :
Ecclēsia
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 11:13 pm

ต๊ายอารมณ์เดียวกับพี่เลย สองอาทิตย์ก่อนสอบ วันสุดท้ายนอนดูหนัง

สู้ๆจ่ะคุณน้อง สวดขอพระจิตเจ้าก่อนทำข้อสอบน๊า
เลย์
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 11:19 pm

พยายามให้เต็มที่นะครับ.. : emo045 :

ขอให้น้องประสบความสำเร็จตามที่ใจปรารถนา  : xemo016 :
เจนจิรา

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 11:39 pm

เดี๋ยวเจน แปล orthodox ขายดีใหมค่ะ เอาหัวเรื่อง ตื่นๆ หน่ิอย
A Sheep

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 11:41 pm

ดีค่า  : emo045 :

ขายเมื่อไรอย่าลืมบอกนะค่ะ

จะได้อุดหนุน...
เจนจิรา

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 11:50 pm

A Sheep เขียน: ดีค่า  : emo045 :

ขายเมื่อไรอย่าลืมบอกนะค่ะ

จะได้อุดหนุน...
เนื้อหาอาจมีกระทบพี่น้อง ตะวันตก ค่อนข้างเยอะ อยู่ นะ
A Sheep

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 11:57 pm

สำหรับเพิร์ล...ไม่เป็นไรค่ะ

โดยส่วนตัวคิดว่า...หนังสือศาสนาต้องเปิดใจอ่านค่ะ  : xemo026 :
godlike

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 11:59 pm

A Sheep เขียน: สำหรับเพิร์ล...ไม่เป็นไรค่ะ

โดยส่วนตัวคิดว่า...หนังสือศาสนาต้องเปิดใจอ่านค่ะ  : xemo026 :
เปิดตาด้วย
เจนจิรา

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 12:01 am

A Sheep เขียน: สำหรับเพิร์ล...ไม่เป็นไรค่ะ

จะว่าไปแล้ว ชาวคริสต์ตะวันตก ก็สร้างวัฒนธรรมให้โลก อยู่ไม่น้อย เวลา พูดถึง ศาสนาคริสต์ ก็จะนึกถึง แบบ catholic หรือ โปร
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 1:23 am

พยายามให้เต็มที่นะคะ เป็นกำลังใจให้

ถ้าไม่ไหวก็ลองอธิษฐานดูนะ พระผู้เป็นเจ้าจะคอยช่วยเหลือแกะน้อยอยู่ข้าง ๆ แน่นอน  : emo045 :
Like a Heaven
.
.

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 1:48 am

สู้เค้าครับ ..

น้องชายผมเรียนหมอที่พระมงกุฎครับ

เข้าใจเลยครับ
sinner

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 9:08 am

สู้ๆ เพิร์ล ไปเป็นหมอบนดอย พี่ตามไปอยู่ด้วยอีกคนอ่า รูปภาพ
syaoran
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 9:36 pm

อ่านข้อความของทุกท่านแล้ว ได้รู้อะไรดีๆเพิ่มขึ้น และความเห็นของผมที่ไม่ค่อยเห็นคาทอลิกและออธอด๊อกซ์ออกไปยืนแจกหนังสือหรือเผยแพร่ศาสนาในที่สาธารณะ?นั้น
เค้าคงคิดว่า เดินไปเผยแพร่ อาจเจอพูดแบบนี้ " โทษที ไม่สนใจ(ค่ะ, ครับ) ละมั้ง
เวลามีแจกฟรี ของฟรี ชอบกันจัง คนไทยน่ะ แต่พอเห็นชุดที่ใส่ กับ ใบปลิวที่อีกฝ่ายเกี่ยวกับคริสต์เข้าเท่านั้น รีบถอยซะเฉยเลยนะ ว่าไหมครับ
คงกลัวพระเจ้ากันนั่นแหละ เพราะทำบาปไว้เยอะซะมากกว่า( ไปหลอกตุ๋นเงินคนจากทางเน็ต ระวังไว้ด้วยครับ )
ตอบกลับโพส